Jump to content

กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนไฟหน้าเป็น Xenon 8000K ขอปรึกษาหน่อยครับ

Recommended Posts

กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนไฟหน้าเป็น Xenon 8000K ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าใครมีร้านไหน แนะนำบ้าง อยากได้ร้านที่่ สินค้าใช้งานคุ้มค่า และ ฝีมือถึงๆ ชำนาญงาน รถจะได้ไม่ช้ำครับ เพื่อนๆ พี่q มีร้านไหนแนะนำบ้าง จากประสบการณ์ตรงยิ่งดีครับ หรือถ้าไม่อยากหน้าไมค์ จะ PM มาก็ได้ครับ ช่วยแนะนำที

ขอบคุณครับ

8000  ตอนช่วงขับถนนปกติไม่มีปัญาอะไร ระวังช่วงฝนตก  มันจะไม่เห็นทางนะครับ  แนะนำ6000K น่าจะดีกว่าครับ(ความเห็นส่วนตัวผมใช้อยู่นะครับ)

ใช่ครับ 8000 ขับถนนบ้านเราที่มีไฟนู่นไฟนี่เยอะเนี่ยใช้งานไม่ค่อยจะได้ผลนะครับ ถ้าจะเอาใช้งานไม่ควรเกิน 6000 มากกว่านั้นได้สวยหล่อครับ

เรื่องค่า k นี่ขอสนับสนุนความเห็นบนๆครับ 8000k นี่เจอถนนดำๆผมว่ามองพื้นแทบไม่เห็นครับ ยิ่งถนนหลังฝนตกนี่ไฟเดิมๆที่ว่าสีเหลืองแล้วยังแทบไม่จับพื้นเลยครับ นอกจากนี้แสงมันจะแยงตามากถ้าติดในโคมเดิมครับ

อย่างผมตอนนี้ก็ใช้แค่ 4300k ของศูนย์เลยครับ เปลี่ยนโคมเป็นของรุ่น 2.0 ด้วยครับ แต่ถ้าตกลงปลงใจจะเอาแน่แล้วจริงๆ และเป็นการเปลี่ยนในโคมเดิม ผมแนะนำว่าลองศึกษาวิธีติดตั้งเองในห้อง diy เลยครับ ไม่ยากเลย

ยังไงก็ลองดูครับ

ปล.แนะนำอีกทางเลือกนะครับ เปลี่ยนเอาลูกแก้วโปรเจคเตอร์มาใส่ก็ดีครับ ลดปัญหาแสงฟุ้งและยังช่วยโฟกัสแสงลงพื้นได้ดีขึ้นด้วยครับ

เรื่องค่า k นี่ขอสนับสนุนความเห็นบนๆครับ 8000k นี่เจอถนนดำๆผมว่ามองพื้นแทบไม่เห็นครับ ยิ่งถนนหลังฝนตกนี่ไฟเดิมๆที่ว่าสีเหลืองแล้วยังแทบไม่จับพื้นเลยครับ นอกจากนี้แสงมันจะแยงตามากถ้าติดในโคมเดิมครับ อย่างผมตอนนี้ก็ใช้แค่ 4300k ของศูนย์เลยครับ เปลี่ยนโคมเป็นของรุ่น 2.0 ด้วยครับ แต่ถ้าตกลงปลงใจจะเอาแน่แล้วจริงๆ และเป็นการเปลี่ยนในโคมเดิม ผมแนะนำว่าลองศึกษาวิธีติดตั้งเองในห้อง diy เลยครับ ไม่ยากเลย ยังไงก็ลองดูครับ ปล.แนะนำอีกทางเลือกนะครับ เปลี่ยนเอาลูกแก้วโปรเจคเตอร์มาใส่ก็ดีครับ ลดปัญหาแสงฟุ้งและยังช่วยโฟกัสแสงลงพื้นได้ดีขึ้นด้วยครับ

เคยนั่งรถเพื่อนไฟซีนอล10000 k ฝนตก(แรงพอควร) แสงส่องแทบไม่เห็นทางเลยต้องจอดรอให้ฝนตกปร่อยๆๆถึงจะขับได้นะ  ส่วนไฟโปรเจอเตอร์ผมว่าสวยดีนะครับมีตั้งแต่ราคา 5000 บาท ไปจนถึง หลักหมื่นเลยนะตนับ  ราคาก็ตามคุรภาพนะครับดูได้ในห้องซื้อขายมีหลายเจ้าเลยนะครับ

ถ้างบไม่มากก็ใช้ projector สำเร็จรูปก็ได้ครับ ในห้องซื้อ-ขายเยอะเลย สว่างกว่าโคมเดิมเยอะ หลอด 4300 k ก็พอครับ ไม่น่าเกิน 5000 บาท

ผมใช้ 8000K  ครับ ส่วนมากตอนฝนตกผมไม่ค่อยขับนะครับ  แต่ท่าจำเป็นต้องใช้จิงเวลาฝนตกผมจะใช้ไฟตัดหมอกแทนนะครับ ส่วนค่า K  นั้นถามช่างมา จะ 6000K-12000k ต่างกันแค่สีครับ ความสว่างเท่าเดิม  เท่าที่ทราบมานะครับ  ผิดพลาดขออภัยครับ

ผมใช้ 8000K  ครับ ส่วนมากตอนฝนตกผมไม่ค่อยขับนะครับ  แต่ท่าจำเป็นต้องใช้จิงเวลาฝนตกผมจะใช้ไฟตัดหมอกแทนนะครับ ส่วนค่า K  นั้นถามช่างมา จะ 6000K-12000k ต่างกันแค่สีครับ ความสว่างเท่าเดิม  เท่าที่ทราบมานะครับ  ผิดพลาดขออภัยครับ

ยิ่งสีออกไปโทนฟ้า(8000k+)มากเท่าไหร่ แสงที่ส่องลงจับถนนจะน้อยลงตาม โทนที่สว่างที่สุดน่าจะเป็น 4300-6000k ครับ

ทีแรก 12000 สวย แต่ไม่สว่าง ตอนนี้เหลือ 10000 สว่างขึ้นแสงขาวกว่า 12000 พอดี 2 อันนี้ได้มามือสองถูก ๆ ใส่เล่น ๆ ไป 

กำลังจะตัดสินใจซื้อของใหม่ ลังเลว่าจะ 6000 หรือ 8000 ดี 

ไฟ 2.0 4300 สวยครับ แต่ผมสงสัยว่าโคม 2.0 ตัวเดิม ไม่ใช่ smoke โคม เลยดูสว่าง ถ้ารถตัว MC เป็น smoke 4300 จะออกมาแบบไหน ใครมีรูปเปรียบเทียบ 4300 6000 8000 ช่วยลงให้ดูด้วยน๊า

ทีแรก 12000 สวย แต่ไม่สว่าง ตอนนี้เหลือ 10000 สว่างขึ้นแสงขาวกว่า 12000 พอดี 2 อันนี้ได้มามือสองถูก ๆ ใส่เล่น ๆ ไป

กำลังจะตัดสินใจซื้อของใหม่ ลังเลว่าจะ 6000 หรือ 8000 ดี

ไฟ 2.0 4300 สวยครับ แต่ผมสงสัยว่าโคม 2.0 ตัวเดิม ไม่ใช่ smoke โคม เลยดูสว่าง ถ้ารถตัว MC เป็น smoke 4300 จะออกมาแบบไหน ใครมีรูปเปรียบเทียบ 4300 6000 8000 ช่วยลงให้ดูด้วยน๊า

6000 ออกขาวนวล 8000 ออกขาวฟ้าๆครับพี่มาท

ส่วนตัวโคม2.0ก่อนและหลังMCแสงไม่น่าจะต่างกันมากครับเพราะความใสของหน้าโคมไม่ต่างกัน โคม2.0Mcมันดูทึบเพราะว่าภายในพ่นดำ

ไว้คืนนี้จะถ่าย 6000k ให้ดูนะครับพี่มาท

ผมเคยใส่ 4300k(โปรเจคเตอร์)  5000k(D2S)  6000k(HB4)  สว่างที่สุดผมให้ 5000k(D2S) ครับ ไม่ต้องถามนะว่าผมไปหาซื้อหรือมีขายด้วยหรอ!!ค่านี้

ลองลงมาชอบ 6000kครับ แต่ใส่กับโคม 1.8 แล้วรถสวนมามันจะแสบตาบ้าง

ตอนนี้ใช้ 4300k โปรเจคเตอร์พวกทรานฟอเมอร์ ขอบอกว่าไม่สว่างเลย

ถ้าจะใช้งานไปหาโคม2.0แล้วใส่ 5000k แหล่มสุดยอดขอบอก

หรือไม่ก็ไปโมโปรเจคเตอร์เทพเอา อันนี้ผมยังไม่เคยลอง

6000 ออกขาวนวล 8000 ออกขาวฟ้าๆครับพี่มาท

ส่วนตัวโคม2.0ก่อนและหลังMCแสงไม่น่าจะต่างกันมากครับเพราะความใสของหน้าโคมไม่ต่างกัน โคม2.0Mcมันดูทึบเพราะว่าภายในพ่นดำ

ไว้คืนนี้จะถ่าย 6000k ให้ดูนะครับพี่มาท

แน่นอนจริงๆ คนนี้  :D

อ มาตร โคม MC กับ โคมก่อน MC แสงออกมาเท่ากันนะคับ เพราะมันรมดำเฉพาะหน้ากาก ส่วน Reflector สะท้อนแสงไฟมันตัวเดียวกันครับ 

อ มาตร โคม MC กับ โคมก่อน MC แสงออกมาเท่ากันนะคับ เพราะมันรมดำเฉพาะหน้ากาก ส่วน Reflector สะท้อนแสงไฟมันตัวเดียวกันครับ 

ตามนี้ครับ ผมเอาโคม MC มาใส่ แสงมันก็ไม่ต่างกับก่อน MC ครับ (แต่เลือก MC เพราะ มันเท่ห์ :0102: )

แน่นอนจริงๆ คนนี้ :D

ลองผิดลองถูกมาเยอะครับพี่ทอมมี่ อิอิ

เคคับ รอชมน๊าาาาาาาาาาาา

อ่อ ทีแรกผมคิดว่าส่วนที่เป็นหน้ากากจะทำให้แสงดรอปลง ขอบคุณคับพี่  :0051:

ลองผิดลองถูกมาเยอะครับพี่ทอมมี่ อิอิ

เหมือนผมเลย ลองมาตั้งแต่ 12000 ละ ตอนนี้ 10000 น่าจะตัดสินใจข้ามไป 6000 เลย 555

หลอด 6000k ทั้ง ไฟหน้า และไฟตัดหมอกครับ แต่สีที่ออกมาไม่เหมือนกัน คาดว่าน่าจะมาจาก คุณภาพของProjector, Ballast, หลอดXenon ครับ

ไฟหน้าเป็น หลอดXenon+Ballast ที่ให้มาพร้อมกับที่ส่งโคมไปทำไฟ Transformer

ไฟตัดหมอด หลอดฟิลลิป + Ballast Lexus ls600h

ผมใช้ 6000K ยัดโปรของ Morimoto ก็ไม่ค่อยสว่าง

ยิ่งขับในกทม. ยิ่งไม่สว่าง โดนไฟถนนกลบหมดเลย