Jump to content

ปั๊มพาวเวอร์รั่ว

Recommended Posts

เมื่อต้นเดือนไปเช็คระยะที่ศูนย์ ศูนย์แจ้งว่าปั๊มพาวเวอร์รั่วแล้ว quote ราคาชุดซ่อมปั๊มมาประมาณห้าพัน (รวมพวกท่อยางด้วย) อยากทราบว่า

1. พวกท่อยางนี่จำเป็นต้องเปลี่ยนรึเปล่าครับ

2.ราคาที่ quote มาแพงไปไหมครับ ถ้าแพงไป มีที่ไหนแนะนำบ้างครับ และราคาประมาณเท่าไหร่

3. ผมลากยาวไปได้อีกแค่ไหนครับถ้ายังไม่ซ่อม

ปล.ผมอยู่ฝั่งธนครับ

ถ้าชุดซ่อมมันจะมาครบๆแบบนี้แหละครับ ราคามาตรฐานศูนย์ ไปต่างค่าแรง

ส่วนที่รั่วของปั๊มมีตั้งแต่โอริงด้านนอกไปยันซีลโอริงด้านในครับ ถ้าถึงด้านในก้อต้องเบิกชุดซ่อมที่ว่านี่แหละคับ 

ของผมตอนในประกันเคลมได้ เปลี่ยนโอริงนอกไป 3 ครั้ง ไม่จบ ซึมเรื่อยๆ เพราะมันรั่วจากด้านใน สุดท้ายเคลมเบิกตัวใหม่เลย

ส่วนลากยาวแค่ไหน ต้องดูที่กระปุกน้ำมันครับ ปั๊มมันรั่วคือมีจุดที่ทานแรงดันน้ำมันไม่ได้ น้ำมันจะลีคและพร่องไปเรื่อยๆ ตามแรงดันจากการหมุนพวงมาลัย

อาการไม่มีคับ ตราบใดที่น้ำมันในระบบยังไม่หมด อาจมีเสียงหอนให้หวั่นๆบ้าง อย่าปล่อยนานเลยคับ มันจะลามไปชุดแรคแอนพิเนี่ยนอันนั้นแพง :)

เป็นเหมือนกันเลย แต่ศูนย์บอก แค่ซึม ให้คอยเช็ค นม.พาวเวอร์

แล้วก็จะให้ โอเวอร์ฮอล ชุดปั๊มพาวเวอร์ ไม่รู้เหมือนกันมั้ย

ใช้ชุดซ่อมของศูนย์ไปเลยครับ รวมค่าแรงไม่เกิน 2 พัน ผมก็ทำมา ใช้งานมาหมื่นกว่าโลแล้ว

อาการจบครับ

ใช้ชุดซ่อมของศูนย์ไปเลยครับ รวมค่าแรงไม่เกิน 2 พัน ผมก็ทำมา ใช้งานมาหมื่นกว่าโลแล้ว

อาการจบครับ

อันนี้คือเขาไม่ได้เปลี่ยนพวกท่อยางด้วยใช่ไหมครับ

ของผมเคยเปลี่ยนชุดซ่อมเหมือนกันครับ แรกๆ น้ำมันพาวเวอร์ไม่ยุบ หลังๆ ยุบนิดนึงครับ เท่าที่สังเกตุเห็นว่ามีรอยน้ำมันเลอะๆ ตรงข้อต่อสายพาวเวอร์หนะครับ คาดว่าน่าจะรัดสายไม่แน่น ก็เลยอาศัยเติมเพิ่มเมื่อลดลง ไว้คราวหน้าเข้าศูนย์ค่อยให้เช็คใหม่อีกรอบ

ท่อยางแพงประมาณไหนคับ แลว่าเปลี่ยนเยอะเลย เรื่องของเสื่อมนี่คงถึงเวลาของผมในอนาคตเหมือนกัน :)

ผมมองว่า เปลี่ยนได้รวมไปในค่าแรงเดียวนี้เลยก้อจะดีนะคับ

ยางกับน้ำมัน ยางมันจะแข็งเรื่อยๆและเสียความยืดหยุ่นในการรัดท่อนะคับ แล้วแรงดันพวกนี้มันเยอะคับ โอกาสซึมเพราะท่อแข็งมีสูงคับ

เค้าคงมองว่ารื้อชุดซ่อมมันเปิดหมด เค้าเลยถือว่าทำ PM ไปเลย น่าจะดีกว่าต้องมาไล่เปลี่ยนท่อทีหลัง น่ะคับ

ต้องไล่น้ำมัน ไล่อากาศกันอีกรอบ มันมีค่าใช้จ่ายมาอีกเท่าตัว :)

อันนี้คือเขาไม่ได้เปลี่ยนพวกท่อยางด้วยใช่ไหมครับ

ใช่ครับ เป็นแค่ชุด Overhaul ปั๊ม ช่างบอกพวกที่เป็นยาง โอริง มันเสื่่อม ตามการใช้งาน

เลยทนแรงอัดของปั้มไม่ได้ น้ำมันเลยรั่วออกมา ถ้าปล่อยไว้น้ำมันขาด งานจะเข้าครับ

ผมทำที่ศูนย์ธัญญะ ลองสอบถามดูนะครับ 

ผมซ่อมมาค่าอะไหล่ชุดซ่อม1200+ค่าแรง1500 อู่ที่ซ่อมอยู่แถวพระรามเก้าครับ

มีเบอร์โทร ไหมครับ

มีเบอร์โทร ไหมครับ

เบอร์ผมหรอหรือเบอร์อู่ถ้าเบอร์อู่อ่ะผมจำไม่ได้แต่ชื่อร้านvtecstoreร้านนี้ใครๆก็รู้จักนะครับแถวพระรามเก้าลองดู  ผมซ่อมมาราคาเท่านี้ปั้มพาวเวอร์ไม่ได้เสียอะไรแค่รั้วซึม เข้าศูนย์มันไม่ซ่อมให้จะเปลี่ยนอย่างเดียว

ท่อยางแพงประมาณไหนคับ แลว่าเปลี่ยนเยอะเลย เรื่องของเสื่อมนี่คงถึงเวลาของผมในอนาคตเหมือนกัน :)

ผมมองว่า เปลี่ยนได้รวมไปในค่าแรงเดียวนี้เลยก้อจะดีนะคับ

ยางกับน้ำมัน ยางมันจะแข็งเรื่อยๆและเสียความยืดหยุ่นในการรัดท่อนะคับ แล้วแรงดันพวกนี้มันเยอะคับ โอกาสซึมเพราะท่อแข็งมีสูงคับ

เค้าคงมองว่ารื้อชุดซ่อมมันเปิดหมด เค้าเลยถือว่าทำ PM ไปเลย น่าจะดีกว่าต้องมาไล่เปลี่ยนท่อทีหลัง น่ะคับ

ต้องไล่น้ำมัน ไล่อากาศกันอีกรอบ มันมีค่าใช้จ่ายมาอีกเท่าตัว :)

อันนี้เดี๋ยวกลับไปเปิดดูแล้วเอามาบอกครับพี่ทอม

ใช่ครับ เป็นแค่ชุด Overhaul ปั๊ม ช่างบอกพวกที่เป็นยาง โอริง มันเสื่่อม ตามการใช้งาน

เลยทนแรงอัดของปั้มไม่ได้ น้ำมันเลยรั่วออกมา ถ้าปล่อยไว้น้ำมันขาด งานจะเข้าครับ

ผมทำที่ศูนย์ธัญญะ ลองสอบถามดูนะครับ 

ครับผม ขอบคุณครับ

ผมก็ Overhaul ไปรอบนึงแล้วครับ ตอนนั้นอยู่ในประกันไม่เสียตัง  ยังไม่มีรั่วซึมครับ ผมว่าใช้ได้นะ ทำมาประมาณสองปีแล้ว

ชุดซ่อมกับ Overhaul เหมือนกันรึเปล่าครับ

อันนี้รั่วช่างบอกให้ Overhaul ปั๊มพาวเวอร์

E1B0E310E4A0E210E1E0E320E270E400E270E2D0

โบ๊ทเจ๋งแฮะ มีรายการซ่อมเป็นหางว่าวเลย สุดยอด 555  :D

ท่อแพงเหมือนกันแฮะ ดี๋ยวไปดูก่อนมันท่ออะไร 

โบ๊ทเจ๋งแฮะ มีรายการซ่อมเป็นหางว่าวเลย สุดยอด 555  :D

ท่อแพงเหมือนกันแฮะ ดี๋ยวไปดูก่อนมันท่ออะไร 

โบส มี 3 รายการ รวมๆแล้วเกือบ 17000  :0100:

ชุดซ่อมกับ Overhaul เหมือนกันรึเปล่าครับ

อันนี้รั่วช่างบอกให้ Overhaul ปั๊มพาวเวอร์

E1B0E310E4A0E210E1E0E320E270E400E270E2D0

ตามท่านนี้เลยครับ ชุดซ่อม+ค่าแรง 

โบส มี 3 รายการ รวมๆแล้วเกือบ 17000  :0100:

เช็ค ที่ O หน้าฟิว เหรอครับ บรอการเปงไงมั้งครับ จะได้ เข้าไปลอง 

เช็ค ที่ O หน้าฟิว เหรอครับ บรอการเปงไงมั้งครับ จะได้ เข้าไปลอง 

ใช่ครับหน้าฟิวเจอร์  เข้าไปเช็คระยะปกติ 140,000 โล พอเช็คระยะเสร็จ เค้าก็แจ้งตามนั้นเลย ก็เลยขอใบเสนอราคา มาทำใจก่อน

ใช่ครับหน้าฟิวเจอร์  เข้าไปเช็คระยะปกติ 140,000 โล พอเช็คระยะเสร็จ เค้าก็แจ้งตามนั้นเลย ก็เลยขอใบเสนอราคา มาทำใจก่อน

เดี่ยว คง ต้องทำใจเหมือนกันครับ  

ประจำปี พี่ใหม่พรเทพนะครับที่แรกผม ไปที่เอกอินทรา0ที่เรียบด่วน แม่งเลวมากบอกต้องเปลี่ยนใหม่ทั้ง

ลูกหมื่นกว่าบอกลื้อมาแล้วปั้มไหม ^ ถึงทำไปก็ดังแล้วก็รั่งอีก xxxยินปุบใจแป้ว โทรหาพี่ใหม่ด่วน ดัดแปลงพันธุกรรม0แม่งเหี้ยครับจะเอาตังให้เปลี่ยนอย่างเดียว ผมเลยให้มันประกอบให้เหมือนเดิม ออกมาไม่จ่ายตังด้วยทะเลาะกันกับไ ผจก.มันอีก

สรุป ผมไปหาพี่ใหม่ ตอนเช้าอีกวัน พอรี้อดูอ่าว แม่งมันยังไม่ได้ทำไรกับรถผมเลยแล0เอกอินทรามันรู้ได้ไงว่าปั้มผมไหม้ ถึงว่าแม่งเอารถเราไปซ้อมชุTนบนไมให้การเท็จ สรุปวันนั้นพี่เค้าทำให้ผมไปสองพันกว่า ตอนี้ใชีมาสองแสนกว่าโลและครับสบด

ประจำปี พี่ใหม่พรเทพนะครับที่แรกผม ไปที่เอกอินทรา0ที่เรียบด่วน แม่งเลวมากบอกต้องเปลี่ยนใหม่ทั้ง ลูกหมื่นกว่าบอกลื้อมาแล้วปั้มไหม ^ ถึงทำไปก็ดังแล้วก็รั่งอีก xxxยินปุบใจแป้ว โทรหาพี่ใหม่ด่วน ดัดแปลงพันธุกรรม0แม่งเหี้ยครับจะเอาตังให้เปลี่ยนอย่างเดียว ผมเลยให้มันประกอบให้เหมือนเดิม ออกมาไม่จ่ายตังด้วยทะเลาะกันกับไ ผจก.มันอีก สรุป ผมไปหาพี่ใหม่ ตอนเช้าอีกวัน พอรี้อดูอ่าว แม่งมันยังไม่ได้ทำไรกับรถผมเลยแล0เอกอินทรามันรู้ได้ไงว่าปั้มผมไหม้ ถึงว่าแม่งเอารถเราไปซ้อมชุTนบนไมให้การเท็จ สรุปวันนั้นพี่เค้าทำให้ผมไปสองพันกว่า ตอนี้ใชีมาสองแสนกว่าโลและครับสบด

พี่ใหม่พรเทพ ลำลูกกาเหรอครับ 

ประจำปี พี่ใหม่พรเทพนะครับที่แรกผม ไปที่เอกอินทรา0ที่เรียบด่วน แม่งเลวมากบอกต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกหมื่นกว่าบอกลื้อมาแล้วปั้มไหม ^ ถึงทำไปก็ดังแล้วก็รั่งอีก xxxยินปุบใจแป้ว โทรหาพี่ใหม่ด่วน ดัดแปลงพันธุกรรม0แม่งเหี้ยครับจะเอาตังให้เปลี่ยนอย่างเดียว ผมเลยให้มันประกอบให้เหมือนเดิม ออกมาไม่จ่ายตังด้วยทะเลาะกันกับไ ผจก.มันอีกสรุป ผมไปหาพี่ใหม่ ตอนเช้าอีกวัน พอรี้อดูอ่าว แม่งมันยังไม่ได้ทำไรกับรถผมเลยแล0เอกอินทรามันรู้ได้ไงว่าปั้มผมไหม้ ถึงว่าแม่งเอารถเราไปซ้อมชุTนบนไมให้การเท็จ สรุปวันนั้นพี่เค้าทำให้ผมไปสองพันกว่า ตอนี้ใชีมาสองแสนกว่าโลและครับสบด

อ่านยากไปนิดอะครับ ^^"

อ่านยากไปนิดอะครับ ^^"

ปัญหาของบอร์ดใหม่กับ browser ของ smart phone น่ะคับ มันไม่ขึ้นบรรทัดใหม่ให้

เขียนเรียงมาดีๆ พอกด Post ปั๊บ ต่อเรียงมาเป็นตับแบบนี้แหละ  :)