Jump to content

วิธีตรวจสอบการทำงานลูกรอกสายพาน และ สายพาน FD

Recommended Posts

เรามาดูวิธีตรวจสอบการทำงานของลูกรอกสายพาน และ สายพาน ของ Civic FD  กันดูได้เองง่ายๆ  :D

การอ่านค่า

มุม A คือ มุมกำหนดตำแหน่งของลูกรอกสายพาน 

ระยะ B คือ ระยะที่กำหนดไว้ที่ตัวเครื่อง เป็นระยะมาตรฐานที่ยอมให้ลูกรอกขยับสำหรับปรับช่วยความตึงหย่อนอันเนื่องมาจากสายพาน 

อันดับแรก ดูสายพาน Belt ไม่ต้องสตาร์ทนะคับ 

เปิดฝากระโปรง ไปยืนมุมโคมไฟหน้า ด้านคนขับ มองลงไปใต้สายพาน หามาร์คตามรูป

กรณีสายพานปกติ         มุม A จะอยู่กลางๆ ระยะ B ตามรูป

กรณีสายพานไม่ปกติ     มุม A จะตกไปที่ขอบซ้ายหรือขวา ของ B ตามระยะตึงหรือยืดหย่อนของสายพาน

กรณีนี้เปลี่ยนสายพานได้เลย ไม่ใส่ผิดขนาดก้อยืดแล้ว  :D 

อันดับสอง ดูลูกรอกสายพาน Auto Tensioner ให้สตาร์ทแล้วรอรอบนิ่ง iDle ก่อน

เปิดฝากระโปรง ไปยืนมุมโคมไฟหน้า ด้านคนขับ มองลงไปใต้สายพาน หามาร์คตามรูปเหมือนเดิม

ตอนก้มเล็งให้ระวังของหล่น หรือผมปลิวเข้าไปนะครับ มันสูบเข้าไปพันเลย เสียตังค์แน่นอน 

กรณีลูกรอกสายพานปกติ   มุม A จะขยับสั่นไปมาจากตำแหน่งเดิมเล็กน้อย หรือไม่ขยับเลย อยู่กลางๆ ระยะ B ตามรูป

กรณีลูกรอกสายพานไม่ปกติ  มุม A จะขยับแกว่งซ้าย ขวาไปมาเห็นได้ชัด หรือ มีเสียงครวญครางบาดหู กรณีนี้เปลี่ยนลูกรอกสายพานได้เลย 

หวังว่า คงได้ประโยชน์นะครับ  :D

ส่องรถตัวเองเลยครับ มุมถ่ายกับมุมส่องดู มันเอียงแล้วมองไม่เหมือนกัน ส่องมุมฉากจะเห็นเอง ให้เทียบระยะกับรูปขาวดำนะครับ

พรุ่งนี้เช้าต้องตรวจดูแล้ว 2 แสนกว่าแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

• 1 month later...

กรณีลูกรอกสายพานไม่ปกติ  มุม A จะขยับแกว่งซ้าย ขวาไปมาเห็นได้ชัด

ต้องเปิดแอร์รถด้วยรึปล่าวครับพี่ Tommie ซึ่งกรณีของผม มันจะมีเสียงแต๊กๆๆ ก็ต่อเมื่อเปิดแอร์รถอ่ะครับ

ถ้าเปิดแอร์มันเพิ่มโหลดไปหน่อยคับ วิธีผมไว้ดูความตึงสายพานน่ะคับ หย่อนหรือตึงน่ะคับ 

ถ้าลูกรอกหลวม มันเห็นตั้งแต่สานพานวิ่งไม่นิ่งแล้วคับ ลองเอาไฟฉายส่องจะเห็นชัดว่าแกว่งหรือเปล่า

ปกติจะนิ่งๆ เลย เห็นแต่ลายมันวิ่ง แต่สายจะไม่แกว่งคับ  :D

เสียงลูกรอกนี่มันดังจี๊ดๆๆ รึเปล่าครับ??

จี๊ดๆนี่น่าจะเสียงครัชคอมแอร์มากกว่าครับ 

จี๊ดๆนี่น่าจะเสียงครัชคอมแอร์มากกว่าครับ 

มันดังปกติหรือเปล่าครับหรือเริ่มๆ ผิดปกติแล้วครับ แต่แอร์ยังเย็นอยุ่ เวลาคิกดาวน์ได้กลิ่นแปลกๆ เป็นบางครั้ง

จี๊ดๆ เดาไม่ถูก อาจจะเสียงลูกปืนในพูเล่ทั้งหลายน่ะคับ ทุกตัวมีลูกปืนหมด ตัวไหนดังกว่าเท่านั้นแหละ 

หรือสายพานแห้ง 555 ช่างมันเถอะคับ ไว้ดังจนข้างบ้านได้ยินค่อยหาคับ  :D

• 2 weeks later...
  • 3 months later...

ผมกำลังหาอยู่คับ

เปลี่ยนลูกรอกแล้วมีเสียงวื้อๆตามรอบเครื่ิอง

กำลงลุ้นว่าจะเป็นลูกปืนตัวไหน

มีสิทธิ์เป็นที่ลูกปืนไดชาร์ตไหมคับ

เห็นว่าการถอดเปลี่ยนลูกรอกต้องถอดพูเล่

มีสิทธิไหมคับ ว่าช่างจะออกแรงมาก

จนลูกปืนเสียหายได้

เพราะผมเพิ่งเปลี่ยนลูกรอก

ช่างเล่นน๊อตพูเล่ห์ผม เหลี่ยมสึกเลย

บ่อ จอยมากคับ

ต้องรอสั่งน้อตแค่4ตัว 100กวบาท ใช้เวลาทั้งวัน

ผมเลยไม่รอให้ใส่ของเก่ามาก่อน

น้อตมาใส่พรุ่งนี้แทน

ผมเลยถามไปว่า น๊อตถ้าถอดไม่ดี ใส่หัวไปไม่แน่น

แล้วช่างฝืนๆใช่ปืนลมหมุนๆ มันทำให้หัวน๊อตสึกได้ไหม

เขาก้อบอกแค่ว่ามันแน่นมาก

อาจมาจากการเปลี่ยนครั้งก่อน

เลยตอบไปว่าพี่เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกนะ

ผมวิ่งเยอะคับ 4.4แสนกว่าแล้ว

ตอนนี้เลยต้องรำคาญเสียงที่ว่าอีก

ต้องไปร้านนอกและ

ที่0 ไปไม่รับประกันด้วย

บอกว่าผมไม่ได้ซื้ออะไหล่ฮอนด้าจาก0เขา

ทั้งๆที่ผมซื้ออะไหล่ฮอนด้ามาแท้

บอกตง.....เซ็ง

เพราะมาพรุ่งนี้ อีกวันหลังจากได้น้อต

มาตั้งแต่8โมง ช่างบอกได้ 11.00 น.

รับของเสร็จ ไปก่อนและ

ต้องรอตามคิว

เลยถามไปว่า

เมื่อวานน้องก้อรู้ว่าไม่เสร็จเพราะอะไร

ผมบอกว่าพรุ่วนี้มา8โมงนะ คิวพี่แค่ใส่นผ๊อต4ตัว

รอ3ชม. คิดเองนะน้องว่ามันสมควรไหม

0ออกใหญ่ อะไหล่น้อต3-4ตัวไม่มี

ตลกดี

ถ้าเป็นพวกลูกปืน ลูกรอก พอยอมรับได้ว่าต้งสั่งของ

แต่น้อตแค่ไม่กี่สิบบาท จะสต้อคไว้สัก 2-3ชุด จะได้ไหม มันจะขาดทุนไหม ถ้าสต้อคน๊อดแค่ 10-20ตัว

พูดแล้วขึ้น

แถมบอกว่ามาเช็คเสียงที่เกิดขึ้นนะ

คิดในใจ มาอีกรอตายพอดี แถมไม่รู้ว่าจุดไหน

ต้องถอดดู เก็บตังค์อีก

• 2 weeks later...

รถผมก้อก... ก้อก. ... ก้อก เสียงห่างๆกันสัก สองวิ ดังแถวหน้าสายพานนี่แหละพยายามหาอยู่ ไม่รู้เป็นอะไร ระยะ a,b ก้อปกติ เริ่มวิตกละ

• 2 months later...

รถผมก้อก... ก้อก. ... ก้อก เสียงห่างๆกันสัก สองวิ ดังแถวหน้าสายพานนี่แหละพยายามหาอยู่ ไม่รู้เป็นอะไร ระยะ a,b ก้อปกติ เริ่มวิตกละ

เปลี่ยนชุดลูกรอกสายพานหายเงียบกริ้บ ตามคำแนะนำของพี่มาโนช เค้าขายยี่ห้อ dayco งานเหมือนแท้ทุกอย่างจริงๆ 2700 บาท ถือโอกาสเปลี่ยนสายพาน ร่องด้านในเริ่มบิ่นๆด้วย เพราะไม่เคยเปลี่ยนเลย หมดค่าส่ยพ่น 340 บาท และน้อตอีกสองตัว 70 บาท ตามมาจรฐาน ศูนย์ เปลี่ยนเลย งัยๆเสียค่าแรงแล้ว

• 8 months later...

รถผมก็เป็นตอนที่สายพานมันส่ายไปมา ซ้ายขวา ต่รงลูกลอกอัตโนมัส ลูกลอกผมก็เปลี่ยนมาใหม่ เป็นเพราะรัยคับ

• 3 weeks later...