Jump to content

มาแชร์ข้อดีข้อเสีย ของผ้าเบรกที่ใช้งานจริงกันแต่ละรุ่นกันครับ

Recommended Posts

จริงครับราคาถูกมาก ถ้าคันแฟนผมยังไม่ได้ใส่รับรองได้โดนแน่ๆ

ล้อเดิม 5 ก้าน เหมือนว่าจะใส่กับ Odyssey ไม่ได้นะครับ มีคนถามหลายทีละ ไม่ได้เช็คซักที ^^"

ขอบคุณมากครับ  งบน้อย เลยต้องใช้ล้อเดิมไปก่อน

สอบถามไปยังร้านพี่เกรียง  แจ้งว่าชุดเบรค 2.0 สามารถใส่กับล้อ  16" 5 ก้านได้สบายๆ เลยตกลงปลงใจกับตัวนี้ครับ แต่ยังแอบสนใจตัวจาน 300mm. อยู่ครับ ซึ่งเท่าที่ดูมา  จะสามารถใช้จานของ S2000 ได้เลย  ว่าจะหาข้อมูลว่า จาน 300mm. มีของ Accord จะสามารถใส่ได้หรือป่าว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ คุณ Endless หามาด้วยครับ

• Replies 212
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

อ่านไปอ่านมา ชักอยากจะเสียตังค์ซื้อเบรค Odyssey สักชุดมาลองแล้วสิ

ของป๋มเดิมๆก็ใกล้ละ จะใช้อะไรดีครับเสี่ยต้น

มีกราฟ Friction Coefficient มั้ยครับ 

ปล เข้ามารอตัวเทียบเท่า NA-P :)

กราฟยังไม่ได้ทำครับ แต่ค่า Friction Coefficient จะอยู่ในช่วง 0.45-0.55 จากอุณหภูมิ 100-500 ครับ

• 1 month later...

หลังจากดูๆ เรื่องเบรคมานาน... ถึงเวลาเปลี่ยนกับเขาเสียที  ตอนแรกใช้ผ้าเบรค hi-soft v.2  หลังจากเปลี่ยนมาใช้เบรค 2.0 ก็ใช้ผ้าเบรค hi-soft v.2 อีกเช่นเคย.. เพราะถูกใจในการใช้งาน

ของเดิมๆ  เลยเบรค 1.8  แอบเสียดาย เพราะเปลี่ยนชุดซ่อม สลักเบรค  ลูกสูบเบรคใหม่ ผ้าเบรคใหม่...  แต่ทำไงได้  อยากใช้ 2.0 ครับ

พี่ใหญ่ของ 1.8 คือ เบรค 2.0 ที่หลายๆคนตามหากัน ซึ่งไม่ค่อยจะมีใครขายซักเท่าไหร่  หายากและแถมแพงอีกด้วย สภาพดีๆเห็นขายกัน 4-5 พันบาทเลยทีเดียว (แต่มันใช้แล้วจบ หาชุดซ่อมง่าย)

หลังจากได้มาใหม่ ก็ทำการซื้อสลักเบรคมาใหม่ครับ รหัสตามภาพเลย   เพราะว่าของเดิม คิดว่ามันคดไป 1 ตัวจากการทดสอบเลื่อน slide กับตัว caliper ของมันเอง

ให้ทางร้านดำเนินการติดตั้งให้เสร็จ

ฝักเบรคใหญ่มาก.. ใหญ่กว่าของเดิม 1.8 ซะเยอะเลย  แถมใช้ผ้าเบรคตัวเดียวกันกับเบรคของ Accord 2.4 และ 3.0 ด้วยครับ  สำหรับเบรค 2.0 ฉะนั้น.. กับ civic 1.8 กำลังเครื่องเล็กกว่าพวกนี้เยอะ   เอาอยู่เหลือๆ เลยครับ  กับค่า Friction Coe. 0.45-0.55

หลังจากใส่ผ้าเบรคเสร็จ ก็... Bedding-In และทดสอบการใช้งาน

ผ้าเบรคสีเหลือสดใสเชียวครับ  แต่ใช้ๆไป ฝุ่นเกาะเต็มไปหมด  ฮะฮะ

หลังจากติดตั้งเสร็จใส่ล้อกลับคืน  เต็มล้อเลยครับ  

จากการใช้ผ้าเบรค hi-soft v.2  ทั้ง 1.8 และ 2.0 ทั้งคู่นะครับ   บอกตามการใช้งานได้ดังนี้เลย

ผ้าเบรค  hi-soft ถือว่าคุณภาพเกินราคา 1500 บาทครับ 

เบรค 1.8 และ 2.0  นั้น...  ในช่วงเริ่มเหยียบเบรค  ความรู้สึกคล้ายๆกันครับ  ถ้าหากว่าเหยียบเบรคเกินกว่า 30%

เบรค 2.0 จะดึงลงเร็วมากกว่า 1.8 เยอะครับ

เบรค 1.8 นั่ง 4 คนเต็มคันรถ  เบรคแล้วไหล เหมือนไม่อยู่ ถึงแม้จะ hi-soft v.2 ก็ตาม

เบรค 2.0 นั่ง 4 คนเต็มคันรถ  เบรคไม่ไหล...  กดเบรคเท่าไหร่  หยุดเท่านั้น

ตอนนี้ใช้เบรค 2.0 กับรถ  Civic 1.8  และผ้าเบรค hi-soft v.2 ถือว่าลงตัวมากครับ  ถึงแม้ว่าช่วงออกตัว การใช้เบรค 2.0 และจาน 282mm. จะทำให้การออกตัวอืดขึ้นแบบรู้สึกได้ (ไม่อยากจะคิดว่า Odyssey จะอืดขนาดไหน) 

======================================================================

นอกเรื่องนิด

ทางร้านไม่ได้ใช้จารบีสำหรับเบรคโดยเฉพาะ   ใช้จารบีทาลูกปืนมาติดตั้งให้  เลยทำให้เป็นดังภาพที่ผมถ่ายมาไว้  แต่ก็ตั้งใจไว้ว่า... ให้เขาเปลี่ยนเบรคให้ ไล่น้ำมันเบรคให้ใหม่   และจะกลับมาล้าง  ใส่เบรคใหม่เองที่บ้าน

ข้อดีของการใช้จารบีลูกปืนทา  คือประหยัดทางร้าน...

ข้อเสียของการใช้งาน คือ อนาคตจะทำให้ลูกยางต่างๆ บวม  เป็นผลเสียกับเรา

จึงอยากเตือนพี่ๆน้องๆ ทุกคนที่ไปทำ  ว่า...  มันมีรายละเอียดจุดนี้ด้วยนะครับ  ใส่ใจตรงนี้เพื่อยืดอายุการใช้งานเบรคเรา

จากภาพ อายุการใช้งาน 200Km. (ใน1วัน) 

ขอบคุณที่อ่านและติดตามครับ

สุดยอดครับ สำหรับรีวิวผ้าเบรก ของคุณ  Lhorn

ของผมใช้ Hisoft V1 มา 24,000 km กับระยะเวลา 6 เดือนเต็มๆ  ยังประทับใจไม่อยากเปลี่ยนเลยครับ

ช่วยชีวิตผมได้หลายครั้งแล้ว กับการเบรกฉุกเฉิน ขณะมีรถเสียจอดด้านขวาสุด ที่วงแหวนตะวันออก  เมื่อคืนวันที่ 22 ที่ผ่านมา

ซิ่งตาม Z3 มากไปหน่อย เกือบทิ่มตูด Z3 ที่มันเบรกจากความเร็ว 180 km/hr ซะแล้ว......เสียงเอี๊ยดเลย แต่ก็เอาอยู่ครับ เบรกเหลือความเร็วประมาณ 40 แล้วหักหลบ Z3 ที่จอดนิ่งได้

สบายๆ  โชคดีมากๆ ที่ไม่มีรถวิ่งเร็วมาจากเลนซ้าย ยังไงจะรอใช้ V2 หรือตัว แรซซิ่ง ตัวต่อไปครับ....

สุดยอดครับ สำหรับรีวิวผ้าเบรก ของคุณ Lhorn

ของผมใช้ Hisoft V1 มา 24,000 km กับระยะเวลา 6 เดือนเต็มๆ ยังประทับใจไม่อยากเปลี่ยนเลยครับ

ช่วยชีวิตผมได้หลายครั้งแล้ว กับการเบรกฉุกเฉิน ขณะมีรถเสียจอดด้านขวาสุด ที่วงแหวนตะวันออก เมื่อคืนวันที่ 22 ที่ผ่านมา

ซิ่งตาม Z3 มากไปหน่อย เกือบทิ่มตูด Z3 ที่มันเบรกจากความเร็ว 180 km/hr ซะแล้ว......เสียงเอี๊ยดเลย แต่ก็เอาอยู่ครับ เบรกเหลือความเร็วประมาณ 40 แล้วหักหลบ Z3 ที่จอดนิ่งได้

สบายๆ โชคดีมากๆ ที่ไม่มีรถวิ่งเร็วมาจากเลนซ้าย ยังไงจะรอใช้ V2 หรือตัว แรซซิ่ง ตัวต่อไปครับ....

ขับขี่ปลอดภัยครับ ผ้าเบรคนี้ทำงานได้ดีในช่วงตกใจครับ

เปรียบเทียบ 1.8 กับตัว 2.0 ที่สังเกตุง่ายๆอีกอย่างคือ

ปกติ ใช้ เบรค 1.8 วิ่งไกลๆ (ผมทำธุระ บางใหญ่ ไปสวนผึ้ง กลับทางเมืองกาญ ไปกลับ 420km.) กลับมาทีไรจานเบรคไหม้ทุกที ( ไม่ fade นะครับ) ผมวิ่งทุกอาทิตย์

พอเปลี่ยนมาใช้ 2.0 เบรคไม่ไหม้เลย แถมจะหว่ะเลียเบรค ควบคุมความเร็ว ก็ดีกว่าเดิมมากครับ

อาจารย์เคยสอนไว้

" เบรคไม่ได้มีไว้เพื่อหยุดอย่างเดียว แต่มันใช้ควบคุมความเร็ว และจังหว่ะของรถยนต์ "

โอ้โห รีวิวสุดยอดมากๆเลยครับ ดีใจที่ได้เบรกใหม่ที่เหมาะสมกับรถแล้วนะครับ ^^ ผมว่า เน้นใช้งาน ในแบบที่มาตรฐานๆ แบบนี้ โอเคมากเลยครับ แถมคนใช้ยังเป็นคนที่รู้เรื่องระบบต่างๆอย่างดี อิจฉาสุดๆ 

ผมเปลี่ยนผ้าเบรกมาเหมือนกัน อยากรีวิว แต่ความรู้ต็อกต๋อย 555 ว่างๆ มารีวิวให้ผมหน่อยครับ อิอิ

โอ้โห รีวิวสุดยอดมากๆเลยครับ ดีใจที่ได้เบรกใหม่ที่เหมาะสมกับรถแล้วนะครับ ^^ ผมว่า เน้นใช้งาน ในแบบที่มาตรฐานๆ แบบนี้ โอเคมากเลยครับ แถมคนใช้ยังเป็นคนที่รู้เรื่องระบบต่างๆอย่างดี อิจฉาสุดๆ 

ผมเปลี่ยนผ้าเบรกมาเหมือนกัน อยากรีวิว แต่ความรู้ต็อกต๋อย 555 ว่างๆ มารีวิวให้ผมหน่อยครับ อิอิ

พี่เก่งมา Review เลยครับ  

อิจฉาผ้าเบรคนำเข้าจากเมืองนอกอ่ะคับ

ข้อมูลเยี่ยมมากกครับคุณ Lhorn ผมอยากจะได้ชุดเบรค 2.0 ซะแล้วซิ แต่ติดที่ล้อผมขอบ 15 นี้แระ 

ผมไม่แน่ใจว่าล้อขอบ 15 จะสามารถใช้ได้หรือป่าวนะครับ อาจจะต้องสอบถามไปทางร้านเบรค  เช่นร้านพี่เกรียงไกร ครับ

ในใจผมคิดว่า... มันน่าจะใส่ได้นะครับ   ลองเอาล้อขอบ 15 มาใส่รถผมมั้ยครับที่บ้าน  เด่วผมทดลองเอาขอบ 15 เดิมๆใส่เลย ถ้าได้ก็จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆ หลายๆท่านครับ  หรือใครมีล้อขอบ 15 มาให้ผมทดลองใส่ดูก็ได้นะครับ  

เพราะใหญ่สุดของขอบ 15 จานก็น่าจะเต็มที่ 282 นี่ละครับ

ตอนนี้ลังเลระหว่าง 2.0 กะ Odyssey เพราะใช้งบไม่เยอะแต่ให้ผลที่แตกต่าง

อ่านรีวิวยิ่งเยอะยิ่งเลือกยาก

ข้อมูลเยี่ยมมากกครับคุณ Lhorn ผมอยากจะได้ชุดเบรค 2.0 ซะแล้วซิ แต่ติดที่ล้อผมขอบ 15 นี้แระ 

ผมไม่แน่ใจว่าล้อขอบ 15 จะสามารถใช้ได้หรือป่าวนะครับ อาจจะต้องสอบถามไปทางร้านเบรค  เช่นร้านพี่เกรียงไกร ครับ

ในใจผมคิดว่า... มันน่าจะใส่ได้นะครับ   ลองเอาล้อขอบ 15 มาใส่รถผมมั้ยครับที่บ้าน  เด่วผมทดลองเอาขอบ 15 เดิมๆใส่เลย ถ้าได้ก็จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆ หลายๆท่านครับ  หรือใครมีล้อขอบ 15 มาให้ผมทดลองใส่ดูก็ได้นะครับ  

เพราะใหญ่สุดของขอบ 15 จานก็น่าจะเต็มที่ 282 นี่ละครับ

พอดีนั่งหาข้อมูลด้วยความสงสัย ว่ามันจะใช้ได้หรือไม่  ไปเจอของอาจารย์จุมพล ครับ  ซึ่งได้ให้ความเห็นตามภาพครับ

Confirm ว่าใส่ได้ครับ

ล้อ 15 ใส่ได้ครับเคยเห็นอยู่เต็มพอดีเลยครับ ชัวร์ 100%

• 2 months later...

จากเบรค 1.8 เป็น 2.0 ต้องใช้อะไรบ้างครับ ต้องหามาใช้บ้างแล้ว

เปลี่ยนเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 ไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยครับ

แต่ก่อนที่จะเปลี่ยนเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 นั้น อาจจะต้องตรวจสอบสภาพของตัวเบรค 

ไม่ว่าจะเป็นสลักเบรค ลูกยางต่างๆ ว่าสามารถ slide ตัวได้คล่องมั้ย  เบรคคดหรือไม่

ก็นำไปร้านทำให้เลยครับ  ไล่น้ำมันเบรคด้วยนะครับ

ตอนนี้ใช้ Hisoft V.1 มาประมาณเกือบ 30,000 km. แระครับ อยากจะเปลี่ยนจานเบรกของ TRW ไม่ทราบว่าใครเคยใช้บ้างครับ

อยากทราบว่ารอยไม่เรียบบนจาน มีผลกะเสียงเวลาเบรกรึปล่าว......ถ้าเปลี่ยนจานเบรก เสียงจะหายรึปล่าว เพราะชอบผ้าเบรก Hisoft V.1 มากๆ ครับ เบรกความเร็วสูงมั่นใจมาก

ขับจี้ๆ ในเมือง ไม่เคยผิดหวังเลย.........หรือท่านใดมีจานเบรกของ 2.0 หรือ Odyssey   จะปล่อยบ้างวรึปล่าวครับ......ขอบคุณครับ 

ตอนนี้ สำหรับท่านที่ชอบขับจี้ๆ ในเมือง   ผมมีผ้าเบรก Mu-Spec ใช้งานประมาณ 1 เดือน(3,000 km.) สภาพ 95%  ราคาข้างกล่องประมาณ 2040.-บาท ซื้อร้านตัวแทน TRW ได้มา 1600 กว่าๆ   ขอปล่อยในราคา 800 บ. ถ้วนครับ

ท่านใดสนใจโทรสอบถามได้ครับ คุณโอ๋ 083-050-9599 ครับ    ขอบคุณครับ........

เปลี่ยนเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 ไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยครับ

แต่ก่อนที่จะเปลี่ยนเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 นั้น อาจจะต้องตรวจสอบสภาพของตัวเบรค 

ไม่ว่าจะเป็นสลักเบรค ลูกยางต่างๆ ว่าสามารถ slide ตัวได้คล่องมั้ย  เบรคคดหรือไม่

ก็นำไปร้านทำให้เลยครับ  ไล่น้ำมันเบรคด้วยนะครับ

คือหาแค่ปั้มเบรค 2.0 แค่ใช้ป่าวครับ จาน1.8กับ 2.0 ขนาดเดียวกันป่าวครับ 

คือหาแค่ปั้มเบรค 2.0 แค่ใช้ป่าวครับ จาน1.8กับ 2.0 ขนาดเดียวกันป่าวครับ 

ปั้ม 1.8 ใช้กับจาน 2.0  ไม่แน่ใจว่าได้หรือป่าวนะครับ เพราะว่าตัวจานเบรคของ 2.0 จะหนากว่าของ 1.8 ครับ  แต่ไม่ได้หนามากอะไร

ไม่แน่ อาจจะใส่กันได้ครับ (ต้องรอท่านอื่นช่วยเสริมครับ) เพราะส่วนตัวผมเปลี่ยนทั้งชุดเลยครับ   ตัวผ้าเบรคกับจานเบรค หน้าสัมผัสเต็ม 100% ครับ

ถ้าหากว่าจะใช้จานขนาดใหญ่กว่าเดิม มันจะเหลือขอบๆ ผ้าเบรค กินไม่เต็มหน้าจานครับ  แต่ก็ไม่ได้มีผลกระทบมากนัก....

ตอนนี้ใช้ Hisoft V.1 มาประมาณเกือบ 30,000 km. แระครับ อยากจะเปลี่ยนจานเบรกของ TRW ไม่ทราบว่าใครเคยใช้บ้างครับ

อยากทราบว่ารอยไม่เรียบบนจาน มีผลกะเสียงเวลาเบรกรึปล่าว......ถ้าเปลี่ยนจานเบรก เสียงจะหายรึปล่าว เพราะชอบผ้าเบรก Hisoft V.1 มากๆ ครับ เบรกความเร็วสูงมั่นใจมาก

ขับจี้ๆ ในเมือง ไม่เคยผิดหวังเลย.........หรือท่านใดมีจานเบรกของ 2.0 หรือ Odyssey   จะปล่อยบ้างวรึปล่าวครับ......ขอบคุณครับ 

ตอนนี้ สำหรับท่านที่ชอบขับจี้ๆ ในเมือง   ผมมีผ้าเบรก Mu-Spec ใช้งานประมาณ 1 เดือน(3,000 km.) สภาพ 95%  ราคาข้างกล่องประมาณ 2040.-บาท ซื้อร้านตัวแทน TRW ได้มา 1600 กว่าๆ   ขอปล่อยในราคา 800 บ. ถ้วนครับ

ท่านใดสนใจโทรสอบถามได้ครับ คุณโอ๋ 083-050-9599 ครับ    ขอบคุณครับ........

ขาย mu-spec ทิ้งเลยหรอครับ ^^"

800 ถูกมากครับ