Jump to content

เปรียบเทียบความสูง tein s/h tech พี่ทศ เขียว/แดง -เก่า/ใหม่

Recommended Posts

อ้อ..ลืมยางครับ 225 40 18

ขอบคุณมากครับ

ยังรอพี่ๆท่านใดที่พอรู้สเป๊คความสูงของสปริงพี่ทศ รบกวนมาแชร์ทีนะครับ

แดงใหม่  20 /  15

เขียว  28  /  20

ข้อมูลเอามาจากลิ้งนี้ครับ

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=164886

สงสัยยังไงลองโพสถามพี่ทศแกดูก็ได้ครับ

แดงใหม่  20 /  15

เขียว  28  /  20

ข้อมูลเอามาจากลิ้งนี้ครับ

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=164886

สงสัยยังไงลองโพสถามพี่ทศแกดูก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

อต่ยังรอ ตัว เขียวเก่า และ แดงเก่าอยู่นะครับ  ใครทราบข้อมู,รบกวนแจ้งทีนะครับ

TEIN S TECH 

ล้อ 18 กว้าง 8 ออฟ 45 ยาง 224 40 18 

ลงประมาณนี้ครับคุณแก๊ป 

พอดีเลยนี่ครับ ไม่ทราบว่าติดซุ้มล้อบ้างมั้ยครับ  และใช้กะโช๊คอะไรครับเนี่ย

เคยคุยกะพี่ทศถ้าผมจำไม่ผิดตอนนั้นแกบอกว่า

สปริงใหม่ หน้า-หลัง ลง 15 เท่ากัน

สปริงเก่า หน้า-หลัง ลง 25-20

ต่างกันแค่สปริงแดงด้านหลังจะแข็งกว่า ส่วนด้านหน้าเหมือนกัน ใช้แทนกันได้

แต่ตอนนั้นมันก็นานมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันมีการเปลี่ยนสูตรไปหรือยัง

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยในบางลีลาครับ

พอดีเลยนี่ครับ ไม่ทราบว่าติดซุ้มล้อบ้างมั้ยครับ  และใช้กะโช๊คอะไรครับเนี่ย

ไม่ติดครับ เพราะล้อออฟมันปาไป 45 ออกแนวหุบนิดๆ 

ส่วนช๊อคอัพ ตอนนนั่นยังเป็นของเดิมจากศูนย์ครับ

เคยคุยกะพี่ทศถ้าผมจำไม่ผิดตอนนั้นแกบอกว่า

สปริงใหม่ หน้า-หลัง ลง 15 เท่ากัน

สปริงเก่า หน้า-หลัง ลง 25-20

ต่างกันแค่สปริงแดงด้านหลังจะแข็งกว่า ส่วนด้านหน้าเหมือนกัน ใช้แทนกันได้

แต่ตอนนั้นมันก็นานมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันมีการเปลี่ยนสูตรไปหรือยัง

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยในบางลีลาครับ

อันนี้หมายถึงตัวสีแดงใช่มั้ยครับ

ไม่ติดครับ เพราะล้อออฟมันปาไป 45 ออกแนวหุบนิดๆ 

ส่วนช๊อคอัพ ตอนนนั่นยังเป็นของเดิมจากศูนย์ครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมได้ล้อใหม่มา off 37 ไม่รู้จะรอดมั้ย  ถ้าไม่รอดคงได้เปลี่ยนสปริง

เอามาเพิ่มเติมครับ คุณแก็ป

สปริงแดงเก่า พี่ทศ หน้า 25 หลัง 20 ครับ

รูปแรก ล้อเก่าขอบ 18กว้าง 8"ออฟ 38 ยาง 225/40/18

843F276E-990E-4C86-81BC-310395CAF2DB-276

รูปที่สอง ใส่ขอบ 17 กว้าง 7.5 ออฟ+42 ยาง 215/45/17 ครับ

อีกมุม ขอบ 17

ทั้งสองภาพ เป็นแดงเก่าพี่ทศทั้งสองภาพครับ ติดแก้สถัง 43ลิตร จั้มพ์ นั่งหลังเต็ม เบาะหลัง 3-4 คน ไม่ติดครับ โช็คเดิมครับ แต่ด้านหน้า ขับช้าๆรู้สึกว่าแข็งกระเด้งพอสมควร

แต่ขับเร็วๆนิ่งนะครับ

เอามาเพิ่มเติมครับ คุณแก็ป

สปริงแดงเก่า พี่ทศ หน้า 25 หลัง 20 ครับ

รูปแรก ล้อเก่าขอบ 18กว้าง 8"ออฟ 38 ยาง 225/40/18

843F276E-990E-4C86-81BC-310395CAF2DB-276

รูปที่สอง ใส่ขอบ 17 กว้าง 7.5 ออฟ+42 ยาง 215/45/17 ครับ

อีกมุม ขอบ 17

ทั้งสองภาพ เป็นแดงเก่าพี่ทศทั้งสองภาพครับ ติดแก้สถัง 43ลิตร จั้มพ์ นั่งหลังเต็ม เบาะหลัง 3-4 คน ไม่ติดครับ โช็คเดิมครับ แต่ด้านหน้า ขับช้าๆรู้สึกว่าแข็งกระเด้งพอสมควร

แต่ขับเร็วๆนิ่งนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ  โดยเฉพาะรูปแรก สเป็กใกล้เคียงกับล้อผมมากเลย  

พอมีรูปมุมอื่นๆอีกมั้ยครับ

• 2 months later...

ตอบช้าหน่อยครับ คุณแก๊ป

ถ้า +37 กว้าง 8 ผมว่า ถ้าสปริง แดงเก่าพี่ทศไม่น่าติดนะครับ ยิ่งถ้าโช๊คแข็งกว่าโช็คเดิม น่าจะผ่านสบายๆเพราะมันต่างจากของผมแค่ 1 มม.เอง 

ยาง ซัก 225/40/18 ไม่น่าติด แต่ล้อก็อปไม่แน่ใจ เพราะ ออฟมันไม่ค่อยตรง ครับ ^^

Spec: TE37 9 นิ้ว off 38 ยาง 215/45/17 โช้คเดิม ช่วงล่างเดิมๆ สปริงแดงเก่าเฮียทศ คร้าบบบบ

ติดแก๊ส โดนัท 52 ลิตร นั่งหลังสามคน จั้มสะพานสบายๆ ไม่ติดครับ ส่วนเตี้ยลงมาจากสปริงเดิมเท่าไหร่ จำไม่ได้ครับ

แดงเก่าเลิกผลิตแล้วหนิครับ ผมเข้าใจถูกใช่ไหม ผมใช้แดงใหม่รู้สึกว่าสูงไปกำลังหาสปริงใหม่อยู่อ่าาครับ

สอบถามหน่อยครับ ถ้าใส้ ล้อ 17 กว้าง 8 เท่ากันสี่ล้อ Offset +45 โหลดลงให้เอานิ้วมือสอดได้ประมานสองนิ้ว จะติดซุ้มมั้ยครับ

• 2 months later...

รถผม สเปคล้อ 18x9.0et+35 ทั้งสี่ล้อ,สเปคยาง 225x40R18 ทั้งสี่ล้อ,สเปคช่วงล่าง โช้คเดิม(อัดน้ำมัน)+Tein Stech ทั้งสี่ล้อ

ใช้งานได้ปกติ ไม่บรรทุกแก๊ส ล้อไม่เบียดซุ้มใน จั๊มแรงๆเร็วๆมีแฟร่ดๆบ้างที่ซุ้มล้อหน้า ตามการใช้งาน,ตามสภาพถนน+คนขับ

• 5 months later...

รถผม tein s-tech ล้อขอบ18ครับ 

feeling เป็นยังงัยบ้างคับ โช๊คไทอาร์กับสปริง tein s tech แล้วสปริงเป็น fd1 หรือ fd2 คับ