Jump to content

น้ำในถังพักหม้อน้ำคับ

Recommended Posts

พอดีวันนี้ลองดูรถตอนกลับมาบ้านคับ น้ำในถังพักมันขึ้นไปเกือบเต็มเลยอะครับ มันผิดปกติไหมคับ ลองสังเกตุมา 2 วันแล้ว เปนแบบนี้ตลอด ปกติอยู่ประมาณ 4 ใน 6 ของถังอะคับ 

แล้วตอนก่อนออกจากบ้านระดับน้ำในถังพักยังอยู่ตำแหน่งเดิมเหมือนทุกวันไหมครับ

หากเป็นปกติ ลองเอาน้ำฉีดล้างแผงรังผึ้งแอร์และฉีดย้อนกลับจากด้านในมากนอกของหม้อน้ำด้วยก็ดีครับ ช่วงอากาศร้อนๆ หม้อน้ำจะได้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น

แล้วตอนก่อนออกจากบ้านระดับน้ำในถังพักยังอยู่ตำแหน่งเดิมเหมือนทุกวันไหมครับ

หากเป็นปกติ ลองเอาน้ำฉีดล้างแผงรังผึ้งแอร์และฉีดย้อนกลับจากด้านในมากนอกของหม้อน้ำด้วยก็ดีครับ ช่วงอากาศร้อนๆ หม้อน้ำจะได้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น

ขอบคุณคับ ช่วยให้คำแนะนำทุกคำถามเลย ได้ประโยชน์มากคับ

ถ้าตอนเช้าน้ำมันยังไม่ลงอะครับ เกิดจากอะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ คุณ Tommie

หากน้ำยังล้นในหม้อพักต้องลองเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำขาดไหม ปกติเครื่องร้อนมากจะเกิดแรงดันในระบบสูงจนกระทั่งชนะแรงต้านของฝาหม้อน้ำที่กดไว้

น้ำจะถูกแรงดันผลักไปที่หม้อน้ำสำรอง และเมื่อเครื่องเย็นน้ำจะถูกดูดกลับที่หม้อน้ำหลักตามเดิม ทำให้ระดับน้ำลดเป็นปกติเมื่อเครื่องเย็น

แต่ถ้าไม่เป็นไปตามวัฐจักรนี้ และน้ำในหม้อพักยังคงสูงอยู่ ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อน หากยังไม่หายและน้ำเริ่มหายจากหม้อน้ำหลักต่อเนื่อง

อันนี้ให้เปิดฝาหม้อน้ำ ติดเครื่องจนพัดลมทำงาน ลองดูว่ามีฟองอากาศหลุดออกมากับน้ำในระบบไหม ถ้ามีอาจจะต้องเปิดฝาสูบดูปะเก็นและวัดความโก่งของฝาสูบอีกที

ขอบคุณครับ คุณ Tommie

หากน้ำยังล้นในหม้อพักต้องลองเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำขาดไหม ปกติเครื่องร้อนมากจะเกิดแรงดันในระบบสูงจนกระทั่งชนะแรงต้านของฝาหม้อน้ำที่กดไว้

น้ำจะถูกแรงดันผลักไปที่หม้อน้ำสำรอง และเมื่อเครื่องเย็นน้ำจะถูกดูดกลับที่หม้อน้ำหลักตามเดิม ทำให้ระดับน้ำลดเป็นปกติเมื่อเครื่องเย็น

แต่ถ้าไม่เป็นไปตามวัฐจักรนี้ และน้ำในหม้อพักยังคงสูงอยู่ ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อน หากยังไม่หายและน้ำเริ่มหายจากหม้อน้ำหลักต่อเนื่อง

อันนี้ให้เปิดฝาหม้อน้ำ ติดเครื่องจนพัดลมทำงาน ลองดูว่ามีฟองอากาศหลุดออกมากับน้ำในระบบไหม ถ้ามีอาจจะต้องเปิดฝาสูบดูปะเก็นและวัดความโก่งของฝาสูบอีกที

น้ำในหม้อน้ำไม่หายครับ ยังเต็มปกติ

ผมด้วยคับ เมื่อเช้ามาดูก็สูงเท่าเดิมเลย ถ้างี้จะเช็คยังไงว่าน้ำในหม้อน้ำหลักลดรึเปล่าอะคับ เปิดฝาดูตอนเครื่องเย็นสนิทรึเปล่าคับ

หากเครื่องเย็นน้ำไม่หายยังคงระดับเดิมเป็นปกติทุกวัน และระดับความยังคงที่เดิม

ระบบหล่อเย็นไม่น่าจะมีความผิดปกติใดๆ ครับ 

งั้นเดี๋ยวผมลองรอเครื่องเย็นแล้วเปิดฝาหม้อน้ำหลักดีกว่า ว่ามันลดลงไปรึเปล่า ถ้าไม่ลด คงมีใครไปเติมให้มันเยอะกว่าเดิมละคับ(สงสันศูนย์ พึ่งเข้าไป) ถ้าลดคงต้องไล่กันตั้งแต่ฝาหม้อน้ำ เหมือนที่พี่ enaril บอกละคับ 

ขอบคุณมากๆนะคับ

ถ้าเพิ่งดับเครื่อง แล้วเปิดดูเลย ระดับน้ำในถังพักมันจะสูงอยู่แล้วครับ พอเครื่องเย็นระดับน้ำก็จะกลับไปอยู่ระหว่าง min กับ max เหมือนเดิมครับ ยังไงลองดูตอนเครื่องเย็นๆอีกทีนึงทั้งถังหลักถังพักเลยนะครับว่าระดับมันปกติทั้งคู่มั๊ย

แต่ที่ผมเคยเป็นคือ น้ำล้นถังพักออกมาเลยครับ ก็ถามๆในบอร์ดเอานี่แหละ ผลก็คือซีลยางฝาหม้อน้ำขาดครับ ก็เป็นแบบที่คุณ enaril ว่าไว้แหละครับ

ถ้าเพิ่งดับเครื่อง แล้วเปิดดูเลย ระดับน้ำในถังพักมันจะสูงอยู่แล้วครับ พอเครื่องเย็นระดับน้ำก็จะกลับไปอยู่ระหว่าง min กับ max เหมือนเดิมครับ ยังไงลองดูตอนเครื่องเย็นๆอีกทีนึงทั้งถังหลักถังพักเลยนะครับว่าระดับมันปกติทั้งคู่มั๊ย

แต่ที่ผมเคยเป็นคือ น้ำล้นถังพักออกมาเลยครับ ก็ถามๆในบอร์ดเอานี่แหละ ผลก็คือซีลยางฝาหม้อน้ำขาดครับ ก็เป็นแบบที่คุณ enaril ว่าไว้แหละครับ

แล้วของพี่นี่คือ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำก็หายใช่ปะคับ 

แล้วของพี่นี่คือ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำก็หายใช่ปะคับ 

ใช่ครับ ของผมนี่ถอดฝาออกมาดูแล้วเห็นเลยว่ามันมีซีลยางขาดอยู่

นี่ระดับน้ำในถังพักอะครับ มันขึ้นมาเลยขีด MAX มาเยอะเลยคับ ถ้ามองในรูป อยู่ตรงแนวหูยึดท่อยางสีดำตัวล่างอะครับ ซึ่งเลยขึ้นมาเยอะพอตัว 

นี่ระดับน้ำในหม้อน้ำคับ มันก็ปกติอะครับ นี่ตอนเครื่องเย็นสนิทเลยนะครับ (ตอนเช้า ) 

1. ซื้อฝาหม้อน้ำใหม่และน้ำยาหล่อเย็นแบบไม่ต้องผสมน้ำมา 1 ลิตร (หรือเทน้ำหล่อเย็นที่เินจากถังพักมาใช้)

2. ตอนเช้าต่อสายยางล้างแผงแอร์และหม้อน้ำ เอาคราบสีเขียวออกให้หมด ถอดหม้อพักน้ำมาปรับระดับน้ำยาหล่อเย็นให้อยู่กึ่งกลาง

3. เปิดฝาหม้อน้ำ หาผ้าขนหนูมาพันรอบคอของฝาเติมน้ำหล่อเย็น สตาร์ทเครื่อง ปล่อยเดินเบา ไม่เปิดแอร์ รอให้พัดลมทำงานคอยเติมน้ำที่พร่องไปเรื่อยๆ แล้วปิดฝา

4. ดับเครื่อง ตรวจสอบระดับน้ำยาหล่อเย็นให้อยู่กึ่งกลาง ขีดระดับดเพื่อใช้ตรวจสอบ

5. เอารถออกไปทำธุระ กลับมาเปิดกระโปรง ขีดระดับน้ำขึ้นสูงสุด

6. สังเกตุระดับน้ำหล่อเย็นในช่วงเช้า และหลังใช้รถ หากไม่มีการเปลี่ยนแปลงก็น่าจะจบปัญหา 

จากที่ผมลองดู ฝาหม้อน้ำไม่น่าเสียอะครับ 

แล้วถ้าน้ำในถังพักมีเยอะแบบนี้ จะมีปัญหาอะไรไหมคับ ผมดูๆแล้วระบบไม่น่ามีปัญหาอะครับ เพราะน้ำในหม้อน้ำไม่ลดเลยคับ อยู่ตามรูปอะคับ 

สาเหตุที่ผมเขียนเรื่องซื้อฝาหม้อน้ำใหม่ เนื่องจากเห็นคราบสีเขียวของน้ำหล่อเย็นซึ่งแห้งแล้วบริเวณคอของหม้อน้ำ 

แต่ผมก็ลังเลเพราะคราบดังกล่าวอาจเกิดจากการเปิดฝาหม้อน้ำครั้งก่อนหน้านี้ที่คุณไม่ได้เช็ดออก 

หากเป็นผม ฝาเดิมใช้มาสักสามหน้าร้อนผมก็จับเปลี่ยนครับ เพื่อความสบายใจของผมเองครับ

น้ำหม้อน้ำหลักไม่หาย แถมน้ำในถังพัก เกิน

อาจเกิดจากเติมน้ำเกินในถังพักมาตั้งต่แรกก็ได้นะครับ

ไงสุ่มสังเกตุอาการ บ่อยๆแล้วกันครับ

เอางี้ดีกว่าเดี๋ยวจะ งง ไม่จบ 

ตอนเช้านะคับ เปิดฝาดูดน้ำถังพักไปเลยคับ เอาให้เหลือพอดีตามขีดที่ปรารถนา หรือ จะขีดมาร์คไว้ก้อตามใจ

แล้วขับไปไหนก้อตามสะดวก เช้าอีกวัน มาดูอีกที  :D ผมว่ามันไม่ขึ้นมาแล้วหล่ะ เหลือตามขีดสุดท้ายน่ะ

ผมเคยเจอเคสคล้ายกันนี้มาครั้งหนึ่ง สมาชิกถามเรื่องมีน้ำไหลออกมาเกินขีด Max  ที่หม้อพัก

วิเคราะห์กันไปหลายหน้า ไม่ใช่สักที ให้ดูอะไรก้อไม่ได้เสีย ดีหมด แล้วอะไรล่ะ  :D

สุดท้าย โอละพ่อ  ก่อนหน้านี้ เจ้าตัวเอารถเข้าศูนย์ทำอะไรซักอย่าง ศูนย์เห็นน้ำพร่องไปหน่อยก้อจับเติม เกินซะให้เรียบร้อย 

เจ้าตัวไม่รู้ มาเห็นอีกที จิตตก น้ำหล่อเย็นมาได้ไง ฉันไม่เคยเติมนะ  :D

หวังว่าเหตุการณ์นี้คงไม่ซ้ำที่ผมเล่ามานะครับ  :D  ลองทำตามผมดูละกันคับ

ผมก็คิดๆอยู่เหมือนกันครับ ว่าตอนที่เอาไปเข้าศูนย์ตอนที่ซ่อมลูกรอกอะคับ ไม่รู้เค้าเติมน้ำมารึเปล่า แล้วเมื่อวันที่ผมโพสถามผมดันไปมองแล้ว งง ว่าทำไมมันขึ้นมาสูงกว่าปกติมาเยอะเหมือนกัน เลยลองสอบถามดูเพราะเรื่องหม้อพักน้ำนี่ผมไม่มีความรู้เลย รถพ่อผมก็เห็นมันอยู่ประมาณ กลางๆระหว่าง Min  กับ Max ตลอด ผมเลยสงสัยว่ามันขึ้นมาเยอะอยู่เหมือนกัน (จากรูปเลย) เดี๋ยวพุ่งนี้ลองดูอีกทีคับ เมื่อเช้าผมได้ขีดระดับน้ำเอาไว้แล้วก่อนสตาร์ทรถ ดูว่าพุ่งนี้เช้าจะลงมาอยู่ระดับเดิมไหม ถ้าอยู่ระดับเดิมก็คงตอบได้เลยว่า ศูนย์เค้าเติมมา 55555

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคับ มีความรู้ไว้ประดับตัวเองอีกเรื่องแล้วครับ

สาเหตุที่ผมเขียนเรื่องซื้อฝาหม้อน้ำใหม่ เนื่องจากเห็นคราบสีเขียวของน้ำหล่อเย็นซึ่งแห้งแล้วบริเวณคอของหม้อน้ำ 

แต่ผมก็ลังเลเพราะคราบดังกล่าวอาจเกิดจากการเปิดฝาหม้อน้ำครั้งก่อนหน้านี้ที่คุณไม่ได้เช็ดออก 

หากเป็นผม ฝาเดิมใช้มาสักสามหน้าร้อนผมก็จับเปลี่ยนครับ เพื่อความสบายใจของผมเองครับ

อ่อออคับผม ผมว่าคราบน่าจะเกิดจากที่เมื่อวานเปิดแล้วมันพุ่งออกมาอะครับ พี่ลองดูตรงพลาสติกด้านหน้ามันก็มีเป็นหยดๆอะครับ เพราะมันพุ่งขึ้นมาเลย(ดันไปเปิดตอนยังเย็นไม่สนิท) ดีที่พุ่งขึ้นมานิดเดียว 555

วันนี่ลองดูแล้วคับ ลงมาระดับที่ขีดไว้เดะๆเลยคับ เพราะฉะนั่นก็สรุปเลยว่าศูนย์ดันเติมน้ำมาเกินไปเยอะ.

แต่อยากรู้ว่าถ้าผมใช้แบบเยอะๆแบบนี้ไปจะมีปัญหาไหม เครื่องร้อนปกติน้ำก็ไม่ล้นออกมาคับ แต่เกือบเต็ม แต่ตอนนี้ดูดออกจนอยู่ระดับเกือบ Max แล้วคับ

แต่ยังเอาที่ดูดออกมาใส่ขวดไว้ เลยว่าถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะเติมกลับไปอะคับ