Jump to content

ช่วยด้วยคับ รถสายพานขาดด

Recommended Posts

ของผมวิ่งไปแสนสามกว่าๆเสียงดังมาก ดีไม่ขาด  :blink:

ตอนนี้เปลี่ยนลูกรอกละ เครื่องยนต์เงียบเหมือนเดิม  :)

อายุสายพานปกติมากกว่าแสนโล ผมเปลี่ยนไปช่วงเลขไมล์แสนห้า จะมาก-น้อย ขึ้นกับลักษณะการใช้งาน

วิธีการสังเกตุ สายพานมันจะมีรอยต่อครับ การขาดตามอายุส่วนมากจะที่รอยต่อ ถ้าเริ่มปรินิดๆหรือผิวสายพานเริ่มเห็นเป็นการแตกลายงา นั่นคือถึงอายุการใช้งาน และต้องรีบเปลี่ยน หากปล่อยไว้ ผลเสียหายสืบเนื่องที่ไม่คาดคิดจะตามมา

ในส่วนลูกรอก ก็มีอายุใช้งานเช่นกัน ช่วงระยะการใช้งานที่ควรเฝ้าระวังก็พอๆกับสายพาน

เด๋วต้องไปเปลีี่ยนบ้างแล้วครับ วิ่งมา200000โลแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

อายุสายพานปกติมากกว่าแสนโล ผมเปลี่ยนไปช่วงเลขไมล์แสนห้า จะมาก-น้อย ขึ้นกับลักษณะการใช้งาน

วิธีการสังเกตุ สายพานมันจะมีรอยต่อครับ การขาดตามอายุส่วนมากจะที่รอยต่อ ถ้าเริ่มปรินิดๆหรือผิวสายพานเริ่มเห็นเป็นการแตกลายงา นั่นคือถึงอายุการใช้งาน และต้องรีบเปลี่ยน หากปล่อยไว้ ผลเสียหายสืบเนื่องที่ไม่คาดคิดจะตามมา

ในส่วนลูกรอก ก็มีอายุใช้งานเช่นกัน ช่วงระยะการใช้งานที่ควรเฝ้าระวังก็พอๆกับสายพาน

ของผมวิ่งไปแสนสามกว่าๆเสียงดังมาก ดีไม่ขาด  :blink:

ตอนนี้เปลี่ยนลูกรอกละ เครื่องยนต์เงียบเหมือนเดิม  :)

ผมเริ่ม งง แล้วอะคับ ช่างบอกว่าน๊อตที่ขาดเป็นของพูเล่ปั้มน้ำ ลูกรอกเลยไปกดสายพานจนขาด แล้วเสียไปด้วย แล้วเค้าบอกว่าน่าจะเคยไปถอดมาแต่รถผมไม่เคยยุ่งกับพวกพู่เล่สายพานเลยคับ ผมเลย งง ว่ามันจะขาดได้ยังไงน๊อตอะคับ --

เอ้อ เอาเข้าไปสิ

มีซากอะไรอีกมั้ยคับ พวกถุงพลาสติก เศษไม้  :D

เอ่อ เห็นกระทู้นี้สะดุ้งเลย รถผมวิ่งมา 97,xxx ละ ยังไม่เคยทำอะไรกับสายพานเหมือนกัน

เคยเห็นตรงรอยต่อ ที่มีรอยเหมือนเย็บด้าย แต่ด้ายมันรุ่ยออกหมดแล้ว จะเป็นอะไรหรือเปล่าเนี่ย

ผมว่า ท่านสมาชิก อ่านดีๆ ค่อยๆทำความเข้าใจดีกว่าคับ 

สายพานขาดมันเป็นเหตุสุดท้ายของสถานการณ์น่ะ ไม่ใช่ตัวมันที่อยู่ดีๆแล้วขาดคับ อย่าสับสน 

สายพานเครื่อง เค้าพัฒนามาตั้งแต่สมัยเฮนรี่ ฟอร์ดพัฒนาเครื่องยนต์เบนซินแล้วครับ

ในโรงานอุตสาหกรรมก้อใช้สายพานและพัฒนารูปแบบวัสดุ การผลิต กันมาจนสุดทางแล้ว สายพานเดี่ยวนี้ทนกันเป็นมาตรฐาน หมุนหมื่นสองหมื่นรอบสบายๆคับ

ขับแบบเรา 7-8 พันรอบ มันไม่มีทางขาดง่ายๆคับ หรือนอกจากมีเหตุกระทบมันคับ  เดี๋ยวจากเหตุการณ์นี้ จะกลายเป็นขับรถไม่สนุกไป

เดี๋ยวผมเอาวิธีตรวจสอบเบื้องต้นมาลงให้คับ จะได้ตรวจสอบกันเองที่บ้านใช้งานได้สบายใจ  :D

ใช่คับ ตามพี่ทอมเลย จิงๆที่มันขาดเพราะว่าเหตุการณ์ที่ว่าน๊อตพูเล่ปั้มน้ำขาด ขนาดช่างเองยังบอกเลยว่าสายพานยังสภาพดีมากๆๆ อย่ากลัวกันไปคับจิงๆ ใช้รถให้คุ้มค่าและมีความสุขดีกว่าคับ อย่ากังวลมันมากเลยคับ เดียวจะไม่สนุกกับการขับรถเอา ^^

เอาเป็นว่าตอนนี้สรุปเรื่องคร่าวๆตามที่ช่างศูนย์บอกนะครับ

ช่างแจ้งว่า น๊อตที่ยึดพู่เล่ปั้มน้ำขาดคา แล้วทำให้ตัวลูกรอกอัตโนมัติไปกดให้สายพานขาด และผมถามช่างไปว่าแล้วทำไมมันถึงขาดได้ ช่างแจ้งว่ามันเป็นเพราะพวกพู่เล่เคยถอดมาก่อนหน้านี้ ซึ่งผมไม่เคยถอดเลย

แต่ตอนนี้ที่ผมสงสัยคือว่า 

1. ทำไมน๊อตมันถึงขาดได้ 

2. แล้วทำไมน๊อตขาดแล้วรถสามารถวิ่งต่อได้อีกสักพัก แล้วรอบถึงตก

3. รถผมพึ่งเช็คระยะ 80,000 โลที่ศูนย์ บางกอกน้อยมา และยังตรวจเช็ค 20 รายการฟรีด้วย ทำไมถึงไม่พบปัญหาใหญ่ขนาดนี้

4. ช่างทำให้ผมสับสนว่าตกลงเป็นที่อะไรเสียกันแน่ ตอนเช้าที่โทรมาแจ้งบอกว่าลูกรอกอัตโนมัติเสีย น๊อตขาด ต้องเปลี่ยนพู้เล่ใหม่ พอตอนบ่ายผมโทรไปถามว่าแล้วทำไมมันถึงเสียได้ กลับบอกกลับมาว่าน๊อตขาดแล้วทำให้ลูกรอกไปกดสายพานขาด ผมติดใจจุดนี้มากๆ

พี่ๆมีความคิดเห็นกันยังไงบ้านอะครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 

ปล. หรือว่าที่ผมเปลี่ยนพวกยากแท่นเครื่อง แท่นเกียร์เค้าต้องถอดพวกนี้ไหมอะครับ 

เอาเป็นว่าตอนนี้สรุปเรื่องคร่าวๆตามที่ช่างศูนย์บอกนะครับ

ช่างแจ้งว่า น๊อตที่ยึดพู่เล่ปั้มน้ำขาดคา แล้วทำให้ตัวลูกรอกอัตโนมัติไปกดให้สายพานขาด และผมถามช่างไปว่าแล้วทำไมมันถึงขาดได้ ช่างแจ้งว่ามันเป็นเพราะพวกพู่เล่เคยถอดมาก่อนหน้านี้ ซึ่งผมไม่เคยถอดเลย

แต่ตอนนี้ที่ผมสงสัยคือว่า 

1. ทำไมน๊อตมันถึงขาดได้ 

2. แล้วทำไมน๊อตขาดแล้วรถสามารถวิ่งต่อได้อีกสักพัก แล้วรอบถึงตก

3. รถผมพึ่งเช็คระยะ 80,000 โลที่ศูนย์ บางกอกน้อยมา และยังตรวจเช็ค 20 รายการฟรีด้วย ทำไมถึงไม่พบปัญหาใหญ่ขนาดนี้

4. ช่างทำให้ผมสับสนว่าตกลงเป็นที่อะไรเสียกันแน่ ตอนเช้าที่โทรมาแจ้งบอกว่าลูกรอกอัตโนมัติเสีย น๊อตขาด ต้องเปลี่ยนพู้เล่ใหม่ พอตอนบ่ายผมโทรไปถามว่าแล้วทำไมมันถึงเสียได้ กลับบอกกลับมาว่าน๊อตขาดแล้วทำให้ลูกรอกไปกดสายพานขาด ผมติดใจจุดนี้มากๆ

พี่ๆมีความคิดเห็นกันยังไงบ้านอะครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 

ไอตรวจเช็ค20รายการนี่อย่าไปหวังอะไรจากมันมากเลยครับ

เพราะตอนท้ายของโฆษณาจะปะไว้ว่าเป็นการตรวจเช็คตามประสบการณ์ของช่าง!!!(ถ้าช่างที่มาตรวจรถเราประสบการณ์น้อยล่ะ?)

พูดง่ายๆคือ ตรวจคร่าวๆอ่ะคับ ไม่ได้ตรวจจิงจังอะไรมาก

ขนาดผมเอารถเข้าไปตอนน้ำมันเกียร์เกินอยู่(เติมล้นเอง) มันยังไม่เช็คให้เลยครับ ต้องเดินเข้าไปบอกให้เอาออกให้หน่อย

นี่ล่าสุดเอาเข้าไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องลูกที่4 เมื่อ2-3อาทิตย์ก่อน

น๊อตยึดแท่นกับเครื่องขาดมันยังไม่รู้เลยครับ เปิดฝากระโปรงขึ้นมาตกใจเลย น๊อตหมุนขึ้นมาครึ่งนึงของแกนแล้ว

วันนี้เลยเอาเข้าไปเช็คช่างบอกว่า ซ่อมไม่ได้ต้องต๊าปเกลียวใหม่แต่ต๊าปแล้วจะใช้ได้รึเปล่าไม่รู้!! ราคาเท่าไหร่ก็ไม่รู้อีก!!!

งงเลยครับ แล้วตูต้องเปลี่ยนฝาครอบเครื่องเลยรึเปล่าเนี่ย

เลยลองโทรไปถามช่างดู เค้าบอกว่าต๊าปแล้วใช้ได้แน่นอนก็เด๋วคงไปทำข้างนอกแหละครับ

ถือว่าเล่าประสบการณ์ศูนย์ให้ฟังแล้วกันนะครับ

ไอตรวจเช็ค20รายการนี่อย่าไปหวังอะไรจากมันมากเลยครับ

เพราะตอนท้ายของโฆษณาจะปะไว้ว่าเป็นการตรวจเช็คตามประสบการณ์ของช่าง!!!(ถ้าช่างที่มาตรวจรถเราประสบการณ์น้อยล่ะ?)

พูดง่ายๆคือ ตรวจคร่าวๆอ่ะคับ ไม่ได้ตรวจจิงจังอะไรมาก

ขนาดผมเอารถเข้าไปตอนน้ำมันเกียร์เกินอยู่(เติมล้นเอง) มันยังไม่เช็คให้เลยครับ ต้องเดินเข้าไปบอกให้เอาออกให้หน่อย

นี่ล่าสุดเอาเข้าไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องลูกที่4 เมื่อ2-3อาทิตย์ก่อน

น๊อตยึดแท่นกับเครื่องขาดมันยังไม่รู้เลยครับ เปิดฝากระโปรงขึ้นมาตกใจเลย น๊อตหมุนขึ้นมาครึ่งนึงของแกนแล้ว

วันนี้เลยเอาเข้าไปเช็คช่างบอกว่า ซ่อมไม่ได้ต้องต๊าปเกลียวใหม่แต่ต๊าปแล้วจะใช้ได้รึเปล่าไม่รู้!! ราคาเท่าไหร่ก็ไม่รู้อีก!!!

งงเลยครับ แล้วตูต้องเปลี่ยนฝาครอบเครื่องเลยรึเปล่าเนี่ย

เลยลองโทรไปถามช่างดู เค้าบอกว่าต๊าปแล้วใช้ได้แน่นอนก็เด๋วคงไปทำข้างนอกแหละครับ

ถือว่าเล่าประสบการณ์ศูนย์ให้ฟังแล้วกันนะครับ

ผมก็ว่าเค้าทำไม่ค่อยเรียบร้อยอะครับ ช่างเคยลืมบล๊อกขันอะไรไม่รู้ตัวใหญ่มากไว้ตรงแผ่นด้านล่างเครื่องคับ ผมล้างรถแล้วเจอ แล้วพวกน้ำกลั่นบอกผมว่าเช็คเรียบร้อย ผมกลับบ้านมาหมุนน้ำกลั่นดู ก็ยังไม่ได้เติม --

20 รายการนี่ผมว่า ผมเดินรอบรถ รอบเดียว เก็บรายละเอียดได้ดีกว่าช่างอีกคับ 

เค้ามีโปรแบบนี้ ทำให้ช่างต้องรับภาระตรวจแบบเดิมๆนี่ มากมายทุกวันคับ เป็นผมก้อเบื่อคับ  :D

ผมวิ่งมา 170,000 ก็ยังไม่เคยทำอะไรกับสายพานเหมือนกันครับ

มาเก็บข้อมูลด้วยครับ รถอายุเริ่ม มากขึ้นเรื่อยๆ

สรุปเหตุการวันนี้คับ

ตกลงวันนี้ก็ไม่เสร็จจากที่ช่างศูนย์แจ้งเมื่อวานว่าวันนี้จะเสร็จ แล้งไม่มีใครโทรมาบอก ผมโทรไปถามก่อนออก เค้าบอกว่าเดียวจะโทรกลับ ผมก็เลยว่าถ้างั้นเดียวออกไปเลยดีหว่า พอออกได้สักพัก ช่างโทรกลับมาบอกว่าช่างที่จะมากลึงน๊อตยังไม่มาเลยย ผมหงุดหงิดมากอะไรไม่มีใครโทรมาบอกก่อน ถ้าผมไม่โทรถามก็ไม่มีใครบอกจนกว่าจะถึงศูนย์ใช่ไหม แล้วทำอะไรทำไม 2 วันเอาไปจอดเฉยๆ ผมเลยโทรแจ้งเหตุการณ์กลับศูนย์ใหญ่ไม่รุ้จะช่วยไรบ้าง เห้อออ

สรุปเหตุการวันนี้คับ

ตกลงวันนี้ก็ไม่เสร็จจากที่ช่างศูนย์แจ้งเมื่อวานว่าวันนี้จะเสร็จ แล้งไม่มีใครโทรมาบอก ผมโทรไปถามก่อนออก เค้าบอกว่าเดียวจะโทรกลับ ผมก็เลยว่าถ้างั้นเดียวออกไปเลยดีหว่า พอออกได้สักพัก ช่างโทรกลับมาบอกว่าช่างที่จะมากลึงน๊อตยังไม่มาเลยย ผมหงุดหงิดมากอะไรไม่มีใครโทรมาบอกก่อน ถ้าผมไม่โทรถามก็ไม่มีใครบอกจนกว่าจะถึงศูนย์ใช่ไหม แล้วทำอะไรทำไม 2 วันเอาไปจอดเฉยๆ ผมเลยโทรแจ้งเหตุการณ์กลับศูนย์ใหญ่ไม่รุ้จะช่วยไรบ้าง เห้อออ

รายงานไปเลยครับ แต่คงทำได้แค่ระบายอารมณ์บ้างงง เพราะศูนย์ใหญ่ก้อคงทำอะไรไม่ได้มาก

ศูนย์นี้เป็นแบบนี้มานานแล่วววล่ะ เคยเอาไปโอเวอร์ฮอลไว้ทีแรกบอก๒อาทิตย์ โดนไปจิงๆเกือบเดือนครับ

แต่ตอนนี้ทุกศูนย์น่าจะบริการไม่ดีพอๆกันหมด เพราะปิดเทอม+เตรียมรถก่อนเดินทางสงกรานต์

เค้าเลยไม่ง้อลูกค้าเท่าไหร่

ผมเซ็งมากเลยคับ เพราะก็ต้องใช้รถ แต่ทำอะไรไม่ได้จิงๆ ต้องนั่งมอไซไปเรียนทุกวันเลยคับ --

Update

วันนี้ไปรับรถมาเรียบร้อยแล้วคับ 

รถเสร็จตั้งแต่ บ่าย 3 คับ ไปรับมาเรียบร้อย 6736.72 บาท

รายการที่ทำ

1.ค่าแรงเปลี่ยนสายพาน 396 บาท

2. มู่เล่ปั้มน้ำ 617 บาท

3.ชุดลูกรอกอัตโนมัติ 3650 บาท

4.น๊อต 33 บาท

5.ค่าทำเกรียวลูกรอกสายพาน 1600บาท

ผมถามสาเหตุของการที่น๊อตขาด ช่างได้แต่บอกว่าหาสาเหตุกันไม่ได้เลยครับ แล้วเค้าย้ำมาว่ามันขาดที่มู่เล่ปั้มน้ำ แต่ในบิลเขียนว่าเกรียวลูกรอกอัตโนมัติ ผมยังสงสัยอยู่เลยครับว่ามันขาดได้ยังไง น๊อตมันไม่น่าขาดได้เพราะมันอันตรายมากๆๆๆ มีท่านใดเป็นแบบผมบ้างไหมคับ เหมือนผมจะเป็น คันเดียว -- 

ของพี่ขาดอันนี่อ่ะครับ(อันที่แหลมๆขึ้นมา) ไปทำร้านตากล่ำคิด 1200.-

จริงๆพี่ก็คิดว่าอันนี้ไม่น่าจะขาดได้เหมือนกัน แต่มันก็ขาดซะงั้น 

แต่ถ้าน้องอยากได้คำตอบจิงๆน่าจะเรียกหัวหน้าช่างมาอธิบายเลยครับ 

น่าจะได้คำตอบที่เคลียร์พอสมควรเลย 

สาเหตุ คงต้องค้นหากันต่อไป

แต่ยินดีด้วยครับ ที่กลับมาวิ่งได้แล้วอ่ะครับ

พี่ขออภัยด้วยนะที่แจ้งราคาสายพานผิดไปอย่างแรง

พอดีซื้อมาเปลี่ยนเอง ไม่มีบิลแถมนานแล้วด้วยอ่ะครับ

จำผิดจริงๆอ่ะครับ

ของพี่ขาดอันนี่อ่ะครับ(อันที่แหลมๆขึ้นมา) ไปทำร้านตากล่ำคิด 1200.-

จริงๆพี่ก็คิดว่าอันนี้ไม่น่าจะขาดได้เหมือนกัน แต่มันก็ขาดซะงั้น 

แต่ถ้าน้องอยากได้คำตอบจิงๆน่าจะเรียกหัวหน้าช่างมาอธิบายเลยครับ 

น่าจะได้คำตอบที่เคลียร์พอสมควรเลย 

เป็นน๊อตยึดยางแท่นเครื่องละมั้งคับ ผมก็ว่ามันไม่น่าขาดได้เลย ยังขาดได้ 

ไม่เคยเห็นมีใครขาดตรงมูเล่เลยซักท่าน 

ถามช่างแล้วเค้าบอกว่าเราคุยๆกันหมดแล้ว มันไม่น่าขาดได้เลย เพราะขนาดน๊อตใหญ่พอควรที่จะทนแรงของการหมุนสายพานได้สบาย 

สาเหตุ คงต้องค้นหากันต่อไป

แต่ยินดีด้วยครับ ที่กลับมาวิ่งได้แล้วอ่ะครับ

พี่ขออภัยด้วยนะที่แจ้งราคาสายพานผิดไปอย่างแรง

พอดีซื้อมาเปลี่ยนเอง ไม่มีบิลแถมนานแล้วด้วยอ่ะครับ

จำผิดจริงๆอ่ะครับ

ไม่เป็นไรครับพี่ แค่พี่แนะนำก็ขอบคุณมากแล้วครับ ตอนนี้รถวิ่งได้แล้ว กลับมาล่อนได้แล้วคับ 5555