Jump to content

ลูกหมากเริ่มเสื่อมสภาพจะดูอย่างไร

Recommended Posts

สงสัยจะเข้าข่าย ... ไม่น่าตอนผม สอนน้อง ถอยจอด ยืนอยู่นอกรถตัวเอง

ได้ยิน เวลา ถอย เปลี่ยนเกียร์ มีเสียง ดัง ออดๆ แอดๆ หยั่งกะรถเก่าๆเลยครับ

ขอบคุณนะครับ

• Replies 83
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เวลารถวิ่งทางงขรุขระมันจะรู้สึกไม่แน่นน่ะคับ บอกไม่ถูก   จะเช็คก้อ เวลาขึ้นฮ้อย จับล้อทีละข้าง แน่นๆ 2 มือ แล้วจับบิดหรือดัน ดูเลยคับ ทิศทางเหมือนเวลาบังคับล้อน่ะ   ถ้าขยับก๊อกแก๊กได้นั่นก้อเริ่มห

ppopp

เวลาเช็คว่าพวกลูกหมากหลวมหรือเปล่า แบบง่ายๆ พอที่เช็คเองได้เบื้องต้น ก็เอาแม่แรงยกล้อขึ้น จับล้อที่ตำแหน่ง 3 กับ 9 นาฬิกา แล้วขยับแบบพี่ทอมมี่บอก ถ้ามันรู้สึกว่มันขยับได้หรือรู้สึกตะกุกตะกัก กึกๆ ก็ม

NFS

ช่วงสองแสนโลปีที่แล้ว ได้จัดการเรื่องลูกหมากชุดขับหน้าเหมือนกัน พร้อมเปลี่ยนจารบีเพลาขับหน้าตรงดุมล้อทั้งสอง บอลจ๊อยตรงจากแร๊คพวงมาลัย ที่ช่างเรียกไม้ตีกลอง ก็ใส่จารบีใหม่ ลูกหมากปีกนกล่าง แน่นขึ้น

สงสัยจะเข้าข่าย ... ไม่น่าตอนผม สอนน้อง ถอยจอด ยืนอยู่นอกรถตัวเอง

ได้ยิน เวลา ถอย เปลี่ยนเกียร์ มีเสียง ดัง ออดๆ แอดๆ หยั่งกะรถเก่าๆเลยครับ

ขอบคุณนะครับ

ผมว่า FD ปกติ มันก้ดังนะ xxxเสียง แปลกๆ ออด แอ๊ดๆ เวลาขยับรถ ดังตั้งแต่ปีแรกๆ

เหมือนรถเก่าเลย

• 2 weeks later...
name='Tommie' timestamp='1347936012' post='182627']

เอาชื่อลูกหมาก Search ใน กูเกิ้ลคับ ต่อด้วย FD

เจอครบ

[/b]

แล้วที่พี่ทอมเปลี่ยนมันคือลูกหมากตรงล้อใช่ไหมครับ ?

มันมีตำแหน่งเดียวที่อยู่ตรงล้อใช้ไหมครับ ?

พอดีผมจะเปลี่ยนบ้าง แต่ช่างถามผมว่าจะเปลี่ยนตัวด้าน นอก หรือ ด้าน ใน

ผมไปไม่ถูกเลยครับ

รบกวนหน่อยครับพี่

มีหลายจุดนะคับ ลูกหมากมันจะเรียกรวมไปกับก้านต่างๆ มันคือ จุดต่อน่ะ

ส่วนอันไหนมันหลวม เรารู้ยากคับ ช่างที่ชำนาญจะบอกเราได้ ไม่ใช่เราเลือกเอง

ของผมเปลี่ยนมันยกแพเลย ราคาไม่ใช่ปัญหา 555 เอาเซฟน่ะ ผมภาระเยอะ

ลองดูคับ ประมาณนี่

นี่ราคาประมาณ ยี่ห้อ 555

ผมทำที่บางพลัดศูนย์ล้อคับ ใกล้บ้านน่ะ

จริงๆร้านช่วงล่างที่ไหนก้อทำได้คับ ไม่ยากเลย แต่ทำเสร็จมันต้องตั้งศูนย์ด้วยน่ะคับ หาร้านครบๆหน่อยได้ทีเดียวจบคับ

เรื่องช่วงล่าง ต้องยกให้ร้านนี้เขาครับ แก้แล้วจบทุกครั้ง

ขอบคุณพี่ทอมมี่สำหรับข้อมูลครับ

อยากทราบค่าใช้จ่ายว่าเท่าไหร่ รบกวนทั้งสองท่านด้วยครับ

โทษทีครับเข้ามาตอบช้าไปหน่อย

เนื่องจากตอนนั้นยังไม่ทราบว่าลูกหมากตรงไหนมันเสีย พอดีตอนเอารถไปเปลี่ยนยางช่างที่ร้านยางเค้าบอกมา

เลยเข้าร้าน Auto boy

หลังจากช่างที่ Autoboy เช็คแล้วเค้าก็หยิบกล่องลูกหมากออกมา ผมเห็นราคาติดข้างกล่อง มัน 800 บาท

( ในกล่องมี 1 คู่ เพราะผมแกะออกมาดู )

แต่ร้านเค้าเอามาคิดกับผม ข้างละ 800 ( คู่ละ 1600 )

ตอนนี้เลยจ่ายไป 2000 นิดๆ ( ถ้ารู้วิธีเช็ค คงซื้ออะไหล่แล้วไปหาร้านเปลี่ยนเอง ดีกว่า อิอิ )

แต่แนะนำให้ช่างเช็คดูดีกว่าครับ เพราะลูกหมากมันมีหลายจุด

ตัวที่เปลี่ยนตอนนั้น ลักษณะ คล้ายๆ ประมาณนี้ครับ

( มาหาดูข้อมูลในเวปเค้าก็ขายกันประมาณ คู่ละ 800-1000 บาท)

มีหลายจุดนะคับ ลูกหมากมันจะเรียกรวมไปกับก้านต่างๆ มันคือ จุดต่อน่ะ

ส่วนอันไหนมันหลวม เรารู้ยากคับ ช่างที่ชำนาญจะบอกเราได้ ไม่ใช่เราเลือกเอง

ของผมเปลี่ยนมันยกแพเลย ราคาไม่ใช่ปัญหา 555 เอาเซฟน่ะ ผมภาระเยอะ

ลองดูคับ ประมาณนี่

นี่ราคาประมาณ ยี่ห้อ 555

ขอบคุณพี่ทอมมี่มาก และพี่ๆทุกคนครับ

เดี๋ยวผมจะเปลี่ยนยกชุดบ้างครับ

รอผมไปรับรถมาก่อนครับ ผมจัดชุดใหญ่เลย

ได้บิลมาจะลงราคาให้ครับ รวมหัวฉีดด้วยอ่ะ

เจ้งไป 2 ตัว แถม เบ้าโช้คหน้าขวาแตก

แต่ 0 ต้องเปลี่ยนยกยวง ตอนนี้ของขาด

เลยต้องรอของ จัดช่วงล่างตัวอื่นๆไปก่อน

รอชุดโช้คเข้า ค่อยเข้าอีดรอบ

• 2 weeks later...

ราคามาแล้วครับ

ลูกหมาแร็ค 1546*2

ก้านยึดแกนพวงมาลัย 1247*2

ค่าแรง 1364

ลูกรอกอัตโนมัติ 3470.

สายพาน 362.

ค่าแรง 484.

ยางแท่นเครื่องตัวบน(ไม่ใช่ตัวปัญหาที่ขาดบ่อย) 2032.

ค่าแรง 132

หัวฉีด 2873*4 เครื่องสะอึก จูน lpg ยังไงก็ไม่หาย หัวฉีดเจ้ง 1 และ 3

ค่าแรง 528.

ตั้งศูนย์ 396.บาท

รวมงานนี้ 25900.บาท

ทำออกมาเงียบยังกะป้ายแดง แต่

ยางเบ้าโช้คแตก กระแทกดังมาก ขับไปไหนอายเลยแหละ

ศูนย์ไม่ซ่อมเฉพาะยางเบ้าโช้ค จะเล่นยกยวงใส่

ข้างละ 48**.บาท แต่ของขาด

ทนฟังไม่ไหว เข้าบัวทองลูกหมาก เปลี่ยนยางเบ้าอย่างเดียวจบ

ขับกลับบ้านยิ้มแฉ่ง ประหยัดไปเกือบหมื่นบาท จ่ายไปแค่ 1700.บาท

สมเหตุสมผล เพราะยางก้อนละ 600.บาท ค่าแรง 500.

ค่าแรง 1364

สายพาน 362.

ค่าแรง 484.

ยางแท่นเครื่องตัวบน(ไม่ใช่ตัวปัญหาที่ขาดบ่อย) 2032.

ค่าแรง 132

หัวฉีด 2873*4 เครื่องสะอึก จูน lpg ยังไงก็ไม่หาย หัวฉีดเจ้ง 1 และ 3

ค่าแรง 528.

ยางเบ้าโช้คแตก กระแทกดังมาก ขับไปไหนอายเลยแหละ

ศูนย์ไม่ซ่อมเฉพาะยางเบ้าโช้ค จะเล่นยกยวงใส่

ทนฟังไม่ไหว เข้าบัวทองลูกหมาก เปลี่ยนยางเบ้าอย่างเดียวจบ

ขับกลับบ้านยิ้มแฉ่ง ประหยัดไปเกือบหมื่นบาท จ่ายไปแค่ 1700.บาท

สมเหตุสมผล เพราะยางก้อนละ 600.บาท ค่าแรง 500.

ทำที่ไหนครับ

• 4 weeks later...

กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ แนะนำไปร้านนี้ ครับ ซื้ออะไหล่ ร้านนี้ แล้วเอาไปให้อู่ ช่างเล็ก ที่อยู่ข้างหลังเปลี่ยนได้เลยครับ รุ่นพี่แนะนำมา เลย เอามาบอก ต่อ อยู่ แถว สายไหม ครับ

ลูกหมากคันชัก ยี่ห้อ TRW อันละ 450.-

ลูกหมากแร็ค ยี่ห้อ 555 อันละ 600.-

ลูกหมากปีกนก ยี่ห้อ TRW อันละ 600.- ครับ

http://www.rlaid.com/webboard_1573819_31040_th?lang=th

รถผมเปลี่ยนมาประมาณ 4-5 เดือนที่แล้ว ครับ

อาการคือขับเจอเนินเล็กๆ ดังกุกกัก เลี้ยวเเล้วเหมือนล้อจะหลุด รู้สึกว่าล้อมันหลวมๆ

ตอนขยับล้อ เหมือนมันมีแก็ป นิดนึงที่ทำให้ล้อขยับได้ ส่วนอีกข้างยังแน่นดี

ช่างแนะนำให้เปลี่ยนเป็นคู่

ผมใช้ยี่ห้อ 555 คู่ละ 800 กว่า ตอนนี้ขับแล้วรู้สึกแน่นๆ เหมือนเดิมครับ

ยี่ห้อนี้ครับ

800นี่หมดนี่เลยหรอครับ ถูกมากอ่า

• 2 months later...

ค่าแรง 1364

สายพาน 362.

ค่าแรง 484.

ค่าแรง 132

ค่าแรง 528.

เบ้าโช้คนี่เหมือนผมเลย ศูนย์จะจับเปลี่ยนยกชุดรวมโช้ค พอเห็นราคาทีเข่าทรุดตามเบ้าโช้คไปติดๆ ผมเลยไม่ทำครับ

ออกไปหาซื้อเฉพาะยางเบ้าโช้คแท้แล้วเข้าไปเปลี่ยนที่ cockpit รวมๆกันวันนั้นหมดไป 1000 นึงครับ

อ่านมาตั้งแต่ต้น สงสัยต้องไปเช็คบ้างแล้วละครับ  รถผมเวลาจะขึ้นเนิน หรือหักพวงมาลัย มันดัง ก็อกแก็บ  ตอนแรกนึกว่าเป็นที่โช้ค  ขอบสำหรับทุกความรู้ครับ

อีกตัวที่น่าจะเป็นสาเหตุให้ยางรองเบ้าโช้คแตก เร็วขึ้น

เหล็กค้ำหัวโช้คตัวบนน่ะครับ ผมถอดทิ้งไปแล้ว  คหสต.

กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ แนะนำไปร้านนี้ ครับ ซื้ออะไหล่ ร้านนี้ แล้วเอาไปให้อู่ ช่างเล็ก ที่อยู่ข้างหลังเปลี่ยนได้เลยครับ รุ่นพี่แนะนำมา เลย เอามาบอก ต่อ อยู่ แถว สายไหม ครับ

ลูกหมากคันชัก ยี่ห้อ TRW อันละ 450.-

ลูกหมากแร็ค ยี่ห้อ 555 อันละ 600.-

ลูกหมากปีกนก ยี่ห้อ TRW อันละ 600.- ครับ

http://www.rlaid.com/webboard_1573819_31040_th?lang=th

อยู่แถวบ้านพอดีเลย ว่าแต่คาแรงประมานเท่าไหร่หรอครับ  ร้านช่างเล็กมีตั้งศุนย์ด้วยป่าวครับ

รถผมมีเสียงดังกุกๆเวลาขับผ่านถนนที่ขรุขระ เสียงประมาณว่ามีอะไรจะหลุดซักอย่างและมีเสียงเหมือนเหล็กหรืออะไรซักอย่างดีดดังปั๊กเวลาออกตัวและเวลาเบรกตอนรถจะหยุด และเสียงกระแทกเวลาขับผ่านรอยต่อถนนจะเสียงดังมาก (สารพัดเสียงเลย) และตอนขับเลี้ยวซ้ายช้าๆรู้สึกได้ว่าเหมือนถนนมันเป็นคลื่นทั้งที่ถนนมันเรียบ เมื่อวานเลยเข้าอู่จับยกรถ ช่างจัดการเปลี่ยนบุชปีกนกทั้งซ้ายขวาและเปลี่ยนลูกหมากแร็คตัวที่อยู่ติดล้อด้านขวา จัดการถอดเบรกออกมาล้างทาจารบีแล้วประกอบกลับ ผลที่ออกมาคืออาการต่างๆที่ว่ามาหายสนิทเลยครับเหลือแต่เสียงตอนขับผ่านรอยต่อถนนลดลงหน่อยนึงแต่ยังดังอยู่ วันนี้เลยเอาเข้าไปอีกอู่เพื่อเปลี่ยนยางเบ้าโช๊คหน้าซ้ายขวา ผมเอาของเข้าไปเองเปลี่ยนเสร็จก็ตั้งศูนย์ใหม่ เบ้าโช๊คเดิมยางฉีกรอบเลยทั้ง2ตัวครับ เปลี่ยนเสร็จขับออกมาเสียงดังตอนผ่านรอยต่อถนนเงียบกว่าเดิมเยอะเลยครับ ที่ยังดังอยู่คิดว่าคงมาจากยางเพราะยางอายุ3ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ก็เหลือแต่อาการเสียงคล้ายสายพานกระพือตอนรอบ 1100-1200 rpm ดังทั้งตอนเครื่องเย็นและเครื่องร้อนดังมากด้วยครับ  เคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องตัวยอดฮิตที่เสียกันก็ยังไม่หาย เปลี่ยนรอกอัตโนมัติแล้วก็ยังไม่หาย มีพี่ๆท่านใดเคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ 

รถผมมีเสียงดังกุกๆเวลาขับผ่านถนนที่ขรุขระ เสียงประมาณว่ามีอะไรจะหลุดซักอย่างและมีเสียงเหมือนเหล็กหรืออะไรซักอย่างดีดดังปั๊กเวลาออกตัวและเวลาเบรกตอนรถจะหยุด และเสียงกระแทกเวลาขับผ่านรอยต่อถนนจะเสียงดังมาก (สารพัดเสียงเลย) และตอนขับเลี้ยวซ้ายช้าๆรู้สึกได้ว่าเหมือนถนนมันเป็นคลื่นทั้งที่ถนนมันเรียบ เมื่อวานเลยเข้าอู่จับยกรถ ช่างจัดการเปลี่ยนบุชปีกนกทั้งซ้ายขวาและเปลี่ยนลูกหมากแร็คตัวที่อยู่ติดล้อด้านขวา จัดการถอดเบรกออกมาล้างทาจารบีแล้วประกอบกลับ ผลที่ออกมาคืออาการต่างๆที่ว่ามาหายสนิทเลยครับเหลือแต่เสียงตอนขับผ่านรอยต่อถนนลดลงหน่อยนึงแต่ยังดังอยู่ วันนี้เลยเอาเข้าไปอีกอู่เพื่อเปลี่ยนยางเบ้าโช๊คหน้าซ้ายขวา ผมเอาของเข้าไปเองเปลี่ยนเสร็จก็ตั้งศูนย์ใหม่ เบ้าโช๊คเดิมยางฉีกรอบเลยทั้ง2ตัวครับ เปลี่ยนเสร็จขับออกมาเสียงดังตอนผ่านรอยต่อถนนเงียบกว่าเดิมเยอะเลยครับ ที่ยังดังอยู่คิดว่าคงมาจากยางเพราะยางอายุ3ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ก็เหลือแต่อาการเสียงคล้ายสายพานกระพือตอนรอบ 1100-1200 rpm ดังทั้งตอนเครื่องเย็นและเครื่องร้อนดังมากด้วยครับ  เคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องตัวยอดฮิตที่เสียกันก็ยังไม่หาย เปลี่ยนรอกอัตโนมัติแล้วก็ยังไม่หาย มีพี่ๆท่านใดเคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ 

ชัดมากเลย ขอบคุณที่มาแชร์กันนะคับ