Jump to content

ช่วยด้วยคับ รถสายพานขาดด

Recommended Posts

ตอนนี้สายพานตัวที่อยุ่หน้ารถตรวที่พ่วงกับพวกไดร์ชาต ขาดคับ แล้วพวกมาลัยหนักมากก ผมเลยจอดอยู่ในโลตัสนครปฐม ขาดตอนกำลังหาที่จอดพอดี ตอนแรกอาการรอบตก แล้วมีเสียงแปลกๆ สักพัก เสียงดังปั้ง แล้วมีควันกับเหม็นไหม้ออกมาคับ ช่วยด้วยคับ ทำยังไงดี

แล้วคุณภาพเหมือนของศูนย์ไหมคับ แล้วเปลี่ยนไม่นานใช่ไหมคับ พอดีต้องใช้รถต่ออะคับ

สายพาน FD มีขายทั่วไปครับ แต่ต้องเอาซากไปให้เค้าดูครับ ดูร่อง ดูความยาว บอกรุ่นรถ ก้อได้แล้วครับ 

ความยาวสายมันมี 2 รุ่นน่ะ เปลี่ยนใช้เวลาไม่เกิน 15 นาทีคับ ถ้าไม่มืดนะ มันต้องส่องแนวพาดสายด้วยครับ

ผมไปได้ของศูนย์มาแล้วคับ แต่ตอนนี้ปัญหาคือศูนย์ไม่ทำให้ ร้านนอกก็บอกว่ายังไม้รุ่ว่าจะวางสายยังไง(พอดีเค้าทพที่ร้านอยู่รอให้เค้าเสดเพื่อจะไปทำรถผมที่จอดอยู่ที่โลตัส) แล้วช่างที่ศูนย์ก้แจงมาว่าน่าจะเป็นที่อย่างอื่น ไม่น่าใช่ขาดอย่างเดียว น่าจะหน้าคอมแอร์ติด ผมเครียดมากก กลับหอก็ไม่ได้ --

ผมไปได้ของศูนย์มาแล้วคับ แต่ตอนนี้ปัญหาคือศูนย์ไม่ทำให้ ร้านนอกก็บอกว่ายังไม้รุ่ว่าจะวางสายยังไง(พอดีเค้าทพที่ร้านอยู่รอให้เค้าเสดเพื่อจะไปทำรถผมที่จอดอยู่ที่โลตัส) แล้วช่างที่ศูนย์ก้แจงมาว่าน่าจะเป็นที่อย่างอื่น ไม่น่าใช่ขาดอย่างเดียว น่าจะหน้าคอมแอร์ติด ผมเครียดมากก กลับหอก็ไม่ได้ --

ศูนย์ไหนครับ  ทำไมไม่ยอมทำให้ล่ะครับ 

เท่าที่ฟังอาการ เห็นว่ามีกลิ่นไหมด้วย แนะนำ ให้เรียกรถ มายก เข้าศูนย์ที่ใกล้ที่สุดครับ 

เผื่่อมีอุปกรณ์ตัวอื่น เสียหายเพิ่มเติมอีก จะได้ทำการซ่อมต่อไปครับ

ลองโทรคุยค่า ยกรถ ดูครับ บริการยกรถ 081-8297680 อ้น   089-0882991 เล็ก   ทีมงานบ้านนายช่าง

Edited by 96.5%XX

ยังมีประกันอยู่ป่าวเอ่ย เค้ายกฟรีเข้าศูนย์ใกล้สุดให้ 1 ครั้งครับ คลัชคอมแอร์ไหม้ละลายติดเลยเหรอนั่น ขับเร็วมากเลยเหรอครับ ก่อนขาด

ผมยังไม่รุ้เลยคับ ว่าเปนอะไร ตอนก่อนขาดไม่ได้ขับเร็วครับ กำลังขับเค้าที่จอดรถของโลตัสอยู่ดีๆรอบก็ตกมีเสียงดัง พอผมพยายามขับไปให้มันเข้าที่จอดก็มีเสียงดังปั๊กแล้วก็มีกลิ่นไหม้ออกมา สักพักพวกมาลัยก็หนัก ไฟแบตโชว์คับ แต่ตอนขับมาก่อนเข้าห้างก็ขับมา 120กว่าๆเองนะคับ -- ปล.รถหมดประกันแล้วคับ 7 ปีแล้ว ตอนนี้รอช่างนอกดูมห้ว่าเป็นที่อะไร ถ้าครัช คงต้องหาคนมาลากไปที่ศูนย์แหละคับ เพราะศูนย์ปิดแล้ว ช่างนอกโอ้เอ้มาก ผมอยากจะให้รีบไปดูถ้ามันเสียจะได้ลากไปศูนย์

เคยลูกรอกดังเลยรีบเปลี่ยนเลยรอดไป

ค่าอะไหล่ ลูกรอก 2,500 , สายพาน 1,000 ครับ

ราคาของแท้จากร้านข้างนอกนะครับ (หากผมจำไม่ผิดน่ะ)

ค่าแรงไม่ทราบเพราะผมเปลี่ยนเองอ่ะครับ

ไม่ยาก แต่เหนื่อยเลย

ทำไมสายพานแพงจัง ตอนแรกผมไปหาอะไหร่สายพานในศูนย์เลยเค้าขายมา 360 บาทเองอะคับ แต่ตัวลูกรอกยังไม่ทราบราคาเลย เพราะว่าตอนเอาเข้าศูนย์ไปช่างกลับหมดแล้ว เลยให้ รปภ ดูแลไว้ให้ในศูนย์คับ

อ้าว กำหรือผมจำผิดหว่าครับ  หากไม่ใช่ขอโทษทีครับ

เพราะเปลี่ยนไปนานแระน่ะ

แต่ไงอย่าลืม  ตาม PM อายุการใช้งานมันแสนโลเองนะครับท่าน

เอาใจช่วยครับ ผมก็ทำงานเดินทางบ่อย ไม่อยากพังกลางทางเหมือนกันน่ะครับ

ยังไงขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ตอนแรกผมเหมือนหมดหวังจิงๆ ทำไรไม่ได้เลย เกือบจะต้องเอารถทิ้งไว้ที่โลตัสแล้ว 

สุดท้ายได้รถยกมายกเข้าศูนย์ไปนอนรอก่อนหนึ่งคืนครับ

สรุปก็ไม่ได้เป็นที่ครัชคอมแอร์ครับผม เพราะช่างร้านแอร์ที่มาดูให้ลองหมุนดูแล้ว ไม่ติดหรือมีปัญหาอะไร แต่เจ้าตัวลูกรอกมันหลวมๆ เค้าโยกให้ดูเสียงดังก็อกแก๊กๆ แบบหลวมๆเลยอะครับ เลยสรุปกับช่างร้านแอร์ว่าน่าจะเป็นที่ตัวนั้น เลยทำอะไรไม่ได้ เลยเรียกรถยกในนครปฐมมาลากไปเข้าศูนย์ซึ่งห่างแค่แยกไฟแดงเดียว วันนี้ถือว่าผมโชคดีมากที่มันขาดตอนอยู่ในโลตัสและเข้าจอดได้พอดี แล้วยังไม่ห่างจากศูนย์เท่าไหร่ด้วย แต่ตอนแรกผมโทรหาบริการของศูนย์เค้าคิดค่าสไลด์ 1700 ผมงงเลยแค่วิ่งไปนิสเดียว แต่คงเป็นเพราะเค้าคงต้องมาจากกรุงเทพมั้งครับ แต่ตอนนี้ยังสงสัยนิดหน่อยกับควันกลุ่มเล็กๆและกลิ่นเหม็นไหม้อะครับ (ช่างร้านแอร์บอกว่าลูกรอกมันล่างไปขูดกับมูเล่อันล่าง) ไม่รู้จิงป่าว 

ยังไงพรุ่งนี้ช่างศูนย์แจ้งผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับผม 

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ครอบครัว CCTH อบอุ่นมากๆครับ 

เอาใจช่วยครับ ขอให้ไม่เสียหายเยอะนะครับ ชักเสียวๆเหมือนกัน ลูกรอกสายพานเนี๊ย

ได้ยินมาบ่อยเหมือนกันว่ามันขาดได้ด้วย ว่าแต่รถ จขกท.ปีไหน วิ่งมากี่กิโลแล้วครับ

แล้วก่อนมันจะขาดได้ยินเสียงอะไรผิดปกติไหมครับ

แบบนี้คงไม่ได้ลูกรอกติดคับ เดี๋ยวเข้าใจผิดกันไป ^_^

ถ้าลูกปืนลูกรอกสึกมากทำให้หมุนไม่กลมครับ ประกอบกับสายพานฟันไม่คมแล้ว ทำให้สายพานได้โอกาสปีนร่องออกมาได้คับ

ควันกับกลิ่นไหม้คงมาจากยางสายพานบดฟันพูเล่ซักตัวตอนปีนคับ สายพานขบผิดร่องที่มันจะเอียงและตึงเป๊ะเลยคับ

ข้ามซักร่องเดียวน่าจะเริ่มบิดตัวแล้วคงบดฟันไปเรื่อยจนขาดในเวลาไม่นานครับ

เดานะ แต่น่าจะใช่คับ :D

ผมแปลกใจช่างตั้งแต่ คลัชคอมติดแล้ว เกิดมาไม่เคยเจอ เจอแต่ไหม้แล้วลื่น ไม่ติด มันไม่ใช่ผ้าเบรคที่ร้อนจัดแล้วละลายติด

อันนี้ก้อเหมือนกัน โอกาสที่ลูกรอกซึ่งมีลูกปืนภายในจะติดได้ Housing มันต้องคลาย จนลูกปืนวิ่งซ้อนมาบดกัน

หรือลูกปืนสึกเหลือครึ่งเดียวจนวิ่งซ้อนกันได้ หรือ ฝุ่นเข้าไปสะสมจนเกิดเป็นก้อนแข็ง

จะบอกว่าโอกาสมันน้อยครับ ลูกรอกติดเนี่ย เห็นพูดกันบ่อยเกรงจะกลัวกันไปมาก

มันเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่าคับ :D

รถปี 06 คับ วิ่ง 6 หมื่นนิดๆคับผม

ช่างศูนย์เค้าบอกว่าน่าตะลูกปืนแตกหน้าครัชมันเลยติดอะคับ ผมก็งงอยู่เหมือนกัน บอกว่าให้บอกช่างนอกด้วยนะว่าลองหมุนครัชด้วยว่าติดไหม ปรากฏว่าก็ไม่ติดหมุนได้ปกติ แต่ตัวลูกรอกนี่สิ มันขยับก็อกแก๊กได้ ตามแนวตรงกันข้ามกับสายพานวิ่งคับ งงกันไหมว่าคือ สมมติสายพานหมุนขวา แต่ตัวนี้มันขยับขึ้นลงเหมือนน๊อยไม่แน่นอะคับ --

ปล.ก่อนขาดไม่มีเสียงใดๆๆเลย แต่ก่อนหน้านี้เวลาสตาร์ตเดินเบาแล้วเปิดฝาดู เหมือนเคยเห็นสายพานมันวิ่งเอียงๆเหมือนกัน แน่นิดเดียวมากๆๆ จนแทบไม่เหน พอเมื่อวานก็รอบตกแล้วก็มีเสียงดัง เสดก็ขาดเลยอะคับ

อัพเดต 

ช่างศูนย์แจ้งมาแล้วว่าลูกรองอัตโนมัตเสีย น๊อตขาดขา 

ต้องเปลี่ยน 

1.ลูกรอกอัตโนมัต 3500 บาท

2.มูเล่หน้าเครื่อง 1000 บาท

3.ค่าน๊อต 35 บาท

4.ค่าทำเกรียวใหม่ 1400 บาท 

5. สายพาน (ซื้อไว้แล้วแต่แรก)

สรุปอาการหนักเอาเรื่องครับ ผมอยากรู้ว่าทำไมมันถึงเป็นหนักแบบนี้คับ ตอนขาดไม่ได้ขับเร็วเลย แต่บางทีเวลาผมรีบๆผมก็ขับเร็วแล้วมีเล่นเกียร์บ้างคับผม แต่ทุกครั้งปิดAC แอร์ตลอด 

แพงไม่น่าโดนก้อ น๊อตขาดคานี่แหละ ค่าเอาออกแพงมาก มันยากน่ะ :(  พูเล่หน้าเครื่อง นี่ตัวไหนครับ มันเป็นอะไรถึงต้องเปลี่ยน 

ที่เหลือปกติคับ 

อัพเดต 

ช่างศูนย์แจ้งมาแล้วว่าลูกรองอัตโนมัตเสีย น๊อตขาดขา 

ต้องเปลี่ยน 

สรุปอาการหนักเอาเรื่องครับ ผมอยากรู้ว่าทำไมมันถึงเป็นหนักแบบนี้คับ ตอนขาดไม่ได้ขับเร็วเลย แต่บางทีเวลาผมรีบๆผมก็ขับเร็วแล้วมีเล่นเกียร์บ้างคับผม แต่ทุกครั้งปิดAC แอร์ตลอด 

ตอนที่ของผมขาด

1.ลูกรอกอัตโนมัต ไม่ได้เปลี่ยน ช่างบอกยังใช้ได้ เลยยังไม่เปลี่ยน ตอนนั้น

2.มูเล่หน้าเครื่อง ไม่ได้เสียหาย

3.ค่าน๊อต 35 บาท จ่าย

4.ค่าทำเกรียวใหม่ ไม่เสีย ช่างแก้ไขได้

5. สายพาน สามร้อยกว่าบาท

เสียแค่ค่าแรง 400

ค่ารถสไล 2300

เรื่องค่ารถไสลที่ว่าแพง เพราะเขาเก็บเริ่มต้น 1700 หากเกินที่กำหนดก็คิดเพิ่มตามระะทางครับ

อัพเดต 

ต้องเปลี่ยน 

แล้วช่างบอกไหมครับ ว่าตัวต้นเหตุของปัญหามันเกิดมาจากอะไรกันแน่ครับ ลูกรอกอัตโนมัติขาดไปทำสายพานขาด หรือว่า สายพานขาดไปทำให้ลูกรอกขาด :0113:

แต่รถ จขกท. ปี 06 วิ่ง 60,xxx ถือว่าวิ่งน้อยอยู่นะครับ ยังเป็นเลย ของผม ปี 07 วิ่ง 138,xxx แล้ว ชักเสียวๆแล้วสิ

ถ้าต้องเปลี่ยนใหม่นะไม่เท่าไหร่ ถ้าเรารู้ล่วงหน้าหรือมีอาการอะไรเตือนก่อน แต่ถ้าขับไปแล้วไปเป็นนี่สิ ยิ่งถ้าเป็นตอนใช้ความเร็วสูงๆอยู่นะไม่อยากคิดเลย

แล้วยี่ห้ออื่นเขาเป็นกันไหมครับนี่ เคยได้ยินมานานแล้วลืมๆไปแล้ว มาเจอของท่านนี้อีก ชักหลอนๆอีกแล้วสิ FD.