Jump to content

อาการเหม็นอับชื้น เวลาเปิดแอร์แว๊บแรก

Recommended Posts

อาการเหม็นอับชื้น เวลาเปิดแอร์แว๊บแรก สักพักก็หายเป็นปกติ (เป็นช่วงจอดรถนานๆ ข้ามคืน)

กรองแอร์ก็เปลี่ยนมาแล้ว ทำไมยังมีกลิ่นอยู่ (แต่ไม่ได้ล้างตู้แอร์ กลัวโดนฟัน)

เป็นทั้ง CIVIC MC 2009 E auto และ CITY 2012

รบกวนพี่ๆ ที่ครับ ต้องทำอย่างไร

ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ครับ ขนาดปิด AC ก่อนกลับบ้านก็แล้ว เปิดให้ลมผ่านก็แล้ว ก็ยังเหม็นแวบแรกอยู่ครับ

ศูนย์มันก็เชียร์จังให้ล้างตู้แอร์แบบไม่ถอด ราคามหาโหด เลยยังไม่ทำ T_T

ไม่ต้องทำครับเพราะผมทำแล้วก็หายไปแป๊บเดียวก็กลับมาใหม่อีกครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร

น้ำแอร์มันค้างท่อน่ะคับ ปัญหานี้ปี 06 เลยนะ รีบอร์นซะงั้น :D

ไปหาลูกเหม็นแบบที่มันดูดความชื้นน่ะ ลูกกลมๆเล็กๆ ที่เค้าใส่ในซองพวกยา ขนมขนมเนย

แต่ไปหาแบบที่ขายยกกิโลโฮมโปรเลยคับ เยอะๆ ไม่แพงหรอก

แล้วจัดแจงนำไปซุกใต้คอนโซล ประมาณ ข้างเท้าซ้ายคนขับมันจะมีช่องอยู่ ซุกเลย

ซักชุด 2 ชุด รับรอง เงียบสนิท :lol:

น้ำแอร์มันค้างท่อน่ะคับ ปัญหานี้ปี 06 เลยนะ รีบอร์นซะงั้น :D

ไปหาลูกเหม็นแบบที่มันดูดความชื้นน่ะ ลูกกลมๆเล็กๆ ที่เค้าใส่ในซองพวกยา ขนมขนมเนย

แต่ไปหาแบบที่ขายยกกิโลโฮมโปรเลยคับ เยอะๆ ไม่แพงหรอก

แล้วจัดแจงนำไปซุกใต้คอนโซล ประมาณ ข้างเท้าซ้ายคนขับมันจะมีช่องอยู่ ซุกเลย

ซักชุด 2 ชุด รับรอง เงียบสนิท :lol:

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ไว้จะลองทำดูนะครับแล้วต้องทิ้งไว้นานแค่ไหนครับ มันไม่ใช่ลูกเหม็นมันคือเซลิก้าเจลที่เอาไว้ดูดความชื้นใช่ไหมครับ

กรองแอร์ศูนย์ ไม่ดี :D :D  เปลี่ยนใหม่ใส่ไปไม่ถึ่ง 5000โลก็เป็นแล้วครับ   เปิดกระจกขับเลยเย็นดี ^ ^ พอมันหายค่อยปิดครับ

ใช่ๆคับ นี่แหละ ซุกไปเลย

นานแค่ไหนไม่รู้แฮะ แต่ผมซุกไปจนหมดกลิ่นน่ะครับ

กลิ่นมันเกิดจากความชื้นน้ำขัง ตรงท่อระบายน่ะ กลิ่นมันจะคาท่อ พอเปิดแอร์มันจะมีวูบนึง

ใช้สักพักของผมมันก้อหายไปเองนะคับ ผมจำได้ว่าใส่ไว้ไม่ถึงเดือน :D

มีอีกแบบ สามารถนำมา Reuse ได้ เม็ดจะเป็นสีน้ำเงินเวลาใช้ไปนานๆจะเปลี่ยนสีเป็นขาวใสๆ

จากนั้นนำไปอบในไมโครเวฟ ให้คืนสภาพ แล้วนำกลับมาใช้ใหม่ได้

มีอีกแบบ สามารถนำมา Reuse ได้ เม็ดจะเป็นสีน้ำเงินเวลาใช้ไปนานๆจะเปลี่ยนสีเป็นขาวใสๆ

จากนั้นนำไปอบในไมโครเวฟ ให้คืนสภาพ แล้วนำกลับมาใช้ใหม่ได้

โอ้โฮ เยื่ยมมากเลยครับ :0186:

ซิลิกาเจล หรือ สารดูดความชื้น + กลิ่น

ถ้าใช้จำนวนมาก ที่ศึกษาภัณฑ์ หรือพวกโฮมโปร

มีแบบเม็ดสีน้ำเงิน ขาย 1 กิโลกรัม ประมาณ 200 บาทครับ

การนำซิลิก้าเจล กลับมาใช้ใหม่ 
1. นำมาเข้าไมโครเวฟ โดยใช้ความร้อนสูงสุด ประมาณ 5-10 นาที (หรือจนเห็นว่าซิลิก้าเจลเปลี่ยนกลับมาเป็นสีน้ำเงิน)
ควรระวังเรื่องไอที่ออกมา (มีอันตราย) และควรใช้ไมโครเวฟแยกจากอาหาร หากแยกไม่ได้ ควรเช็ดล้างและเปิดให้อากาศถ่ายเท อย่างน้อย 1 วัน

2. นำไปคั่วในกระทะค่ะ คั่วจนสีกลับมาเป็นสีน้ำเงินค่ะ ควรทำในที่อากาศถ่ายเท

(แยกภาชนะออกจากที่ใช้ทำอาหารก็จะดีกว่า)

3. นำไปตากแดด (แบบนี้จะใช้เวลานาน)

แต่ที่สำคัญเวลาทำเสร็จแล้วซิลิก้าเจลจะร้อนมาก (อย่าเอามือไปโดน)
ควรแยกออกหรือเก็บไว้ให้ห่างจากเด็กๆ (ระวังอย่างมากเลย เด็กๆมักจะคิดว่าเป็นขนม)

ดูขั้นตอนการนำมา Reuse แล้วอันตรายไปหน่อยเพราะปล่อยสารเคมีอันตรายออกมาด้วย 

ซื้อใหม่เถอะ ราคาไม่แพงเท่าไหร่ อีกอย่างเราก็ไม่ได้ใช้กันบ่อยๆ นานๆใช้กันที 

ด้วยความเป็นห่วงครับ  :)

ดูขั้นตอนการนำมา Reuse แล้วอันตรายไปหน่อยเพราะปล่อยสารเคมีอันตรายออกมาด้วย 

ซื้อใหม่เถอะ ราคาไม่แพงเท่าไหร่ อีกอย่างเราก็ไม่ได้ใช้กันบ่อยๆ นานๆใช้กันที 

ด้วยความเป็นห่วงครับ  :)

จริงครับดมๆกลิ่นลูกเหม็นมากจะเป็นลมเอาง่ายๆนะครับ 

เอาที่มันดูดความชื้นนะคับ ดูดกลิ่นไม่เอา

ดูดีๆ มันคล้ายๆกัน แต่ไม่ใช่  ผมใช้ของ Farcent มั้ง โคตรแพงเลย แต่ได้ผล :D

เมื่อก่อนก็เป็น ลองเปลี่ยนใช้กรองแอร์ที่ไม่ใช่ของศูนย์ หายเลยครับ.... :0021:

ใช่เลย ผมก้อลืมไป

เอาแผ่นกรอง 3M กันแบคทีเรีย ซองแดงๆ ซื้อ 1 แถม 1 น่ะ มาตัดใส่ก้อได้ ของเค้าดีจริงๆ ถูกโคตร ใช้งานได้ดี เปลี่ยนได้บ่อย ซองนึงได้ 3-4 แผ่นไปโน่น