Jump to content

เรื่องล้างปีกผีเสื้อ

Recommended Posts

มีศูนย์ไหนหรือร้านไหนที่พี่ๆไปทำมาแล้วรู้สึกประทับใจในการล้างปีกผีเสื้อบ้างครับ

กลัวล้างแล้วรอบสูงเพราะทางร้านหรือศูนย์ที่เข้าไปรับบริการไม่ทำการรีเซทกล่องให้

อยากทำที่เดียวจบเพราะว่างเฉพาะวันอาทิตย์วันเดียว รบกวนพี่ๆชี้ร้านหรือศูนย์ให้ด้วยนะครับ

ปล.ผมอยู่สมุทรปราการ เทพารักษ์ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ  :0148:

ผมเพิ่งล้างไปก่อนปีใหม่ ที่ศูนย์ซัมมิทฮอนด้าอุดมสุขครับ

แจ้งทางพนักงานรับรถด้วยน่ะครับ ว่าล้างลิ้นผีเสื้อ พร้อมกับรีเซ็ทรอบเครื่องเดินเบา ทำออกมาเสร็จรอบเดินเบาปกติดีครับ ช่วงคอมแอร์ต่อนิ่งและที่สำคัญ คิกดาวน์มันขึ้นอีกเยอะ ;)

ผมเข้าไปทำพร้อมกับเปลี่ยนรางกระจกประตูหน้าขวา ใช้ระยะเวลา 1 วัน เต็มๆ ครับ

ไม่ทราบว่าล้างลิ้นปีกผีเสื้อพร้อมรีเซตเครื่อง ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

ไม่ทราบว่าล้างลิ้นปีกผีเสื้อพร้อมรีเซตเครื่อง ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

หนึ่่งพันนิดๆ รวมแวตแล้ว

ผมเพิ่งล้างไปก่อนปีใหม่ ที่ศูนย์ซัมมิทฮอนด้าอุดมสุขครับ

แจ้งทางพนักงานรับรถด้วยน่ะครับ ว่าล้างลิ้นผีเสื้อ พร้อมกับรีเซ็ทรอบเครื่องเดินเบา ทำออกมาเสร็จรอบเดินเบาปกติดีครับ ช่วงคอมแอร์ต่อนิ่งและที่สำคัญ คิกดาวน์มันขึ้นอีกเยอะ ;)

ผมเข้าไปทำพร้อมกับเปลี่ยนรางกระจกประตูหน้าขวา ใช้ระยะเวลา 1 วัน เต็มๆ ครับ

แจ้งทางศูนย์เลยใช่ไหมครับว่าให้เซ็ทรอบเดินเบาให้ด้วยเลย

แล้วไม่มีอาการอะไรผิดปกติใช่ไหมครับนอกเหนือจากอาการรอบเครื่องสูงหลังจากล้างปีกผีเสื้อแล้วสั่งให้เซ็ทรอบเดินเบา

ขอบคุณมากครับที่บอกศูนย์บริการที่มีคุณภาพให้

แจ้งทางศูนย์เลยใช่ไหมครับว่าให้เซ็ทรอบเดินเบาให้ด้วยเลย

แล้วไม่มีอาการอะไรผิดปกติใช่ไหมครับนอกเหนือจากอาการรอบเครื่องสูงหลังจากล้างปีกผีเสื้อแล้วสั่งให้เซ็ทรอบเดินเบา

ขอบคุณมากครับที่บอกศูนย์บริการที่มีคุณภาพให้

ให้ช่างทำทั้งสองอย่างทีเดียวไปเลยครับ ตอนรับรถออกมา รอบเครื่องปกติแล้ว

ไม่ใช่ว่ารับรถออกมาแล้วรอบเครื่องสูง แล้วมารีเซ็ทรอบเครื่องตอนหลัง

ทำไมค่าบริการล้างลิ้นผีเสื้อ + เซทรอบเดินเบาใหม่ ราคาแพงจัง

ราคาค่าแรงล้างปีกผีเสื้อ / รีเซ็ทรอบเครื่อง = 2.2 x 440 = 968 บาท ไม่รวมแวต  เราไม่ได้ทำเองอย่าว่าแพงเลยครับ มันเป็นค่าเสียเวลาของช่างเขาด้วย งานออกมาจบก็คุ้มครับ

ศูนย์ซัมมิทฮอนด้าอุดมสุข ฝั่งเส้นศรีนครินทร์หรือฝั่งเส้นสุขุมวิทครับ

ถ้าเป็นศูนย์ฝั่งเส้นศรีนครินทร์ใช่ตรงแยกหัวมุมติดถนนที่จะเลี้ยวไปอุดมสุขมุ่งหน้าไปสุขุมวิทใช่ไหมครับ

ศูนย์ซัมมิทฮอนด้าอุดมสุข ฝั่งเส้นศรีนครินทร์หรือฝั่งเส้นสุขุมวิทครับ

ถ้าเป็นศูนย์ฝั่งเส้นศรีนครินทร์ใช่ตรงแยกหัวมุมติดถนนที่จะเลี้ยวไปอุดมสุขมุ่งหน้าไปสุขุมวิทใช่ไหมครับ

ตามสีน้ำเงินครับ

ผมถามไปทางศูนย์วองฮอนด้าพญาไทเมื่อช่วงปีใหม่ พอดีว่ารถใกล้ครบกำหนดเช็คระยะ 60,000 km เลยอยากให้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อให้ด้วย ช่างมันถามผมกลับมาว่า "จะล้างทำไม"

ช่างมันว่า "ถ้าไม่มีปัญหาอะไรอย่าไปยุ่งกับมันเลย" อยากทราบว่าผมควรจะล้างหรือไม่ล้างดีครับ หรือต้องรอให้มีปัญหาค่อยล้างครับ

ผมถามไปทางศูนย์วองฮอนด้าพญาไทเมื่อช่วงปีใหม่ พอดีว่ารถใกล้ครบกำหนดเช็คระยะ 60,000 km เลยอยากให้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อให้ด้วย ช่างมันถามผมกลับมาว่า "จะล้างทำไม"

ช่างมันว่า "ถ้าไม่มีปัญหาอะไรอย่าไปยุ่งกับมันเลย" อยากทราบว่าผมควรจะล้างหรือไม่ล้างดีครับ หรือต้องรอให้มีปัญหาค่อยล้างครับ

ถูกคับ :D สร้างปัญหาให้เค้าเลยคับ เอาซักอาการนึง อุปกรณ์ตัวนี้ ใช้เวลา และ ความละเอียดในการล้าง เค้าไม่ค่อยชอบทำหรอกคับ 

แต่ถ้ารถยังเดินเรียบ ไม่มีอะไรรู้สึกแปลกก้อรอได้คับ ผมยังเริ่มทำตอน 8oooo ไปแล้ว 

แต่คราวนี้ ทำทุกหมื่นเลย สะใจ  :D

ถูกคับ :D สร้างปัญหาให้เค้าเลยคับ เอาซักอาการนึง อุปกรณ์ตัวนี้ ใช้เวลา และ ความละเอียดในการล้าง เค้าไม่ค่อยชอบทำหรอกคับ 

แต่ถ้ารถยังเดินเรียบ ไม่มีอะไรรู้สึกแปลกก้อรอได้คับ ผมยังเริ่มทำตอน 8oooo ไปแล้ว 

แต่คราวนี้ ทำทุกหมื่นเลย สะใจ  :D

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ ว่าแต่จัดทุก 10,000 km นี่ต้อง reset รอบเดินเบาใหม่ทุกครั้งมั้ยครับ (พี่ช่างขยันถอนจริงๆ)

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ ว่าแต่จัดทุก 10,000 km นี่ต้อง reset รอบเดินเบาใหม่ทุกครั้งมั้ยครับ (พี่ช่างขยันถอนจริงๆ)

ใช้ Reset ด้วยการทำ Idle เฉยๆคับ ไม่ได้ Reset data ที่กล่องแบบศูนย์ 

ล้างทุกหมื่น ไม่สกปรกมาก ค่าไม่ต่างมาก ถึงมันจะเหวอ ก้อไม่มาก ไม่นานคับ ชินแล้ว 

พอขับไปเรื่อยๆ  data มัน Trim ลงมาเองคับ  :D

ของผมล้าง ตอนที่ขับรถแล้วรู้สึกว่า ตอนคอมต่อแล้ว รอบสวิงตกมากครับ

ผมทำที่ศุูนย์ HONDA สาทร ครับ ล้างมาแล้วก็รู้สึกดีขึ้นครับ

ผมเพิ่งล้างครั้งแรกเอง ที่เลขไมล์  218000 กิโลเมตร กว่าๆ แต่ผมเปลี่ยนกรองอากาศของศูนย์ ทุกๆ 10000 กิโลเมตร

ล้างตอน 218000 แล้วเป็นยังไงบ้างครับ  ฟิลลิ่งในการขับ เหมือนเดิมหรือต่างจากเดิม

ปล.ของผม 223344 โลแล้ว ยังไม่เคยล้างเลยครับ  (เปลี่ยน นมค. เกียร์เอง ทุก 20000โล และติดแก็สวิ่งมา 80000 กว่าโลแล้ว) แต่ทุกวันที่ขับก็ยังไม่มีอาการใดๆผิดปกติ เลยไม่รู้ว่าจะล้างเพื่ออะไรครับ  ^_^

ถ้าใช้กรองศูนย์ ไม่ต้องล้างหรอกครับ มันน้อยมากๆ 

ส่วนมากที่ล้างๆนี่ กรองแต่งทั้งนั้น มันก้อต้องแลกกัน 

กรองแต่ง เร่งปรู๊ดๆ ดูอากาศเยอะ ไว แรง  

ฝุ่นไอเสียรถยนต์มันก้อตามเข้ามาบ้าง ถึงเวลามันสะสมนานๆ หนาเข้า จำกัดช่องอากาศรอบเดินเบา

ก้อล้างมันซะทีนึง ประมาณนี้ คับ :D

ผม 120000 ก็ยังไม่เคยล้างครับ  ยังนิ่งอยู่.....สั่นแค่ตอนแอร์ตัด  เลยว่าจะลองเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องดูก่อน

ล้างตอน 218000 แล้วเป็นยังไงบ้างครับ  ฟิลลิ่งในการขับ เหมือนเดิมหรือต่างจากเดิม

ปล.ของผม 223344 โลแล้ว ยังไม่เคยล้างเลยครับ  (เปลี่ยน นมค. เกียร์เอง ทุก 20000โล และติดแก็สวิ่งมา 80000 กว่าโลแล้ว) แต่ทุกวันที่ขับก็ยังไม่มีอาการใดๆผิดปกติ เลยไม่รู้ว่าจะล้างเพื่ออะไรครับ  ^_^

ก็เหยียบลื่นขึ้นจากเดิมนิดหน่อยครับ (ปกติขับเร็วอยู่แล้ว) แต่ที่แตกต่างชัดเจนก็ตอนรอบเดินเบาแล้วคอมแอร์ต่อนั่นแหละ  รอบมันนิ่งดี ไม่สวิงทั้งน้ำมันและแก๊ส ซึ่งก่อนล้างรอบเครื่องตกจนสั่นมากครับ

ยังไม่เคยล้างเลยว่าจะลองเอาไปเข้สศูนย์ล้างบ้างครับ ว่าแต่เรื่องรีเซตรอบเดินเบานี่ทำกันด้ทุกศูนย์ใช่ไ

ขออภัย มือไปโดนปุ่ม เอาถามต่อ รีเซตรอบเดินเบานี่ทำกันได้ทุกศูนย์ใช่ไหมครับ หมายเหตุยางแท่นเครื่องผมเอาไปเคลมมาแล้วแต่แอร์ตัดเครื่องก็ยังสั่นอยู่ดี ทำไงถึงจะหายบ้างครับพนักงานที่ศูนย์บอกว่าให้เปลี่ยนยางแท่นเกียร์ด้วยถึงจะหายจริงหรือเปล่าครับ

รีเซตรอบเดินเบาก้อประมาณ แฟลชเมมโมรี่คับ ลบข้อมูลทั้งหมด ลงโปรแกรม Ver update ล่าสุดที่มีให้คับ

อาการที่ว่ามา น่าทำการล้างหน่อยก้อดีคับ  :D