Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

ได้บัลลาส OEM มาแล้วนายพล  :0080:

เอ้ย!!!  นี่มันบัลลาสต์ รถSUV ของมิตซูนี่  ขั้วยกๆแบบนี้

เอามาให้ผมดีกว่า :0088: จิตอาสาต้องทำบุญให้น้อง

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

2 อันขวา ของผมว่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ  :0099:
นั่นไง ว่าแล้วก้อจัดเลย  :D

รอของป๋า โคมนี้เสร็จก่อน จะเอามาเป็น benchmark โคมที่สองของผม ^_^

เเล้วพี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างกับเจ้า Morimoto Mini H1

เห็นเวปนอกปรับนิด แต่งหน่อย พี่ๆว่าโอเคมั้ย ครับ
http://www.hidplanet.com/forums/showthread.php?41445-Mini-H1-output-shots-Should-i-be-happy-or-modding-ahead

ดีคับ ใช้กันอยู่หลายคน  :D เล็ก เบา ติดตั้งง่าย มาเสียอีตรง หลอดนี่แหละ มันจำกัด ใช้กับหลอด Brand ไม่ได้ 

แต่ไม่ใช่ประเด็นต้องคิดมาก รวมๆ ดีคับ คุ้มราคามากมาย  :D

เเล้วพี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างกับเจ้า Morimoto Mini H1

เห็นเวปนอกปรับนิด แต่งหน่อย พี่ๆว่าโอเคมั้ย ครับ

http://www.hidplanet.com/forums/showthread.php?41445-Mini-H1-output-shots-Should-i-be-happy-or-modding-ahead

ระวังให้ดีครับ ตอนซื้อมัน Copy กับเยอะ ถ้าเป็น morimoto จริงๆที่ตัวจานฉายจะต้องมีตรา Morimoto ปั็มตัวนูนอยู่ครับ

อันนี้ Mitsubishi Gen3 ครับ มันใหญ่ครับ ใส่โคม FD ไม่ได้พอดี ใช้กับ Mazda 3, Integra DC5 ก่อน minor ครับ

ใช่เลยคับ ใหญ่กว่านิดนึงต้องโม  :D

ระวังให้ดีครับ ตอนซื้อมัน Copy กับเยอะ ถ้าเป็น morimoto จริงๆที่ตัวจานฉายจะต้องมีตรา Morimoto ปั็มตัวนูนอยู่ครับ

อันนี้ความรู้ใหม่คับ ไม่เคยดูกันเลย 

ได้บัลลาส OEM มาแล้วนายพล  :0080:

Ballast Mitsubishi มันสตาร์ทช้าครับ ไม่เหมาะนำไปใส่โปรเจคเตอร์ Bi-xenon ลูกเดียวครับ ประมาณ 5 วินาทีครับ กว่าจะได้อุณหภูมิสีครับ

Ballast Mitsubishi มันสตาร์ทช้าครับ ไม่เหมาะนำไปใส่โปรเจคเตอร์ Bi-xenon ลูกเดียวครับ ประมาณ 5 วินาทีครับ กว่าจะได้อุณหภูมิสีครับ

แล้วคุณภาพเป็นไงครับคุณนนท์ มันทนทานใช้นานๆไหวป่าวครับ

OEM ทนกว่าสิตาต้น ปร๊ะ

คุณนนบอก คือ มันสตาร์ทช้า ถ้าเอาไปใช้กับโคมที่มีโคมเดียว มันดิ๊บไฟสูงไม่ทันใจน่ะ

แต่ความทนทานมันปกติ ป๊าด

OEM ทนกว่าสิตาต้น ปร๊ะ คุณนนบอก คือ มันสตาร์ทช้า ถ้าเอาไปใช้กับโคมที่มีโคมเดียว มันดิ๊บไฟสูงไม่ทันใจน่ะ แต่ความทนทานมันปกติ ป๊าด

เออเนาะ  แต่อันที่ผมใช้อยู่นี่ก็ทนปานแรด  ยังไม่มีทีท่าว่าจะพัง แต่ด้านประสิทธิภาพคิดว่า OEM เหนือกว่าอยู่แล้ว  :P

OEM ทนกว่าสิตาต้น ปร๊ะ คุณนนบอก คือ มันสตาร์ทช้า ถ้าเอาไปใช้กับโคมที่มีโคมเดียว มันดิ๊บไฟสูงไม่ทันใจน่ะแต่ความทนทานมันปกติ ป๊าด

ปกติแล้ว บัลลาส OEM จะมีอายุการใช้งานขั้นต่ำ 2000 ชั่วโมงครับ สังเกตุดูครับที่ตัวบัลลาสจะมีเขียนไว้ 2000 hrs หรือ 2.0 Khr ซึ่งเป็นไปตามมาตราฐานของ DOT และ ECE ครับ

2000 ชั่วโมงเปิดวันละชั่วโมงก็ 6-7 ปีครับ เท่าอายุรถพอดี พอบัลลาสเสียก็เปลี่ยนรถใหม่เลย 5555

Matsushita ตั้งแต่ Gen3 ขึ้นไปจะติดไว( Instant Intensity)เหมาะสำหรับทำเป็น Bi-xenon ครับ ของนิสสันนะครับ เพราะตั้งแต่ Gen3 ขึ้นไปต้องใส่อยู่ในรถจำพวก 350Z, 370Z ซึ่งเป็น Bi-xenon มาจากโรงงานเลยครับ

ใช่ครับ HID มันมีข้อจำกัดเรื่องนี้ละครับ เพราะว่ามันไม่เหมือนกับหลอดใส้ เพราะลักษณะการทำงานแตกต่างกันครับ

HID ต้องใช้แรงดันสูงในการจุดหลอดให้ติดนะครับจากนั้นจะลดแรงดันลง ซึ่งช่วงเวลาที่ลดแรงดันของไฟลงนั้น ก็จะเป็นช่วงเวลาที่สีของหลอดจะเปลี่ยนลงจนได้อุณหภูมิสีนะครับ ในขณะที่หลอดใส้ แค่จ่ายไฟปุ๊ปก็ติดเลย

แต่สมัยนี้นั้น HID เองก็เริ่มพัฒนาไปเยอะแล้ว สังเกตุดูบัลลาสรุ่นเก่าๆนั้นต้องใช้แรงดันค่อนข้างสูงประมาณ 20000 โวล เพื่อจุดหลอดจึงทำให้ต้องใช้เวลาค่อนข้างนานในการรอให้โวลลดลงจนระดับปกติที่ใช้เลี้ยงหลอด D2 ก็ 85 VAC

แต่ปัจจุบันใช้แรงดันไฟในการจุดหลอดลดลงเหลือประมาณ 380-400V จึงทำให้จุดหลอดแล้วได้อึ๊หภูมิสีเร็วขึ้นนะครับ

เอ้อ ใช่เลยคับ ผมดูบัลลาสมิตซู ยังไม่เข้าใจ ทำไมเป็น 400V  เกทละ  :D

งั้นคืนนี้ ใครหนีไปนอนก่อน ป๊อดนะครับ :P

ใครเหรอครับเนี่ย เค้าคุยกันมาตั้งแต่กลางวัน  :0113: