Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

29/8/56

วันนี้เดินทางมาจนเลขไมล์ 96000 แล้ว เลยจับเข้าศูนย์ไปตรวจร่างกายหน่อย ขอข้ามไปเช็ค แสนกิโลเลย เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ นู่นนี่นั่นที่เสียๆ 

ไม่น่าเชื่อว่า จากวันนั้น ที่ออกรถ ตอนปี 2006 เจ้าคันนี้ จะอยู่เป็นเพื่อนกันมายาวนานจนถึงตอนนี้ ผ่านอะไรมาด้วยกันเยอะมากๆ เลย 

หลังจากออกจากศูนย์ โปรเจ็คต่อไป คือ 

K&N-Drop-in-Air-Filter-Replacement-06-11

พอดีเจ้ากรองเดิมถึงคราวต้องเปลี่ยนพอดี ขอแอบเปลี่ยนมาลองหน่อยละกันนะครับ อิอิ

แถมหลอดไฟหน้า ขาด ก็คงต้องเปลี่ยนยกโคม (ฮา) รอไฟ retrofit จริงๆ จังๆ น่าจะเสร็จราวๆ เดือนหน้าโน่น

เดินทางกันต่อปายยยยยยย

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

เอารถออกจากศูนย์มาแล้วครับวันนี้ โดนไปอีก หมื่นกว่าบาท -*-

รอบนี้จัดน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ของศูนย์มาลองดู ว่าดีกว่ามั้ย ก็ตามราคาครับ ลื่นดี 55+ เป็นตัว 5w-40 ของศูนย์ครับ

เบิกตัวแผงปิดรางน้ำฝนซ้ายขวามาใหม่ อันเก่าสีเน่าเหลือเกิน

อันบนของเก่า จะซีดไปไหน

ออกจากศูนย์ เลี้ยวไปหาพี่โจ้ Car Up จัดของที่อยากได้มานานมาใส่แทนของเดิม อิอิ

กรอง K&N นั่นเอง มาเปลี่ยนแทนกรองเดิมกันไปครับ ลองดู

กรองเดิมครับ ยังดูดีอยู่นะ

ส่วน K&N ก็ยังที่หลายๆคนทราบ มันโปร่งกว่ากรองเดิม เนื้อแข็งแรงกว่ากรองเดิมพอสมควรครับ

ต่อด้วย การซ่อมแซมส่วนที่สึกหรออีกอย่าง 555+ ทุเรศลูกตามาก

เจ้าที่คาดแบตติดรถ สภาพ อย่างที่เห็นครับ

เลยเบิก Password JDM มาให้ดูเป็นผู้ดีเครื่อง K20 หน่อย 55+

จะถูกจะแพง แดงๆ ไว้ก่อน

เสร็จแล้ววว

หลอดไฟหน้าก็ขาด ข้างนึง เปลี่ยนเป็น LED ซะเลย

วันนี้เหมือนได้รถป้ายแดงมาขับอีกแล้ว เครื่องฟิต สตาร์ทติดง่าย เอ้ย ลื่นมากเลยครับ กับการเสียตังรอบนี้ 555+

ต่อไป คงเป็น ฝาคาร์บอนละ เล็งๆ มานาน ผบ อนุมัติ เป็นของขวัญวันเกิด คคิิคิ ช่วยเลือกหน่อยครับ

ยาวๆเลยคันนี้

สเต็ปแต่งนี่ เทพใช่ย่อยนะครับ 

ขอบคุณค้าบบ  แต่ยังห่างไกลเทพนักครับ 55+ เน้นเรียบๆ ใช้งานง่ายครับ

คันนี้งามมากครับ ห้องเครื่่องสะอาดมากกก  :)  :)  :)

ผมฮาตรงพี่ต้องไปล้างมือตอนมาใส่ที่คาดแบตอ่ะ 555  ดูสะอาดมากกกกก 555+

ตอนนี้ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกีย มาใหม่ มันเลยลื่นปรื้ดเลยครับ ไม่มีสัมผัสพลังงานบางอย่างออกจากกรองมาเลยครับ 5555

ตอนนี้ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกีย มาใหม่ มันเลยลื่นปรื้ดเลยครับ ไม่มีสัมผัสพลังงานบางอย่างออกจากกรองมาเลยครับ 5555

สงสัยกำลัง เพลิน กับ น้ำเครื่อง น้ำมันเกียร์ อันใหม่อยู่ 555+

สงสัยกำลัง เพลิน กับ น้ำเครื่อง น้ำมันเกียร์ อันใหม่อยู่ 555+

น้ำมันสังเคราะห์มันแจ่มยังงี้นี่เอง 555 

แอบสั่งของไปอีกแล้ว ทั้งๆที่ตั้งใจจะเก็บเงินทำไฟหน้าแท้ๆ โดนปาดไปซะหนึ่งดอก ห้ามใจไม่ได้จริงๆ เจออะไรที่เป็นลายคาร์บอนๆ เนี่ย

สคัฟเพลท แท้ CIVIC จาก HONDA ACCESS ราคาใช้ได้ มีลายคาร์บอน ตรงสเปก

มีโลโก้แค่ข้างหน้าแฮะ แต่ก็ ดีครับ ปกปิดรอยทารุณจากฝ่าเท้าผมเอง รอยบาน

ยังไม่ได้ติดตนะครับ ทาบเฉยๆ 55+

แปะเพลทมูเก้นที่สปอยเลอร์หลังละครับ หลังจากขลุกขลิกกันมานาน แก้ไขกันไป 

ไม่ค่อยเป๊ะเท่าไหร่ แต่ก็ โอเคครับ ดีกว่าปล่อยโบ๋ๆ 555+

เพิ่งมีโอกาสได้เปิดไฟหรี่วันนี้ โอ้โหเฮะ แสงสวยนะ LED เป๊ะๆ

ถ้าไฟใหญ่เป็น Projector เลนส์ คงสวยกว่านี้  :P

เก็บตังต่อไปครับ ^^

วันนี้ไปเยือนโรงงานทำฝาคาร์บอนมาครับ ไปดูงานจริงก่อนตัดสินใจ โอ้โห ไปแล้ว กิเลสแตก 555 ก็โดนมาจนได้ แต่ขอปลายๆ อาทิตย์ ค่อยใส่นะครับ

กับฝาหน้า Shift Sport ไม่อวกาศ เน้น เรียบๆ แต่ได้สมรรถนะเพิ่ม คือ ลดน้ำหนักหน้ารถไปหลายกิโลอยู่ ดูแข็งแรงทนทานดีครับ 

อยากใส่เร็วๆ จุงเบย

วันนี้ไปเยือนโรงงานทำฝาคาร์บอนมาครับ ไปดูงานจริงก่อนตัดสินใจ โอ้โห ไปแล้ว กิเลสแตก 555 ก็โดนมาจนได้ แต่ขอปลายๆ อาทิตย์ ค่อยใส่นะครับ

กับฝาหน้า Shift Sport ไม่อวกาศ เน้น เรียบๆ แต่ได้สมรรถนะเพิ่ม คือ ลดน้ำหนักหน้ารถไปหลายกิโลอยู่ ดูแข็งแรงทนทานดีครับ 

อยากใส่เร็วๆ จุงเบย

น้าเก่งไปดูร้านมาแล้วเป็นไงบ้าง เครไม๊

อย่าลืม !! แม็กหล่อๆสักชุด

ได้ของขวัญวันเกิดล่วงหน้าสองวันครับ คิคิ ฝาหน้าของโผมมมมมม  :D

บ่ายๆ วันนี้ 5/9/2556 ไป Garage Beary หรือ Car Mania เดิมครับ ขอคำแนะนำจากเพื่อนมา เลยเลือกที่นี่ครับ หลังจากไปแอบดูงานมาเมื่อสองสามวันก่อน วันนี้ก็มาจัดไปครับ

ถอดฝาเดิมก่อนจ้า

เครื่องเปลือยมั้ยล่ะ อิอิ

ลายผ้าอิตาลี มันละเอียดจริงๆ เลยครับ เพิ่งเคยเห็น  :huh:

ฝาใหม่ มาขันใส่ไปเรยยย ตื่นเต้นๆ

ใส่แล้วก็ ปรับแต่งองศากันเล็กน้อย ให้สามารถปิดได้ง่าย และ ระยะห่างพอดีครับ เนื่องจากเจ้าฝานี้ เป็นงานก็อปแท้ บางส่วน จะเป็นของ Type R ที่พาร์ทต่างจาก FD เรานิดหน่อย เช่น พลาสติกที่ปิดอยู่เหนือหม้อน้ำ ทำให้ต้องแต่งกันนิดนึงครับ และก็เซ้ทตัวขายึดใหม่หน่อย ให้รับกันพอดี ใช้เวลาตรงนี้พอสมควรครับ เจ้าของร้านทำเอง และ ละเอียดมากๆครับ ห่างนิดหน่อย ทำใหม่ จนกว่าจะเนียน ชื่นชมๆ

เทสปิดก่อน ว่า เข้าล็อกดีมั้ย ของร้านนี้ ตรงข้างหน้า มีเสริมให้รับแรงกดเราได้เยอะเลย กดเท่าไหร่ ก็ไม่บุบ แข็งปั๊ก

มาแอบดูด้านหลัง รางน้ำตามโม มีรู แต่ ขอปิดไว้เหมือนเดิม ไม่เจาะออกมาละกันนะครับ กลัวเครื่องเปียก 555

รางน้ำอันเบ้อเริ่ม เอาไว้โชอย่างเดียว 55+

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ฝา Shift Sport สำหรับ FD แก่ๆ ของผม ดูวัยรุ่นขึ้นเยอะเลย เส้นสายมันดูดุขึ้นจริงๆ 

งานเนียนใช้ได้เลยครับ เหลี่ยมสันมุม เป๊ะ

หน้าตาเปลี่ยนไป๋ ลูกชายผม อิอิ

รูปด้านข้างครับ

ฝาคาร์บอนตอนนี้สีสวยมากๆเลย ใช้ไปอีกสักพัก เหลือง 55

โชคดี ว่า ลายตรงกับกระจังหน้าคาร์บอนพอดีเลย ถ้าไปคนละข้างนี่ ฮา

หน้าตาหล่อขึ้นจมเลยยย

ขอบคุณท่านหมี เจ้าสำนัก Garage Beary ด้วยครับ สำหรับการดูแลทุกขั้นตอน ผมชอบพ่อค้าที่อัธยาศัยดีๆ มาคุมงานเอง แบบนี้มากครับ ไม่เสียดายตัง และ สบายใจมากครับ ถ้าเจอพ่อค้าแบบที่ผมใช้บริการหลายๆท่าน ^^

เดินทางไปไม่กี่เดือน ทำพ่อกระเป๋าเบาไปเยอะเลยนะลูก 5555 แต่ก็ เอานะครับ ตอบแทนที่ไม่เคยเป็นเด็กดื้อเลยตลอด 6 ปีที่ผ่านมาครับ  ^_^

ต่อไป เก็บตังทำไฟหน้าใหม่นะครับ อนาถใจทุกครั้งที่เห็น T T