Jump to content

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

Recommended Posts

คือใกล้ถึงกำหนดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วครับใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรดีครับและใช้น้ำมันเครื่องเท่าไรwเท่าไรครับ

กี่หมื่นกิโลแล้วอ่ะครับ

ที่เคยใช้แล้วนะครับ

HKS 10W-45 (หมื่นกว่าโลยังไม่ถ่ายนมค. ไม่รู้สึกว่าอืดเลย ถ้าเทียบกับนมค.ศูนย์ ความหนืดขนาดนี้ยังลื่นพอๆกับ VALVOLINEเลย)

Valvoline 5W-40 (ชะล้างดีมาก ลื่นดี ใช้อยู่ปัจจุบัน)

รอคำตอบจากท่านอื่นๆด้วยนะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

เข้า20000โลควรใช้Wเท่าไหร่ครับเเนะนำยี่ห้อด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

เข้า20000โลควรใช้Wเท่าไหร่ครับเเนะนำยี่ห้อด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

5W-40 Valvoline หรือ 5W-30 Mobile จะ FULLY SYN.หรือ SEMI SYN.ก็ได้

ผมใช้ 5W-30 syn ของ Valvoline ครับ จริงๆ ถ้าขับไม่หนักหนาอะไร ประเภทเค้นเอาเป็นเอาตาย ผมว่าน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์มันก็พอแล้วครับ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์นี่ ผมว่ามันเป็นประเภท ถ้าใช้ได้ก็ดีกว่า แต่ถ้าไม่ใช้ก็ไม่เป็นไรน่ะครับ เพราะผมเองก็ใช้ของศูนย์มาตลอดระยะ 100,000 km ติด LPG แล้วตั้งแต่ 48,xxxkm ครับ

แต่ย้ำนะครับ เอา 5W-30 เพราะว่าศูนย์เดี๋ยวนี้ใช้เบอร์ 20 แล้ว ถ้าเติมแล้วระดับมันไม่ลด ใช้เบอร์ 30 ก็พอแล้วครับ

Mobil1 0w-40 ค่ะ ใช้ตั้งแต่ 2000โลแรก จนตอนนี้ 7หมื่นกว่าแล้วค่ะ(รถ 3 ปีกว่า) ไม่เคยคิดเปลี่ยนใช้ตัวอื่น

ถ้ารถยังใหม่ไม่ถึง แสน และไม่ขับลอกรอบ มากๆ ไปเกือบถึง red zone ใช้เบอร์ 0W-30 แต่ถ้ามีบางอารม ที่ ขับรอบสูงๆ หรือรถเริ่มเก่าแล้ว ใช้ 0W-40 ดีกว่าครับ

ผมก้อใช้ mobil 1 0W-40 นี่แหละครับ ลื่นดีครับ

งบเยอะ ซัดบ่อยอยากลื่นๆก็ Mobil1 0W-40 ครับ

งบประหยัดซัดบ้าง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนหมื่นโลเล็กน้อย ก็ PTT 0W-40

ประสบการณ์ส่วนตัว FD ใช้มา 2 รุ่นนี้ครับ

สำคัญคือ การถนอมเครื่องอยู่ที่เราด้วยครับ เช่น ตอนเช้าก่อนออกไปทำงานสตาร์ทเครื่องวอร์มทิ้งไว้สัก 1-2 นาที ก่อนออก ระหว่างที่ขับออก ถ้าขีดความร้อนยังไม่มาถึงครึ่ง(ตามปกติของมัน) ก็ไม่ซัดเยอะครับ ไม่เกิน 2,000รอบเปลี่ยนเกียร์(เน้นไหลๆ) จนกว่าความร้อนของขีดจะมาอยู่ในระดับปกติ ค่อยกดตามสบาย ส่วนตัวทำแบบนี้เป็นส่วนใหญ่ถนอมเครื่องได้อีกทางนึงครับ

PTT 0w-30 / 0W-40 ก็ได้ คุ้มค่าราคา แต่ถ้าเอาดี ส่วนใหญ่แนะนำตัว Mobil 1 ครับ

ลองใช้เลข 30 ดูก่อน แล้วเดือนสองเดือน คอยสังเกตว่าน้ำมันเครื่องพร่องไหม ถ้าไม่ก็ใช้เบอร์ 30 ไปครับ ถ้าพร่องก็ขยับมา 40

ถ้าเราหิ้วนมค.จากนอกไปให้0เปลี่ยนได้ไหมครับ

ลองโทรถามที่ศูนย์ที่จะเข้าดูก่อนครับ

เพราะบางที่รับ บางที่ไม่รับ

คุยกับ พนง แล้วเค้าบอกว่า่เป็นนโยบายของแต่ละศูนย์

ขับชิวๆ เรื่อยๆ ครับ PTT สังเคราะห์100, 0W-40 แถมบัตรเติมน้ำมัน 500 บาท

หิ้วไปเปลี่ยนที่ศูนย์ฮอนด้า (ปทุมวัน) ตอนเช็คระยะได้ครับ