Jump to content

เปลี่ยนผ้าเบรกแล้วจะช่วยให้เบรกหนึบกว่าเดิมไหม

Recommended Posts

ตอนนี้ผมใช้เดิมๆศูนย์ คือผมอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกจะช่วยให้เบรกดีขึ้น หนึบขึ้นไหม เพราะรู้สึกว่าของเดิมๆมันลื่นนะครับ

แล้วเห็นมีหลายยี่ห้อหลายราคามาก ไม่ทราบว่ายี่ห้อไหนน่าใช้หนึบๆครับ เห็นบางยี่ห้อแพงกว่าเป็นพันมันดีกว่ากันเยอะหรอคับในแง้ใช้งาน

ผมมองว่ามันเป็นสเตปแรกของการอัพเกรดระบบเบรคครับ ถ้าใช้งานทั่วๆไปไม่ได้ขับเร็วมาก ไม่ได้จี้ มุด เป็นประจำ เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคให้ดีขึ้นก็เพียงพอครับ

คำถามต่อมาคือ ใช้แบรนด์ไหนดี อันนี้ต้องบอกว่าแล้วแต่เลือกเลยครับ เพราะแต่ละคนต้องการไม่เหมือนกัน

อาจจะชอบหนึบ กดทีหัวทิ่ม ดังไม่สนใจ หรืออาจจจะชอบดูดนุ่ม ไม่กินจาน ประมาณนี้นะครับ

แต่สิ่งที่อาจจะฝากไว้นิดนึงก็คือเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วอย่าลืมดูความสามารถในการทนความร้อนของจานเบรคด้วยนะครับ

เปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรค racing grade ทนความร้อนสูง แต่จานยังเป็นจานที่ใช้ทนความร้อนได้ไม่ถึงกับระดับของผ้าเบรคก็อาจจะเกิดอาการ เฟด และจานคดได้ง่าย

เพราะฉะนั้นถ้าจะเปลี่ยนดูความต้องการของเรา และเลือกอุปกรณ์ให้เหมาะกับการใช้งานของเราดีที่สุดครับ (ประหยัดงบประมาณด้วย)

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วยังไม่พอใจ จะอัพเกรดเบรคโต ก็ค่อยๆดูไปละกันครับ ^^

ปล.อย่าลืมดูยางด้วยนะครับ ต่อให้เบรคเทพแค่ไหนแต่ยางลื่น ก็เอาไม่อยู่เหมือนกันครับ

เปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรคยี่ห้อดีๆหน่อยเบรคดีกว่าเดิมเเน่นอนครับ

หากยังไม่เพียงพอเปลี่ยนจานเบรคใหญ่ขึ้นจับกับคาลิปเปอร์เดิมก็ได้

ก็จะดีไปอีกสเตปนึงเเต่ถ้ามีงบเหลือใส่ชุดเบรค4pot 6pot  อะไรก็ว่ากันไปครับ

เเต่สำหรับผมใช้ผ้าเบรคเเต่ง+กับจานเบรคขยายใช้กับคาลิปเปอร์เดิมโรงงานก็เบรคกันหัวทิ่มเเล้วครับ

เปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรคยี่ห้อดีๆหน่อยเบรคดีกว่าเดิมเเน่นอนครับ

หากยังไม่เพียงพอเปลี่ยนจานเบรคใหญ่ขึ้นจับกับคาลิปเปอร์เดิมก็ได้

ก็จะดีไปอีกสเตปนึงเเต่ถ้ามีงบเหลือใส่ชุดเบรค4pot 6pot  อะไรก็ว่ากันไปครับ

เเต่สำหรับผมใช้ผ้าเบรคเเต่ง+กับจานเบรคขยายใช้กับคาลิปเปอร์เดิมโรงงานก็เบรคกันหัวทิ่มเเล้วครับ

เห็นด้วยครับ

เรื่องผ้าเบรค ทั่วๆไปแล้วมันช่วยให้เบรคดีขึ้นจริงครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้ระวังเรื่องคุณลักษณะของผ้าเบรคดีๆครับ เช่น ผ้าเบรคบางรุ่นทำงานได้ดีที่ความเร็วสูง (ความร้อนสูง) ถ้าเราขับไม่เร็วอยู่แล้ว เมื่อยังไม่ถึงอุณหภูมิของมัน มันจะเบรคแย่กว่าเดิมนะครับ แต่พอได้ระดับความร้อนของมันก็หัวทิ่มเลยทีเดียว

ยกตัวอย่างยี่ห้อได้ไหมครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องความร้อนของผ้าเบรกและจานเบรก เพราะเปลี่ยนแล้วลองไม่ได้ กลัวเปลี่ยนมาแล้วเสียเงินฟรีไม่ถูกใจ

ยกตัวอย่างเช่น เบนดิก เป็นอย่างไรครับ  รึแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไรครับ เพราะราคาค่อนข้างต่างกันมาก

โดยปรกติผมวิ่งใช้ความเร็วครับ บางทีวิ่งเส้นวิภาวดี วิ่งๆเร็วๆอยู่คันหน้าเบรกซะงั้น รู้สึกว่าเบรกเดิมมันไหลครับ กลัวทิ่มคันหน้า (ในเมืองมุดบ้าง 100 นิดๆ)

อาทิตย์นึงจะวิ่งทางด่วนไปสมุทรปราการ รึชลบุรี1ครั้งครับ (วิ่ง 140-180 ส่วนใหญ่อยู่ที่ 150 ครับ)

ผมเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียวนะครับ N-sport รุ่น N 500  เปลี่ยนดีกว่าเดิมเยอะพอตัวนะครับที่สำคัญล้อรถผมยังไม่เคยล๊อคเลย (รถผมรุ่น at/s) ผ้าเบรกรุ่นนี้มีฝุ่นนิสหน่อย เสียงเงียบนะ กินจานรึป่าไม่แน่ใจแต่เปลี่ยนผ้าเบรครอบสอง ก็ผิวจานเรียบ  แต่ข้อเสียของผ้าเบรคอันนี้คือใช้ไปเกินครึ่งของผ้าเบรคแล้วฝุ่นจะดำติดล้อมาก  แล้วก็ผ้าเบรคก็จะหมดไวไปหน่อยะครับ  

ของผมใช้ Sitech อยู่ครับ เปลี่ยนมา 3-4 ชุดแล้ว เห็นว่าราคาไม่แรงนัก แต่เบรคหนึบดีครับ ชุดล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนมา week ก่อนเอง วันนี้ (26/2/13) เพิ่งไปลุยอ่างขางมา ผมว่าเบรคมันไม่เฟดนะ แต่ดูเหมือนจานเดิมมันทนร้อนได้ไม่เท่าผ้าเบรคครับ เพราะเห็นเหมือนจานมันไหม้เลย (เป็นรอยสีฟ้าๆ) แต่ผ้าเบรคไม่มีอาการอะไร แต่พอขับลงมาข้างล่างดูอีกทีก็หายแล้ว จานงาแว๊บเลย ขนาดไม่ได้ขับเลียเบรคนะเนี่ย

ปัญหาคือ มันชอบมีเสียงจี๊ดๆครับ ถ้าวิ่งมาแล้วแตะเบรคเบาๆมันจะมีเสียงจี๊ดยาวเลย แต่ถ้าเหยียบลงไปค่อนข้างหนักที่ความเร็วสูงมันจะเงียบสนิทเลยครับ ตอนเปลี่ยนก็ให้เจียร์จานไปแล้วด้วยต่างหาก เป็นชุดที่ 2 แล้วที่เจอปัญหานี้ครับ แต่ไม่มีผลต่อระยะเบรค

ผมเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียวนะครับ N-sport รุ่น N 500  เปลี่ยนดีกว่าเดิมเยอะพอตัวนะครับที่สำคัญล้อรถผมยังไม่เคยล๊อคเลย (รถผมรุ่น at/s) ผ้าเบรกรุ่นนี้มีฝุ่นนิสหน่อย เสียงเงียบนะ กินจานรึป่าไม่แน่ใจแต่เปลี่ยนผ้าเบรครอบสอง ก็ผิวจานเรียบ  แต่ข้อเสียของผ้าเบรคอันนี้คือใช้ไปเกินครึ่งของผ้าเบรคแล้วฝุ่นจะดำติดล้อมาก  แล้วก็ผ้าเบรคก็จะหมดไวไปหน่อยะครับ  

ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วฝุ่นติดล้อนี่มันจะเป็นผงๆออกมาติดล้อหรอครับ  ใช้มากี่ปีครับกว่าจะหมด

ของผมใช้ Sitech อยู่ครับ เปลี่ยนมา 3-4 ชุดแล้ว เห็นว่าราคาไม่แรงนัก แต่เบรคหนึบดีครับ ชุดล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนมา week ก่อนเอง วันนี้ (26/2/13) เพิ่งไปลุยอ่างขางมา ผมว่าเบรคมันไม่เฟดนะ แต่ดูเหมือนจานเดิมมันทนร้อนได้ไม่เท่าผ้าเบรคครับ เพราะเห็นเหมือนจานมันไหม้เลย (เป็นรอยสีฟ้าๆ) แต่ผ้าเบรคไม่มีอาการอะไร แต่พอขับลงมาข้างล่างดูอีกทีก็หายแล้ว จานงาแว๊บเลย ขนาดไม่ได้ขับเลียเบรคนะเนี่ย

ปัญหาคือ มันชอบมีเสียงจี๊ดๆครับ ถ้าวิ่งมาแล้วแตะเบรคเบาๆมันจะมีเสียงจี๊ดยาวเลย แต่ถ้าเหยียบลงไปค่อนข้างหนักที่ความเร็วสูงมันจะเงียบสนิทเลยครับ ตอนเปลี่ยนก็ให้เจียร์จานไปแล้วด้วยต่างหาก เป็นชุดที่ 2 แล้วที่เจอปัญหานี้ครับ แต่ไม่มีผลต่อระยะเบรค

ทำไมพี่เปลี่ยนเยอะจังครับ กี่ปี หรือกี่โลหมดชุดนึงครับ  แล้วตอนที่บอกว่าเหมือนจะไหม้นิ อาการขนะใช้งานมีลื่น หรือกลิ่มไหม้อะไรไหมครับ

โดยรวบหนึบๆกว่าเดิมๆมากไหมครับ

ราคาคู่หน้า 2400 บาทครับ มีฝุ่นเกาะที่ล้อนะครับเป็นผงๆล้างน้ำก็ออกนะ ใช้มา 1ปี 40000 โลนะครับ เส้นที่ผมวิ่งประจำ วงแหวนตะวันออก แฟรชั่น - อยุธยา ความเร็วอยู่ที่ 100-150 นะครับ

ใช้ได้ครับผ้าเบรคเกรดดีๆ ผสมคาร์บอนเยอะทนความร้อนได้สูง ส่วนผ้าเบรคจะจับจานเบรคได้ดีก็ต้องผสมโลหะลงไปในเนื้อผ้าเบรคด้วย ส่วนจะเป็นโลหะอะไรต้องจับคู่กับจานเบรคด้วยว่าเป็นโลหะชนิดไหน ถ้าเอาจานเบรคเดิมๆไปใส่กับ ผ้าเบรคผสมคาร์บอนกับเหล็ก เบรคอยู่ดีกว่าเดิมแน่นอน แต่จานเบรคสึกเร็วมาก ถ้าโหดมากจานเบรคไหม้ครับตามมาด้วยจานคด

ทำไมพี่เปลี่ยนเยอะจังครับ กี่ปี หรือกี่โลหมดชุดนึงครับ  แล้วตอนที่บอกว่าเหมือนจะไหม้นิ อาการขนะใช้งานมีลื่น หรือกลิ่มไหม้อะไรไหมครับ

โดยรวบหนึบๆกว่าเดิมๆมากไหมครับ

ของผมใช้มาจนวันนี้ก็ 136,xxx km แล้วครับ มันคงหมดตามการใช้งานแหละ บางครั้งเหมือนยังเหลือ แต่คิดว่าไม่มีเวลาไปเปลี่ยนรอบต่อไปเท่าไหร่ก็เปลี่ยนไปเลยครับ แต่อัตราส่วนคือหน้า 1 คู่ต่อหลัง 2 คู่ครับ เท่าที่ใช้มานะครับ

อาการที่คิดว่าจานเบรคไหม้ ผมเองก็ยังไม่รู้สึกอะไรครับ แต่อาศัยว่าไปถึงบนนั้นแล้วจอดดูเลยเห็นว่ามันเปลี่ยนสีครับ

ผมเปลี่ยนเป็นอันดับแรกๆเลยตอนออกรถมา....ประเด็นคือ ผมใส่ แมกซ์18 รู้สึกได้เลยว่ารถเราเบรคไม่ค่อยอยู่มันลื่นๆต้องใช้ระยะมากกว่าเดิม

เป็นแบบนี้อยู่นาน จนวันนึงไปจิ้มชาวบ้านเค้าจนได้....พอซ่อมเสร็จก็หาผ้าเบรคเปลี่ยนเลยทันที...รู้แล้วว่า ฮอนด้านผ้าเบรค ห่วย ขนาดไหน

ผมใช้ mu spec เปลี่ยนหมด 4ล้อ แค่นี้ก็สบายใจขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะครับ...

ของผมใช้มาจนวันนี้ก็ 136,xxx km แล้วครับ มันคงหมดตามการใช้งานแหละ บางครั้งเหมือนยังเหลือ แต่คิดว่าไม่มีเวลาไปเปลี่ยนรอบต่อไปเท่าไหร่ก็เปลี่ยนไปเลยครับ แต่อัตราส่วนคือหน้า 1 คู่ต่อหลัง 2 คู่ครับ เท่าที่ใช้มานะครับ

อาการที่คิดว่าจานเบรคไหม้ ผมเองก็ยังไม่รู้สึกอะไรครับ แต่อาศัยว่าไปถึงบนนั้นแล้วจอดดูเลยเห็นว่ามันเปลี่ยนสีครับ

ของผมผ้าเบรคหน้า 2 คู่ ต่อผ้าเบรคหลัง 1 คู่อ่าครับ

ของผมผ้าเบรคหน้า 2 คู่ ต่อผ้าเบรคหลัง 1 คู่อ่าครับ

เอ้อใช่ ผมพิมพ์ผิดเองครับ อายจัง หน้า 2 หลัง 1 ถูกแล้วครับ

เอ้อใช่ ผมพิมพ์ผิดเองครับ อายจัง หน้า 2 หลัง 1 ถูกแล้วครับ

อ่า ไม่เป็นไรคับ

ฮะๆ

ถ้าสนใจ n-sport แต่ราคาถูกหน่อยก็รุ่น mu spec ครับ เคยซื้อจากในคลับ หน้า 1600-1700 หลัง 1300-1400

ผมขับ 100-130 เอาอยู่สบายๆครับ ถ้าเกิน 150 ก็เอาแบบพี่ข้างบนตัว N500 อุ่นใจกว่าครับ

ของผมใช้ na pชมพู หน้า-หลัง หน้าจานขยาย พอกับรถแล้วน่ะครับ เบรคดีก่าเดิมมากครับ ขอเสียคือผงเยอะกะกลัวจานขดอ่ะครับ ใครเคยใส่มีปัญหาเรื่องจานบ้างเปล่าครับ แต่เรื่องเบรคได้ดั่งใจเลย

ถ้าสนใจ n-sport แต่ราคาถูกหน่อยก็รุ่น mu spec ครับ เคยซื้อจากในคลับ หน้า 1600-1700 หลัง 1300-1400

ผมขับ 100-130 เอาอยู่สบายๆครับ ถ้าเกิน 150 ก็เอาแบบพี่ข้างบนตัว N500 อุ่นใจกว่าครับ

ผมก็ดูตัว Mu Spec อยู่ครับ ดีกว่าเดิมๆเยอะไหมครับ เร็วๆแล้วเบรกไม่กังวลนะ ผมเจอแถวในเมืองวิ่ง 60 แล้วข้างหน้าเบรกกระทันหัน เบรกเดิมมันไหลเยอะ อยากรู้ว่าอันนี้ไหลไหมครับ

ของผมใช้ na pชมพู หน้า-หลัง หน้าจานขยาย พอกับรถแล้วน่ะครับ เบรคดีก่าเดิมมากครับ ขอเสียคือผงเยอะกะกลัวจานขดอ่ะครับ ใครเคยใส่มีปัญหาเรื่องจานบ้างเปล่าครับ แต่เรื่องเบรคได้ดั่งใจเลย

ได้ข่าวว่าราคาแพง รึป่าวครับ 

สอบถามเพิ่มครับ จำเป็นไหมที่ต้องเปลี่ยนพร้อมกัน ทั้งหน้าและหลังเป็นยี่ห้อเดียวกันเลย

ของผม Na p ชมพู หน้าหลังประมาณ 3 พันนิดน่ะครับไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนพร้อมกัน เปลี่ยนแค่ด้านหน้าก็พอครับ

ใช้ NA-P ชุดที่ 2 แล้ว Civic 1.8 S AT คู่หน้า 2.0 หลัง 1.8

ซื้อจากคุณหนุ่ม ห้องซื้อขาย  หยุดอย่างมั่นใจ มีเสียงตอนแตะเบรคนิดหน่อย ยอมรับได้

มีฝุ่นพอสมควร แต่ราคาไม่แรงครับ 

ปล. TRW ใช้มาแล้วไม่แนะนำ ผ้าเบรคมันจับช้าไป มีฝุ่นพอๆกับ NA-P ทนความร้อนได้น้อย หยุดแบบไม่มั่นใจครับ

ผมก็ดูตัว Mu Spec อยู่ครับ ดีกว่าเดิมๆเยอะไหมครับ เร็วๆแล้วเบรกไม่กังวลนะ ผมเจอแถวในเมืองวิ่ง 60 แล้วข้างหน้าเบรกกระทันหัน เบรกเดิมมันไหลเยอะ อยากรู้ว่าอันนี้ไหลไหมครับ

ตอนใช้ของเดิมผมก็เจออาการเดียวกันเลยครับ จะไหลไปโดนให้ได้

ถ้าถามว่าเปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมเยอะมั๊ย สำหรับผมนี่ดีกว่าเยอะเลย เบรคอยู่แบบสบายๆหัวไม่ทิ่มด้วยครับ

แต่ก็คงขึ้นอยู่กับลักษณะการเบรคของแต่ละคนด้วยครับว่าชอบแบบไหน ผมจะเลียเบรคหน่อยๆไม่กดทีเดียวครับ

ผ้าเบรคเกรดดีขึ้น ย่อมเบรคดีขี้นครับ แต่มันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับที่จะทำให้เบรคดีขึ้น แต่กาีรเปลี่ยนแค่ผ้าก็เห็นผลครับ

พึ่งเปลี่ยน mú specมาเมื่อวันอาทิตย์ หน้าหลังตอนนี้รันอินผ้าเบรคอยู่ครับ เลยไม่ได้ขับเร็วเท่าไหร่ ความรู่สึกเทียบกับของเดิมกดแล้วดูดดีครับ หยุดหายห่วงกว่าของเดิมมากครับ