Jump to content

เปลี่ยนล้อแต่งมา วิ่ง130+ พวงมาลัยสั่น ใส่ปลอก ถ่วงใหม่ก้อแร้ว

Recommended Posts

ก่อนเปลี่ยนล้อ ล้อเดิมstandardวิ่งเร็วแค่ไหนก็ไม่สั่น พอเปลี่ยนเสดสั่นหนักเรย ใส่ปลอกกันสั่นก็แร้ว ลองมาถ่วงใหม่ก็แร้ว แต่ไม่ได้ถ่วงแบบจี้ เพราะเหมือนเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ถ้าจะสลับยางก้อต้องถ่วงจี้ทุกครั้ง

พี่ๆคิดว่าต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ช่วยผมที

ปล.จานเบรคเดิมแต่ใกล้หมด จานมีรอยนิดๆหน่อยๆ แต่ไม่รู้ว่าคดไรป่าว แต่ตอนล้อเดิมก้อไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ขอบคุณครับ

1.ปลอกกันสั่นที่ใส่ได้ขนาดที่พอดีกับล้อและดุมหรือเปล่าครับ

2.ล้อ+ยาง ใหม่หรือมือ 2 มีดุ้งมีบวมหรือเปล่า

3.สังเกตุตะกั่วถ่วงล้อแต่ละข้างด้วยครับว่าถ่วงเยอะผิดปกติหรือเปล่า ยิ่งถ้าเป็นล้อมือ 2 แล้วต้องถ่วงเยอะอาจจะมีดุ้งมาครับ

4.ลองสลับคู่หลังมาไว้หน้าดูว่าสั่นเหมือนกันหรือเปล่า

ประมาณนี้ดูก่อนครับ....รอท่านอื่นมาเสริม  ;)

ก่อนอื่นผมว่า ตอนถ่วงล้อไปยืนดูเลยครับว่ามันสั่นรึเปล่า

ถ้าไม่สั่นถ่วงลงจริงๆ ค่อยไปไล่ที่รถเราต่อ

ถ้ามั่นใจว่าสลับยางถวงล้อมาแล้วไม่มีปัญหา ก็ลอง check เรื่องลมยางดูน่ะครับว่าแข็งเกินไปหรือปล่าว ^_^

ผมเคยไปสลับยางแล้วทางร้านเติมลมยางหน้าให้แข็งมาก ตอนวิ่งเกิน 120 รู้สึกว่าพวกมาลัยมันสั่นเหมือนกระแทกเหมือนจะกระโดดอยู่ตลอด พอลดความเร็วมันก็หาย :mellow:

ผมเลยลองเช๊คลมยางที่ปั๊มดู ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเค้าจะเติมข้างหน้าให้ผมไว้ที่ 38 หรือไงนี่แหละครับ ปกติผมเติมประมาณ 33-34 เลยลองใช้เท่าเดิม ลองวิ่งดูอีกทีก็ดีขึ้นมากครับ (ผมใช้ขอบ 18 คับ)  :) 

ถ้าอาการประมาณนี้ก็ลองดูครับ แต่ไม่รู้ว่าจะแก้ตรงจุดหรือปล่าว :P  :P 

ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ พวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว 130 ตลอด แต่หลังจากเปลี่ยนล้อชุดใหม่เข้าไปอาการหายไปเลยครับ ถ้าเจ้าของกระทู้ได้เช็คทุกอย่างแล้ว ก็าจจะเป็นที่ชุดใหม่ที่ใส่เข้าไปก็ได้ครับ เคลมเลยๆ

Edited by Dirty Bit

CTRL + Q to Enable/Disable GoPhoto.it

ถ่วงจี้เลยจ้า ถ้าไม่หายค่อยว่ากัน

ผมเคยเป็นนะครับตอนลงล้อ18 " แต่ไปให้เค้าใส่ปลอกกันสั่น หายครับนิ่งเหมือนเดิม  (ปลอกฟิตมากครับ) :) :)

ผมเป็นครับ ร้านเปลี่ยนปลอกกันสั่นให้ใหม่ หายปลิดทิ้ง ไปถ่วงล้อมาสองรอบไม่ยอมหาย สรุปคือปลอกถึงใส่แล้วตรงขนาดก็แล้ว แต่ก็มีโอกาสที่มันยังไม่พอดีเป๊ะ ก็สั่นครับ คือต้องเลือกปลอกที่แน่นๆพอสมควรครับ

• 4 weeks later...

พี่ ไส่ ล้ออะไรครับ ถ้พวกล้อนอก ลายแปลกๆ เบ้าล้อจะไม่มีขนาดที่พอดีนะครับ เพียงแค่หลวม นิดเดียว ก้มีผละครับ

ดู ระหว่างล้อขึ้นหมุน กลมดีไหม มี โยนหรือโบกไหม ลองดู

ดูยาง อีกเรื่อง ท่ายาง ไม่ค่อยดี มักจะ ดดช่วงรอยต่อของยางนะครับ .