Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

เลนส์ LED Pro จะต่างจาก D2S Pro คับ ใส่กันไม่ได้ ขนาดก้อคนละขนาดแล้วครับ เอาไปใส่แสงไม่รวมแน่นอน 

PIN ขามีครับ เดี๋ยวทำให้ ใช้ แค่ เข้า 2 ออก 2 ปกตินี่แหละ สายที่เห็นเกินน่าจะเป็นพวก ฟังกชั่นคอนโทรลอะไรต่างๆที่รถดั้งเดิมเค้ามี แต่เอามาแบบนี้ก้อไม่ได้ใช้ 

Driver ( กล่องที่เรียกน่ะ) หาได้ยังคับ สั่ง Ebay ก้อได้นะครับ ผมเจอแล้ว 3เหรียญเอง ว่าจะสั่งมาเล่นๆ กลัวขึ้นราคา 

ของ Koito แท้ แพงมาก ขายกันเท่าบัลลาส D2S สมัยก่อนเลย 5000 อัพ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ตอนนเทสไฟต่ำ มีแสงเรียบร้อย เหลือไฟสูงนี่แหละไม่รุ้จะเทสยังไง เปิดกล่องมาในขั้วมันมีเขียน Hi Lo เป็นเส้นไปที่ตัวหลอดแต่ไม่รุ้จะทำยังไงให้ไฟสูงติด

LED ของอะไรคับ น่าจะของ Koito ตัวใหม่รึเปล่า

โปร LED ทัองตลาดตอนนี้ยังเป็นแค่ไฟต่ำทั้งหมดคับ

น่าจะมีตัว Lexus ใหม่ที่เป็นโปร koito ตัวใหม่ที่พลิกชิลด์ได้

LED ของอะไรคับ น่าจะของ Koito ตัวใหม่รึเปล่า

โปร LED ทัองตลาดตอนนี้ยังเป็นแค่ไฟต่ำทั้งหมดคับ

น่าจะมีตัว Lexus ใหม่ที่เป็นโปร koito ตัวใหม่ที่พลิกชิลด์ได้

ผมลืมดูไปว่ามันเป็นแค่ไฟต่ำอย่างเดียว 

• 2 weeks later...

สวัสดีครับ ผมคนนึงที่สนใจled projector อยากสอบถามเกี่ยวกับ led projector ของ altis 2014 นี่พอจะสู้กับ hr-v ได้หรือไม่ครับ พอดีเห็นของ hr-v แล้วดูท่าจะใส่ในโคมเดิมไม่ไหว แต่ถ้าของ altis ดูท่าจะไม่ต่างจากเลนส์ของ cr-v gen3 เท่าไหร่ครับ เลยอยากสอบถามคุณ tommy 

สวัสดีครับ ผมคนนึงที่สนใจled projector อยากสอบถามเกี่ยวกับ led projector ของ altis 2014 นี่พอจะสู้กับ hr-v ได้หรือไม่ครับ พอดีเห็นของ hr-v แล้วดูท่าจะใส่ในโคมเดิมไม่ไหว แต่ถ้าของ altis ดูท่าจะไม่ต่างจากเลนส์ของ cr-v gen3 เท่าไหร่ครับ เลยอยากสอบถามคุณ tommie

Altis ของ Koito คับ แสงสว่างกลางเข้มพอๆกัน เพราะเลนส์ Koito เค้าเทพ

แต่ HRV ได้เข้มกว้างออกหน่อย  เพราะ อานิสงค์ 2 ดวงต่อกันครับ  แต่ไม่ได้เป็นจุดที่น่าสนใจอะไร   :D  

Altis น่าใช้คับ Koito กลับมาพัฒนา แบบใช้ดวงเดียวเหมือน D2 projector  เมื่อก่อนทำไม่ได้นะคับ เลยต้องเป็น 2 -3 ดวงต่อๆกันไปน่ะ

ตัวนี้กับตัวใหม่ที่เป็น Bi LED ในฟอจูน นี่เหมือนกันเลย ต่างที่ Shield ฟอจูนพับได้แล้วคับ เลยสร้างสรรไฟสูงในตัวได้เลย  :D

เห็นดวงเดียวนี่ไม่กากนะคับ แจ๋วกว่า 2 ดวงต่ออีก   กินไฟน้อย สว่างพอกัน ติดตั้งง่าย 

ข้อมูลปึกมาก ไหลมาเรื่อยๆครับนาย ผมตามดูอยู่  :0186:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยครับ คุณ tommie

สนองตัณหาไปอีกรูปคับ คอนเฟิม เลนส์เดี่ยว ว่าใหม่จริงๆ ไม่ใช่กาก  ประหยัดทั้งพลังงาน พื้นที่ติดตั้ง มองดีๆ จะเข้าใจความตั้งใจของเค้าคับ 

เอาแค่ขนาด ซ้ายขวาเทียบกัน ก้อบรรลัยแล้ว  ตัวใหม่จับแปะแทนของเดิมสบายๆ น่าเอามาทำไฟหรี่+สูงเล่นแท้ๆ 

ถ้ามีพื้นที่ แบบหลายๆเลนส์ก้อสวยดีคับ ดูนิวๆดี  แล้วแต่ชอบ

ตอนแรกผมก้อตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาตัวเดี่ยวนี่แหละ มันมาตรฐานดี แสงเข้มกลางมาก ตามสไตล์ เลนส์ กว้าง หนา ใหญ่ รวมแสงชนะเลิศ

แต่ใจผมมันไปชอบเลนส์เหลี่ยมแอคคอดเดิมเป็นทุน ถามแฟนให้เลือก เธอชี้ HRV เลย 555 เน้นรูปลักษณ์อย่างเดียว  ก้อเลยตามใจไปคับ รถเค้า    :P

เห็นมีน้องในนี้เค้าจะขาย Koito คับ ไม่รู้เค้ายังจะขายป่าว เดี๋ยวถ้าเค้าเข้ามาดู คงติดต่อไป 

ของผมสั่ง Ebay มาเล่นใช้ได้นะคับ ของไม่แพง ค่าส่งแพง แต่สั่งเยอะๆ ตกอันละ ไม่กี่บาทเอง 

เข้าที่นี่คับ http://www.ebay.com/sch/Electronic-Components-/4659/i.html

เสิช 20W 12 DC Driver ชอบตัวไหน เอาตัวนั้นได้เลยคับ  เอา 20W พอ เหลือแล้ว เดี๋ยวหลอดจะขาดซะก่อน 

จะดู Driver ดูที่ wiring ที่ฐานหลอดครับ แต่ละโคมจะออกแบบมาให้แล้ว

พวกหลายๆดวงนั่น ถ้ามันใช้คู่กัน พร้อมกัน จะไวริ่งมาเหลือ Socket เดียวเสียบ driver ชุดเดียวคับ

แต่ถ้าแยกการใช้ จะมี Driver แยก

สนองตัณหาไปอีกรูปคับ คอนเฟิม เลนส์เดี่ยว ว่าใหม่จริงๆ ไม่ใช่กาก  ประหยัดทั้งพลังงาน พื้นที่ติดตั้ง มองดีๆ จะเข้าใจความตั้งใจของเค้าคับ 

เอาแค่ขนาด ซ้ายขวาเทียบกัน ก้อบรรลัยแล้ว  ตัวใหม่จับแปะแทนของเดิมสบายๆ น่าเอามาทำไฟหรี่+สูงเล่นแท้ๆ 

ถ้ามีพื้นที่ แบบหลายๆเลนส์ก้อสวยดีคับ ดูนิวๆดี  แล้วแต่ชอบ

ตอนแรกผมก้อตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาตัวเดี่ยวนี่แหละ มันมาตรฐานดี แสงเข้มกลางมาก ตามสไตล์ เลนส์ กว้าง หนา ใหญ่ รวมแสงชนะเลิศ

แต่ใจผมมันไปชอบเลนส์เหลี่ยมแอคคอดเดิมเป็นทุน ถามแฟนให้เลือก เธอชี้ HRV เลย 555 เน้นรูปลักษณ์อย่างเดียว  ก้อเลยตามใจไปคับ รถเค้า    :P

ข้อมูลแน่นมาก

จากในภาพ  ตัว led bi-functional อาจจะไม่ต้องใช้ไดรเวอ

ไม่มีหลอดไหน ที่ขึ้นชื่อว่าเป็นงาน OEM  ไม่ต้องใช้ Driver จ้า  :D

มันต้องมีภาคขยายมาช่วยปรับเกลี่ย รักษาแรงดันเสมอ งาน OEM ทั้งที ยอมให้ใช้ 12V ดิบๆจากไดร์เข้าไป ได้โดนลูกค้าฟ้อง

ถ้าฮาโลเจนก้อไปอย่าง ใช้ขดลวดความต้านทานมหาศาล 

ไม่มีหลอดไหน ที่ขึ้นชื่อว่าเป็นงาน OEM  ไม่ต้องใช้ Driver จ้า  :D

มันต้องมีภาคขยายมาช่วยปรับเกลี่ย รักษาแรงดันเสมอ งาน OEM ทั้งที ยอมให้ใช้ 12V ดิบๆจากไดร์เข้าไป ได้โดนลูกค้าฟ้อง

ถ้าฮาโลเจนก้อไปอย่าง ใช้ขดลวดความต้านทานมหาศาล 

อ่ออ แสดงว่าไดรเวอ โมดูล มันมีอยุ่ในตัว ติดที่ซิ้ง ใต้พัดลม :ph34r:  :ph34r:

อันนี้แปลงลง MSX125  สวยเลย

http://www.hidplanet.com/forums/showthread.php?64340-2014-Honda-Grom-(MSX125)-Koito-Bi-LED-with-LED-DRL

หลอด philips ตัวนี้เป็นไงบ้างครับพี่ทอมมี่เห็นราคาไม่แรง หรือว่ากัดฟัน CBI ให้จบๆ ไปเลยดีครับ 555

http://www.carlight.philips.co.jp/lineup/hid-bulb/ultinon-gx.html

ลองดูหน้านี้ก่อน หรือ น่าจะดูแล้ว http://www.theretrofitsource.com/components/bulbs.html

ใจผมยังแนะนำ CBI นะ คุ้มดี หรือจะถีบไป ฟิลิปเทพ น่าจะอมฟ้ากว่าอีก สวยๆ

Single-LED, Bi-Functional Projector Headlamp 2nd

http://arjunaldi.staff.telkomuniversity.ac.id/archives/15

เพื่อนแจ้งมาว่าของจะเข้าโกดังเร็วๆนี้  ทั้ง Led ต่ำอย่างเดียว LHD และ RHD  และ bi-led ขับขวา

เป็นของถอดจากรถมีตำหนิที่เลนบ้าง

รูปตัวอย่างจากเว็บนอก ( เลนหน้าจะกลมๆธรรมดา )

ลองดูหน้านี้ก่อน หรือ น่าจะดูแล้ว http://www.theretrofitsource.com/components/bulbs.html

ใจผมยังแนะนำ CBI นะ คุ้มดี หรือจะถีบไป ฟิลิปเทพ น่าจะอมฟ้ากว่าอีก สวยๆ

ขอบคุณครับพี่ สงสัยต้องตัดใจไป CBI ราคาไม่โดดมาก

D2R ติดรถโรงงาน มือสอง ราคาประมาณนี้ครับ ถึงประมาณคู่ละ 800  ส่วนมากถอดอัพกันต่อไปอีก 

จริงๆ เสปคโรงงานนี่ แสงดูเหมือนจะสว่างไม่มาก แต่มันเหลือง 4300K แท้ เพียงพอการใช้งานสุดๆคับ 

ถ้าไม่คิดอะไรมาก ใช้โรงงานนี่คุ้มสุดๆ ของผมก้อเก็บไว้เองหลายคู่คับ เมื่อก่อนหา ยากมาก  เดี๋ยวนี้เกลื่อนๆ เอามาแกะเล่นเพลินไป