Jump to content

ถามเรื่องฟิล์มกรองแสงครับ 3M ,ลามิน่า ,วีคูล

Recommended Posts

สอบถามเรื่องฟิล์มกรองแสงหน่อยครับพี่ๆระหว่าง 3M ,ลามิน่า ,วีคูล

ยี่ห้อไหนที่กันความร้อนได้ดีสุดอ่ะครับ

ของเดิมผมใช้ 3M หน้า-หลัง 40 ข้าง 60

อยากเปลี่ยนเป็น หน้า-หลัง 60 ข้าง 80 อ่ะครับ

ยี่ห้ออะไรที่พี่ๆแนะนำบ้าง ?

ฟิล์มเบอร์ไหนดีครับ รถผมสีดำ ถ้ามีรูปก็จะดีมากครับ ?

ลอกของเก่าออก แล้วเส้นไล่ฝ้าข้างหลังจะขาดมั๊ยครับ ?

สุดท้ายราคาติดรถรุ่นเรา อยู่ที่เท่าไหร่ครับ รวมลอกของเก่าออกด้วย ?

ขอบคุณมากครับพี่ ตอนนี้ร้อนมาก ไม่ไหวๆ :ph34r: :ph34r: :ph34r:

ฟิล์มเข้มกันร้อนดี แต่ก็ทำให้ขับยากขึ้นทัศนวิสัยหายไปบ้าง มีได้มีเสียครับ

วีคูล ดีที่สุด แต่แพงกว่าสองตัวแรกหลายเท่า เอามาเทียบลำบาก

หน้า 60 รอบ 80 กลางวันก็ยังพอโอเคกันร้อนดี แต่กลางคืนจะขับลำบาก

ผมเพิ่งลอกฟิล์มดำไม่ปรอท 60/80 ของรถน้องสาวออกเปลี่ยนเป็น 40/60

60/80 ถ้าขับกลางคืนแล้วถ้าฝนตกด้วย มองข้างแทบไม่เห็นเลย

ความเห็นส่วนตัวคิดว่า ฟิล์มเข้ม รถสวยดี แต่ขับลำบาก แถมมันมืดทึบๆ พิกล

รถสีดำ ฟิล์มดำ ไม่ปรอท สวยดีครับ

เรื่อง ยี่ห้อ รอผู้รู้คับ

เรื่องความเข้ม ตามพี่ข้างบนบอกเลยคับ

ผมใส่ข้าง 80 ขับกลางคืนลำบากมากๆคับ

บางทีต้องเปิดประจกกันเลยทีเดียว

ความเห็นส่วนตัว ผมแนะนำให้ด้านข้าง 60 คับกำลังพอดี ด้านหน้า 40 ผมว่าโอเคแล้วคับ ไม่มืดมาก

แต่ถ้าพี่จะลอง 80 กHจัดเลยคับ ขับกลางคืนถ้าขับถนนที่แสงไฟเยอะๆ พอมองเห็นคับ

แต่ถ้าที่ไม่มีไฟ เหมือนที่บอกเลยคับต้องเปิดกระจกกันเลย เพราะไม่เห็นเลยคับ

พอดีผมขับอีกคัน ติดฟิล์ม3Mดำ 60 80 ผมยังไหวอยู่อ่ะครับ

เลยอยากขอคำแนะนำพี่ๆเรื่องยี่ห้อ กับราคา แล้วก็เบอร์ฟิล์มอ่ะครับ ผมคิดว่ารหัสมันคงไม่เหมือนกันใช่มั๊ยครับ

ผมว่าวีคูลดังมานานเพราะเน้นของคุณภาพบวกราคาแพง แต่ถ้าเป็นรุ่นรองลงมาก็ไม่ต่างจากพวก Lamina ตอนผมไปเดิน Motor expo เข้าบู๊ทลามิน่าเค้าบอกว่ามีฟิล์มระดับพรีเมี่ยมอยู่ด้วย คุณภาพพอๆกับวีคูลแต่คนยังไม่ค่อยรู้ ส่วน 3M ผมตัดออกไปเลย เท่าที่ลองดูจากเพื่อนที่ใช้มีแต่คนไม่ชอบ มีสีให้เลือกน้อยแถมยังไม่ควบคุมราคาอีก

ถ้าเป็นรถสีดำ ติดฟิล์มดำหรือปรอทก็ได้ครับ สวยทั้งนั้น ติด 60/80 ได้เลย แต่ต้องแลกกับทัศนวิสัยการขับนะ ผมติดของ Lamina ANL20N รอบคัน ANL05N สวยเข้มมาก

ส่วนเส้นไล่ฝ้าที่ต้องทำใจครับ ถ้าได้ช่างฝีมือดีก็สบายหน่อย

ฟิล์มเข้มกันร้อนดี แต่ก็ทำให้ขับยากขึ้นทัศนวิสัยหายไปบ้าง มีได้มีเสียครับ

วีคูล ดีที่สุด แต่แพงกว่าสองตัวแรกหลายเท่า เอามาเทียบลำบาก

หน้า 60 รอบ 80 กลางวันก็ยังพอโอเคกันร้อนดี แต่กลางคืนจะขับลำบาก

ผมเพิ่งลอกฟิล์มดำไม่ปรอท 60/80 ของรถน้องสาวออกเปลี่ยนเป็น 40/60

60/80 ถ้าขับกลางคืนแล้วถ้าฝนตกด้วย มองข้างแทบไม่เห็นเลย

ความเห็นส่วนตัวคิดว่า ฟิล์มเข้ม รถสวยดี แต่ขับลำบาก แถมมันมืดทึบๆ พิกล

รถสีดำ ฟิล์มดำ ไม่ปรอท สวยดีครับ

เห็นด้วยกับพี่ป๊อบครับ

แต่ถ้าต้องการติด 60/80 ผมอยากให้ลองนั่งรถที่ติดฟิล์มที่ต้องการก่อนตัดสินใจครับ เผื่อว่าจะมีการช่วยตัดสินใจอะไรได้มากขึ้นครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

V-Cool ไม่เคยใช้

พี่ใช้ Lamina ครับ แมน 60 รอบคัน ไม่ร้อนครับ ใช้รหัสไรจำไม่ได้ - -*

คันเก่าก่อนหน้านี้ก็ใช้ Lamina 60 เหมือนกัน ขับไม่ลำบาก ชีวิตเท่าไหร่ แต่ถ้า 80-100 เนี่ย ขับยากมากๆครับ

แต่พี่ว่าถ้า หน้า-หลัง 60 และข้าง 80 ข้างๆมันจะมองยากไปหรือเปล่า วิ่งกลางคืนค่อนข้างจะลำบาก จังหวะเปลี่ยนเลน ต้องระวัง รถมันแว่บมามองไม่ทัน >.<

แนะนำ 3M เนื้อดำ ครับ รอบคัน 80รุ่น FX5 บานหน้า60 รุ่นFX20

ไม่ร้อนครับ จอดกลางแดดตั้งแต่8โมงเช้า ถึงบ่าย3 เพราะผมเรียนเลิกบ่าย 3

ขึ้นรถมาก็เปิดแอร์ เหงื่อไม่ทันออกก็เย็นแล้วครับ

ส่วนเรื่องราคา และ คหสต ผม ผมเลือก 3M ครับ

ราคาที่เราไป V-Kool ครั้งเดียว = เราติด 3M ได้ประมาณ 4-5 ครั้ง

แต่ V-Kool ของเขาก็ดีจริงครับ ฟิล์มใสๆ กลางแดด เอามือไปรองไม่รู้สึกว่าร้อนเลย

ผมว่าวีคูลดังมานานเพราะเน้นของคุณภาพบวกราคาแพง แต่ถ้าเป็นรุ่นรองลงมาก็ไม่ต่างจากพวก Lamina ตอนผมไปเดิน Motor expo เข้าบู๊ทลามิน่าเค้าบอกว่ามีฟิล์มระดับพรีเมี่ยมอยู่ด้วย คุณภาพพอๆกับวีคูลแต่คนยังไม่ค่อยรู้ ส่วน 3M ผมตัดออกไปเลย เท่าที่ลองดูจากเพื่อนที่ใช้มีแต่คนไม่ชอบ มีสีให้เลือกน้อยแถมยังไม่ควบคุมราคาอีก

ถ้าเป็นรถสีดำ ติดฟิล์มดำหรือปรอทก็ได้ครับ สวยทั้งนั้น ติด 60/80 ได้เลย แต่ต้องแลกกับทัศนวิสัยการขับนะ ผมติดของ Lamina ANL20N รอบคัน ANL05N สวยเข้มมาก

ส่วนเส้นไล่ฝ้าที่ต้องทำใจครับ ถ้าได้ช่างฝีมือดีก็สบายหน่อย

ปกติบางทีผมก็ขับรถน้องสาวอ่ะครับ เค้าติด 3M 60/80 (จำเบอร์ไม่ได้) ก็ยังโอเคอยู่อ่ะครับ พอมุดได้ครับพี่ :)

พรุ่งนี้ จะเอา altis แฟนไปติด 3M crystalline C40 ไว้จะถ่ายภาพให้ดูครับ

เอารูปมาโชว์กันหน่อยนะพี่เหริ๋น

เห็นด้วยกับพี่ป๊อบครับ

แต่ถ้าต้องการติด 60/80 ผมอยากให้ลองนั่งรถที่ติดฟิล์มที่ต้องการก่อนตัดสินใจครับ เผื่อว่าจะมีการช่วยตัดสินใจอะไรได้มากขึ้นครับ

ขอบคุณครับพี่เปี๊ยก ^_^

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

V-Cool ไม่เคยใช้

พี่ใช้ Lamina ครับ แมน 60 รอบคัน ไม่ร้อนครับ ใช้รหัสไรจำไม่ได้ - -*

คันเก่าก่อนหน้านี้ก็ใช้ Lamina 60 เหมือนกัน ขับไม่ลำบาก ชีวิตเท่าไหร่ แต่ถ้า 80-100 เนี่ย ขับยากมากๆครับ

แต่พี่ว่าถ้า หน้า-หลัง 60 และข้าง 80 ข้างๆมันจะมองยากไปหรือเปล่า วิ่งกลางคืนค่อนข้างจะลำบาก จังหวะเปลี่ยนเลน ต้องระวัง รถมันแว่บมามองไม่ทัน >.<

80-100 นี่นรกแน่ๆเลยครับพี่ต้น 5555 ผมคงไม่เอาถึงขนาดนั้นอ่ะครับ กะว่าจะดำ 60-80 ผมน่าจะพอไหว

แนะนำ 3M เนื้อดำ ครับ รอบคัน 80รุ่น FX5 บานหน้า60 รุ่นFX20

ไม่ร้อนครับ จอดกลางแดดตั้งแต่8โมงเช้า ถึงบ่าย3 เพราะผมเรียนเลิกบ่าย 3

ขึ้นรถมาก็เปิดแอร์ เหงื่อไม่ทันออกก็เย็นแล้วครับ

ส่วนเรื่องราคา และ คหสต ผม ผมเลือก 3M ครับ

ราคาที่เราไป V-Kool ครั้งเดียว = เราติด 3M ได้ประมาณ 4-5 ครั้ง

แต่ V-Kool ของเขาก็ดีจริงครับ ฟิล์มใสๆ กลางแดด เอามือไปรองไม่รู้สึกว่าร้อนเลย

ขอบคุณมากครับป๊อบ ^_^

ขอบคุณพี่ๆ น้อง ทุกๆท่านนะครับสำหรับคำแนะนำ
เด๋วต้องไปตามล่าหาเช็คราคา V-Kool ,3M ก่อนล่ะครับ :0148:

ผมเอารถแฟนไปติดครับ Altis 3M C40 ( Crystalline ) รอบคัน  17,000 บาทครับ  Rocket Sound หน้าศาลอาญา

โปรนี้จองในงาน Motor show ครับ

ยังมีภาพอีกบางส่วนที่ อยู่ Iphone อีกเครื่องครับ

สรุปคร่าวๆนะครับ

มองธรรมดาจากภายใน  ใส มาก...  เหมือนไม่ได้ติดฟิล์ม  ในกลางคืน ขับแบบกลัวคนข้างนอกมองเข้ามา

แต่...

พอยืนข้างนอก   อ้าว มันมืดนี่นา  มองไม่ค่อยเห็นข้างในเท่าไหร่ ( เหมาะกับแฟน  สายตาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ )

โดยรวมพอใจจริงๆ ไว้จะถ่ายภาพจากกล้องที่ชัดกว่านี้ให้ดูครับ

น้องแมน พี่แนะนำฟิล์มนี้ครับ Hi-Tech Film เป็นฟิล์มนำเข้าจาก USA คุณภาพเกรดเดียวกับ V.Kool ครับ ราคาไม่แรงเท่่าไร

ต้องถามก่อนว่า มีงบเท่าไหร่ครับ

งบไม่เยอะ 4 - 5 พันก็ได้ฟิล์มเกรดมาตรฐานทั่วไป

งบเยอะ หมื่นปลายๆอัพ ก็ได้ฟิล์มเกรดพรีเมี่ยม ล่ะครับ

ถามความต่าง มันต่างแน่นอนครับ ถ้าคุณได้ลองฟิล์มเกรดพรีเมี่ยมสักครั้งนึง คุณจะไม่กลับไปใช้ฟิล์มเกรดมาตรฐานอีกเลยล่ะ

เกรดพรีเมี่ยม

1. 3M Crystalline .. ผมว่า ผมน่าจะคนแรกๆที่เล่นฟิล์มรุ่นนี้ ใน Lot 2 ... คือ Lot แรกที่เค้าเปิดตัว มีปัญหากันเยอะเรื่องฟิล์มย่น จนหายไปพักใหญ่ๆ แล้วกลับมาอีกรอบ เมื่อปีที่แล้ว ซึ่งผมเปิดเจอใน web แล้วก็สั่งเซลล์ไปสรรหามาติดให้ แล้วก็มานั่งอวยใน web จนหลายๆท่านลองติดตามแหละ

-- ตอนนั้นผมติด CR-V มา 1.8 หมื่นบาทครับ บานหน้า C50 รอบคัน C40 ... ก็พอใจมากครับ วันไปรับรถ จอดในที่มืด ยังบ่นกับแฟนอยู่เลยว่า ทำไมฟิล์ม(มองจากข้างนอก)มันมืดจัง ขับกลางคืนจะไหวเหรอ ... แต่พอขับออกมาบนถนน ต้องถามใหม่ว่า "เออ มันลืมติดฟิล์มให้เราหรือเปล่านะ" เพราะมันใส ใสมากครับ เนื้อฟิล์มละเอียดกว่าฟิล์มเกรดมาตรฐานมากๆ

-- เรื่องกันร้อน .. เอาว่า ผมจอดตากแดดตั้งแต่ 8 โมงเช้ายันเที่ยง ขึ้นรถนี่ เบาะหนังนั่งได้ แค่อุ่นๆไม่ลวกก้น แล้วก็ในร้อนแค่อ้าวๆ เปิดกระจกหมด เปิดแอร์แรงสุดสัก 1 นาที ก็จบละ ขับกลางแดด ไม่มีระคายผิวน่ะครับ

2. V-Kool ... อันที่จริง ที่ผมประทับใจฟิล์มเกรดนี้ ก็เจ้า V-Kool VK70 ของเจ้านายนี่แหละ ขับรถที่ติด Lamina APL50 มาจอด แล้วสลับขึ้น Alphard ที่ติด VK70 ใสแจ๋ว แต่เฮ้ยย ไม่ร้อนเลย นั่นแหละ ความประทับใจแรก

-- ผมติด VK55 ให้ Mazda 2 ในบานหน้า และ H30 ให้กับรอบคัน ... สำหรับผม ทัศนวิสัย ความเคลียร์ ผมชอบ C50 มากกว่านะ เพราะ C50 ไม่มีปรอท แทบไม่สะท้อนในรถเลย แต่ VK55 มีบางๆพอรำคาญตาที่เห็นคอนโซลไปอยู่บนกระจกครับ

-- เรื่องกันร้อน อันนี้ชีดเจนครับ C50 นั่งเบาะหน้าซ้าย ขับย้อนหาแสงอาทิตย์ ไม่มีระคาย (แต่ผ่านมาปีนึง เริ่มอุ่นๆละ) แต่ VK55 ขนาดใส่ยีนส์ยังร้อน แสบผิวแหละ (เทียบตอนออกรถใหม่ๆทั้งคู่นะ)

-- ส่วนรอบคัน ผมไม่เทียบ เพราะเป็นเกรดต่ำกว่า Crystalline ราคาก็ถูกกว่าด้วยน่ะครับ

สรุปว่า ผมเชียร์ Crystalline ขาดใจนะ อาจจะแพง (แต่ก็ถูกกว่า V-Kool) แต่ลองได้ใช้สักครั้ง คุณจะติดใจครับ ตอนผมติด CR-V มาใหม่ๆ ขับไปหาญาติที่ตจว. ญาติผมถามราคาฟิล์มแล้วหาว่าผมบ้า ติดฟิล์มราคาเป็นหมืน ... หลังจากนั้น มีญาติอีกคนออก Prius เค้าให้ผมเลือกฟิล์มให้ ผมก็เลือกเบอร์เดียวกับ CR-V นี่แหละ พอญาติคนที่บ่นผม ได้ลอง Prius คราวนี้เค้าถามผมกลับว่า "หาติดได้ที่ไหน อยากติดบ้าง มันไม่ร้อนเลย" 55+

ขอบคุณสำหรับข้อมูลแน่นๆครับ ผมมีงบประมาณ 1.2-1.3 หมื่นครับ ถ้าติด 3m คริสตันฯ ในFD จะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ (ผมจะได้หางบเพิ่ม)

น้องแมน พี่แนะนำฟิล์มนี้ครับ Hi-Tech Film เป็นฟิล์มนำเข้าจาก USA คุณภาพเกรดเดียวกับ V.Kool ครับ ราคาไม่แรงเท่่าไร

ขอบคุณครับพี่นัท ตัวเลือกเพียบเลย 5555

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ 3 บานหน้า 12k ครับ  ผมสอบถามทางร้านมา เขาบอกว่า บานหน้าอย่างเดียวเกือบๆ 8พัน บาทครับ

แล้ว 3 บานหลังติด 3M FX5 แทนครับ

ผมกำลังจะไปรื้อฟิล์ม 3 บานหน้า ติด 3M C40 ( Crystalline )  เร็วๆนี้แทนของเดิมครับ  ใช้ของแฟนแล้วติดใจมากๆ

อาทิตย์ 23 นี้ผมจะเอา fd ของผมไปลอกฟิล์ม 3 บานหน้าออกใหม่ เปลี่ยน เป็น C40 3 บานหน้าเลย

ติดใจมาก

ปัจจุบัน บานหน้า 60 ปรอท บานข้าง fx5 ( 80)

อาทิตย์นี้จะถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ

อาทิตย์ 23 นี้ผมจะเอา fd ของผมไปลอกฟิล์ม 3 บานหน้าออกใหม่ เปลี่ยน เป็น C40 3 บานหน้าเลย

ติดใจมาก

ปัจจุบัน บานหน้า 60 ปรอท บานข้าง fx5 ( 80)

อาทิตย์นี้จะถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ 3 บานหน้า 12k ครับ  ผมสอบถามทางร้านมา เขาบอกว่า บานหน้าอย่างเดียวเกือบๆ 8พัน บาทครับ

แล้ว 3 บานหลังติด 3M FX5 แทนครับ

ผมกำลังจะไปรื้อฟิล์ม 3 บานหน้า ติด 3M C40 ( Crystalline )  เร็วๆนี้แทนของเดิมครับ  ใช้ของแฟนแล้วติดใจมากๆ

ขอบคุณมาครับพี่

ขอบคุณมาครับพี่

ติดฟิล์มมาแล้ว มาแบ่งปันบ้างนะครับ

ของผม ขอโบนัสออกก่อน  แต่สิ้นปีจะถอย IPhone5 ก่อนดีกว่า ฟิล์มหลังจากนี้ ^^"

• 4 months later...