Jump to content

มาแชร์ข้อดีข้อเสีย ของผ้าเบรกที่ใช้งานจริงกันแต่ละรุ่นกันครับ

Recommended Posts

• Replies 212
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ผมใช้ N500 เบรคไม่ดีเลยครับ เทียบกับ

ของเดิม Ferodo ติดคาลิปเปอร์ F50 ไม่ได้เลย

เย็นๆ ยิ่งแย่ ร้อนขึ้นหน่อย พอรับได้

ส่วนตัวไม่แนะนำครับ ควรหลีกเลี่ยง

N500 น่าจะเหมาะกับในสนามแข่ง  เคยดูกราฟค่า มิว สปส ความเสียดทาน พวกนี้จะทำงานได้ดีที่อุณหภูมิสูง   ช่วงอุณหภูมิต่ำกว่า 200 ลงมา จะทำงานได้ไม่เต็มที่...

อยากทราบของ Compact nano เกรดตัวแพง 1200+.-บาท เคยใช้ตัว 800.- บาท แล้ว ไม่ค่อยประทับใจ ลื่นมากกกก ใช้ เดือนเดียว เปลี่ยน.....ทันที

• 1 month later...

เอาผลการทดสอบ ผ้าเบรค Hisoft Premium V.2 + จานเบรค TRW มาให้ชมกันครับ หลังจาก ทดสอบ เป็นระยะเวลา 1 ปี 2 เดือน ระยะทางประมาณ 40,000 กม.(ตอนใส่ 240,000 ปัจจุบัน 270,000 กม. MdBjkG.JPG

เอาผลการทดสอบ ผ้าเบรค Hisoft Premium V.2 + จานเบรค TRW มาให้ชมกันครับ หลังจาก ทดสอบ เป็นระยะเวลา 1 ปี 2 เดือน ระยะทางประมาณ 40,000 กม.(ตอนใส่ 240,000 ปัจจุบัน 270,000 กม. MdBjkG.JPG

00KanL.JPGขออนุญาติครับ แก้ไข วิ่งไป 30,000 km.  ครับ

รูปที่คุณ Lhorn เคยมาโพสไว้ ผมเข้าใจว่าคุณใช้ผ้าเบรค 2 ยี่ห้อมาประกบกัน คือ Hisoft 1 ด้าน มาประกบกับ Muspec 1 ด้าน สังเกตว่าของ Muspec ตัวที่ถลอก จะไม่มีร่องระบายความร้อน ส่วนของ hisoft ตัวกลางจะมีร่องระบายความร้อน มาทั้ง 2 ด้าน ดังนั้น การที่ผ้าเบรคร่อนสึก เกิดจากการที่เอาผ้าเบรค คนละยี่ห้อ มาใช้ประกบรวมกัน ตามรูปครับ http://uppicthai.com/id/e400028f48cfc8e04bbc1f2be2b3ac73   NwOp1T.jpg

ต่อไปผมจะทำการทดสอบ โดยการเอา Calipper FD2.0 และจาน FD2.0 ที่เป็นรอย(ไม่เจียร ใช้เพียงกระดาษทรายขัดเท่านั้น) ใช้ทดสอบร่วมกับผ้าเบรค Hisoft Premium ที่ลูกค้านำเครมขอเปลี่ยน เนื่องจากมีเสียงดังจี๊ดๆ เวลาชะลอเบรค ครับ...M9wgZl.JPG

ผลการทดสอบ หลังจาก ทำการ Bedding in ไปเป็นระยะทาง 80 km. ผลปรากฎว่า มีแรงดูดมหาศาล ใช้แรงกดแป้นเบรคน้อยลง เบรคฉุกเฉินไม่มีการดังเอี๊ยดอ๊าดจากยาง เสียงแหลมจี๊ดๆ ที่เกิดการจากการชะลอเบรคหายไป(ขนาดไม่ได้เจียรจาน) ขับสนุกขึ้นครับ ผมซื้อคาลิปเปอร์ FB2.0 มาจากเพื่อนสมาชิกในคลับ ในราคาไม่แพง  เดี๋ยวขับได้สัก 1000 กม. จะมาอธิบาย ข้อดี ข้อเสีย ให้ฟังอีกครั้งครับ ขอบคุณมากครับ....

• 3 weeks later...

เอาภาพผ้าเบรคหน้าของศูนย์ ตัวที่ติดรถตั้งแต่ตอนแรก  จำได้ว่าน่าจะเปลี่ยนตอน 9 หมื่น+ กิโลเมตร

ส่วนอีกภาพเป็นเป็นของ akebona ผ้าเบรคหน้า ใช้งานมา 1.5 แสนกิโลเมตร  แต่น่าจะเกิน  เพราะตอนนี้ไมล์รถ 251,xxx km แล้ว

ใช้ทั้งไปเที่ยวเหนือขับขึ้นดอยต่างๆ  ภูทับเบิกก็น่าจะ 3 ครั้ง  ใช้มาประมาณ 4 ปีกว่าครับ

จากที่ลองเอาไม้บรรทัดวัดดูของ akebono เหลือประมาณ 6 มิลลิเมตร

จะไม่เปลี่ยนก็ไม่ทันและ  เพาะเข้าร้านไปให้ช่างเค้่าถอดเปลี่ยนมาใช้ของ mu spec  มันสามารถเก็บไว้ใช้ได้ใช่ไหมครับ

แอบเสียดายเหมือนกัน  เห็นว่าใช้มาเกิน 1.5 แสนกิโลเมตร  นึกว่ามันจะบางมากแล้ว  เหอะๆ

akebono เป็นผ้าเบรคที่ใช้งานทนทานมากครับ ผมซื้อปั๊มเบรคของเชียงกง ผ้าเบรคที่ติดมา มักเป็นของ  akebono  ที่ติดมา ผ้าเบรค ค่อนข้างหนาเลยทีเดียว

เอาภาพผ้าเบรคหน้าของศูนย์ ตัวที่ติดรถตั้งแต่ตอนแรก  จำได้ว่าน่าจะเปลี่ยนตอน 9 หมื่น+ กิโลเมตร

ส่วนอีกภาพเป็นเป็นของ akebona ผ้าเบรคหน้า ใช้งานมา 1.5 แสนกิโลเมตร  แต่น่าจะเกิน  เพราะตอนนี้ไมล์รถ 251,xxx km แล้ว

ใช้ทั้งไปเที่ยวเหนือขับขึ้นดอยต่างๆ  ภูทับเบิกก็น่าจะ 3 ครั้ง  ใช้มาประมาณ 4 ปีกว่าครับ

จากที่ลองเอาไม้บรรทัดวัดดูของ akebono เหลือประมาณ 6 มิลลิเมตร

จะไม่เปลี่ยนก็ไม่ทันและ  เพาะเข้าร้านไปให้ช่างเค้่าถอดเปลี่ยนมาใช้ของ mu spec  มันสามารถเก็บไว้ใช้ได้ใช่ไหมครับ

แอบเสียดายเหมือนกัน  เห็นว่าใช้มาเกิน 1.5 แสนกิโลเมตร  นึกว่ามันจะบางมากแล้ว  เหอะๆ

ใช้งานยังไงให้ได้เป็นแสนโลครับ ยอมรับนับถือกันเลยทีเดียว

ผ้าเบรคเดิมติดรถผม ถอดเปลี่ยนตอน 3 หมื่นโล ก็เหลือประมาณ 4 มิล มองด้วยสายตา (รอยบากตรงกลาง แทบเรียบเสมอกันแล้ว)

ยิ่งเห็นสถาพผ้าเบรค akebono วิ่ง 1.5 แสนโล นี่แทบช็อค ว่าเหลือ 6 มิล

สุดยอดครับท่าน

การขับรถโดยใช้จังหวะ ไม่ค่อยเบรค นี่ถือว่าฝีมือพอตัวเลยครับ.....ยิ่งขับออก ตจว. ซัดกันยาวๆ....ไปขึ้นเขา ลงเขา ใช้เกียร์ D3 ช่วยดึงด้วย

แต่ขับใน กทม. รถติด นี่ ทำใจครับ แล้วแต่ สภาพการจราจร

การขับรถโดยใช้จังหวะ ไม่ค่อยเบรค นี่ถือว่าฝีมือพอตัวเลยครับ.....ยิ่งขับออก ตจว. ซัดกันยาวๆ....ไปขึ้นเขา ลงเขา ใช้เกียร์ D3 ช่วยดึงด้วย

แต่ขับใน กทม. รถติด นี่ ทำใจครับ แล้วแต่ สภาพการจราจร

ขับในกรุงเทพฯ มันทำงั้นลำบากดิครับ เร่ง-เบรค เร่ง-เบรค ตลอดทาง  :D

พอดีลืมบอกไป  อาจจะเป็นเพราะใช้เกียร์ mt fh;pครับ

ถ้าขับปกติทำงานก็ขับเข้ามาทำงานในกรุงเทพ  รถติดเหมือนกัน  แต่ไม่มากเท่าไร  โดยมากถ้ารถติดไม่ว่าจะทางเรียบ ทางชัน  จะเข้าเกียร์ว่าง ดึงเบรคมือ

โดยส่วนตัวจะไม่ค่อยขับจี้ตูด 

และเวลาขึ้นดอย  จะใช้เกียร์ตำช่วยครับ   จะไม่ค่อยแตะเบรคแช่ยาวๆ 

แต่บางทีผมยังห่วงเรื่องเกียร์  กับเครื่องยนต์ มากกว่าเลย  เวลาที่ใช้รอบสูงๆ   เพราะราคาผ้าเบรคไม่ได้ราคาสูงมากสักเท่าไร

ใช้เกียร์ช่วยเบรคได้ครับ แต่ต้องคอยแตะเบรคช่วย อย่าให้รอบเกิน 3.000 rpm. ผมก้อห่วงเครื่องเหมือนกัน แต่การแตะเบรคช่วงลงเขายาวๆ ก้อไม่ควร เพราะความร้อนจะสะสมที่ผ้สเบรค

ต้องคอยใช้เกียร์ถ่วงลง และแตะเบรคช่วย ประคองความเร็วรอบเครื่องยนต์ไว้ด้วยยครับ เดี๋ยวทำงานหนักเกิน งานจะเข้า

ผ้าเบรค บางรุ่น กับ รถบางรุ่น อายุมันยืนครับ ... ใน CR-V G3 ของน้องสาว ถอดออกมา ตอน 120,000 กม. ยังหนามากๆครับ ศูนย์บอกไม่ต้องเปลี่ยน แต่ผมสั่งเปลี่ยน เพราะมันเริ่มลื่นแล้วล่ะ ทั้งที่รถคันนี้ร้อยละ 99 วิ่งในเมืองตลอด ผญ ขับ เบรคบ่อยด้วย ซึ่งพวกเพื่อนที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน ก็ยืนยันว่า ผ้าเบรคติดรถมันทน ไม่กินจาน ... แต่ เบรคไม่อยู่นะ 55+

ส่วนผม รถรุ่นเดียวกับน้องแหละ แต่ผม hardcore กว่าเยอะ

รถผมอาชีพหลักคือ เฝ้าบ้าน อาชีพเสริมคือ ปีนดอย ทางเหนือ ... เลขไมล์ 70,000 กม.นี่ เป็นทางเหนือ เขาๆดอยๆ เกินครึ่ง น่ะครับ

ผมขับไม่เร็ว แต่เบรคแรง โดยเฉพาะเวลาขึ้นลงเขา ใช้เบรคหนัก เพราะไปเร็วครับ ...

อินทนนท์ - แม่แจ่ม ชาวบ้านวิ่งกัน 1 ช.ม. ... ผมขับ 34 นาที

แม่ลาน้อย - ฮอด ชาวบ้านวิ่งกัน 3 ช.ม. ... ผมขับชั่วโมงเศษ

หลักง่ายๆ ทางตรงวิ่งเท่าไหร่ ทางโค้งก็เท่านั้น เบรคใช้เมื่อจำเป็น แต่เมื่อต้องใช้ คือ หนักเลย อะไรแบบนั้น ดังนั้น ผ้าเบรครถผมนี่ อายุสั้นครับ 5 หมื่นกม.อยู่ได้ก็เก่งละ

ล่าสุดที่วิ่ง อินทนนท์ - แม่แจ่ม ไปได้สักพัก ก็เบรคหยุ่นเท้านะ พอรู้ตัว จาก 80 - 90 กม./ช.ม. ก็ลดลงมาเหลือ 60 กม./ช.ม. สับเกียร์บ่อยหน่อย อะไรประมาณนั้น แต่ไม่จอด เพราะไม่มีที่จอด ... ยิ่งทับเบิกนี่ ตั้งแต่ตอนใช้ FD ละ เล่น EBC เหลืองจนไหม้ กดแล้วไหลยาวเลย แต่ไม่จอด สับเกียร์ หักเข้าโค้ง ลงมาได้ครับ (แต่ช่วงล่าง Tein SS นะ ... เดิมๆคงกลิ้ง)

ผ้าเบรค บางรุ่น กับ รถบางรุ่น อายุมันยืนครับ ... ใน CR-V G3 ของน้องสาว ถอดออกมา ตอน 120,000 กม. ยังหนามากๆครับ ศูนย์บอกไม่ต้องเปลี่ยน แต่ผมสั่งเปลี่ยน เพราะมันเริ่มลื่นแล้วล่ะ ทั้งที่รถคันนี้ร้อยละ 99 วิ่งในเมืองตลอด ผญ ขับ เบรคบ่อยด้วย ซึ่งพวกเพื่อนที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน ก็ยืนยันว่า ผ้าเบรคติดรถมันทน ไม่กินจาน ... แต่ เบรคไม่อยู่นะ 55+

ส่วนผม รถรุ่นเดียวกับน้องแหละ แต่ผม hardcore กว่าเยอะ

รถผมอาชีพหลักคือ เฝ้าบ้าน อาชีพเสริมคือ ปีนดอย ทางเหนือ ... เลขไมล์ 70,000 กม.นี่ เป็นทางเหนือ เขาๆดอยๆ เกินครึ่ง น่ะครับ

ผมขับไม่เร็ว แต่เบรคแรง โดยเฉพาะเวลาขึ้นลงเขา ใช้เบรคหนัก เพราะไปเร็วครับ ...

อินทนนท์ - แม่แจ่ม ชาวบ้านวิ่งกัน 1 ช.ม. ... ผมขับ 34 นาที

แม่ลาน้อย - ฮอด ชาวบ้านวิ่งกัน 3 ช.ม. ... ผมขับชั่วโมงเศษ

หลักง่ายๆ ทางตรงวิ่งเท่าไหร่ ทางโค้งก็เท่านั้น เบรคใช้เมื่อจำเป็น แต่เมื่อต้องใช้ คือ หนักเลย อะไรแบบนั้น ดังนั้น ผ้าเบรครถผมนี่ อายุสั้นครับ 5 หมื่นกม.อยู่ได้ก็เก่งละ

ล่าสุดที่วิ่ง อินทนนท์ - แม่แจ่ม ไปได้สักพัก ก็เบรคหยุ่นเท้านะ พอรู้ตัว จาก 80 - 90 กม./ช.ม. ก็ลดลงมาเหลือ 60 กม./ช.ม. สับเกียร์บ่อยหน่อย อะไรประมาณนั้น แต่ไม่จอด เพราะไม่มีที่จอด ... ยิ่งทับเบิกนี่ ตั้งแต่ตอนใช้ FD ละ เล่น EBC เหลืองจนไหม้ กดแล้วไหลยาวเลย แต่ไม่จอด สับเกียร์ หักเข้าโค้ง ลงมาได้ครับ (แต่ช่วงล่าง Tein SS นะ ... เดิมๆคงกลิ้ง)

สงสัยผมจะแปลก ขับรถไม่เหมือนชาวบ้านเขาแน่เลย ผ้าเบรคติดรถผมถอดออกตอน 3 หมื่นโล เหลืออีกประมาณ 4 มิล เปลี่ยนชุดใหม่ MU ผมใช้ได้แค่ 2 หมื่นกว่าโล เหลือประมาณ 3 มิลได้ ตอนนี้เลขไมล์ 6X,XXX โล ผ้าเบรคชุดที่ 3 ละ

• 3 weeks later...

รูปผ้าเบรค ของคุณ  Lhorn ที่นำคนละยี่ห้อมาใช้งานร่วมกัน  aDWSep.JPG

รูปที่คุณ Lhorn เคยมาโพสไว้ ผมเข้าใจว่าคุณใช้ผ้าเบรค 2 ยี่ห้อมาประกบกัน คือ Hisoft 1 ด้าน มาประกบกับ Muspec 1 ด้าน สังเกตว่าของ Muspec ตัวที่ถลอก จะไม่มีร่องระบายความร้อน ส่วนของ hisoft ตัวกลางจะมีร่องระบายความร้อน มาทั้ง 2 ด้าน ดังนั้น การที่ผ้าเบรคร่อนสึก เกิดจากการที่เอาผ้าเบรค คนละยี่ห้อ มาใช้ประกบรวมกัน ตามรูปครับ http://uppicthai.com/id/e400028f48cfc8e04bbc1f2be2b3ac73   NwOp1T.jpg

คุณ koko_power  เข้าใจผิดละครับ

ผ้าเบรคนี้ ผมได้จากคุณสนไปทดสอบการใช้งาน   และเวลาเปลี่ยนผ้าเบรค ผมจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้อเดียวกันทั้ง 4 ล้อครับ

ไม่เปลี่ยนมั่วปนกันหรอกครับ  ครั้งสุดท้าย เปลี่ยนมาใช้เบรค 2.0 

เรื่องของคุณภาพ ก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้าครับ  คุณ koko_power  ต้องไม่เอาข้อมูลที่ผมโพสแต่ละ ครั้ง มาจับแพะชนแกะ ครับ

จะทำให้ข้อมูลคลาดเคลื่อนได้