Jump to content

Recommended Posts

สตาร์ทตอนเช้าเหมือนเครื่องไม่มีกำลัง เหยียบแล้วเร่งไม่ขึ้นผ่านไปซัก 5 นาที หรือขับไปได้ซัก 1 โล อาการก็หายไป 

แล้วถ้ายิ่งเวลาหักเลี้ยวพวงมาลัยด้วยยิ่งหนักเหมือนจะดับ ต้องเหยียบเยอะมากกว่ารอบจะขึ้น ไม่รู้ว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

แต่ที่ผมสันนิฐานไว้ น่าจะเป็นบ่าวาวทรุด เหมือนกับว่าถ้าเครื่องร้อนได้ที่แล้วจะหายไปเองเพราะวาว หรือบ่าวาว อาจจะขยายตัวได้

หรือไม่ก็หม้อต้ม รถผมติดแก๊สมา เข้าปีที่ 3 เริ่มมีอาการมาได้ซักระยะนึงแล้วครับ ใครมีอาการเหมือนผมบ้างครับ 

หรือใครสามารถแก้ไขได้แล้วรบกวนช้วยแนะนำทีครับ

• 2 weeks later...

ลองตั้งวาล์วก่อนครับ ของผมเคยเป็นเหมือนกัน ไปตั้งวาล์วแล้วหายครับ รู้สึกว่าถ้าเครื่องเย็นๆแล้วเข้าเกียร์ถอยหลังก็จะมีอาการเหมือนกันครับ

อาการเหมือนกัน

ผมล้างลิ้นผีเสื้อ หายเลย วาล์วยังไม่ได้ลองทำซักที

• 3 weeks later...

ผมเคยมีอาการคล้ายๆงี้นะครับ เลยเริ่มจาก (รถผมติดแก๊ส 2ปี วิ่งไป 80000 โลคับ)

1.เปลี่ยนแบต ผล รถจากที่เกือบจะดับ ก็เกือบเหมือนกัน แต่รู้สึกว่า อาการน้อยกว่าตอนไม่เปลี่ยน  (พอดีแบตผม 2 ปี แล้วด้วย)

2.ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ (ทำเอง) ก็รู้สึกว่า เครื่องไม่เบาละ เดินเรียบขึ้น แต่พอใช้ไปสักพัก มันเกิดมีอาการวูบๆมาหให้เห็น

3. เลยคิดว่าเป็นที่ระบบแก๊สรึเปล่า เลยจูนใหม่ แต่ก็ปกติ มีวูบๆ

4.ลองไล่สายดู ปรากฏว่า สายที่ ต่อจากหัวฉีดไปที่กรองอากาศ (ผมเรียกชื่อไม่ถูกนะ แต่สายนี้แหละ)   มันเกือบจะขาด ถามที่ร้านเค้าบอกว่า ถ้าแบบนี้มันอาจจะทำให้รถเกิดวูบได้ เพราะอากาศมันไหลเข้าไม่ปกติ ประมาณนี้

5. พอเปลี่ยนสายแล้ว อาการรถกลับมาเป็นปกติครับ

ปล.ไม่รู็จะตอบคำถามไหม๊  :blink:

• 4 weeks later...

ขอบคุณมากครับไม่ได้เข้ามาดูกระทู้เลย

- วาล์วตั้งแล้ว ไม่หายครับ

- เปลี่ยนกรองแก๊ส ไม่หาย

- ลองเปลี่ยนกรองเบนซิน แล้วสตาดตอนเช้าหายครับ พอเปลี่ยนเป็นแก๊สเป็นเหมือนเดิมดูอุณหภูมิน้ำหม้อน้ำที่เกวัดไม่ถึง 70 องศาไม่หาย หลังจากนี้ปกติ

คิดๆดูแล้วเลงๆไว้ที่หม้อต้มน่าจะมีปัญหา 

ข้อมูลดีมากคับ..ช่างบอกว่า ที่สำคัญของแก๊สคือ หัวเทียน น้ำหล่อเย็น น้ำมันเครื่อง(เปลี่ยนบ่อยๆ) วิ่งน้ำมันบ้างอย่างน้อยวันละ10โล ไม่น่าตรงคำถาม555 เผื่อเป็นประโยชน์คับ^^

• 3 weeks later...

ข้อมูลดีมากคับ..ช่างบอกว่า ที่สำคัญของแก๊สคือ หัวเทียน น้ำหล่อเย็น น้ำมันเครื่อง(เปลี่ยนบ่อยๆ) วิ่งน้ำมันบ้างอย่างน้อยวันละ10โล ไม่น่าตรงคำถาม555 เผื่อเป็นประโยชน์คับ^^

ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ ^^

หัวเทียนป่าวครับ เคยลองถอดมาเช็คไหม เพราะรถผมใช้มาทั้งหมด 7 หมืนโล แก๊ส 4 หมื่นโล มีอาการสตาร์ทยาก เลยถอดมาเช็คดูปรากฎว่าหัวเทียนไปแล้วครับ เปลี่ยนหัวเทียนปุ๊บหายเลย การที่จุดระเบิดไม่ดีก็อาจจะเป็นสาเหตุให้รถวิ่งไม่ออกนะครับ

ตามพี่เกรียงเลยครับ
หัวเทียนก็เป็นส่วนหนึ่งของอาการครับ
ประสบการณ์ตรงจากรถเพื่อนผม เปลี่ยนหัวฉีด+ปั้มติ้ก+ลูกลอย+จูนกล่องยูนิชิฟ แล้วเติมE85
แรกๆสตาทปกติ พอได้สัก1เดือน สตาทยากคิดว่าสาเหตมาจาก E85 แต่ไม่ใช่
เปลี่ยนหัวเทียนแล้วสตาทปกติเลยคับ

• 2 weeks later...

ผมก็มีปัญหา ช่วงแอร์ตัด จะกระชากรุนแรงมากเลย

ไปตั้งวาวล์มาดีดีขึ้นนิดนึง แต่ยังมีอาการอยู่

ช่างแก็สบอกว่าให้ไปเช็คแรงอัดแต่ละสูบดูว่าเท่ากันมั้ย

ใครแก้ไขแล้วหายเอามาแชร์กันด้วยนะครับ