Jump to content

งานมาอีกละครับ บิดกุญแจ เงียบ!!! ไม่สตาร์ท เป็นๆ หายๆ

Recommended Posts

เป็นๆ หายๆ ครับ เวลาบิดกุญแจ จะไม่มีเสียงอะไรหมุนเลย มีแค่เสียงเบาๆ ฟุบ!! ขยับเกียร์ไป N ก็ไม่ติด เปลี่ยนกลับมา P ก็เงียบ

ลองบิดกุญแจซักพัก ติดเฉย!!! อาการเป็นมาซักอาทิตย์ได้ละครับ

ควรตรวจอะไรก่อนครับ นอกจากไดสตาร์ท ที่อยู่ลึกเสียเหลือเกิน

ถ้าไดเสีย ซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับ

ถ้ายังขับไปซ่อมได้ก็ซ่อมครับ เพราะเปลี่ยนตัวใหม่แพงเหลือใจเลย ผมโดนมาแล้วครับ ตอนนั้นผมสตาร์ทไม่ได้ ให้ช่างมาถอดก็ไม่มีใครมา สุดท้ายต้องเรียก slide on มายกไปศูนย์รวมค่าซ่อมค่ายกก็เจ็ดพันกว่าบาทเลย แต่ถ้าถอดมอเตอร์สตาร์ทมาพันใหม่ เห็นว่าไม่กี่ร้อยเองครับ

อาการเดียวกับผมเลย ไล่จนครบทุก จุด ที่เกี่ยวข้อง พยามหลีกเลี่ยงไดร์สตาร์ คิดว่าไม่ใช้ สุดท้ายเปลี่ยนใหม่ มือ 2 ใส่เข้าไป จบเลยครับ

ขอบคุณครับ คืบหน้ายังไงจะมาอัพเดทอีกครั้งนะครับ

ตอนนี้ยังเป็นไม่มาก รอป่อยหนักๆก่อน รบกวนคุณตรีชี้เป้าอะไหล่ไว้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ คืบหน้ายังไงจะมาอัพเดทอีกครั้งนะครับ

ตอนนี้ยังเป็นไม่มาก รอป่อยหนักๆก่อน รบกวนคุณตรีชี้เป้าอะไหล่ไว้ด้วยนะครับ

ของผมเปลี่ยนเมื่อวานเอง มันจะเริ่มถี่ขึ้นเรื่อย จนต้องเปลี่ยนคับ

วันนี้มีข้อสงสัยเพิ่มครับ จากอาการข้างต้น

รถผมติด locktech มาจากตอนออกรถใหม่ๆ ตอนแรกไม่มีปัญหา ตอนหลังๆ แค่ดึงล๊อคเบรค มันก็ตัดสตาร์ทเอง (ปกติต้องกดตัดสตาร์ทด้วย)

เมื่อซักครู่ที่ผ่านมา จอดที่ลับตา เลยดึงล๊อคเบรค ตอนกลับมาที่รถ ก็กดสาร์ทเลย ลืมว่าดึงล๊อคเบรค ผลคือไม่สตาร์ท นั่งสตาร์ทอยู่นาน คิดว่าต้องติด

สุดท้ายมานึกได้ ว่าดึงล๊อคไว้ เลยไขล๊อคลง กลับมาสตาร์ท ติดทันทีครับ

ผมเลยสงสัยละว่า ไดสตาร์ทอาจไม่เสีย อาจเป็นที่วงจรตัดสตาร์ทของ locktech มีปัญหา

มีท่านใดถอดตัว socket ตัดสตาร์ท เป็นบ้างครับ มันเสียบอยู่ตรงไหน

วันนี้มีข้อสงสัยเพิ่มครับ จากอาการข้างต้น

รถผมติด locktech มาจากตอนออกรถใหม่ๆ ตอนแรกไม่มีปัญหา ตอนหลังๆ แค่ดึงล๊อคเบรค มันก็ตัดสตาร์ทเอง (ปกติต้องกดตัดสตาร์ทด้วย)

เมื่อซักครู่ที่ผ่านมา จอดที่ลับตา เลยดึงล๊อคเบรค ตอนกลับมาที่รถ ก็กดสาร์ทเลย ลืมว่าดึงล๊อคเบรค ผลคือไม่สตาร์ท นั่งสตาร์ทอยู่นาน คิดว่าต้องติด

สุดท้ายมานึกได้ ว่าดึงล๊อคไว้ เลยไขล๊อคลง กลับมาสตาร์ท ติดทันทีครับ

ผมเลยสงสัยละว่า ไดสตาร์ทอาจไม่เสีย อาจเป็นที่วงจรตัดสตาร์ทของ locktech มีปัญหา

มีท่านใดถอดตัว socket ตัดสตาร์ท เป็นบ้างครับ มันเสียบอยู่ตรงไหน

ตัดสายต่อตรง ครับก้มดูตีงตัวล๊อค

อาการใกล้เคียงกับผมเลยครับ 

1. สตาร์ทเงียบ ขยับเกียร์/เหยียบเบรคย้ำๆ สตาร์ทติดเป็นบางครั้ง แรกๆจะนานๆเป็นที หลังๆเป็นแทบทุกที

2. ติดล็อคเทค + อัพเกรด ABG

ผมเคยวิ่งไปศูนย์ล็อคเทค ให้เค้ารื้อระบบออกมาดู แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ อาการหายไปเลย ประมาณเกือบๆปี หลังจากนั้นกลับมาใหม่ มาเยอะกว่าเก่า

เลยไปร้านไดนาโม เค้าบอกว่ามอเตอร์ไดสตาร์ทมันเริ่มเสื่อม ก็เลยเปลี่ยน พร้อมติดตั้งรีเลย์ช่วยสตาร์ทเพิ่มเข้าไปอีก จากวันนั้นจนวันนี้ 2 ปีแล้วมั้ง ไม่เคยมีอาการงอแงอีกเลยครับ

อาการนี้ รถวิ่งกันประมาณกี่กิโลแล้วครับ รถผม 14X,XXX จะได้เตรียมใจไว้ครับ >;<

ผมเป็นครั้งแรกตั้งแต่ยังไม่ 50,000 โลเลยครับ แต่นานๆเป็นที และมักจะเป็นตอนเครื่องร้อนแล้ว

ไม่เคยเป็นตอนเครื่องเย็นเลย แต่ช่วงหลังอาการหนัก เป็นได้ทุกช่วง เป็นแทบทุกครั้งที่สตาร์ท

แต่ก็ใช้วิธีขยับเกียร์ / ฝืนพวงมาลัย / เหยียบเบรค แล้วสตาร์ท ไม่วิธีใดวิธีนึงมันก็สตาร์ทติดได้ (แต่บางครั้งจะนานหน่อย)

จนมันน่ารำคาญสุดๆก็เลยเอาไปทำ เคยเข้าศูนย์ ศูนย์บอกให้เปลี่ยนไดสตาร์ท แต่สู้ราคาไม่ไหว

เลยมาทำร้านไดนาโมข้างนอกเอา หมดไป เกือบๆสองพันมั้ง หายสนิทเลยครับ

ผมเป็นอยู่น่่ะครับ ตอนแรกโทษไดชาร์ต สุดท้ายไดเสีย เปลี่ยนใหม่ไม่เจออาการแบบนี้อีกเลยช่วงก่อนเปลี่ยนไดชาร์ต เป็นบ่อยครับ แต่เมื่อวันก่อนจอดรถผมใช้กุญแจปิดล็อครถ คราวนี้ลูกสาวตัวน้อยเล่นรีโมตรถ ก็นึกว่าสัญญานไม่ถึง กลับมาอาการคือ บิดกุญแจไม่มีเสียง แบบวืดด สตาร์ทไม่ติด งง ครับ เลยลงมาปิดรถโดยรีโมต เปิดรีโมต สตาร์ตติดเลย (ในกรณีที่มี Locktec โทษไว้ก่อนน่ะ ) ส่วนไดสตาร์ต อันนี้ม่ะแน่ใจครับ

ปล.แชร์ประสบการณ์ครับเพราะกำลังหาสาเหตุเหมือนกัน

xxxตัวต้นเหตุที่แท้จริงคือพวกอุปกรณืที่ตัดสตาร์ท เพราะมันทำให้ไฟวิ่งได้ไม่เต็มที่ เมื่ออุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องเริ่มประสิทธิภาพน้อยลง เลยทำให้สตาร์ทไม่ติด แบตใหมาไฟแรงสตาร์ทติดง่าย เมื่อนานเข้าเริ่มไฟอ่อนก็ไม่ติด เปลี่ยนแบตใหม่หาย ใส่ตัวช่วยสตาร์ท ดึงไฟจากแบตตรง หาย

ความเพิ่มเติมครับ

จากที่คุยกับทางล๊อคเทค ถ้า socket เสีย ไฟจะดับทั้งคันเลย

ทางช่างแจ้งให้ดูสวิทเล็กๆ เป็นตัวตัดสตาร์ท อาจสกปรก ให้ใช้สเปร์ย ทำความสะอาดฉีดพ่น หรือซื้อเปลี่ยนใหม่ โดยการถอดไปเทียบแถวบ้านหม้อ

เลยลองไปกดย้ำๆ ดู ฝุ่นนี่ติดนิ้วมาเลยครับ

จากวันนั้นถึงวันนี้ ยังไม่เจออาการอีกเลย

ถ้ามีอาการอย่างไรจะมาอัพเดทอีกครั้งครับ

สาเหตุเส้นผมบังภูเขาแท้ๆ

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แสดงความคิดเห็นครับ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ของผมกดสตาร์ทดังแต๊กๆ แบตก็ใหม่ ลองทำสายกราวน์เพิ่ม  ตรงขั้วลบแบต ลงที่ตัวถังเพิ่มอีกเส้น (ของเดิมเส้นนิดเดียว) อาการหายขาดเลยครับ ไม่เป็นอีกเลย

ความเพิ่มเติมครับ

จากที่คุยกับทางล๊อคเทค ถ้า socket เสีย ไฟจะดับทั้งคันเลย

ทางช่างแจ้งให้ดูสวิทเล็กๆ เป็นตัวตัดสตาร์ท อาจสกปรก ให้ใช้สเปร์ย ทำความสะอาดฉีดพ่น หรือซื้อเปลี่ยนใหม่ โดยการถอดไปเทียบแถวบ้านหม้อ

เลยลองไปกดย้ำๆ ดู ฝุ่นนี่ติดนิ้วมาเลยครับ

จากวันนั้นถึงวันนี้ ยังไม่เจออาการอีกเลย

ถ้ามีอาการอย่างไรจะมาอัพเดทอีกครั้งครับ

สาเหตุเส้นผมบังภูเขาแท้ๆ

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แสดงความคิดเห็นครับ

ของผมก็เริ่มหนักขึ้นครับ ว่าแต่xxxสวิทซ์ตัดสตาร์ทมันอยู่ตรงไหนครับ จะได้ไปดูมั่ง

ของผมก็เริ่มหนักขึ้นครับ ว่าแต่xxxสวิทซ์ตัดสตาร์ทมันอยู่ตรงไหนครับ จะได้ไปดูมั่ง

ที่ก้านล๊อคเทค จะมีปุ่มสีแดงส้ม กดคลิ๊กๆ ได้ ก้มดูเลย จัดการทำความสะอาด หรือซื้อเปลี่ยนเลยครับ

รถที่ติดกันขโมยที่มีระบบตัดสตาร์ท อาการเกิดจากระบบตัดสตาร์ทรวนครับ ไม่เกี่ยวกับไดสตาร์ท

ผมทดลองปลดระบบตัดสตาร์ทออก อาการดังกล่าวหายไปเลยครับ

สวิทซ์ตัดสตาร์ท

ใครเจอแบบนี้ลองถอดออกดูนะครับ แค่ดึงปลั๊กสีน้ำตาลมาต่อกันเลยก็ได้ไม่ต้องถอดออกมาครับ