Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

ถ้าเป็นของOEM ไฟ HID Xenon projector แล้ว จะมีแต่ขั้วหลอดตระกลู D1x, D2x, D3x, D4x

ส่วนจะเป็นD2S หรือ D2R ก็ขึ้นอยู่กับว่าใช้กับ โคมProjector หรือ โคมReflector ครับ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ถ้าเป็นของOEM ไฟ HID Xenon projector แล้ว จะมีแต่ขั้วหลอดตระกลู D1x, D2x, D3x, D4x

ส่วนจะเป็นD2S หรือ D2R ก็ขึ้นอยู่กับว่าใช้กับ โคมProjector หรือ โคมReflector ครับ

คือ projector ผมมันใช้หลอดขั้ว H1 มีตัวไหนแปลงให้ตรงกับขั้วนี้ง่ายสุดครับ

หลอดตระกูล D2

ฐานหลอดที่โคม

หลอด H1

ฐานหลอดที่โคม

โมแลว่าเหนื่อยนะคับ หลายๆอย่างเลย ดูประกอบครับ

นั่นละซิคุณทอม ผมก้ว่าท่าจะแย่ copy morimoto ดันใช้ขั้ว H1 ผมเข้าใจว่ามันสู้ oem แท้ไม่ได้

เรื่องราคามันก้ต่างกันแล้ว ผมกำลังหาวิธีที่ให้ตัว copy ตัวนี้ใกล้เคียงกะ oem แท้มากที่สุด

ในรูป xenon 5100 k 1 ข้าง ขอคำวิเคราะห์ วิจารณ์ หน่อยครับ ตัว copy ตัวนี้ ชิวมันโค้งๆ มันไม่ได้ตรงๆ

ผมกำลังสงสัยว่า ชิวโค้งกับ ชิวตรงๆ ต่างกันอย่างไร พอมีคำตอบไหมครับ

เรื่องแปลงขั้วหลอด ผมเคยเห็นแต่บ้างท่านใช้ตัวโปรฯ ขั้วD1S แล้วเอา หลอดขั้วD2S มาแปลงใช้

หรือตัวโปรฯที่ใช้ขั้ว D2S แล้วเอา หลอดขั้วD2R มาแปลงใช้ เพราะว่าระยะความยาวหลอด กับขนาดหลอดเดียวกัน

ส่วนตัวโปรฯขั้วH1 จะนำหลอดแบบD1, D2 หรือ D4 แปลงใช้ แค่รูขั้วด้านท้ายที่จะใส่หลอดก็ยากแล้วครับ

ถึงแม้ว่าจะใส่ขั้วหลอดตะกลูD เข้าไปได้แต่ ลักษณะของกระเปาะหลังของตัวโปรฯขั้วH1 (Blow reflector) นั้นๆ

ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับหลอด HID ประเภทD1S, D2S หรือ D4S ระยะของการกระเจิงแสงก็ผิดที่ ผิดทาง

โดยรวมแล้วน่าจะส่งผลไปทางแย่ลงมากกว่าครับ

รอผู้รู้มาเสริมส่วนที่ผมยังไม่รู้อีกทีนะครับ :lol:

เรื่องแปลงขั้วหลอด ผมเคยเห็นแต่บ้างท่านใช้ตัวโปรฯ ขั้วD1S แล้วเอา หลอดขั้วD2S มาแปลงใช้

หรือตัวโปรฯที่ใช้ขั้ว D2S แล้วเอา หลอดขั้วD2R มาแปลงใช้ เพราะว่าระยะความยาวหลอด กับขนาดหลอดเดียวกัน

ส่วนตัวโปรฯขั้วH1 จะนำหลอดแบบD1, D2 หรือ D4 แปลงใช้ แค่รูขั้วด้านท้ายที่จะใส่หลอดก็ยากแล้วครับ

ถึงแม้ว่าจะใส่ขั้วหลอดตะกลูD เข้าไปได้แต่ ลักษณะของกระเปาะหลังของตัวโปรฯขั้วH1 (Blow reflector) นั้นๆ

ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับหลอด HID ประเภทD1S, D2S หรือ D4S ระยะของการกระเจิงแสงก็ผิดที่ ผิดทาง

โดยรวมแล้วน่าจะส่งผลไปทางแย่ลงมากกว่าครับ

รอผู้รู้มาเสริมส่วนที่ผมยังไม่รู้อีกทีนะครับ :lol:

ใช่ครับ ผมเคยโม oem แท้ แต่มันมีแต่ไฟต่ำอย่างเดียว ก้เลยเอาหลอด H4 โมให้เข้ากับ oem ได้ โมไปโมมา

ตัดโน่นแต่งนี้ทำขาล็อกขึ้นมาใหม่ สุดท้านใส่หลอดได้ ทุกอย่างจบแต่ไม่โอเค เพราะแสงที่ออกมาไม่แหล่ม

แล้วไฟสูงก้ดันต่ำกว่าไฟต่ำอีก มันกลับกัน หุหุ ตอนนั้นที่แปลงข้อมูลน้อย ลองผิดลองถูกมั่วไปมั่วมา สรุปขายทิ้งยกโคม เกือบขาดทุน 5 5 5

ซื้อหลอด H1 ของ morimoto ที่ TRS เลยครับ คุณภาพใช้ได้ครับ อย่างไปแปลงให้เสียของ

http://www.theretrof...roducts_id=4117

ใช้ตัวนี้อยู่แหละครับผม ให้เพื่อนซื้อมาให้ครับ คือผมดูแล้วแสงมันดีก่า xenon จีน ที่ผมใช้อยู่

ถ้้าคุณภาพ ไม่ต่างคับ ผ่าน CE ทั้งนั้นแหละ

ส่วนการใช้ติดตั้งกับ FD ผมเข้าใจว่า D2Sติดได้หมดแล้วนะ

ทั้ง single และ Bi เพราะ ของ TL 3" ที่คุณต้นใส่มานั่น ใหญ่โคตรๆคับ

ถ้้าคุณภาพ ไม่ต่างคับ ผ่าน CE ทั้งนั้นแหละ

ส่วนการใช้ติดตั้งกับ FD ผมเข้าใจว่า D2Sติดได้หมดแล้วนะ

ทั้ง single และ Bi เพราะ ของ TL 3" ที่คุณต้นใส่มานั่น ใหญ่โคตรๆคับ

ถามต่อเป็นข้อมูลครับ

single กับ Bi เฉพาะเวลาเปิดไฟต่ำคุณภาพแสงแบบไหนถือว่าดีกว่าครับ :D

คุณภาพแสง ตามที่ผมเข้าใจ คือ

- ความเข้มของแสงใต้cutoff. +ความสม่ำเสมอของแสง

ทั้งแบบSingle low beam และBi-Xenon ทำได้พอๆกันครับ

การใช้งานจริงทั่วไปแล้วแยกความแตกต่างยากครับ ถือว่าทำได้ใกล้เคียงกัน

ต่างกันตรงที่หลักการ การทำงานของตัวมันครับ

ถ้าปกติแทบจะไม่ได้ใช้ไฟสูง (FD มีแยกไว้อยู่แล้ว)

single low beam ก็น่าจะเพียงพอใช่มั้ยครับ

หรือมีข้อแตกต่าง ข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ :rolleyes:

ถ้าปกติแทบจะไม่ได้ใช้ไฟสูง (FD มีแยกไว้อยู่แล้ว)

single low beam ก็น่าจะเพียงพอใช่มั้ยครับ

หรือมีข้อแตกต่าง ข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ :rolleyes:

พอครับ ที่สำคัญทำง่ายกว่า Bi xenon มากเพราะไม่ติด โซลินอยยกชิลไฟสูง

Xenonที่ค่าอุณหภูมิสีแสงมากกว่า 5000K มันเป็นอะไรที่ ถ้าไม่ได้เจอเอง โดยเฉพาะตอนเจอฝนตก รู้เลยชีวิตลำบาก

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดจะใช้Xenon ทั้งจากจีน ไต้หวันเองก็ตาม ด้วยแรงจูงใจหลักๆเรื่องราคา และไฟวงแหวนที่ดูสวยดี

แต่เรื่องคุณภาพต้องบอกว่าOEM กินขาดจริงๆ ทุกๆสภาวะของการขับบนท้องถนนจริงๆครับ

ถ้าบอกว่า ไฟรถแบบฮาโลเจนที่ขับสวนมา แสงยังดูสว่างกว่าแสงดวงไฟซีนอลที่ติดไปนั้น

ก็ลองดูแสงที่ได้จากดวงไฟOEM เพียงข้างเดียว เทียบกับหลอดฮาโลเจน สองข้างดูครับ

ขอบคุณครับ

งานต่อไปท้าทายมากครับ ช่วงนี้เก็บข้อมูล+ตังค์ไปก่อน B)

ไม่ทราบว่าแสงของ OEM ตัวนี้ค่าอุณหภูมิแสงกี่ K ครับ??

Xenonที่ค่าอุณหภูมิสีแสงมากกว่า 5000K มันเป็นอะไรที่ ถ้าไม่ได้เจอเอง โดยเฉพาะตอนเจอฝนตก รู้เลยชีวิตลำบาก

อยากกด Like ล้านครั้งเลยครับ โดนใจจริงๆ :D

Clear Lens รุ่นไหนเหมาะกับ Projector RX-330

แสงออกมาแจ่มๆครับ :)

ผมก้อเห็นมันแจ่มหมดนะคับ ใส่อะไรมาก้อเถอะ ขอให้เป็น 2.5" OEM

มันมีขั้นตอนควบคุมคุณภาพของวัสดุ กระบวนการผลิต ของผลิตภัณฑ์คับ

2.5" มี 1 รุ่นน่ะครับ ที่ใช้ๆกันยี่ห้อ Koito ใช้กับ RX330 LS 430 TSX S2K 300ZX

3.0" มี STI กับ ZKW ผมใช้ ZKW อยู่ครับ ต้องเจียรขอบด้วย เพราะยัดไม่เข้า กับ w204 ครับ จะว่าไปแล้วแจ่มเหมือนที่ป๋าบอกหล่ะครับ ป๋าแกชอบแจ่มๆ

มีท่านใดทราบบ้างครับ ว่าในรูปที่วงกลมสีแดงไว้ ว่าไฟLEDมันจะทำงานตอนไหน?

ผมลองสังเกต อยู่หลายครั้งแล้วก็ไม่เข้าใจมันซักที บางคันมันก็ติด บางคันมันก็ไม่ติด

เหมือนกับรูปที่เอามาลง เห็นตอนที่เปิดไฟเลี้ยวเจ้าไฟดวงน้อยนี้ มันก็ไม่ติดตามด้วย เลย งงเลย???

อันนี้ติด

อันนี้ไม่ติด

ท่านใดทราบ ขอความรู้หน่อยครับ

ไหนๆทำแล้วก็ว่าจะเอามายัดลงไปด้วยเลย

ติดมันไปเลยคับ เอาแบบออลวีลไดรฟ

ติดตลอดเว ให้โคมร้อนบรรลัยกันไปเลย ถึงจะสะใจ

อั๊ยหย๋า!!! ป๋ารู้ได้งัยว่ามันร้อนนนนนนอ่ะ

แต่ก็จริงครับ :0021: แม่มร้อนจริงไรจริง มีLEDแค่ 3หน่วย เอง

แต่ Heatsink ใหญ่เกือบเท่า ฝ่ามือนักกล้ามเลย

ผมเปิดทิ้งไว้แค่10 - 20นาที ลองแตะๆดูเล่นเอาสะดุ้งเลย

เปิดทิ้งไว้ 1ชม. ไม่ต้องคิดจะจับเลย ร้อนบรรลัยจริงๆครับ :0100:

สงสัยงานจะร้อนแน่ๆ :0092: