Jump to content

รับรถ Civic FB

Recommended Posts

เมื่อวานไปรับ FB ของที่บ้านมาครับ เอารูปมาฝาก เพื่อน FD กัน

free image hosting

ถ่ายคู่กับ FD ES รุ่นพี่ซะหน่อย(ขออนุญาติเจ้าของรถมา ณ ที่นี้ครับ)

ใครจะใหญ่กว่ากันมาดู

สรุปจากการมอง ถ้ามองแยกคัน เรียงลำดับความใหญ่ FD > FB สูสี ES

ถ้ามองด้วยสายตาแบบจอดเทียบ มองด้านท้ายตรงๆ FD สูสี FB > ES

ความยาวด้านข้าง FD > FB สูสี ES

ความกว้างตัวรถ FD > FB สูสี ES

ความโฉบเฉี่ยวด้านท้าย FB >FD > ES

ความโฉบเฉี่ยวด้านหน้า FD > ES

ฟิวลิ่งการขับขี่

ช่วงล่าง การเกาะถนน ผมแยกไม่ออกครับ FD กับ FB ใครเหนือกว่าใคร ถ้าให้คะแนนผมว่าสูสีแยกไม่ออกครับ แม้ FB จะมัลติลิ้งก็ตาม

ความกระด้างรีวิวคุณจิมมี่บอกว่าช่วงล่างนุ่มนวลขึ้น แต่ผมกลับรู้สึกกระด้างใกล้เคียงกับ FD นะ

พวงมาลัย

พวงมาลัย FB เบา กว่า FD ครับ เนื่องจากเป็นไฟฟ้า ผู้หญิงน่าจะชอบ

แต่คิดว่า FD พวงมาลัยดูมั่นคงกว่า

ระบบเบรค

บอกได้เลยว่าหยุดได้ดั่งใจกว่า FD หลายเท่า เบรกดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

ระบบไฟ

FB ดูหรูหรา อลังการกว่า FD ครับ

คันเร่ง

มีระยะหน่วงมากกว่า FD ครับ และความสบายในการเหยียบคันเร่ง FD สบายกว่า อาจเป็นเพราะขาคันเร่งไม่เหมือนกัน

อัตราเร่ง

พอกันครับ

เสียงเครื่อง

ความดัง FB ดูเหมือนเสียงเครื่องดังน้อยกว่า

ไพเราะ FD ชัดกว่า อาจเพราะดังกว่า

ความกว้างภายใน

FB ให้ความรู้สึกที่อึกอัดอย่างเห็นได้ชัดเจนจริงๆ

ถ้าจะเปลี่ยนจาก FD ไปเป็น FB ความต่างที่ชัดเจนคงมีเรื่องฟังก์ชั่น กับระบบเบรค ที่ FB เหนือกว่าครับ นอกนั้นสูสี

ยังไงใครที่ไปลองขับมาแชร์กันนะครับ

สวยครับ แต่เคยลองเขัาไปนั่ง ดูคอนโซนมันจะล้อมคนขับ คนนั่งข้างๆท่าจะอึดอัด

ความกว้างภายใน

FB ให้ความรู้สึกที่อึกอัดอย่างเห็นได้ชัดเจนจริงๆ

>>>>> อันนี้เห็นด้วยครับ เพราะลองเข้าไปนั่่งแล้วอึดอัดจริงๆ

ยินดีด้วยครับ ยอมรับเลยว่ามองแว้บแรกนี่ถึงกับยี้เลย แต่มองไปนานๆมันชักสวยขึ้น สวยขึ้น รูปทรงที่เฟี้ยวขนาดนี้ได้ชุดแต่งเปรี้ยวๆซักชุด งามแน่นอน

ภายนอกดูไปดูมาเริ่มสวยแล้วครับ

ภายในไปนั่งดูรู้สึกอึดอัด คอนโซลเอาใจคนขับมากเกินไปครับ คนนั่งข้างอาจจะไม่สะดวกในการใช้อุปกรณ์ต่างๆ

เบาะดูเสี่ยมากครับ น่าเย็บหนังตึงการดูแลรักษาน่าจะง่ายกว่า

ของแถมน้อยครับ แต่ได้รถเร็ว

ชุดแต่ง เพิ่มเงิน 15,000 บาท

ฟังก์ชั่นซับซ้อนมากมาย วันรับรถเซลล์ลงมาอธิบายช่วยกันดู 4 คน + ผจก.Service อีก 1 คน รวม 5 คน ต้องค่อยๆทำความเข้าใจ เปรียบเหมือนกับซื้อ I Phone มาแทนโทรศัพท์ธรรมดาล่ะครับ

ลองเทสต็อก ยังไม่เจอนะครับ เครื่องยนต์เดินเรียบดี

แต่ครัชคอมแอร์ตัดดังแต็ก เหมือนกัน

แอร์ Auto เย็นฉ่ำดีครับ เย็นทั่วรถกว่า FD ตั้งอุณหภูมิ 24 แดดไม่แรงมาก มีเฆขบ้างช่วง

แก้ไขนิด

ความโฉบเฉี่ยวด้านหน้า FD>FB > ES

และอีกเรื่องที่คิดว่าดีคือมีบังโคลนกำมะหยี่ที่ล้อหลังด้วย แบบ Camry Accord BMW Benz ป้องกันหิน คราบโครนเข้าไปเกาะตอนซอกซุ้ม และคิดว่าน่าจะช่วยเก็บเสียงด้วยป่าว?

ระบบการเปลี่ยนเกียร์ Auto FB ดูเนียนกว่า คือมีอาการกระตุกให้เห็นอยู่บ้างแบบ FD แต่ไม่เท่า FD เรียกได้ว่าทำได้ดีขึ้น เนียนขึ้นกว่าเดิม

อย่างอื่นทั่วไป การเก็บเสียงยาง ลม เสียงรถข้างนอก ไม่ต่างกับ FD ครับ

ขณะขับเมือมองกระจกข้าง และกระจกมุมเสาของประตูหน้าดูไม่สปอร์ตเท่า FD ทรงและกระจกมองข้างที่มองยากกว่าเดิมไม่รู้ทำไมอ่ะครับ บอกไม่ถูก ปรับแล้วปรับอีกก็มองไม่ถนัด ดูกระจกส่องมันไม่คลุมแนวข้างยังไงไม่รู้

ถ้าใครเคยขับ New City ลองไปขับดูครับ จะให้ฟิวลิ่งที่คันเร่งคล้ายๆกัน คือ คันเร่งเบาๆ กดเรื่อยๆ แต่ FB กดแล้วพุ่งกว่า New City

พยายามเก็บข้อมูลมาแจ้งครับ ว่าข้อดี ข้อด้วยเป็นยังไง ที่แน่ๆผมชอบเบรค FB มากๆ

ภายนอกดูไปดูมาเริ่มสวยแล้วครับ

ภายในไปนั่งดูรู้สึกอึดอัด คอนโซลเอาใจคนขับมากเกินไปครับ คนนั่งข้างอาจจะไม่สะดวกในการใช้อุปกรณ์ต่างๆ

เบาะดูเสี่ยมากครับ น่าเย็บหนังตึงการดูแลรักษาน่าจะง่ายกว่า

เบาะ FB นุ่มมากครับ นั่งสบายกว่า FD อย่างเห็นได้ชัดครับ หนังสัมผัสดีจริงๆครับ นุ่มไปหมด สบายผิวมาก

ยังไงถ้าลองขับทางไกลจะมาแจ้งอีกครั้งว่าเมื่อยเท่า FD ป่าววว

คนนั่งข้าง นั่งหลัง มองคอนโซลแล้วเวียนหัวครับ เอียงไปไหนไม่รู้ ไม่บาลาลอ่ะครับ ออกแนว BMW

เบาะ FB นุ่มมากครับ นั่งสบายกว่า FD อย่างเห็นได้ชัดครับ หนังสัมผัสดีจริงๆครับ นุ่มไปหมด สบายผิวมาก

ยังไงถ้าลองขับทางไกลจะมาแจ้งอีกครั้งว่าเมื่อยเท่า FD ป่าววว

คนนั่งข้าง นั่งหลัง มองคอนโซลแล้วเวียนหัวครับ เอียงไปไหนไม่รู้ ไม่บาลาลอ่ะครับ ออกแนว BMW

รอชมรีวิวขับทางไกล อัตราเร่งครับผม :0157:

ถ้าเอากระจังไปหุ้มคาร์บอน + ยัด H แดงหน้าหลัง คงจะหล่อขึ้นอีกเป็นกองนะอิวิคตัวใหม่นี่

ยางแท่นเครื่องเขาพัฒนาใหม่ น่าจะยืดอายุได้นานกว่า FD

adult upload image

ภายในซะหน่อย

gif hosting

เบาะหลัง

gif hosting

และนี่ E85 เติมเมื่อวาน E20(ลิตรละ33.68) ก่อน 200 บาท =5.94 ลิตร กลัวไม่ถึงปั๊ม E85จากนั้น E85(ลิตรละ 21.38) เต็ม 900 บาท = 42.10 ลิตร

รวมเติมเข้าไป 5.94+42.10 = 48.04 ลิตร แสดงว่าเหลือในถัง 57-48.04 = 8.96 ลิตร (โรงงานเติมมาประมาณ 10 ลิตรมั้งครับ)(ถัง FD 50 ลิตร FB 57 ลิตร : FB จุกว่าหน่อย)

วันนี้วิ่งไป 260 โล เติม E85 จำราคาน้ำมันไม่ได้เอาราคาเมื่อวานแล้วกัน(ลิตรละ 21.38) เต็มถัง 500 บาท(ได้ 23.39 ลิตร) เฉลี่ยโลละ 500 บาท/260 กิโลเมตร = 1.92 บาท/กิโลเมตร บะเจ้าแพงกว่าดมแก๊สหน่อยเดียวเอง อัตราการกิน 260 กิโลเมตร / 23.39 ลิตร = 11.12 กิโลเมตร/ลิตร ถือว่ากินทีเดียว วิ่งนอกเมืองเส้นสุวินทวงศ์IMG_1533.jpg

upload images

gif hosting

free picture hosting

ไปทดลองขับมาแล้วครับ พวงมาลัยเบาเว่อมากก (แต่sale น่ารักเว่อกว่า อิอิ) :0080:

ไปทดลองขับมาแล้วครับ พวงมาลัยเบาเว่อมากก (แต่sale น่ารักเว่อกว่า อิอิ) :0080:

ว่าแต่ช่วงล่างSaleเอ้ยยยยช่วงล่างรถแหล่มไหมครับ5555