Jump to content

งงมาก รบกวนผู้รู้

Recommended Posts

ขับรถกำลังจะไปจันทบุรีบนเส้นมอเตอร์เวย์

ยอมรับครับว่าขับรถเร็ว ซึ่งตอนกลางคืนถนนโล่งๆ ผมก็กดไป จำได้ว่าอยู่ระหว่าง 170-180 แน่ๆ

และก็เห็นแสงไฟขาวๆจ้าๆ น่าจะเป็นซีนอน.....ไกลๆ อยู่เลนที่ผมอยู่ ซึ่งก้คือ เลนขวาสุด

พอเห็นไฟมันไล่เข้ามา ผมก็กดคันเร่้ง ด้วยความไม่คิด และประมาท รถก็แตะเพดานที่ 201

แต่ไฟซีนอน ก็ไล่ตามมาจนทันในเวลาอันสั้น.....ผมเลยตบไฟเลี้ยวออกขวาให้แซง ในใจก็คิดว่ารถอะไรหว่า น่าจะเป็นอะไรที่เครื่องเกิน 2000 cc.

เป็น CIVIC FD ครับ

ผมงงมาก รถคันนี้น่าจะเครื่อง 1800 แต่สามารถไล่ตามผมสบายๆ ทั้งๆที่ตอนนั้นก็อยู่ระหว่าง 180-200 แล้ว และก็แน่นอนครับ คันนี้ต้องวิ่งได้เร็วกว่า 220 แน่ๆ เพราะตอนสวนผมไป ผมแตะ 200 แล้ว และก็ผ่านไปแบบฉิวๆเลย และก็ทิ้งผมไปเป็นทุ่ง

เครื่อง 2.0 หรือ?

หรือว่าอะไรครับที่ทำให้รถคันนี้แรงขนาดนี้

เรื่องนี้เกิดเมื่อ คืนวันที่ 13 กพ 2013 ครับ หากท่านที่แซงผมไปอยู่ในคลับนี้ ช่วยมาตอบผมที รถท่านสุดยอดจริงๆ

ปล. ผม Civic mc สีเงิน mugen rr ครับ

รถถ้าแต่งจริงๆ ความเร็วเกิน 200 แบบไหลไปได้เรื่อยๆนี่ ไม่แปลกอะไรหรอกครับ

เรื่องปกติเลยครับ เพียงแต่ถ้าขับเดิมๆ อาจคิดว่า กด 200 ไวแล้ว เจอรถทำเครื่องมานี่สวนหายเลยครับ

เคยนั่ง BMW E36 เพื่อน วางเจโบมา เจอ 3 Door มาเลยกดไล่บนทางด่วน

รถเพื่อนวิ่ง 210 แล้วยังตามไม่ทัน ไล่ไม่เขาเลยครับ ถอดใจยกคันเร่งเลย

กลับมาต่อ ถามก่อนว่ารถคันดังกล่าวแต่งไหมครับ

เพราะเดี๋ยวนี้ FD แต่งโมดิฟาย เยอะแยะกว่าแต่ก่อนครับ

พอรถมันเก่า คนก็เริ่มเอามาแต่งกันเยอะขึ้นครับ

เดี๋ยวนี้ผมเจอใครไล่บนทางด่วน ผมเบาคันเร่ง หลบให้ตลอดครับ

เจอของจริงมาหนีไม่ออก เปลืองน้ำมัน

โดยเฉพาะ K20A ของท่านด้านบน น่าจะทะลุ 250 สบายๆ 

เจ้าของกระทู้คงแปลกใจครับ ผมก้อเคยคิดแบบท่านเลยคับ 

จนมาเจอ คลิปทีมงาน DRM ตรวจงานกันบนทางด่วนยามค่ำคืน

อย่าว่าแต่แค่เร็วทะลุ 200 นะครับ 180-230 นี่วิ่งด้วยอัตราเร่งคล้ายๆ ที่เราวิ่งกัน 80-120 นะครับ

ระดับเข็มกวาดๆเลย ไม่ใช่แค่เข็มค่อยๆกระดิกไต่ระดับเพดาน  :D

รถถ้าแต่งจริงๆ ความเร็วเกิน 200 แบบไหลไปได้เรื่อยๆนี่ ไม่แปลกอะไรหรอกครับ

เรื่องปกติเลยครับ เพียงแต่ถ้าขับเดิมๆ อาจคิดว่า กด 200 ไวแล้ว เจอรถทำเครื่องมานี่สวนหายเลยครับ

เคยนั่ง BMW E36 เพื่อน วางเจโบมา เจอ 3 Door มาเลยกดไล่บนทางด่วน

รถเพื่อนวิ่ง 210 แล้วยังตามไม่ทัน ไล่ไม่เขาเลยครับ ถอดใจยกคันเร่งเลย

กลับมาต่อ ถามก่อนว่ารถคันดังกล่าวแต่งไหมครับ

เพราะเดี๋ยวนี้ FD แต่งโมดิฟาย เยอะแยะกว่าแต่ก่อนครับ

พอรถมันเก่า คนก็เริ่มเอามาแต่งกันเยอะขึ้นครับ

เดี๋ยวนี้ผมเจอใครไล่บนทางด่วน ผมเบาคันเร่ง หลบให้ตลอดครับ

เจอของจริงมาหนีไม่ออก เปลืองน้ำมัน

โดยเฉพาะ K20A ของท่านด้านบน น่าจะทะลุ 250 สบายๆ 

ผมก็หลบนะ เป็นบางครั้ง อิ อิ แต่ K20A นี่ท่าจะสุดยอดจริง

เจ้าของกระทู้คงแปลกใจครับ ผมก้อเคยคิดแบบท่านเลยคับ 

จนมาเจอ คลิปทีมงาน DRM ตรวจงานกันบนทางด่วนยามค่ำคืน

อย่าว่าแต่แค่เร็วทะลุ 200 นะครับ 180-230 นี่วิ่งด้วยอัตราเร่งคล้ายๆ ที่เราวิ่งกัน 80-120 นะครับ

ระดับเข็มกวาดๆเลย ไม่ใช่แค่เข็มค่อยๆกระดิกไต่ระดับเพดาน  :D

กว่าผมจะแตะ 200 ได้นี่เหงือแทบออก กดจนไม่รู้จะกดยังไงเลยนะ 555

ผมเครื่อง 1.8 เดิมๆ เคยได้แค่ 210 เองอะครับ กดต่อไม่ขึ้นแล้ว 

เช่นกันครับ ^^

ทำไมพี่เจ้าของกระทู้ ถึงคิดว่าคันที่สวนไปนั้น น่าจะเปน 1.8 อะคับ

คิดง่ายๆเลยครับ แค่ไม่เห็นโลโก้ 2.0 5555

คันที่สวนไปรถสีอะไรคับผม.

น่าจะสีดำ ไม่ก็เทา ไม่ก็สีเข้มครับ ไม่มีสติ้กเกอร์คลับ แต่จำได้คล้ายๆว่ามีสติกเกอร์สีขาวติดกระจกหลัง เห็นไม่ค่อยชัดครับ เพราะเค้าไปเร็วมั่กๆ

เข้าใจว่า คลิปการตรวจงานรอยต่อถนนนั้นคงลงที่ไหนไม่ได้นะคับ

คงโดนจราจรตาเพชรเรียกไปสอบถามผลการตรวจแน่ๆ

เจอทีมงานซักท่านลองขอดูกันก้อได้ครับ แต่ผมว่าแค่งาน Drag นั่นก้อพอเดาอะไรได้ครับ พุ่งกันเป็นม้าศึกเลย

R18a at เดิมสนิท เคยไล่z4 เมื่อวันก่อน พอจอดรถดูเลขที่ GPS เก็บไว้อยู่ที่ 197 ผมก็ถอยคันเร่งล่ะครับ คิดไปคิดมาตูจะไล่มันทำไมเปลืองน้ำมันมั๊ย ครั้งสุดท้ายที่แตะเลขแบบนี้สมัยต้นปี 10 นั่นแหละครับ ^^

Edited by devil_102

เดี๋ยวจะลามไป 555 ชาวบ้านมาอ่านเดี๋ยวกลายเป็นกระทู้บ้าพลัง ออกทะเลไทยกันไป  :D

เอาเป็นว่า ผมเดานะจาก " รถก็แตะเพดานที่ 201 แต่ไฟซีนอน ก็ไล่ตามมาจนทันในเวลาอันสั้น....."

ท่านจขกท น่าจะพบกับ FD เครื่อง K20A มาครับ ทอคสูงๆ กวดได้ทุกรอบเครื่อง เครือ่งเดิมๆของ TypeR น่ะครับ

เครื่องนี้ตอนนี้วางกันเพลินๆใน ฮอนด้าหลายรุ่นนะครับ สนนราคาประมาณ จบที่ สี่แสนห้า

ถ้าคันที่สวนมาเป็นป้ายแดงคันนี้ สงสัยจะ งง เพิ่มขึ้นอีกครับ 

หรือจะคันนี้ 

ถ้าสนใจ ลองหาข้อมูลดูครับ พอดีผมอยู่ในช่วงศึกษาจากเพื่อนๆที่นี่ อยู่เหมือนกัน อยากมีกับเค้าบ้าง  :D

เดี๋ยวจะลามไป 555 ชาวบ้านมาอ่านเดี๋ยวกลายเป็นกระทู้บ้าพลัง ออกทะเลไทยกันไป  :D

เอาเป็นว่า ผมเดานะจาก " รถก็แตะเพดานที่ 201 แต่ไฟซีนอน ก็ไล่ตามมาจนทันในเวลาอันสั้น....."

ท่านจขกท น่าจะพบกับ FD เครื่อง K20A มาครับ ทอคสูงๆ กวดได้ทุกรอบเครื่อง เครือ่งเดิมๆของ TypeR น่ะครับ

เครื่องนี้ตอนนี้วางกันเพลินๆใน ฮอนด้าหลายรุ่นนะครับ สนนราคาประมาณ จบที่ สี่แสนห้า

ถ้าคันที่สวนมาเป็นป้ายแดงคันนี้ สงสัยจะ งง เพิ่มขึ้นอีกครับ 

หรือจะคันนี้ 

ถ้าสนใจ ลองหาข้อมูลดูครับ พอดีผมอยู่ในช่วงศึกษาจากเพื่อนๆที่นี่ อยู่เหมือนกัน อยากมีกับเค้าบ้าง  :D

ถ้าผมเจอรุ่นนีแซงด้วยความเร็วขนาดนั้น คงยื่นหนังสือไปสอบถามความงงกับ Honda อย่างเป็นทางการเลยล่ะครับ 5555

จะว่าไป เคยเจอ Brio ไล่จี้ท้่ายด้วยล่ะ บนมอเตอร์เวย์  คนขับหน้าโหดมั่กๆ

นึกว่า Civic mc สีเงิน mugen  อิอิ เพราะว่าเส้นนี้ผมก็อัดเหมือนกันครับ อิอิ

Civic MC สีเงิน Mugen RR อ่ะของผมนะ รึท่านจะเป็นผู้ที่ทำผมงงในวันนั้น  55