Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

ไปใส่มาแร้วววว กาบบันได Type R แท้ๆ ของเบาๆ แต่ราคา หนักจุงเบย

แกะง้ายง่าย แต่ ไม่ได้ทำเองนะ ให้คนอื่นทำ 555 ไม่กล้าแงะ

ติดเข้าปายยยย Type R เสริมความแรงให้ด้านข้าง ลดแรงปะทะได้ 0.0000001% ประหยัดน้ำมัน 0.0000001 % 5555+

โลโก้ที่ชาวฮอนด้า ภูมิใจ ในตัวแรงของเรา

จะสังเกตว่า สีของกาบบันไดจะต่างจากของเดิม เพราะเจ้าของ Type R พื้นมันจะออกดำๆกว่า พอใส่ไปเลยเป็น Two Tone แบบนี้ 

ก็แก้คันกันไปก่อนเงินเดือนออกครับ ของดีมาถูกจังหวะ ก็จัดกันไป 5555

ได้ชิ้นนี้มาอีก ยาวแน่นอนคันนี้

ภายในต้องจัด Type-R แล้วครับ ดำดำ ดำแดงก็แล้วแต่ชอบ ไม่งั้นขัดกับกาบบันไดสุดๆ

อ้อ ภายนอกก็อย่าลืมตามไปติดๆนะครับ รอชมๆ 

ได้ชิ้นนี้มาอีก ยาวแน่นอนคันนี้

ภายในต้องจัด Type-R แล้วครับ ดำดำ ดำแดงก็แล้วแต่ชอบ ไม่งั้นขัดกับกาบบันไดสุดๆ

อ้อ ภายนอกก็อย่าลืมตามไปติดๆนะครับ รอชมๆ 

คุณบอล ผมชอบเบาะ FD2 ดำแดงมากเลยนะ แต่ลองนั่งแล้ว ไม่คลิกจริงๆ 55+

ส่วนภายนอก ขอบอกว่า เจอเนื้อคู่แล้วนะ แต่ยังหาวิธีไปสู่ขอไม่ได้ กร๊ากกกกก

ของแต่งชุดหลังๆ ไม่มีคำว่า Modulo เลยครับ ....มีแต่ TYPE onion_sajai.gif

กำลังจะมีครับ เร็วๆ นี้ 555 เพราะอันนี้ Type R ไม่ทำ Modulo ก็ไม่ทำ แต่ผมทำเอง เลยยกให้สำนัก Modulo ล่ะกัน อิอิ

ชอบตรง ประหยัดน้ำมัน 0.0000001 % นี่จริงๆๆเลยพี่เก่ง 5555+ :lol: :lol: :lol:

ประหยัดจริงๆ เพราะจอดเลย ไม่มีตังเติมน้ำมัน

ติดตามไรอ่ะครับ 5555

หุหุ  ไม่รู้คราวนี้พี่เก่ง  จะเปลี่ยนอะไรอีก

เดินทางไกลนะครับ

อ่านเพลินเลยครับ ใช้เวลา 5 วันกว่าจะอ่านมาถึงหน้าปัจจุบัน  :0031: 

บันทึกการเดินทางได้สุดยอดมากเลยครับ จาก MODULO  Concept  เริ่มจะเอียงไปทาง Type R มากขึ้น  :0002: 

ลองได้มีอะไรแดงๆของ Type R เข้าไปอยู่ในรถแล้ว ผมว่าหยุดไม่อยู่แน่นอนลามไปเรื่อยๆ.....ยังไงก็รอชมอยู่นะครับ

ปล.เห็นไมล์ Type R แล้วอยากได้มากๆ  :0166: 

อ่านเพลินเลยครับ ใช้เวลา 5 วันกว่าจะอ่านมาถึงหน้าปัจจุบัน :0031:

บันทึกการเดินทางได้สุดยอดมากเลยครับ จาก MODULO Concept เริ่มจะเอียงไปทาง Type R มากขึ้น :0002:

ลองได้มีอะไรแดงๆของ Type R เข้าไปอยู่ในรถแล้ว ผมว่าหยุดไม่อยู่แน่นอนลามไปเรื่อยๆ.....ยังไงก็รอชมอยู่นะครับ

ปล.เห็นไมล์ Type R แล้วอยากได้มากๆ :0166:

ขอบคุณครับที่อ่านแล้วชอบนะครับ^^ คันนี้ยังคง modulo concept อยู่นะครับ คือ เรียบๆ เอาของมาตรฐานๆ ราคาโอเค ไม่ทำให้เยอะกว่านี้แล้วล่ะครับสำหรับภายนอก ที่ตั้งใจคือ เอาแนวที่พอมองแล้วเพลินๆตา สำหรับรถคุ่ใจที่ใช้มานาน ให้รางวัลเค้าหน่อยครับ

ของแต่งอื่นๆ กำลังทยอยมาครับ อาจจะมีเบาะคนนั่งสักตัว ไฟหน้าใหม่ และก็แต่งชิ้นคาร์บอนนิดๆหน่อยๆ พอสนุกๆครับ ขอเก็บเงินนิสสส 5555

มีอะไรก็แนะนำได้นะครับผม

• 3 weeks later...

มาอัพเดทความเคลื่อนไหวของน้องดำนิดนึงครับ หลังจากเสียใจเพราะความประมาทของตัวเองปล่อยรถไหลเบาๆ ไปจุ๊บท้ายคันหน้า เล่นเอามีแผลถลอกกันเล็กน้อย แง เสียใจ

แต่ก็ถือว่า โอเคครับ เพราะ กะจำทำสีกันชนหน้าใหม่อยู่แล้ว เลยถือโอกาสเข้าไปซ่อมสีกันชนหลังพร้อมกันไปเลย เพราะรอยสะเก็ดหินเต็มไปหมด 

ระหว่างรอไปทำสี ก็ไปเปลี่ยนผ้าเบรกมาละครับ หลังจากดองมาจนเค็มได้ที่แล้ว กับ  " Posi Ceramic Pad "

มาที่เดิมครับ เกรียงไกรการช่าง มหาชัยเมืองใหม่ 

ผ้าเบรกหน้า ตรงรุ่น DC5 ครับ ใหญ่พอตัว

ผ้าเบรกหลัง ตรงรุ่น CIVIC 06 อันนิดเดียว แต่ราคาแพงกว่า้ผ้าเดิมๆเยอะ แต่เพื่อความเป็นเอกภาพสมานฉันท์ของหน้าหลัง ขอเอายี่ห้อเดียวกันครับ 555

แกะผ้าเบรกคู่หน้าออกมาแล้วครับ ยังถือว่า ใช้งานได้อีกนานเลยทีเดียว ^^ แต่อยากเปลี่ยน อิอิ

เทียบความหนากับของเบิกใหม่ครับ จะเห็นว่า ใช้งานไปพอสมควรเหมือนกัน (ติดมาจากคาลิปเปอร์ DC5 เดิมๆครับ)

อันนี้ POSI CERAMIC PAD ครับผม นุ่มเงียบ ฝุ่นน้อย อิอิ

ดำเนินการยัดเข้าไปใน Brembo ของผม หน้า ไวๆ 5 นาที เสร็จละ

มาดูข้างหลังกันบ้าง เล็กๆ แต่แกะลำบากพอตัว มาเทียบกัน ขนาดตรงกันเป๊ะ นึกว่าจะสั่งมาผิดรุ่น 

ยัดไป

ปรับลูกสูบนิดนึง 

ใส่เสร็จเรียบร้อย ค่าใส่ถูกเหมือนใส่ฟรี 555 เจ้าของร้านใจดีจริงๆ 

หลังการใส่ มีอาการเหมือนเมื่อครั้งเปลี่ยนเบรคคู่หน้าใหม่ๆ คือ อาการเบรกลึกขึ้นกว่าเดิม แต่คาดว่า น่าจะหายไปภายใน 1 อาทิตย์เหมือนครั้งก่อนครับ ที่หายไปแน่ๆ เลย คือ เสียงเอี๊ยดอ๊าด เวลาเบรกหลังจากจอดรถไว้สักพัก ถ้าเบรกครั้งแรกเสียงสะเทือนใจมาก (โดยเฉพาะตอนฝนตกๆ แล้วจานเป็นสนิม) แต่ขอลองให้เข้าที่หลัง Bed In อีกนิด แล้วจะมารายงานผลครับ

เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ความมั่นใจมาอีกเพียบเลยน่ะครับ

ยังไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ รู้สึกเหมือนตอนแรกๆที่เปลี่ยนคาลิปเปอร์ คือ กดแล้วจะจมๆ ลึกๆ นิดนึงอ่ะครับ เคยกดเบาๆ หยุดตอนนี้เลยเสียวๆ แต่ผ่านไปสักพักก็จะดีขึ้นครับ ไม่รู้เกี่ยวกับการไล่ลมหรืือเปล่าอ่ะครับ แต่คราวที่แล้วพอหายแล้วกดมั่นใจมากๆ 

ส่วนเรื่องเสียงนี่ สบายหูสุดๆครับ เวลาเช้าๆ ออกตัว ไม่ดังเอี๊ยดอ๊าดไปปากซอยแล้วแล้ว 555

ยังไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ รู้สึกเหมือนตอนแรกๆที่เปลี่ยนคาลิปเปอร์ คือ กดแล้วจะจมๆ ลึกๆ นิดนึงอ่ะครับ เคยกดเบาๆ หยุดตอนนี้เลยเสียวๆ แต่ผ่านไปสักพักก็จะดีขึ้นครับ ไม่รู้เกี่ยวกับการไล่ลมหรืือเปล่าอ่ะครับ แต่คราวที่แล้วพอหายแล้วกดมั่นใจมากๆ 

ส่วนเรื่องเสียงนี่ สบายหูสุดๆครับ เวลาเช้าๆ ออกตัว ไม่ดังเอี๊ยดอ๊าดไปปากซอยแล้วแล้ว 555

ถ้าใช้ซักอาทิตย์แล้ว  ยังรู้สึกว่าเบรคไหลๆ   กดเบรคแล้วจมลึกถึงจะรู้สึกแรงเบรค   (กดลึกเกิน 30% ของระยะเบรค แล้วยังไม่เริ่มจับ)

แนะนำลองกลับไปที่ร้านดูครับพี่เก่ง

โดยทั่วไปแป้นเบรคของ civic มันตื้นครับ  กดแตะเบาๆจะต้องรู้สึกว่าเบรคจับกับตัวจานเบรคแล้ว

ไม่ได้เข้ามาดูหลายหน้า.... 

พี่เก่ง สงสัยจะเป็น Type R ไปซะแล้วนะครับ  แต่ละอย่างสวยๆทั้งนั้นเลย

อัพให้คับรถดำเงา หล่อๆเลย รูปและรายละเอียดเยอะมากคับ อ่านแล้วเพลินมากเลยคับ

ผมว่าไม่หยุดแค่นี้แน่นอนคับ รอชมภายในครบๆนะคับ อิอิ^^