Jump to content

รองอแดปเตอร์แล้วล้อหลังติดครับ อยากทราบวิธีแก้ครับ

Recommended Posts

ตอนนี้ผมใช้ล้อ 2.0 MC(17x7 ออฟ+45) ยาง toyo t1r 215/45/17 ช่วงล่าง1.8เดิมๆ ผมรองอแดปเตอร์20 mm เวลาขึ้นพื้นเอียงตอนเลี้ยวขึ้นบนฟุตบาทแล้วล้อหลังมันมีเสียงครูดเหมือนติดซุ้มครับ ในรถมี3คน แต่นั่งหลัง 1คนครับ ไม่ทราบว่าสเปคตามนี้ปกติติดรึป่าวครับ หรือถ้านำโช๊คไปอัดน้ำมันจะดีขึ้นมั๊ยครับ หรือถ้ามีวิธีอื่นรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

น่าจะติดหูกันชนครับ ลองเจียรหูกันชน น่าจะหายนะครับ

หรือถอดอแดปเตอร์ออก แล้วเปลี่ยนเป็นสเปเซอร์สัก 10 มิลแทน

ออฟเหลือแค่ 25 ยังไงก็น่าจะติดครับ FD เต็มที่ไม่น่าเกิน 30-32 นะครับ ของผมใส่ +33  ขี้นเนินนิดเดียวยังเสียงแอ๊ดๆ เลยครับ 

น่าจะติดหูกันชนครับ ลองเจียรหูกันชน น่าจะหายนะครับ

หรือถอดอแดปเตอร์ออก แล้วเปลี่ยนเป็นสเปเซอร์สัก 10 มิลแทน

ออฟเหลือแค่ 25 ยังไงก็น่าจะติดครับ FD เต็มที่ไม่น่าเกิน 30-32 นะครับ ของผมใส่ +33  ขี้นเนินนิดเดียวยังเสียงแอ๊ดๆ เลยครับ 

ลองลดขนาดอแดปเตอร์ลงครับ

ขอบคุณนะครับ เจียรหูกันชนคงเสีบดาย เพราะใส่ type r แท้อยู่ครับ

ถ้าผมลดลงเหลือ 15 mm เป็นนไงบ้างครับ

หรือถ้าใช้คกับสปริง 2.0 โอเคป่าวครับ

โช้คกับสปริงตัว 2.0 ถ้าจำไม่ผิดเคยได้ยินมาว่าคู่หน้าเหมือนกันกับ 1.8 เลยนะครับ

แต่คู่หน้าของ 2.0 สปริงจะแข็งกว่า 1.8 อยู่นิดหน่อยเพราะต้องรับน้ำหนักเครื่องที่มากกว่า

ผิดถูกยังไงรอท่านอื่นเสริมอีกทีครับ

ถ้าไม่เจียร์สามารถแก้ได้โดย

-ใส่ยางให้ดึงหน่อย

-ลดขนาด Adapter ลง

-ปรับCamberให้ล้อหลบซักนิด(กินยางด้านใน >.<)

โช้คกับสปริงตัว 2.0 ถ้าจำไม่ผิดเคยได้ยินมาว่าคู่หลังเหมือนกันกับ 1.8 เลยนะครับ

แต่คู่หน้าของ 2.0 สปริงจะแข็งกว่า 1.8 อยู่นิดหน่อยเพราะต้องรับน้ำหนักเครื่องที่มากกว่า

ผิดถูกยังไงรอท่านอื่นเสริมอีกทีครับ

พิมพ์ผิดครับขอโทษที  ถ้าจำไม่ผิดเคยได้ยินมาว่าคู่หลังเหมือนกันกับ 1.8 เลยนะครับ

ขอบคุณนะครับ เจียรหูกันชนคงเสีบดาย เพราะใส่ type r แท้อยู่ครับ

ถ้าผมลดลงเหลือ 15 mm เป็นนไงบ้างครับ

หรือถ้าใช้คกับสปริง 2.0 โอเคป่าวครับ

ใส่ 20 mm แล้วด้านหน้าไม่ติดหรอครับ

ใส่ 20 mm แล้วด้านหน้าไม่ติดหรอครับ

ยังไม่ได้ใส่คับ ตอนนี้ลองแต่คู่หลังก่อนคับ

ถ้าผมเปลี่ยนเป็น สเปเซอร์ 10 mm เปลี่ยนน็อตยาวเป็นออฟ+35 จะรอดป่าวครับ

งานเข้าแล้วครับ ถอดอแดปเตอร์ไม่ออกครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราอะไรครับ

งานเข้าแล้วครับ ถอดอแดปเตอร์ไม่ออกครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราอะไรครับ

น่าจะเป็นเพราะตอนใส่ขันน็อตแน่นไป ถ้าเกลียวน็อตไปหมดแล้ว คงต้องใช้ไฟเป่าเพื่อถอดออกครับ

ผมขันน็อตออกทุกตัวครับ แต่ดึงตัวสเปเซอร์เปล่าๆไม่ออกครับ 

ลองใช้ไขควงปากแบนงัดรอบๆดูรึยังครับ

ลองแล้วครับ แต่ยังไม่ออกครับ แข็งมากเลย

อาจเป็นเพราะสีที่ผมพ่นกันนสนิมมันละลายติดป่าวครับ

ถ้าผมเปลี่ยนเป็น สเปเซอร์ 10 mm เปลี่ยนน็อตยาวเป็นออฟ+35 จะรอดป่าวครับ

+35 รอดครับไม่ติด  ;)

+35 รอดครับไม่ติด  ;)

ขอบคุณครับคุณบอล แต่ปัญหาตอนนี้คือมันดึงอแดปเตอร์ไม่ออกก้าาบ :0027:

ลองแล้วครับ แต่ยังไม่ออกครับ แข็งมากเลย

อาจเป็นเพราะสีที่ผมพ่นกันนสนิมมันละลายติดป่าวครับ

ตอนเขาใส่ adapter เขาพ่นสีทับให้ด้วยหรอครับ

สเปเซอร์ถ้าดึงไม่ออกลองทำตามที่คุณ Nsttw  แนะนำครับใช้ปากแบนแซะออก

แต่ถ้าทำคนเดียวยังไม่ออกต้องลองหาคนมาช่วย  แซะพร้อมกัน 2 ด้านดูครับ

ไม่เคยมีประสบการณ์เรื่องนี้เหมือนกัน........เคยแต่ฮับริ่งถอดไม่ออกก็ใช้วิธีนี้ครับ  :)

ออกแล้วครับ ใช้ค้อนเคาะเบาๆรอบอแดปเตอร์ครับ สาเหตุมาจากสีที่ผมพ่นมันละลายเลยทำให้ติดเหมือนกาวเลยครับ ว่าจะประกาศขายแล้วครับผม ใครสนใจดูได้ห้องซื้อขายครับ