Jump to content

ผมควรเปลี่ยนรถใหม่ดีไหมครับ

Recommended Posts

มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ข้อมูลเยอะเลยครับ ชอบทีี่ พี่โจ โพส ด้านบน โดนใจครับ

มันเป็นเรื่องจริงติ๋มเลยอะ กลายเป็นตาลุงขับเลยอะ

พอมาขับ FD โฮ้วมันยอดจริงๆ 

ถ้าชอบรถขนาดใหญ่จริงๆ

แนะนำ CAMRY HYBRID ครับ มือ 2 ปี 2010 ราคาน่าโดนมาก

ถ้าเจ้าของขายเอง ผมเห็นขายกัน 9 กลางๆ ถึง 11 ต้นๆ เองครับ 

แต่ถ้า แคมรี่ 2.0 ผมไม่แนะนำนะครับ ถ้าเล่น เครื่อง 2.0 อยากให้ไปหา ACCORD มากกว่า

เพราะถ้าจำไม่ผิด น้องรี่มี 4 เกียเอง แถมกินน้ำมันยังกะยกซด ตัว 2.0 ผมยกให้ ACCORD

ก่อนจับ Hybrid อยากให้ดูอะไหล่ด้วยครับ แพงมาก

ตอนนี้ไม่ห่วงแบต ผมห่วง inverter อะครับ

แถมเบรคไม่มีหม้อลมใช้ ปั๊ม ABS แทน ปั๊มตัวนี้ใช้น้ำระบายความร้อนเช่นเดียวกับ inverter เจออากาศบ้านเราไป ปั๊มน้ำพังหมื่นกว่า

ถ้าปั๊ม ABS พังตัวเป็นแสน

inverter หนักสุด สามสี่แสน

แต่ Camry Hybrid ยังไม่พบปัญหาปั๊ม ABS พัง มีแต่ Alphard, Estima ที่นำเข้าที่เจอพังเยอะ

ปล เบรคไฟฟ้า ไล่ลมเบรคตอนใส่เบรคใหม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ช่วย ร้านข้างนอกทำได้น้อยมาก มีเห็น Runstop ทำได้

ก่อนจับ Hybrid อยากให้ดูอะไหล่ด้วยครับ แพงมาก

ตอนนี้ไม่ห่วงแบต ผมห่วง inverter อะครับ

แถมเบรคไม่มีหม้อลมใช้ ปั๊ม ABS แทน ปั๊มตัวนี้ใช้น้ำระบายความร้อนเช่นเดียวกับ inverter เจออากาศบ้านเราไป ปั๊มน้ำพังหมื่นกว่า

ถ้าปั๊ม ABS พังตัวเป็นแสน

inverter หนักสุด สามสี่แสน

แต่ Camry Hybrid ยังไม่พบปัญหาปั๊ม ABS พัง มีแต่ Alphard, Estima ที่นำเข้าที่เจอพังเยอะ

ปล เบรคไฟฟ้า ไล่ลมเบรคตอนใส่เบรคใหม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ช่วย ร้านข้างนอกทำได้น้อยมาก มีเห็น Runstop ทำได้

เห็นราคาอะหลั่ยแล้ว .......อึ้งครับ 555 แพงได้ใจมาก

เห็นราคาอะหลั่ยแล้ว .......อึ้งครับ 555 แพงได้ใจมาก

อย่าได้ลองครับเบ้ พี่เองตั้งใจว่ามันเริ่มซ่อมตัวเด็ดๆ ขายเลย ฮ่าๆๆๆๆ

ผมเพิ่งถอย Extremo มา

ใช้ได้ 7 วันพอดี วิ่งไป 1,000 Km. พอดี

จะบอกว่า...  Camry ดีกว่าทุกประตู

การวิ่ง การทรงตัว การเร่ง หน้าตา หรือ... ระบบต่างๆ

เรื่องความคล่องตัว  ผมก็เอามันมุดเหมือน civicfd เรานี่ละ  คล่องตัวเหมือนกัน ไม่ลำบากเวลาเข้าตัวเมืองรถติด หรืออื่นๆ

แต่... ผมก็จอดมันไว้บ้าน แล้วมาขับ civicfd เหมือนเดิม

การกินน้ำมัน หน้าปัดเฉลี่ย 12Km/Lite

7 วันวิ่งไป 1,000 Km. จ่ายค่าน้ำมันไป 4,000 บาท

ถ้า civicfd 1,000 Km. ผมจะจ่ายค่า Gas ไป 1,100 บาท

สรุป...  อยากหล่อเท่ห์เต็ม 100 จัด Camry Extremo ครับ

ถ้าอยากหล่อเท่ห์ 90  เอา civicfd เหมือนเดิมครับ

Vigo 3.0 Pre. ขับสนุกมันส์ ชอบลุยๆ เอาไว้วิ่ง ตอนไปทำงานสาย

Civicfd 1.8 LPG  เอาไว้วันไปทำงานธรรมดาๆ  ( ตอนนี้อยู่นอกบ้านก่อนนะลูกชาย ที่จอดเต็ม )

Camry 2.0 Extremo  เอาไว้วันไหนอยากขับ หรือไปไหวพระ กับครอบครัว

จขกท.  ลองดูเป็นทางเลือกนะครับ  ถ้าอยากรู้อะไรเกี่ยวกับ Extrmo สอบถามได้ครับ

ครับ เอาอีกแบบ

หากวิ่งทางเรียบๆ ระยะไม่เกิน 200 km เร่งแซงได้สะดวกก็ FD

เพราะ วิ่งด้วยเกียร์ต่ำประหยัดน้ำมันมากๆ (อันนี้ผมใช้อยู่ เพราะเดินทางเท่านี้ )

หากเอา วิ่งไกลกว่านี้ เอารถ 2.0-2.4 ได้เลยอ่ะ

หรือหากขนของได้ไปก็ต้องเลือกรถอีกแบบ นึง

ช่วงล่างมันมาคนละแบบครับ

หากเบิกเป็นไมล์ เอาเบนซินไปติดแก็ส

ไงก็กำไรครับ เพราะ สมัยนี้วิ่งเหมือนน้ำมันเลยอ่ะ

อันนี้มันอยู่ที่องค์ประกอบในการใช้งานจริง  หมดแหละครับ

ผมก็รับจ้าง ทดสอบรถอยู่ แต่ละรุ่นมันก็แตกต่างกัน

มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของ ผู้ใช้อ่ะครับ

แต่ถ้าจะเอาขับทางไกลยาวๆ เนียนๆ 

ไม่ต้องคอยลุ้นเวลาเร่งแซง (แต่มันไม่ทันใจเท่า FD นะ) 

ก็เลือก2.4 เถอะครับ ราคามือ 2 มันแทบไม่ต่างกับ 2.0 เลย

คันนี้ 2.4EL NAVI ผมได้มาไม่ถึงแปดแสนอะครับ

ต่างคนต่างความคิดครับ พูดยาก แต่ขายรถมือ 1 ไปซื้อรถมือสอง

ผมอยากจะบอกว่า ถ้าซื้อรถเต้นท์ อย่าเลยดีกว่าครับ ยกเว้นซื้อรถคนรู้จัก

หรือรถรู้ประวัติ เพราะต่างคนก็ต่างการดูแลเช่นกันครับ

เคยลอง teana 2.5 ของเพื่อนขากลับจากเที่่ยวโคราช ทางตรงขึ้นไวมากๆ นุ่มดี แต่เจอโค้งเหวอเลยครับ สงสัยผมจะชินกะ FD ที่ขับกับ GAB SS โค้งลงเขาไม่เหมือนเดิม 555 โดนด่าเลยครับ ลงเขา 120-130 แล้วเหวอ ถ้าขับปกติๆ ผมว่าดีครับ