Jump to content

น้ำในหม้อพักหายไปครับ ช่วยด้วยครับ

Recommended Posts

สองวันก่อนหน้าเพิ่งไปเปลี่ยนหม้อน้ำมาครับ พอตกตอนเย็นน้ำในหม้อพักหายไปเกือบหมดถังเลยเติมเข้าไปใหม่เกินขีดMaxมานืดนึง ใช้รถไปได้สองวัน(วันนี้)กลับมาดูอีกทีน้ำหายไปเกือบหมดอีกแล้วครับ

ไม่ทราบว่าเป็นที่สาเหตุอะไร เพิ่งจะเปลี่ยนหม้อน้ำไป ผมก้อบอกช่างให้ทากาวบริเวนตามข้อต่อต่างๆแล้ว รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ไม่สบายใจเลย

ออกเร็วขนาดนี้ ต้องมีตามด หรือพวกเข็มขัดรัดท่อไม่แน่นละคับ อ้อดูฝาด้วยคับมียางแหวนรอยฉีกมั้ย

น้ำร้อนมันมีแรงดันสูงคับ ลองส่องไฟฉายไล่ดูได้จะเห็นคราบกระจายอยู่บางๆ

ถูกอย่างที่พี่ Tommie บอกครับ ผมก็โดนเคสเดียวกันอ่ะ

แต่โชคร้ายกว่าคือผมขับกลับจากที่ทำงานหลังเลิกงานแล้วรถเกิด Over Heat ครับ

(แต่โชคดีที่ฝืนขับมาถึงบ้านแล้วเครื่องก็ดับลง......เซ็งมากเลยตอนนั้น) 

ก่อนเกิดเหตุ ก็เจอปัญหาเดียวกันกับ จขกท ครับ คือ ระดับน้ำในกระปุกพักน้ำสำรองลดลง

จากที่เติมมาตอนวันไปรับรถหลังจากที่ซ่อมเสร็จ ซึ่งวันนั้นช่างศูนย์ที่ซ่อมรถเค้าไม่ได้เติมน้ำ

ในกระปุกน้ำสำรองไว้ให้ด้วยซ้ำ ผมเลยแจ้งกับคนที่รับเรื่องเคลมให้จัดการเติมน้ำให้ (เริ่มโมโหนิดๆละ)

ลืมบอกไปว่าระดับน้ำในกระปุกพักน้ำสำรองมันลดลงหลังจากที่ใช้รถไปแล้ว 1 อาทิตย์นับจากวันที่ไปรับรถมา

แล้วพอใช้รถครบ 2 อาทิตย์ก็เป็นอีก แต่ผมไม่ได้เอะใจอะไร พอเห็นว่ามันลดลงผมก็เติมน้ำเข้าไปใหม่

วันเกิดเหตุ ก่อนขับรถกลับจากออฟฟิศผมสังเกตุเห็นคราบน้ำยาหล่อเย็นเปรอะที่สเกิร์ตหน้า ผมก็เลยเปิดฝากระโปรง

รถแล้วสตาร์ทเครื่อง,เปิดแอร์ ทิ้งไว้ซักพักแล้วก็เช็คไปด้วยว่ามีน้ำกระเซ็นออกมาหริอเปล่า พอแน่ใจว่าไม่มีผมก็ขับรถกลับ

ตามปกติ แต่แปลกวันนั้นผมไม่ได้สังเกตุที่หน้าปัทม์รถเลยทั้งๆที่ปกติจะคอยมองตลอด(สงสัยมันอยากกจะ Heat ละมั้ง 555)

กว่าจะรู้ตัวมันก็เริ่มมีอาการแปลกๆ คือเครื่องมันเร่งตอนที่เหยียบเบรค พออาการที่เกิดมันเริ่มถี่ขึ้นๆ ผมก็เลยปิดเพลงปิดแอร์

เพื่อเช็คอาการ แต่แล้วสิ่งเกิดมันคือ Over Heat!! จากนั้นผมก็พยายามขับรถกลับแบบฝืนๆขับ เพราะไม่อยากจอดไว้ข้างทาง

พอขับมาถึงบ้านรถก็ดับครับ แล้วผมก็จัดการเช็ครถอีกครั้งก่อนโทรไปแจ้งศูนย์เพื่อนำรถ Slide มายกรถไปซ่อมที่ศูนย์ ตรงนี้สำคัญ

มากนะครับเพราะถ้าบางคนไม่ได้อ่านในคู่มือรับประกันก็จะไม่รู้ว่าเรามีสิทธิ์ได้รับบริการอะไรที่ฟรีบ้างในระยะประกัน หลังจากที่ยกไปส่งศูนย์

เสร็จเวลาเกือบๆ 2 ทุ่ม ก็รอไปติดต่อซ่อมในวันถัดไป หลังจากติดต่อซ่อม,แจ้งอาการเรียบร้อย ก็รอและรอจนถึงวันที่รถเสร็จ

พอวันไปรับรถ ทางศูนย์ก็แจ้งว่าท่อน้ำบริเวณใต้หม้อน้ำรั่ว แต่ผมคิดว่าเค้าคงรัดหรือซิลท่อไม่ดีมากกว่า เพราะผมสังเกตุเห็นมีรอยน้ำฉ่ำๆ

บริเวณพื้นรถใต้หม้อน้ำแล้วก็ต้องเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดใหม่ด้วย(ศูนย์รับผิดชอบค่าใช้จ่าย) แล้วทางศูนย์ก็ยังแจ้งอีกว่ามีรายการที่ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วย

คือ ก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง(มันละลายจนเยินใช้การไม่ได้) และก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ผมก็โวยกลับไปว่าไอ้รายการที่มันพังและต้องเปลี่ยนใหม่เนี่ย

สาเหตุมันมาจากอะไร มันไม่ใช่ทางศูนย์หรอที่ซ่อมรถเช็ครถไม่ดีเองจนทำให้รถเกิด Over Heat แล้วมีผลทำให้อุปกรณ์อื่นๆเสียหายไปด้วย

พอทางศูนย์เคลียร์กันจบก็สรุปว่าทางศูนย์รับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด(เนื่องจากทางศูนย์มีรับประกันงานซ่อมอยู่แล้ว....โชคดีที่อ่านเจอในหนังสือรับประกันอีกแล้ว)

โทษทีนะครับพล่ามมานานละ ฟันธงได้เลยว่ามีชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับหม้อน้ำรั่วแน่นอน ผมแนะนำให้รีบเอารถเข้าศูนย์เพื่อเช็ครั่ว(ถ้าซ่อมงานเดิมมาจากศูนย์ไหนก็ให้ไปที่ศูนย์นั้น)

แต่ถ้าซ่อมร้านข้างนอกก็ว่ากันหน้างานเอาละกันครับ อย่าทิ้งไว้นานหรือฝืนขับเหมือนผม เพราะรถคุณอาจจะเสียหายมากกว่ารถผมก็ได้

ผมขอบอกวิธี Final Check ตอนไปรับรถ ในกรณีนี้นะครับ

- บอกให้ทางศูนย์สตาร์ทเครื่อง,เปิดแอร์,เปิดกระจก ทิ้งไว้ประมาณ 30 นาทีก่อนที่เราจะเข้าไปรับรถ(ไม่ต้องกลัวเปลืองน้ำมัน/น้ำยาแอร์นะครับ อิอิ)

- ส่วนน้ำที่ใช้เติมหม้อน้ำและกระปุกพักน้ำสำรอง ต้องใช้น้ำที่ผ่านการกรองมาแล้วหรือง่ายๆน้ำขวด

ที่มีขายตามร้านทั่วๆไปเท่านั้น ห้ามใช้น้ำประปาเด็ดขาดเพราะจะทำให้เกิดขี้ตะกรันหรือสนิมในหม้อน้ำได้ครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆๆนะครับที่มาให้ข้อมูล ผมจะไปตรวจสอบเดี๋ยวนี้เลยครับ และจะให้เค้าไล่น้ำใหม่เพราะเห็นเค้าเอาน้ำประปามาเติมให้T_T

รบกวนถามความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ ระดับอุณหภูมิของwater temp มันจะอยู่ที่เท่าไหร่อะครับ รถติดๆหรือเลื่อนช้าๆยิ่งขึ้น90กว่าๆเลย

ถ้าเกจ์วัดอุณหภูมิอยู่กึ่งกลางระหว่าง L----H แสดงว่าปกคิครับ

แต่ถ้าเทียบเป็นตัวเลขผมจำไม่ได้อ่ะ B)

ถ้ารถติดแก๊สก็อย่าลืมดูตรงหม้อต้มด้วยครับ อาจรั่วมาจากจุดนั้นได้ ผมเคยเจอเคสนี้ครับ

อีกกรณีก็คือ ฝาหม้อน้ำเสีย มักจะเป็นที่ซีลยางฝาหม้อน้ำขาด อันนี้ผมก็เคยเจอครับ สังเกตโดยตอนที่รถเพิ่งจอด ให้ก้มดูใต้ท้องรถ ตรงตำแหน่งถังพักน้ำว่ามีน้ำไหลลงมารึเปล่าครับ เพราะถ้าฝาหม้อน้ำพัง น้ำจากถังพักจะไม่ไหลกลับไปในหม้อน้ำและล้นออกมาทางฝาของถังพักแทนครับ อันนั้นจะทำให้น้ำหายทั้งจากถังพักและจากหม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำเบิกศูนย์อันละสี่ห้าร้อยแหละครับ

ปกติเราต้องคอยเติมน้ำในหม้อด้วยรึป่าวครับ ผมวิ่งไม่เคยเติมเลย เข้าศูนย์หมื่นโลถึงได้ให้ช่างดู ไม่รู้ว่าเค้าเติมรึป่าว สงสัยต้องสนใจรถหน่อยแล้วครับ แนะนำด้วยนะครับ

ปกติเวลาถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทิ้ง เวลาเติมกลับแค่เต็มแล้วก็พอ ไม่ได้นะครับ ต้องสตาททิ้งไว้ให้ วาล์วน้ำเปิด

ตอนอุณภูมิถึง ระบบจะดูดเข้าไปอีกแล้วค่อยเติมในหม้อพักให้ได้ระดับอีกที ไม่งั้นน้ำหายแน่ครับ

คุณaud ถูกเลยครับ สองสามวันแรกต้องเติมไปให้มันดูดเข้าระบบให้หมดทุกซอกมุม555

ตอนนี้ระดับน้ำนิ่งดีแล้วครับ ขอบคุณทุกcommentครับผม

ดีใจด้วยคับ ไม่เสียตังค์  :D

ผมชอบจัง มารายงานผลสุดท้ายให้ด้วย ทำให้รู้ว่าปัญหาจบอย่างไร

ใส่ Best Answer ให้ K Aud เลย  :D ตรงประเด็นปัญหานี้

ดีใจด้วยคับ ไม่เสียตังค์  :D

ผมชอบจัง มารายงานผลสุดท้ายให้ด้วย ทำให้รู้ว่าปัญหาจบอย่างไร

ใส่ Best Answer ให้ K Aud เลย  :D ตรงประเด็นปัญหานี้

ขอบคุณ  คุณทอมมี และทุกๆท่านที่ร่วมแชร์นะครับ อันนี้ผมแชร์ได้เพราะเพิ่งเจอมากับตัวเองพอดีครับ ช่วยๆกันครับ :)

แต่มีปัญหาเรื่อง ABS ผมเพิ่งถามไปตะกี้ รบกวน พี่ๆช่วยตอบด้วยนะครับ อิอิ :D

ระบบหม้อน้ำเป็นระบบกึ่งปิด และน้ำยาหม้อน้ำจากโรงงานเป็นเคมีครับ ถ้าไม่ได้ไปทำอะไรสะเทือนคุณสมบัติ มันจะอยู่ได้นานมาก จนลืมครับ

หมั่นดูสีน้ำยาที่ถังพัก และระดับความร้อนยามขับปกติก้อพอครับ  :D

ระบบหม้อน้ำเป็นระบบกึ่งปิด และน้ำยาหม้อน้ำจากโรงงานเป็นเคมีครับ ถ้าไม่ได้ไปทำอะไรสะเทือนคุณสมบัติ มันจะอยู่ได้นานมาก จนลืมครับ

หมั่นดูสีน้ำยาที่ถังพัก และระดับความร้อนยามขับปกติก้อพอครับ  :D

พี่ๆคับ แล้วน้ำยาหม้อน้ำเค้าเปลี่ยนกันกี่กิโลหรือคับ รถผมปี 06 แต่วิ่งแค่ 57000 อะคับ

หม้อน้ำต้องมั่นดุระดับดูสี อย่างที่เสี่ยทอมมี่ว่า

ผมเปิดดูทุกอาทิตย์ รถเริ่มมีอายุพอสมควร ต้องหมั่นดูแลเวลาใช้งานต้องสังเกตระดับความร้อนไว้ 

ถ้าระบบรถปกติ น้ำในหม้อน้ำจะอยู่นานมากเรียกว่า แทบจะไม่ยุบหาย

รถใช้งานอีกคัน ใช้มา 11-12 ปี น้ำยังใส สียังแจ่ม แทบจะไม่เคยเติมด้วยซ้ำ  ความร้อนปกติตลอด

จำได้ว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำยารักษาหม้อน้ำครั้งสุดท้ายที่ 0 เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ตั้งแต่ใช้มา  เปลี่ยนถ่ายไป 2 ครั้ง ตอนที่เปลี่ยนน้ำก็ยังใส

เพิ่งได้มีโอกาสเปลี่ยนน้ำใหม่เดือนก่อน เพราะคนยืมไปแล้ว ดันเอาไปจิ้มเค้า คอท่อล่างแตกต้องเลยเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่พร้อมน้ำ  :0172:

อ่ออครับผม แต่ผมดูๆสีมันออกเขียวๆแต่เริ่มดำๆแล้วเหมือนกันอะคับ อย่างงี้สงสัยคงจะอยู่กันอีกยาวๆเลย