Jump to content

สายพานไทม์มิ่งถ้าขาดการให้ความสนใจอาจจะต้องจ่ายแพงก็เป็นได้นะ ?

Recommended Posts

สายพานไทม์มิ่งถ้าขาดการให้ความสนใจอาจจะต้องจ่ายแพงก็เป็นได้นะ ?

สายพานไทม์มิ่งหรือสายพานราวลิ้น เป็นสายพานขับเคลื่อนเพลาลูกเบี้ยวของเครื่องยนต์มีเพลาลูกเบี้ยวเหนือฝาสูบ เครื่องยนต์ทุกรุ่นไม่ได้ใช้ระบบนี้เสมอไป อาจใช้โซ่โลหะแทนแต่ถ้าใช้ระบบสายพานไทม์มิ่งซึ่งมีส่วนผสมของยาง อายุการใช้งานที่ผู้ผลิตกำหนดไว้เฉลี่ย 100,000 กิโลเมตร แต่นั่นเป็นมาตรฐานในต่างประเทศที่อากาศไม่ร้อนจัด การจราจรไม่ติดขัดมากการใช้งานในเมืองไทย ถ้าใช้ในกรุงเทพฯ การจราจรติดขัด เครื่องยนต์หมุตลอดเวลา แต่มาตรวัดระยะทางไม่ค่อยขึ้น ควรเปลี่ยนที่ 50,000 – 60,000 กิโลเมตร ต่างจังหวัดจราจรไม่ติดขัด ควรเปลี่ยนที่ 60,000 – 80,000 กิโลเมตร เพราะถ้าสายพานไทม์มิ่งขาด จะเกินความเสียหามาก เช่น วาล์วคด ลูกสูบร้าว ฯลฯ ถ้าจะใช้ปลอดภัยที่สุด ควรเลื่อนระยะการเปลี่ยนมาเป็นที่ระยะทาง50,000 กิโลเมตร ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 3,000 – 5,000 บาทต่อครั้ง หมั่นตรวจเช็คภายในระยะเวลา จะช่วยลดค่าใช้จ่ายและลดปัญหาความยุ่งยากในการซ่อมบำรุงได้มากนะครับ

ที่มาของข้อมูล http://www.bsact.co.th/th/safety_tips/safety_tips_detail.aspx?sftid=50

และรุ่นที่ใช้โซ่แทนสายพานอ่ะคับ ต้องดูแลหรือซ่อมบำรุงยังไงเพราะFDเรามันใช้โซ่ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้เป้าให้หน่อยคับขอบคุณคับ :0137:

เรื่องโซ่เห็นทางช่างที่ศูนย์บอกว่าจะเปลี่ยนที่ระยะ 200,000กิโล ครับ

ของผมใกล้แหละที่จะต้องเปลี่ยนช่างข้างนอกบอกว่าเปลี่ยนเฉพาะข้อต่อตัวล็อกก็พอไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น

แต่ก็ใช้มาจนคุ้มแล้วเปลี่ยนเส้นใหม่ทั้งเส้นสบายใจที่สุดครับ

เรื่องโซ่เห็นทางช่างที่ศูนย์บอกว่าจะเปลี่ยนที่ระยะ 200,000กิโล ครับ

ของผมใกล้แหละที่จะต้องเปลี่ยนช่างข้างนอกบอกว่าเปลี่ยนเฉพาะข้อต่อตัวล็อกก็พอไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น

แต่ก็ใช้มาจนคุ้มแล้วเปลี่ยนเส้นใหม่ทั้งเส้นสบายใจที่สุดครับ

ขอบคุณครับคงใกล้ได้เวลาและ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ พี่จุ๊บ

ยกตัวอย่างเพื่อนผมเคยโดนมาแล้ว ครับ Accord ตาเพชร โดนไป เกือบ 2 หมื่น กันเลยทีเดียว

จากถ้าเอาใจใส่ดูแล หน่อย อย่างเด่งก็เสีย ไม่กี่พันแท้ๆ

เพราะ วาลว์คด สูบติด+แตก กันเลย เปิดมาดูไม่ได้ เปลี่ยนเกือบจะหมด