Jump to content

มาแชร์ข้อดีข้อเสีย ของผ้าเบรกที่ใช้งานจริงกันแต่ละรุ่นกันครับ

Recommended Posts

รบกวน ก๊อปลิ้ง ที่เคยรีวิวไว้ให้หน่อยสิครับ สนใจของอุ๊ดดิซี่มานาน แต่ยังไม่กล้าลองครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่แน่ใจว่ากดที่ลิงค์ได้เลยป่าวนะครับ พิมพ์บนโทรศัพท์

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/?fromsearch=1

• Replies 212
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ขอบคุณมากครับ แล้วตัวผ้าเบรกใช้ของ FD ตัวเดิมไเ้ป่าวครับ. หรือต้องเฉพาะรุ่น อ๊อดดิซี่

ขอบคุณมากครับ แล้วตัวผ้าเบรกใช้ของ FD ตัวเดิมไเ้ป่าวครับ. หรือต้องเฉพาะรุ่น อ๊อดดิซี่

ผ้าเบรคใช้ของ FD 2.0 / accord G7 มันใช้เบอร์เดียวกันครับ

น่าสนครับ งบรวมผ้าเบรก น่าจะไม่เกิน 7k ไว้เดือนหน้าจะลองดูครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

วันนี้ เพิ่งถอด ใส่ mu-spec ครับ เลยถอด hi-soft ก่อนครับ

เพราะคนข้างบ้านถาม. คนที่บ้านว่า...

" ผ้าเบรคหมดแล้ว ทำไมไม่เปลี่ยน มันอันตรายนะ เสียงดังขนาดนี้ "

หลังจาก แม่บ่นๆ 3 รอบ ก็ โอเค เปลี่ยนก็ได้ กะจะให้ครบ 10,000 km. ซะหน่อย

แต่ 15,000km. ยังไม่หายดังนี่... ผมก็คงไม่หาย

วันนี้ใส่ mu-spec ทดสอบวิ่งเส้นวงแหวน bedding-in ใหม่ ไปกลับ รวมๆระยะทาง 80km.

เพราะ ผมขัดหน้าผ้าเบรคใหม่ แล้วใช้ ระดับวัด ให้เท่าๆกัน ทั้งหน้าผ้าเบรค 2 คู่ 4 ชิ้น ใช้เวลา ตะไบ กับขัดกระดาษทรายหยาบ 1 ชั่วโมงนิดๆ จากนั้นทำการขัดหน้าผิวจานเบรค ด้านในและนอกอีกครั้ง ด้วยกระดาษทรายหยาบ

จากระยะทาง bedding-in 80km. ไม่พบเสียงครับ

พรุ่งนี้ จะไปเที่ยวกับแฟน รวมกลับบ้านแฟนเมืองกาญ วันจันทร์ ไปทำงานต่ออยุธยา ระยะทาง รวมๆ 500km.

สำหรับเปลี่ยนจาน กับสมาชิก และเจียร คงพักไว้ก่อนครับ

จะรอทดสอบ hi-soft v.2 ดูครับ น่าจะมีอะไร ให้ตกใจอยู่แน่ๆ

เผลอๆ อาจจะจับจาน 300mm. ของ Odyssey ดูครับ

ขอบคุณครับ

รบกวนถามคุณ Lhorn เรื่องค่า friction coefficient ของผ้าเบรค mu spec และ n500 หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ตามโฆษณา

Mu-spec = 0.43-0.48

N-500 = 0.32-0.44

แต่จริงๆ ถึงหรือป่าว ไม่แน่ใจนะครับ

ขอบ hi-soft ไม่ทราบว่ามีค่า friction coe. หรือป่าวครับ

EBC เหลืองเทพจริงครับ แต่หน้า-หลัง 8000THB
ช่วงนี้งบน้อย เลยไปเล่น Na-p ชมพู 800C ราคาถูกมากครับ แต่เสียงดังและกินจานแถมฝุ่นเยอะกว่า EBC เหลือง
แต่ผมรับได้กับสมรรถนะในการเบรค ^^

ตอบคุณ Lhorn นะครับ ถ้าดูจากค่า friction coefficient ของผ้าเบรค มิว สเปค กับ n500 แล้ว ผมยังหาคำตอบไม่ได้เลยว่าทำไมผ้าเบรค n500 ถึงหนึบกว่า มิวสเปค ไปได้เพราะจากค่า friction coefficient ผ้าเบรครุ่น มิว สเปค มากกว่าเห็นๆ

ส่วนผ้าเบรค Hi-Soft Premium v.1 มี friction coefficient 0.3-0.45 ส่วน v.2 มี ค่า friction coefficient 0.45-0.55 ครับ ทำให้พอจะเดาได้ใช่มั๊ยครับว่า ผ้าเบรค Hi-Soft Premium v.2 จะมีฟิลลิ่งในการเบรคที่ผ้าเบรคจะจับจานเบรคได้เร็วกว่า v.1 ครับ

ตอบคุณ Lhorn นะครับ ถ้าดูจากค่า friction coefficient ของผ้าเบรค มิว สเปค กับ n500 แล้ว ผมยังหาคำตอบไม่ได้เลยว่าทำไมผ้าเบรค n500 ถึงหนึบกว่า มิวสเปค ไปได้เพราะจากค่า friction coefficient ผ้าเบรครุ่น มิว สเปค มากกว่าเห็นๆ

ส่วนผ้าเบรค Hi-Soft Premium v.1 มี friction coefficient 0.3-0.45 ส่วน v.2 มี ค่า friction coefficient 0.45-0.55 ครับ ทำให้พอจะเดาได้ใช่มั๊ยครับว่า ผ้าเบรค Hi-Soft Premium v.2 จะมีฟิลลิ่งในการเบรคที่ผ้าเบรคจะจับจานเบรคได้เร็วกว่า v.1 ครับ

สำหรับ mu-spec ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าผลนั้นทำไมถึงเป็นแบบนั้น

สำหรับ hi-soft v.2 นี้นั้น ดูจากค่า friction coe. แล้วนั้น....

สูงจริงๆ

ถ้าตัดปัญหา เรื่องเสียง กับ bedding-in นานได้ละก็ จะน่าใช้มากๆเลยครับ

สำหรับ mu-spec ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าผลนั้นทำไมถึงเป็นแบบนั้น

สำหรับ hi-soft v.2 นี้นั้น ดูจากค่า friction coe. แล้วนั้น....

สูงจริงๆ

ถ้าตัดปัญหา เรื่องเสียง กับ bedding-in นานได้ละก็ จะน่าใช้มากๆเลยครับ

เรื่อง bedding in ที่นานใน v.1 ขอบอกว่าใน v.2 การ เบดดิ้ง อิน กลับมาอยู่ในมาตรฐานทั่วๆไปแล้วครับ ส่วนข้อด้อยเรื่องเสียงรบกวน v.2 น่าจะทำได้ดีกว่า v.1 ครับ เนื่องจาก v.2 จะเพิ่มแผ่นกันดังมาให้ด้วยครับ

รอชม Hi Soft V. 2 แล้วกันครับ 

ใช้ผ้าเบรค Hi Soft มา 3 เดือนเห็นจะได้ รถใช้ทุกวัน ช่วงนี้วิ่งเยอะ แต่เสียงยังไม่หายครับ 

แต่หนึบจุงเบยยยย

สำหรับสาเหตุของผ้าเบรคเสียงดัง  ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุนี้หรือป่าวนะครับ  ว่าทำไมทุกครั้ง ในการเบรคถึงมีเสียงดังตลอด

[=media]

[/media]

สำหรับผู้ที่ใช้ผ้าเบรคดังกล่าว อาจจะลองตรวจสอบดูก็ได้ครับ

• 3 weeks later...

รอชม Hi Soft V. 2 แล้วกันครับ

ใช้ผ้าเบรค Hi Soft มา 3 เดือนเห็นจะได้ รถใช้ทุกวัน ช่วงนี้วิ่งเยอะ แต่เสียงยังไม่หายครับ

แต่หนึบจุงเบยยยย

ทดสอบ v.2 ละครับ เพิ่งเสร็จ 100km. พอดี

แนะนำว่า ติดต่อซื้อเลยครับ

พรุ่งนี้ จะลงภาพกับ vdo เพิ่มครับ

อาจจะอธิบายสั้นๆคือ เหมือนเอา mu-spec + V.1 มั้งครับ

ความเร็วต่ำ ความรู้สึก mu-spec + เพิ่มอีก 20-30%

ความเร็วสูงหลังจาก 500km. ก่อนนะครับ

ปล. ใช้ v.2 แล้วจะเหมือนไปเดินแถวสะพานปลาครับ

Package ใหม่  สีเหลือง  และใส่กล่องมาแล้ว

ลักษณะเนื้อผ้าเบรค

ขนาดความหนาของผ้าเบรค  รู้สึกว่าจะมากกว่า mu-spec 2mm.  นั้นคือ 12mm. ครับ

ทั้งด้านหน้าและด้านหลังของ hi-soft v.2 

คราวนี้มีวันเดือนปีที่ผลิตด้วย อยู่บนแผ่น Shrimp

พอนำเอาไปเทียบกับจานเบรคของ civic fd 2.0 ที่ขนาด 282mm. แล้วก็ได้ดังภาพ

ผ้าของ 1.8จะเล็กกว่าเล็กน้อยครับ  จากภาพ hi-soft v.1 ครับ

ของเก่าใช้ Mu-Spec   เพราะ hi-soft v.1 นั้นเสียงดังแสบแก้วหูมาก  เลยมาใช้ซัก 5000Km. ก่อน

ไม่รอช้าติดตั้งเลยละกัน( เพราะยุงเยอะ )  ขัดผิวหน้าจานก่อน

หลังจากติดตั้งเสร็จแล้ว ก็...ทำการตรวจสอบว่า เราขันน๊อตนั้น แน่นเกินไปหรือป่าว โดยปกติการขัน PIN caliper เข้าไป ตัว PIN A และ PIN B ต้องขันด้วยแรงเท่าๆกันนะครับ ไม่อย่างนั้นจะทำให้ผ้าเบรคกินไม่เท่ากัน   ก็ทดสอบง่ายๆสำหรับล้อหลัง  ดูว่ามันติดมั้ย มันฝืดหรือป่าว

สำหรับล้อหน้า ใช้วิธี หลังจากติดตั้งเสร็จแล้วให้ใส่เกียร์ว่างๆ จากนั้นใส่ล้อแล้วหมุนดูครับ  

ทำครบทั้ง 4 ล้อแล้วก็ ลองเข็นรถดูครับว่า  หลังจากเราย้ำเบรคหลายๆรอบ  เราใส่เกียร์ว่างเข็นรถได้ไหม  ถ้าได้ก็ไปทดสอบเลยครับ

ทดสอบเมื่อวาน รวมเช้าวันนี้ก็ประมาณ 170Km. ครับ  รถเบรคได้ดีขึ้นในช่วง 20-30Km. แรกเลย  ผ้าเบรคเริ่มจับได้มากขึ้น และในช่วงวิ่งระยะทางประมาณ 70Km. นี้นั้น ช่วงความเร็วต่ำกลับทำได้ดีกว่า Mu-Spec ซะอีกแหะ ความรู้สึกเดียวกัน  ถ้าใครใช้ Mu-Spec อยู่นะครับ    สำหรับ hi-soft v.2 นี้... มันจะดึงกว่าเดิมประมาณ 20-30% เลย.. อันนี้เป้นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ   แต่โดยรวมรู้สึกว่าเบรคได้ดีกว่า mu-spec นะครับ

หลังจากทดลองใช้ซัก 10,000 Km. ผมจะเปลี่ยนเบรคคู่หน้าเป็น  ชุดเบรคของ 2.0 ครับได้มาจากพี่ในคลับนี่ละครับ  ตอนแรกว่าจะใช้ Odyssey แต่...ไม่เอาดีกว่า  ใช้ 2.0 นี่ละ... และในผ้าเบรคชุดถัดไป คงใช้ hi-soft v.2 นี่ละครับ แต่จะเป็นการใช้กับเบรค 2.0 ครับ

ปล.ใครใช้ hi-soft premium v.2 นี้นั้น  ถ้าได้กลิ่นปลาหมึกแห้ง ไม่ต้องตกใจนะครับ   ของแท้จากเกาหลี

ผมทดลองขับ  เปิดกระจก ก็ว่า..ได้กลิ่นแปลกๆ   พอจอดรถเสร็จดมล้อ.... ชัดเลย  กลิ่นผ้าเบรค  ถ้าใครซื้อไปไม่มีกลิ่นปลาหมึก... ระวังของปลอมครับ

ขอบคุณครับ

ตอนแรกว่าจะลองทดสอบดูรุ่น V2 แต่กลัวจะไม่ต่างจาก V1 มากนัก เลยรอตัวแรซซิ่งดีกว่า.........

แต่ถ้าสามารถลดเสียงดังได้ อันนี้ก็น่าสนนะครับ...........

ส่วนชุดเบรก 2.0 ไม่ทราบคู่หน้าราคาเท่าไรครับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน ว่าจะลอง Odyssey แต่กลัวเลือกของไม่เป็น............

ส่วนตัวผมชอบ Hisoft มากๆครับ ช่วยชีวิตผมหลายครั้งแระ....แต่ถ้าไม่มีเสียงเหมือน V2 มันก็น่าลองครับ..............อีกอย่าง ตัวผ้าเบรกมีสีเหลืองด้วย ทำให้ล้อสวยไปอีกแบบ

ตอนแรกว่าจะลองทดสอบดูรุ่น V2 แต่กลัวจะไม่ต่างจาก V1 มากนัก เลยรอตัวแรซซิ่งดีกว่า.........

แต่ถ้าสามารถลดเสียงดังได้ อันนี้ก็น่าสนนะครับ...........

ส่วนชุดเบรก 2.0 ไม่ทราบคู่หน้าราคาเท่าไรครับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน ว่าจะลอง Odyssey แต่กลัวเลือกของไม่เป็น............

ส่วนตัวผมชอบ Hisoft มากๆครับ ช่วยชีวิตผมหลายครั้งแระ....แต่ถ้าไม่มีเสียงเหมือน V2 มันก็น่าลองครับ..............อีกอย่าง ตัวผ้าเบรกมีสีเหลืองด้วย ทำให้ล้อสวยไปอีกแบบ

คุณ koko ผมได้ ชุดเบรค 2.0 จากพี่ในคลับมาครับสภาพดี เบรคอายุ 80,000km. ชุดลูกยางสภาพยังดี

ชุดเบรค 2.0 ,จานเบรคศูนย์ (เหลือ22.4mmจาก 23mm. ใช้ได้อีกยาวๆ) ,ผ้าเบรคศูนย์

3 อย่างนี้ 2,000 บาทถ้วนๆครับ ผมเห็นในเวปขายทั่วๆไป 4,000-5,000 บาทครับ เฉพาะ ปั้มเบรค ไม่รวมจาน หรือ ผ้า แต่ได้ราคานี้จากพี่ Keng_blackfd ครับ

ตอนแรกจะหา odessey แต่... ผมใช้ล้อเดิมๆ กลัวว่า odessy จะใส่ไม่ได้ รวมทั้ง ผมคุ้นกับความรู้เบรค1.8 อยู่แล้ว 2.0 น่าจะหนึบกว่านี้ครับ odessey สอบถามจะผู้ใช้งาน. ได้คำตอบว่า..

การใช้งานเบรคดี แต่ก็หนัก มีจังหว่ะเบรคหน้าทิ่มความเร็วต่ำ แต่ก็ไหลอยู่ เขาแนะนำว่าง่ายๆจบๆ มาจบที่ชุดเบรค 2.0 ดีกว่า ผมเลยตัดสินใจเลือกเบรค 2.0 ครับ

การใช้งาน hisoft v.2 แตกต่างจากตัว v.1 ชัดๆ คือความเร็วต่ำ เบรคหยุดได้ดีมาก ดีกว่า v.1 ชัดเจน แต่เช้าๆ เหยียบเบรค 4-5 ครั้งก่อนครับ ครั้งแรก ลื่นนิดๆ. แตะเบรคเบาๆ ก็ดึงรถแบบหนึบๆแล้ว หน้าไม่ทิ่มเหมือน bendix stelth และส่วนตัวคิดว่าดีกว่า mu-spec 20-30% ได้ น่าจะเพราะ spec ต่างกันครับ ค่า friction coe. ของ hi-soft v.2 มากกว่าครับ

สำหรับผ้าเกรด racing ผมกลัวว่า จะมีผลแค่ความเร็วสูงๆ 130-140+ ซึ่ง ไม่ได้เหยียบเบรคจังหว่ะนั้นแรงบ่อยๆ ซึ่ง เวลาขับขี่ ก็ต้องประเมินสถาณการณ์ ตลอดอยู่แล้วครับ เลยคิดว่า v.2 พอละครับ

เท่าที่ลองใช้มาคือ..

Hi-soft v.2. ราคาถูกกว่า mu-spec เกือบๆ 600 บาท

Hi-soft v.2 เบรคความเร็วต่ำได้ดีกว่า mu-spec แบบรู้สึกได้

แต่ เบรคนุ่ม พอๆกัน แต่เจ้า mu-spec เบรคนุ่มกว่านิดๆ อาจจะเพราะ hi-soft มันใกล้ๆหยุดมันหน่วงรถกว่า

ที่ลอง 120 แล้วเบรค ไม่ไหลเหมือน mu-spec หยุดดีแบบ v.1 หรือมากกว่า

ตอนนี้ไม่เจอเสียง มีแต่กลิ่นปลาหมึกแห้ง แต่ทิ้งไว้ซักพัก กลิ่นปลาหมึกคงหายไป

ปล. จากข้อมูลทุกอย่างล้วนแต่เกิดจากการใช้งาน และ ทดลอง ของผมเอง บางอย่างเกิดจากความรู้สึกล้วนๆ ผิดถูกประการณ์ใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

คุณ koko ผมได้ ชุดเบรค 2.0 จากพี่ในคลับมาครับสภาพดี เบรคอายุ 80,000km. ชุดลูกยางสภาพยังดี

ชุดเบรค 2.0 ,จานเบรคศูนย์ (เหลือ22.4mmจาก 23mm. ใช้ได้อีกยาวๆ) ,ผ้าเบรคศูนย์

3 อย่างนี้ 2,000 บาทถ้วนๆครับ ผมเห็นในเวปขายทั่วๆไป 4,000-5,000 บาทครับ เฉพาะ ปั้มเบรค ไม่รวมจาน หรือ ผ้า แต่ได้ราคานี้จากพี่ Keng_blackfd ครับ

ตอนแรกจะหา odessey แต่... ผมใช้ล้อเดิมๆ กลัวว่า odessy จะใส่ไม่ได้ รวมทั้ง ผมคุ้นกับความรู้เบรค1.8 อยู่แล้ว 2.0 น่าจะหนึบกว่านี้ครับ odessey สอบถามจะผู้ใช้งาน. ได้คำตอบว่า..

การใช้งานเบรคดี แต่ก็หนัก มีจังหว่ะเบรคหน้าทิ่มความเร็วต่ำ แต่ก็ไหลอยู่ เขาแนะนำว่าง่ายๆจบๆ มาจบที่ชุดเบรค 2.0 ดีกว่า ผมเลยตัดสินใจเลือกเบรค 2.0 ครับ

การใช้งาน hisoft v.2 แตกต่างจากตัว v.1 ชัดๆ คือความเร็วต่ำ เบรคหยุดได้ดีมาก ดีกว่า v.1 ชัดเจน แต่เช้าๆ เหยียบเบรค 4-5 ครั้งก่อนครับ ครั้งแรก ลื่นนิดๆ. แตะเบรคเบาๆ ก็ดึงรถแบบหนึบๆแล้ว หน้าไม่ทิ่มเหมือน bendix stelth และส่วนตัวคิดว่าดีกว่า mu-spec 20-30% ได้ น่าจะเพราะ spec ต่างกันครับ ค่า friction coe. ของ hi-soft v.2 มากกว่าครับ

สำหรับผ้าเกรด racing ผมกลัวว่า จะมีผลแค่ความเร็วสูงๆ 130-140+ ซึ่ง ไม่ได้เหยียบเบรคจังหว่ะนั้นแรงบ่อยๆ ซึ่ง เวลาขับขี่ ก็ต้องประเมินสถาณการณ์ ตลอดอยู่แล้วครับ เลยคิดว่า v.2 พอละครับ

Hi-soft v.2. ราคาถูกกว่า mu-spec เกือบๆ 600 บาท

Hi-soft v.2 เบรคความเร็วต่ำได้ดีกว่า mu-spec แบบรู้สึกได้

แต่ เบรคนุ่ม พอๆกัน แต่เจ้า mu-spec เบรคนุ่มกว่านิดๆ อาจจะเพราะ hi-soft มันใกล้ๆหยุดมันหน่วงรถกว่า

ที่ลอง 120 แล้วเบรค ไม่ไหลเหมือน mu-spec หยุดดีแบบ v.1 หรือมากกว่า

ตอนนี้ไม่เจอเสียง มีแต่กลิ่นปลาหมึกแห้ง แต่ทิ้งไว้ซักพัก กลิ่นปลาหมึกคงหายไป

ปล. จากข้อมูลทุกอย่างล้วนแต่เกิดจากการใช้งาน และ ทดลอง ของผมเอง บางอย่างเกิดจากความรู้สึกล้วนๆ ผิดถูกประการณ์ใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แล้วถ้าเทรียบกับ N-500  ละครับ อันไหนดีดีกว่ากัน  คือผมขับตจว.ทกุวัน 

แล้วถ้าเทรียบกับ N-500  ละครับ อันไหนดีดีกว่ากัน  คือผมขับตจว.ทกุวัน 

N-500 ไม่เคยใช้เลยครับ  ไม่รู้ว่าความรู้สึกเป็นอย่างไร แต่ถ้าเปรียบเทียบกับ mu-spec ก็พอจะรู้สึกได้ว่า ดีกว่าเดิมในช่วงความเร็วต่ำครับ

ถ้าเทียบใน condition รถเหมือนๆกันผ้า mu-spec เหมือนกัน ระหว่าง 2.0 vs Odyssey

(ปล.ที่บ้านมี FD 1.8 2คัน คันผม Odyssey คันแฟน 2.0 ครับ)

ผมก็ยังเลือก Odyssey มากกว่า เพราะ

1.ลักษณะการใช้งานผมขับตจว.มากกว่า ขับทางไกล(กรุงเทพ-หาดใหญ่) ใช้ความเร็วสูงเป็นหลัก 140 เทียบกันแล้ว odyssey ตอบโจทย์ผมได้ดีกว่าสำหรับผม

2.น้ำหนักอาจจะเป็นจุดที่ด้อยกว่าของ Odyssey ด้วยตัวปั้มและจานที่ใหญ่กว่า (282 - 300) แต่ก็แลกมาด้วยการเบรคที่มั่นใจกว่า และโดยส่วนตัวถ้าใช้ 1.8 แล้วข้ามมาเป็น odyssey จะรู้สึกได้ถึงน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นนิดนึงในช่วงแรก แต่ถ้าเทียบระหว่าง 2.0 กับ odyssey ผมว่าไม่ต่างกันชัดเจนเหมือน 1.8 กับ odyssey

3.การหาชุดปั้ม ตอนแรกผมตั้งใจใช้ 2.0 แต่ว่าหาของเป็นปีไม่มีใครปล่อยเลย(จริงๆก็มีแต่ราคาแพงเวอร์) เลยไปโดนเจ้า Odyssey แทน แต่ทว่าหลังติดตั้งไปแล้วมีคนปล่อย 2.0 เป็นระยะๆเลย T^T ซึ่งที่คุณ Lhorn ได้มาต้องบอกว่าถูกมาก(จริงๆกระทู้นี้ผมก็เข้าไปดูนะ อยากเอามาเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะเอามาใส่คันไหนละ คันผมก็ Odyssey คันแฟนก็ 2.0)

4.ราคา ของผมได้มา 3,000 และสามารถหาของได้เรื่อยๆ ซื้อจายขยายอย่างเดียวยังแพงกว่าชุด Odyssey ทั้งชุดอีก

5.ไม่ต้องแปลง ยัดอย่างเดียว

โดยรวมจากนิสัยการขับของผม Odyssey จึงตอบโจทย์ผมมากกว่าครับ

สรุป

ชอบแบบไหนเลือกให้เหมาะกับตัวเอง เอาแบบที่ชอบดีที่สุดครับ ^^

ว่าแต่คุณ Lhorn อยู่แถวไหนอะครับ ถ้าไม่รบกวนมากเกินไปอยากลองทดสอบ v2 ดูบ้าง ^^

ถ้าเทียบใน condition รถเหมือนๆกันผ้า mu-spec เหมือนกัน ระหว่าง 2.0 vs Odyssey

(ปล.ที่บ้านมี FD 1.8 2คัน คันผม Odyssey คันแฟน 2.0 ครับ)

ผมก็ยังเลือก Odyssey มากกว่า เพราะ

1.ลักษณะการใช้งานผมขับตจว.มากกว่า ขับทางไกล(กรุงเทพ-หาดใหญ่) ใช้ความเร็วสูงเป็นหลัก 140 เทียบกันแล้ว odyssey ตอบโจทย์ผมได้ดีกว่าสำหรับผม

2.น้ำหนักอาจจะเป็นจุดที่ด้อยกว่าของ Odyssey ด้วยตัวปั้มและจานที่ใหญ่กว่า (282 - 300) แต่ก็แลกมาด้วยการเบรคที่มั่นใจกว่า และโดยส่วนตัวถ้าใช้ 1.8 แล้วข้ามมาเป็น odyssey จะรู้สึกได้ถึงน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นนิดนึงในช่วงแรก แต่ถ้าเทียบระหว่าง 2.0 กับ odyssey ผมว่าไม่ต่างกันชัดเจนเหมือน 1.8 กับ odyssey

3.การหาชุดปั้ม ตอนแรกผมตั้งใจใช้ 2.0 แต่ว่าหาของเป็นปีไม่มีใครปล่อยเลย(จริงๆก็มีแต่ราคาแพงเวอร์) เลยไปโดนเจ้า Odyssey แทน แต่ทว่าหลังติดตั้งไปแล้วมีคนปล่อย 2.0 เป็นระยะๆเลย T^T ซึ่งที่คุณ Lhorn ได้มาต้องบอกว่าถูกมาก(จริงๆกระทู้นี้ผมก็เข้าไปดูนะ อยากเอามาเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะเอามาใส่คันไหนละ คันผมก็ Odyssey คันแฟนก็ 2.0)

4.ราคา ของผมได้มา 3,000 และสามารถหาของได้เรื่อยๆ ซื้อจายขยายอย่างเดียวยังแพงกว่าชุด Odyssey ทั้งชุดอีก

โดยรวมจากนิสัยการขับของผม Odyssey จึงตอบโจทย์ผมมากกว่าครับ

สรุป

ชอบแบบไหนเลือกให้เหมาะกับตัวเอง เอาแบบที่ชอบดีที่สุดครับ ^^

ว่าแต่คุณ Lhorn อยู่แถวไหนอะครับ ถ้าไม่รบกวนมากเกินไปอยากลองทดสอบ v2 ดูบ้าง ^^

สรุป

ยินดีเลยครับ อยู่แถว  หลังโลตัสบางใหญ่   ใกล้ๆ คลองปะปามหาสวัสดิ์ ครับ  

เบรค 2.0 นี่ถือว่าฟลุ๊คมากครับ  และพี่ Keng_Blackfd ก็ใจดีด้วยครับ ราคาไม่แรงเลย  ผมกะใช้ v.1 ซักพักก่อนครับ แล้วจะเปลี่ยนเป็นปั้ม 2.0 เลยครับ  ตอนแรกอยากได้ Odyssey แต่ไม่รู้เอาไปใส่กับล้อ 5ก้านเดิมได้หรือป่าว   ไปอ่านของคุณ  Endless นั้นละครับ แรงบันดาลใจเลย  ตอนแรกจะจบที่ Odyssey ละครับ  แต่มาเจอ ชุดปั้ม 2.0 ก่อนครับ ^^

ยินดีเลยครับ อยู่แถว  หลังโลตัสบางใหญ่   ใกล้ๆ คลองปะปามหาสวัสดิ์ ครับ  

เบรค 2.0 นี่ถือว่าฟลุ๊คมากครับ  และพี่ Keng_Blackfd ก็ใจดีด้วยครับ ราคาไม่แรงเลย  ผมกะใช้ v.2 ซักพักก่อนครับ แล้วจะเปลี่ยนเป็นปั้ม 2.0 เลยครับ  ตอนแรกอยากได้ Odyssey แต่ไม่รู้เอาไปใส่กับล้อ 5ก้านเดิมได้หรือป่าว   ไปอ่านของคุณ  Endless นั้นละครับ แรงบันดาลใจเลย  ตอนแรกจะจบที่ Odyssey ละครับ  แต่มาเจอ ชุดปั้ม 2.0 ก่อนครับ ^^

แก้ไขคำผิดครับ  v.1 --> v.2

และตัวปั้ม 2.0 ก็ว่าจะลอง hi-soft v.2 อีกเช่นกันครับ

ยินดีเลยครับ อยู่แถว หลังโลตัสบางใหญ่ ใกล้ๆ คลองปะปามหาสวัสดิ์ ครับ

เบรค 2.0 นี่ถือว่าฟลุ๊คมากครับ และพี่ Keng_Blackfd ก็ใจดีด้วยครับ ราคาไม่แรงเลย ผมกะใช้ v.1 ซักพักก่อนครับ แล้วจะเปลี่ยนเป็นปั้ม 2.0 เลยครับ ตอนแรกอยากได้ Odyssey แต่ไม่รู้เอาไปใส่กับล้อ 5ก้านเดิมได้หรือป่าว ไปอ่านของคุณ Endless นั้นละครับ แรงบันดาลใจเลย ตอนแรกจะจบที่ Odyssey ละครับ แต่มาเจอ ชุดปั้ม 2.0 ก่อนครับ ^^

จริงครับราคาถูกมาก ถ้าคันแฟนผมยังไม่ได้ใส่รับรองได้โดนแน่ๆ

ล้อเดิม 5 ก้าน เหมือนว่าจะใส่กับ Odyssey ไม่ได้นะครับ มีคนถามหลายทีละ ไม่ได้เช็คซักที ^^"