Jump to content

ใส่ผ้าเบรค Bendix Metal King Titanium แล้วเสียงดังอื๊ด......ก่อนรถหยุด

Recommended Posts

สอบถามครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรค Bendix Metal King Titanium มาใหม่ caliper เดิม จานเดิม เวลาเบรคแล้วเสียงดังอื๊ด..... ก่อนรถหยุด ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือปล่าวครับ เพราะว่าผ้าเบรคเดิมไม่มีเสียงเลย

ของผมก็เป็นครับ ดังเหมือนกัน รอผู้รู้มาชี้แนะ

ผ้าเบรคมันแข็งอะครับ ตอนก่อนก็ฟังๆ หลายคนที่เปลี่ยนมา เสียงดัง กินจาน

ตอนแรกผมก็ว่าจะเอา ก็เปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นแทน

ถ้าชอบขับธรรมดานิ่มๆ ก็ mu-spec ใช้อยู่ก็ ok

สอบถามครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรค Bendix Metal King Titanium มาใหม่ caliper เดิม จานเดิม เวลาเบรคแล้วเสียงดังอื๊ด..... ก่อนรถหยุด ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือปล่าวครับ เพราะว่าผ้าเบรคเดิมไม่มีเสียงเลย

ถ้าพึ่งเปลี่ยนก้อรอสักพักครับ วิ่งๆเบรคๆ ให้ผิวมันเข้าที่ ซัก 2-3 วัน

ผ้าเบรคเทพ Performance ดีๆ ที่ทนความร้อน ส่วนมากแล้วจะมีส่วนผสมของโลหะในปริมาณที่มากกว่าเกรดทั่วไปครับ

จริงๆไม่แปลกที่จะมีเสียงโลพะเสียดสี  แต่ถ้าเสียงมันบาดหูแปลกๆ คงต้องกลับไปเปิดดูการติดตั้งครับ :D

เป็นที่ ผ้าเบรคที่มีส่วนผสมของโลหะมากๆครับ

ข้อดีทนความร้อน เบรคดี

ข้อเสีย มีเสียง กินจาน

สอบถามนิดนึงครับ มีผ้าเบรกยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ และซ์้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ เวลาซื้อแล้วสามารถให้ร้านพวก ช่วงล่าง ร้านพวกล้อ เปลี่ยนได้ไหมครับ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้

แล้วกินจานคืออะไรครับ มีผลเสียไหม

พอดีรู้สึกว่าเบรกเดิมมันลื่นๆ

สอบถามนิดนึงครับ มีผ้าเบรกยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ และซ์้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ เวลาซื้อแล้วสามารถให้ร้านพวก ช่วงล่าง ร้านพวกล้อ เปลี่ยนได้ไหมครับ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้

แล้วกินจานคืออะไรครับ มีผลเสียไหม

ยี่ห้อ ตอนนี้ยังแนะนำ mu-spec

กินจานคือ ผ้าเบรค ขูดกับจาน dis -break จนเป็นรอย ผลเสีย ระยะยาวก็คือ ถ้าผ้าเบรคืี่กินจานอยู่หมด เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ก็จะต้องเจียรจานใหม่

ไปซื้อผ้าเบรคที่ร้านเขา แล้วเปลี่ยนเลยครับ

กินจาน ก็คือผ้าเบรคเสียดสีกับจานเบรคนะครับ แน่นอนผ้าเบรคเกรดสูงๆเบรคดีๆส่วนมากมักจะกินจาน ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียในตัว

กินจานมาก จานเบรคก็บางเร็ว อาจต้องเปลี่ยนเร็วขึ้น แต่ไม่ใช่ผ้าชุดนึงจานชุดนึงนะครับ บางคนใช้จนขายรถนะจานยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ^^"

• 3 weeks later...

เคยลอง Bendix metal king แล้วครับ มีเสียงเล็กน้อย กินจานบ้างสาเหตุก็น่าจะมาจากส่วนผสมของโลหะที่มากเพื่อลดอาการเฟดของผ้าเบรคในอุณหภูมิสูง ในยามที่ใช้งานหนักครับ  

พอผ้าเบรคหน้าสัมผัสเข้าที่เสียงก็จะเงียบลงเองครับ

mu-spec ถ้าขับไม่โหดมากใช้ดีครับ  ผมใช้อยู่  เบรคเสียงไม่มี เขม่าไม่เยอะ 

มิว สปค ของผมเขม่าเพียบเลย

ไม่ถึงอาทิตย์ ดำปี๋

เป็นเรื่องปกติของ Bendix King ครับ ตอนใช้เมื่อก่อนก็เป็น 

แต่พอเปลี่ยน N-sport ละเสียงหาย+เบรคดีขึ้นเยอะเลยครับ

ปล.ไม่แน่ใจว่า N-sport เค้าเปลี่ยนชื่อการทำตลาดเป็นชื่ออื่นหรือยัง 

แต่ก็อยู่ในเครือ Project Mu

เสียงที่เกิดเป็นธรรมชาติของผ้าเบรคที่มีส่วนผสมของโลหะ ผมแนะนำว่าคงต้องเลือกตามนิสัยการขับมากกว่าครับ

1. ถ้านิสัยการขับ ไม่ค่อยเร็ว ไม่ค่อยใช้ความเร็วสูง ก็เลือกผ้าเบรคสูตรที่ไม่มีโลหะผสมครับ เพราะผ้าเบรคจะนิ่ม เบรคแล้วไม่ค่อยมีเสียงครับ แต่ก็จะหยุดได้ยากหน่อยถ้าใช้ความเร็วสูงๆ

2. ถ้านิสัยการขับ ชอบขับเร็ว จี้คันหน้าบ่อยๆ และใช้ความสูงเป็นประจำ หรือขึ้นเขาบ่อยๆ ก็เลือกผ้าเบรคที่มีส่วนผสมของโลหะอยุ่ครับ เพราะผ้าเบรคพวกนี้จะใช้งานได้ดีในความเร็วสูง ไม่เฟดง่าย แต่ก็แลกกับการที่จะมีเสียงบ้างครับ

ได้อย่างเสียอย่างครับ

มิว สปค ของผมเขม่าเพียบเลย

ไม่ถึงอาทิตย์ ดำปี๋

โห วิ่งไม่ถึงอาทิตย์แต่วิ่งไปกี่กิโลเมตรครับ ฝุ่นเยอะน่าดู

โห วิ่งไม่ถึงอาทิตย์แต่วิ่งไปกี่กิโลเมตรครับ ฝุ่นเยอะน่าดู

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคช่วงแรกๆๆ n-sport ไม่ดำนะครับ  แต่พอผ้าเบรคเหลือครึ่งนึงละดำเลยครับบ

ของผมก็อาการเดียวกันเลย คือก่อนรถหยุด กะ ตอนปล่อยเบรคจะออกตัว มันจะมีเสียง อื๊ดดดด สั้นๆ แต่ของผมใช้ Mu Spec เนี่ยซิครับ

ซึ่งเพื่อนๆในบอร์ดเค้าใช้กันบอกว่าเงียบ หรือว่าเป็นที่ตอนเปลี่ยนไม่ได้เจียร์จาน ตอนนี้ใช้มา 8xx กิโลและครับเสียงก็ยังไม่หาย ทำไงดี

ตอนแรกใส่ Mu spec ทั้งหน้า หลัง

เกิดอุบัติเหตุเล็กน้อย เลยต้องเปลี่ยนคู่หลังเป็น Bendix metal king เพราะที่ร้านไม่มี mu

ผ่านมาหลายเดือนแล้วครับ ยังมีเสียงดังทุกครั้งที่กดเบรค เสียงมาจากล้อหลัง 

สงสัยต้องรีบกลับไปคบ mu spec แบบเดิม

ของผมก็อาการเดียวกันเลย คือก่อนรถหยุด กะ ตอนปล่อยเบรคจะออกตัว มันจะมีเสียง อื๊ดดดด สั้นๆ แต่ของผมใช้ Mu Spec เนี่ยซิครับ

ซึ่งเพื่อนๆในบอร์ดเค้าใช้กันบอกว่าเงียบ หรือว่าเป็นที่ตอนเปลี่ยนไม่ได้เจียร์จาน ตอนนี้ใช้มา 8xx กิโลและครับเสียงก็ยังไม่หาย ทำไงดี

ผมเปลี่ยนผ้าเบรคเอง ก็ไม่ได้เจียรจานนะครับ แรกๆ ก็ดังนิดๆ เกิน 500 Km. ก็ไม่ค่อยมีเสียงให้ได้ยินแล้ว