Jump to content

รีวิว ไปทำ Overhaul ปั้ม Brembo DC5 + สายถัก ATS

Recommended Posts

เริ่มจากเดือนที่ผ่านมาผมได้ไปเปลี่ยนจานเบรคมาครับ...

แล้วพบว่า ลูกยางกันฝุ่นของ DC5 ของผม เกิดขาดขึ้น :o บวกกับตั้งใจที่จะเปลี่ยนสายถักเบรคด้วย ไหนๆก็ต้องถอดล้อแล้ว 5555++

เลยจัดพร้อมกันทีเดียววันนี้เลยครับ

ทำที่ร้าน พระโขนงผ้าเบรค ย่านพระโขนง ติดสถานี้รถไฟฟ้าพระโขนงครับ....ประสบการณ์กว่า 30 ปีครับ

อันนี้ภาพที่มองเห็นว่ายางกันฝุ่นขาดครับ.....(ก่อนรื้อ)

มาดูภาพกันเลยครับ อันนี้นี้ครับที่จะมาทำ......

อันนี้ภาพร้านที่ทำครับ มาถึง 10 โมงเช้า.....

เริ่มชำแหละเลยครับ โดยลูกชายเจ้าของร้าน....

รื้อมันออกมา !!!! ทั้งลูกสูบ และยางกันฝุ่น.....

รื้อแล้วก็ล้างงงงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ........^^

แงะ over ring ออกมาอีกๆๆๆ หลังจากนั้น เริ่มดูสะดาดขึ้นทันตาเห็นครับ..... เย้ๆๆๆๆ 555+++

แล้วก้ขัดกระบอกสูบหน่อย

มาดูกับชัดๆๆๆอีกทีว่ายางกันฝุ่นมันขาดยังไง โหดมากๆๆๆ

ตัวOver ring ยังดีอยู่ครับ แต่ก็จัดการเปลี่ยนครับ เพราะในชุด Overhaul มีครบ set ครับ

แงะเส็ดก็เป่าไล่น้ำ...ฟู่ ฟุ่...

คราวนี้ก็มาใส่ของลูกสูบและ ยางกับฝุ่น และ over ring กลับคืน โดยใช้น้ำยาทาถู ทาถูรอบๆๆๆ -----

อันนี้ช่างที่ทำคับ คุยดี งานละเอียดครับ ให้เครดิตพี่เค้าเลย.... จิงๆๆ ทำกันหลายคนมาก แต่แอบถ่ายมาคนเดียว 55+

หลังจากนั้นก็คิวของ สายถักบ้างๆๆๆๆ แดงๆๆ ช่างเข้ากันดีเสียจิงเชียว หุหุ

พร้อมประกอบเข้ารถครับบบบ ใกล้ได้เทสแล้วววววว.....ยัดผ้าเบรคลงไปปป ชิว ชิ่วๆๆๆ

ต่อด้วยน้ำมันเบรคซักขวด

จบแล้วครับสำหรับวันนี้ ใช้เวลาไป 4 ชมครับ

ความรู้สึกแรกหลังจากได้ลองขับ ก็ไม่ค่อยแตกต่างจนเห็นผลชัดเจนอะไรมากครับ :P

ได้มันได้ใจครับเพราะเวลาเห็นของอะไรชำรุดก็อยากเปลี่ยนครับ

ส่วนเรื่องประสิทธภาพของสายถัก ไม่ขอ comment ครับ เพราะได้ทำการ overhaul ลูกยางด้วย มันอาจมีผลให้มันดีขึ้นทั้งคู่ครับ

ความรู้สึกแรกคือ เบรคกระชับขึ้น 10% ครับ

ไว้เดี๋ยวลองไปวิ่งดูจะมาบอกฟิลลิ่งอีกทีครับ

แต่ที่แน่ๆ ใจผมครับ ได้ความรู้สึกปลอดภัยขึ้นอีก 100% :lol:

ส่วนเรื่องร้านนี้ เต็ม 10 ผมให้ 20 เลยครับ ร้านนี้บริการดีมากๆ ช่างและเจ้าของร้านเป็นมืออาชีพมากๆ ร้านมีรถเข้าตลอดเลย ไม่มีมั่วแน่ งานละเอียดมากๆครับ ขอ CONFIRM แบบหมอดูชื่อดังเลย ( ^^ )

ขอบคุณครับที่แวะมาอ่านครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับหลายคนที่ใช้ DC5 อยู่ครับ

• Replies 65
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ของผมปั้ม FD2 ก็ขาดครับ กำลังหาร้านทำพอดีครับ ร้านเค้าคิดค่าแรงเท่าไรอะครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้ที่เอามาแบ่งปัน

ของผมปั้ม FD2 ก็ขาดครับ กำลังหาร้านทำพอดีครับ ร้านเค้าคิดค่าแรงเท่าไรอะครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้ที่เอามาแบ่งปัน

ค่าทำ 1,800 ครับ

ต่อเค้าอะ จิงๆ 2440 ครับ

ยังไงถ้าใกล้บ้าน แนะนำให้ทำที่ร้านนี้ได้เลยครับ เค้ามืออาชีพครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ติดๆร้านนี้มีอาหารยุ่นให้กินด้วยครับ

ว้าว! ถ่ายทำทุกขั้นตอน แหล่มครับ เก็บตังรอเปลี่ยนบ้าง 5555

555++ ว่างครับพี่ เลยจัดภาพซะหน่อย ^__^

ปล.เปลี่ยนครับพี่ ได้ใจครับ :)

ตามมาดู สายถัก ATS เท่าไหร่ครับ ว่าจะไปใส่พร้อมเปลี่ยนจานทีเดียวเลย จานเริ่มบางไม่เห็นร่อง แล้ว

4 กว่าครับ ต่อรองแล้วจาก 5 พัน

ฝากเพื่อนซื้อมาครับ

ถามเพิ่มครับ

1.ที่ร้านมีบริการเจียรจาน มั้ยครับ

2.ถ้ามีเนียนมั้ยครับ ^^

ถามเพิ่มครับ

1.ที่ร้านมีบริการเจียรจาน มั้ยครับ

2.ถ้ามีเนียนมั้ยครับ ^^

1.มีครับ ร้านเค้าทำเกือบครบวงจรครับ ถ้ารับแปลงเบรคด้วย ก็ครบเลยครับ

2. ไม่ทราบครับ แต่ผมอยู่ที่ร้านมา 4 ชม. มีมอไซด์ขับเอาจานเบรกรถยนต์มาเจียร์ตลอดเลยครับ ประมาณว่าไปรับมาทำอะพี่ อีกอย่างร้านนี้เครื่องไม้เครื่องมือครบครับ ไม่ดูเก่าด้วย ผมเห็นเค้าใช้งานทุกตัวครับ ร

ขอบคุณมากๆเลยคร้าบ

ของผมก็ ปั๊ม DC5 ผมเมมเบอร์คนขายชุดโอเวอฮอลไว้และะ

เด่วถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกคราวหน้าแล้ว เจอยางกันฝุ่นขาด จะเปลี่ยนบ้างคร้าบบ

ปล. ร้านอาหารยุ่น ไม่ใช่ ขนมโตเกียว หรือ เครปญี่ปุ่นใช่ป่ะพี่เอ็มมม หิหิหิ

เยี่ยมมากเลยครับ ร้านนี้ต้องเก็บไว้ในลิสน่าใช้บริการอีกร้าน ไม่รูิว่าชุดซ่อม Brembo GT จาก toon จะหาได้จากไหนบ้าง กัวขาดหาไม่ได้นี่จบเลยครับ

ร้านนี้แจ่มครับ ลูกชายเจ้าของร้านควบคุมทุกขั้นตอน

ของเยอะครับ ebc dixel endless สั่งได้ครับ

ที่สำคัญไม่พูดมากไม่เชียร์ของครับ

แหล่มเลยสงสัยว่าชุดซ่อม DC5. FD2 เหมือนกันไหมครับร้านหน้าไปทำมาก

เหมือนกันครับ ชุดซ่อม

ขอบคุณมากๆเลยคร้าบ

ของผมก็ ปั๊ม DC5 ผมเมมเบอร์คนขายชุดโอเวอฮอลไว้และะ

เด่วถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกคราวหน้าแล้ว เจอยางกันฝุ่นขาด จะเปลี่ยนบ้างคร้าบบ

ปล. ร้านอาหารยุ่น ไม่ใช่ ขนมโตเกียว หรือ เครปญี่ปุ่นใช่ป่ะพี่เอ็มมม หิหิหิ

พี่ได้ชุดโอเวอร์ฮอล์ มา 4700 บาทครับ บอกเผื่อเป็นข้อมูลครับ พี่คนที่ขายเบรค Grex อะ ในห้องซื้อขาย ^^ :D

ปล. แหมๆๆ ดักมุขพี่เฉยเลย 55++ แต่จริงๆมีร้านอยู่ครับ พี่ก็ไปกินมาเป็น ชาบูครับ อร่อยมว้ากกก

ชุดโอเวอร์ฮอลล์จัดมาเท่าไหร่ครับ เบิกที่ไหนเอ่ย กำลังอยากจะโอเวอร์ฮอลล์อยู่พอดีเลย

ตอบด้านบนแล้วครับ รู้แต่ถ้าเบิก 0 ราคา 7 พันอัพ..... :blink:

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ใกล้ๆบ้านเผื่อได้ใช้บริการ

ขอบคุณครับที่แวะมาอ่านครับ ร้านนี้เค้าเทพจิงๆๆๆ :lol:

กลับมาหล่อเหมือนเดิม สายถักผมก็ว่าอนาคตอาจจะจัดเหมือนกัน

จัดเลยพี่ ได้ใจเพิ่มอีก 100 % ครับ เน้นปลอดภัยครับ ฮ่าๆๆ หาพวก :P

เยี่ยมมากเลยครับ ร้านนี้ต้องเก็บไว้ในลิสน่าใช้บริการอีกร้าน ไม่รูิว่าชุดซ่อม Brembo GT จาก toon จะหาได้จากไหนบ้าง กัวขาดหาไม่ได้นี่จบเลยครับ

ผมว่าร้านนนี้น่าจะหาได้ ไม่ผิดหวังแน่

หรือโทรหา 081-820-1815 ชื่อ เฟิน ครับ น้องเค้าก็ขายของอยู่ในคลับนี้ หาของได้ด้วยครับ

ผมแอบเช็คราคาพวกของแต่ง ราคาของน้องเค้าถูกกว่าที่อื่นนะ สั่งได้ทุกอย่างเลยครับ

เห็นน้องเค้าบริการดี เลยเอามาแนะนำครับ

แหล่มเลยสงสัยว่าชุดซ่อม DC5. FD2 เหมือนกันไหมครับร้านหน้าไปทำมาก

เหมือนกันครับ รหัสสินค้าเดียวกัน สเปคเดียวกันครับ เชียงกงมีขายครับ มือ 1 นะ ลองหาดูครับ

ร้านนี้แจ่มครับ ลูกชายเจ้าของร้านควบคุมทุกขั้นตอน

ของเยอะครับ ebc dixel endless สั่งได้ครับ

ที่สำคัญไม่พูดมากไม่เชียร์ของครับ

ร้านนี่แจ่มจริงครับ เคยไปเปลี่ยนผ้าเบรค ลูกชายแกรู้จริงขั้นเทพ

ช่ายเลยครับ ร้านนี้ไม่มียัดของจริงๆ

แถมรู้ลึกรู้จริงเรื่องเบรคด้วย ช่างที่ร้านไม่มีหน้าบูดเลย ยิ้มแย้มแจ่มใสทุกคน

บอกตรงๆประทับใจมากๆ :0058:

แจ่มเลยเอ็ม จะเอาผ้าเบรคๆๆๆ ฮ่าๆๆๆๆ

เอาม่ะ ๆๆๆๆ :0074:

ผมว่าร้านนนี้น่าจะหาได้ ไม่ผิดหวังแน่

หรือโทรหา 081-820-1815 ชื่อ เฟิน ครับ น้องเค้าก็ขายของอยู่ในคลับนี้ หาของได้ด้วยครับ

ผมแอบเช็คราคาพวกของแต่ง ราคาของน้องเค้าถูกกว่าที่อื่นนะ สั่งได้ทุกอย่างเลยครับ

เห็นน้องเค้าบริการดี เลยเอามาแนะนำครับ

ขอบคุณมากเลยครับ