Jump to content

ขอตั้งกระทู้เล่าเรื่องประสบการณ์ขับรถเจอพวกหน้าโง่บนถนนครับ

Recommended Posts

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อซักครู่ผมได้ขับรถกลับบ้านทางเส้นราชพฤษมุ่งหน้าไปสะพานพระราม4 ผมขับมาด้วยความเร็วประมาณ100ชิดเลนขวาเพราะเร็วและซ้ายมีรถ

ก็ขับแซงๆมาเรื่อยๆจนเจอรถขับช้าข้างหน้าคันหนึ่ง เป็น Camry ตัวก่อนโฉมใหม่สีฟ้า ขับช้าซัก70-80ชิดขวาโดยที่เลนส์กลางไม่มีรถข้างหน้าเค้าก็ไม่มีรถ(ถนน3เลนซ์) ผมก็ดีดไฟสูงและยกไฟเลี้ยวขวาเพื่อขอไป....

แต่ทันใดนั้น!!!  พระเจ้าช่วยเหมือน Camry โดนไฟ civic เราสาดส่องไปทีเดียวมันกลายร่างเป็น Davil ในทันใด มัน!! ขับขึ้นไปที่ความเร็วประมาณ 100...110...120... บระเจ้า มันเร่ง  ไอเราก็ขับปรกติเพราะถนนมันโล่งก็ตามตูดมันไปห่างประมาณ 5 เมตร ไม่ได้ดีดไฟอะไรอีก อยู่ๆ มันก็หลบซ้ายให้ ทั้งๆที่ซ้ายมีรถข้างหน้า แต่ขวาไม่มีรถ ....?????

ผมก็ไม่ได้คิดอะไรนึกว่ามันจะให้แซงปรกติ  แต่ทันใดนั้น !!   มัน  มันองค์ลงอีกแล้ว มันขับขวาออกมาตามตูดผม ไล่ดีดไฟสูง แว๊บๆๆๆ ใส่ตลอดทาง จนผมลงสะพานเข้าปากเกร็ด  มันยังตามมาหลอกหลอนผมดีดหา Mom อยู่นั้น จนทางกลับรถหน้าเมเจอร์ปากเกร็ด     มันก็ยังดีด...ดีด...ดีด.... สงสัยมันเก็บกด ดีดยันผมกลับรถ เฮ้อ....

ผมก็คิดนะว่าจะเบรกใส่หรือจอด .... แต่อโหสิเวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร บวกกับคิดซะว่าเค้าคงไม่ค่อยเต็ม สมัยนี้คนโง่ๆมีสมองซีกเดียวขับรถเยอะบนถนน คำว่าน้ำใจก็ไม่มี

ผมจึงอยากเตือนถึงเพื่อนๆ อย่าไปดีดไฟสูงใส่ใคร เพราะคนที่ขับอยู่หน้าคุณ มันอาจคุณว่าคุณหน้าเหมือน Dad มันก็ได้ 55+

ใครมีเรื่องอะไรมาเล่าๆแชร์ประสบการณ์เกรียนๆกันนะครับ

ปกติถ้าผมเจอรถขับขวาช้า ถ้าซ้ายว่าง ผมจะแซงไปเลยครับ 

ถ้าไม่งั้นก็จะดันตูดไปเฉยๆ แต่ไม่ได้จี้แบบน่าเกลียดน่ะครับ

ส่วนใหญ่ก็จะหลบให้ ถ้ายังไม่หลบก็แซงซ้ายไปเองละครับ 

สมัยนี้ปืนหาง่าย ขับรถก็ใจเย็นๆน่ะครับ บางทีเห็นรถเก่าๆ คนขับหน้าตาไม่ดุ ที่ไหนได้ ยิงกันตายเฉย 

ขับรถบนถนน มีทั้งคนมีน้ำใจ และคนไร้มารยาทเสมอคับ แต่กรณีนี้ไม่เคยเจอครับ เจอยังงี้ต้องเบรคให้หัวทิ่ม!!

เป็นขับตามหลังไปเรื่อยๆ  ซ้ายว่างเมื่อไรแล้วค่อยแซงไป แต่ไม่ควรยกไฟสูงใส่เขา (ที่เขาโกรธคิดน่าจะเป็นสาเหตุนี้น่ะ  ความเห็นส่วนตัวน่ะคับ)

เป็นขับตามหลังไปเรื่อยๆ  ซ้ายว่างเมื่อไรแล้วค่อยแซงไป แต่ไม่ควรยกไฟสูงใส่เขา (ที่เขาโกรธคิดน่าจะเป็นสาเหตุนี้น่ะ  ความเห็นส่วนตัวน่ะคับ)

จริงๆซ้ายว่างก็อยากแซงครับ แต่ถ้าปรกติแล้วรถขับเร็วมาแรงๆจะชิดขวา ยกไฟก่อน 1 ครั้งเพื่อให้รู้ตัวว่าผมมาเร็ว บางคันมารยาทดีเค้าจะหลบ หรือยกไฟเลี้ยวให้สัญญาณ ตามกฏจราจร

การยกไฟนั้นเป็นเรื่องปรกติ เว้นแต่ถ้าบีบแตรไล่สิผิดครับ 

สาเหตุที่ผมไม่แซงซ้าย เพราะเคยเจอกรณีพอผมซักแซงซ้าย คันหน้าเห็นข้างหลังมาเร็วก็ซ้ายด้วย ทำให้ต่างคนต่างตัดสินใจไม่ถูกครับ ต้องมีการให้สัญญาณก่อน

จริงๆซ้ายว่างก็อยากแซงครับ แต่ถ้าปรกติแล้วรถขับเร็วมาแรงๆจะชิดขวา ยกไฟก่อน 1 ครั้งเพื่อให้รู้ตัวว่าผมมาเร็ว บางคันมารยาทดีเค้าจะหลบ หรือยกไฟเลี้ยวให้สัญญาณ ตามกฏจราจร

การยกไฟนั้นเป็นเรื่องปรกติ เว้นแต่ถ้าบีบแตรไล่สิผิดครับ 

สาเหตุที่ผมไม่แซงซ้าย เพราะเคยเจอกรณีพอผมซักแซงซ้าย คันหน้าเห็นข้างหลังมาเร็วก็ซ้ายด้วย ทำให้ต่างคนต่างตัดสินใจไม่ถูกครับ ต้องมีการให้สัญญาณก่อน

ผมก็ยกเบาๆหนึ่งที มาแต่ไกล พร้อมเปิดไฟเชี้ยวขวา เพื่อบอกว่าขอไปหน่อยนะครับ ^^

เมื่อก่อนเคยใจร้อน ขับเร็ว ขวาตลอด  ไม่หลบ จี้ ริบไฟ (รู้ว่าไม่ดี ตอนนี้เค้าไม่ทำแล้ว)

เยอะสุด เคยขับไล่กันกับฟอร์ด เรนเจอร์ (รถแรงสู้เค้าไม่ได้ก้อยังจะทำ)  ขับไล่กันไปจากสระบุรี ถึงบุรีรัมย์ ขึ้นเขา ลง เขา สระบุรีก้อไม่เว้น

จนมาแยกกันที่ บุรีรัมย์  มาคิดได้อีกที ถ้าไอ้คันนั้นมีปื่นคงตายไปแล้วเรา เป็นผู้หญิง มาคนเดียว ยังจะเปรี้ยวอีก

ตอนนี้เจอรถเต่าชิดขวา  มองหลัง ออกซ้ายไปเลยค่ะ  จะได้ไม่อารมณ์เสีย

ปกติถ้าผมเจอรถขับขวาช้า ถ้าซ้ายว่าง ผมจะแซงไปเลยครับ 

ถ้าไม่งั้นก็จะดันตูดไปเฉยๆ แต่ไม่ได้จี้แบบน่าเกลียดน่ะครับ

ส่วนใหญ่ก็จะหลบให้ ถ้ายังไม่หลบก็แซงซ้ายไปเองละครับ 

สมัยนี้ปืนหาง่าย ขับรถก็ใจเย็นๆน่ะครับ บางทีเห็นรถเก่าๆ คนขับหน้าตาไม่ดุ ที่ไหนได้ ยิงกันตายเฉย 

+100 เลยครับ เดี๋ยวนี้ปืนหาง่ายครับ เิกดไรขึ้นมาเนี่ยไม่คุ้มเราครับ

บ้านเมืองเราสมัยนี้คนไม่กลัวกฎหมายกันครับ เอะอะยิง เอะอะยิง

เห็นด้วยมากๆกับคำที่ขีดเน้นไว้ครับ เพราะเคย ซ้ายพร้อมกัน อันตรายมากๆ

เห็นชื่อกระทู้ นึกว่าจะยาวอีกแล้ว :D

อ่านแล้วขอออกความเห็นมั่งครับ :lol:  สาเหตุของเหตุการณ์นี้ผมเดานะครับ ว่าเป็นเรื่องสัญญาณไฟนี่แหละ

สัญญานทั้งหลายไม่ใช่เรื่องบรรทัดฐานที่คนทั่วไปเข้าใจน่ะครับ ส่วนตัวเราทีทำตามปกติเพราะเราทราบว่าหมายความว่าอะไร

อย่างพวกรถตู้รถสิบล้อ ที่ตบไฟเลี้ยว ซ้ายขวาเป็นจังหวะประหลาดๆ ให้สัญญาณกัน อะไรแบบนี้

เคสนี้ผมเดาว่า เค้าไม่รู้นะ ไม่ได้ดูสัญญาณด้วย เห็นไฟสูงวาบ คิดอยู่แค่ว่า ยกไฟสูงใส่คือ ด่า

ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่ แต่ความคิดคน เราไปตัดสินไม่ได้น่ะครับ จะจอดรถลงไปสอน ไปอธิบายกันก้อไม่ใช่ที่เนอะ :D

เข้าใจ จขกท เลย ผมเจอบ่อยมากๆ ทางกลับบ้านพระราม 5 ขับกันแบบนี้เลย เลนเร็วสุดคือ เลนกลาง :D

ขับตอนเรียน มหาลัยชานเมือง ต่างกับ ขับไปทำงานใจกลางเมือง มากกครับ เพิ่งเข้าใจความรู้สึก ผู้ใหญ่ขับรถไปทำงาน เป็นแบบนี้นี่เอง

ผมว่า การขับรถ เดาใจ ซึ่งกันและกัน ยากมากกกครับ ว่าอีกฝั่งเค้าจะสื่อสาร(จริงๆ)ว่าอะไร

- บางคน โดน ดิปไฟใส่เล็กๆ อาจจะแค่เตือน หรือ ให้ระวังว่า (มองเราด้วยนะ เราอยู่ตรงนี้/เรากำลังจะมา) 

แต่อีกฝั่งดันคิดว่า ไปหาเรื่องเค้า แบบนี้ก็ยาวเลยครับ ผมว่าทุกคนคงเคยเจอ หรือ เคยโดน 555

- เห็นบางคนมุด  ไอ่เราก็อยาก มุดตามเล่นด้วย (แบบไม่ได้หาเรื่อง) เค้าก็อาจจะคิดว่า ท้า หรือ หาเรื่อง ก็ได้เช่นกัน (เห็นแล้วอยากเล่นด้วย บ้าง 55)

- ผมเจอคนขับแช่ บ่อยนะครับ ทั้งๆที ข้างหน้าโล่งมากกก บางทีเจอแช่ แบบ ทั้ง 3 เลน !!! (ทางด่วนเส้น แถวๆ พระราม 3 ท่าเรือ บางนา)  

ติดกันระนาวววว  หืมมม แทบคลั่งเลยครับ 

*ผมเองก้ไม่ได้ขับเรียบร้อยอะไรขนาดนั้น ก็มีใจร้อนอยู่บ่อยๆ  แต่ผมเองเน้นเรื่อง น้ำใจ กับ มารยาท เป็นหลัก

ดูคันอื่นว่า จะเข้าพ้นไหม ใครเร็วกว่าก็หลบให้  แต่ถ้าคันไหน เข้าแบบดื้อๆ ขับไม่มีมารยาท ผมก็ร้ายกลับเหมือนกัน ^ ^

คิด+  ครับผม ^ ^ (คิดซะว่าเค้าไปอยู่เกาหลีหรืออเมริกามานานเลยลืมว่าบ้านเราขับช้าต้องอยู่ซ้าย)

Edited by First_worawit

เหตุการณ์แบบนี้ผมเจอบ่อย ครับ แต่ไม่ต่อล้อต่อเถียงด้วย ถ้าจี้ผมและ ยกไฟกลับ ผมก็หลบ หรือไม่ก็เร่งเครื่อง ไปเลย ครับ อยากตามตามมา ^^

แต่ส่วนใหญ่ ก็คล้ายๆ จขกท.ครับ คือ ยกไฟบอกว่าเรามาเร็ว และ เปิดไฟบอกว่า เราจะเลี้ยวทางใด ส่วนมาก ผมยกไฟสูง และ เปิดไฟเลี้ยวขวาตาม บอกว่า ผมจะเแซงขวานะ

แล้วก็ออกขวาแต่ไกลหน่อย ไม่ไปจ่อหรือจี้ท้าย ครับ

ขอเดาว่า Camry คันนั้น คงไม่เคยขับ ตจว.เป็นแน่ ^^ เลยไม่รู้จักมารยาทว่า คันกลังมาเร็ว ตบไฟสูง เพื่อบอกเตือน หรือ ตบไฟไล่ให้หลบ

ปล่อยๆไปเถอะครับ สมัยนี้ คนใจร้อนเยอะ ถ้าเรารีบๆจริง แซงๆไป ออกให้ห่างๆ คนพวกนี้ไว้เถอะครับ

เมื่อก่อนเคยใจร้อน ขับเร็ว ขวาตลอด  ไม่หลบ จี้ ริบไฟ (รู้ว่าไม่ดี ตอนนี้เค้าไม่ทำแล้ว)

เยอะสุด เคยขับไล่กันกับฟอร์ด เรนเจอร์ (รถแรงสู้เค้าไม่ได้ก้อยังจะทำ)  ขับไล่กันไปจากสระบุรี ถึงบุรีรัมย์ ขึ้นเขา ลง เขา สระบุรีก้อไม่เว้น

จนมาแยกกันที่ บุรีรัมย์  มาคิดได้อีกที ถ้าไอ้คันนั้นมีปื่นคงตายไปแล้วเรา เป็นผู้หญิง มาคนเดียว ยังจะเปรี้ยวอีก

ตอนนี้เจอรถเต่าชิดขวา  มองหลัง ออกซ้ายไปเลยค่ะ  จะได้ไม่อารมณ์เสีย

จากสระบุรี ไป บุรีรัมย์ เกือบ 300กก. 5555+

จากสระบุรี ไป บุรีรัมย์ เกือบ 300กก. 5555+

มันสนุก เพราะไล่กันยาวๆนี่แหละค่ะ ( ขับกลับบ้านที่อุบลอ่ะค่ะ)

แต่ตอนนี้ไม่ทำแล้วจริงๆนะคะ

มันสนุก เพราะไล่กันยาวๆนี่แหละค่ะ ( ขับกลับบ้านที่อุบลอ่ะค่ะ)

แต่ตอนนี้ไม่ทำแล้วจริงๆนะคะ

โหดร้ายอะ เดี๋ยวก็จอดชวนทานข้าวแล้วค่อยไปต่อด้วยเลย 5555

ผมเจอมาเยอะคนแบบนี้ ประเทศไทยทุกวันนี้มีคนแบบนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เขาเรียกว่าคนเห็นแก่ตัวไงครับ ธรรมะไม่อยู่ในใจ 

คุณทำถูกแล้วครับที่ไม่ไปตอบโต้เขา เจอคนแบบนี้ต้องหนีไปให้พ้นๆ เลยครับ