Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

• 2 weeks later...

แชะภาพจากข้างทางด่วน ก่อน อัพเดทบันทึกการเดินทาง

หาของใส่ให้หนักรถต่อครับ ช่วงนี้ เตรียมตัวเที่ยว ขอเก็บรายละเอียดไปเรื่อยๆ

Under Diffuser หรือ จัดระเบียบลมสำหรับ FD แตนๆ บ้านๆ ตรงรุ่น FD1 ก็บินมาจากญี่ปุ่นพร้อมรอใส่ละครับ 

คุณสมบัติก็ ตามที่หลายๆ ท่านรีวิวไปแล้ว แต่ส่วนตัว ก็ไม่ได้คาดหวังอะไร นอกจาก ปิดความเน่าของใต้ท้องรถที่หมักหมมมานาน 555

ตกเย็น แวะเปลี่ยนแบตเตอรี่ หัวใจสำคัญของรถ อันเก่า 2 ปี นิดๆ แล้ว ได้เวลา โบกมือลา ใส่พานาโซนิค กึ่งแห้ง กึ่งน้ำ ขลุกขลิกๆ 45 แอมป์ เหมียนเดิม

อาทิตย์นี้ก็ ไป หาเจ้าสำนักโจ้ คาร์อัพ ไปทำรถหายใจคล่องกับเค้าบ้าง อิอิ

@JOM620 มันคือบันทึกการเดินทางนะครับ 55555

ว่าแล้วก็มาบันทึกกันต่อครับ ^^

ผมเเพลนจะไปเที่ยวสงกรานต์ด้วยเจ้า FD คันนี้ เลยต้องพาไปตรวจสุขภาพให้เรียบร้อยก่อน แผนงานคือ

1.เข้าศูนย์ ถ่าย น้ำมันเครื่อง กับ เช็คจุกจิก

2.ไปร้าน Car UP สักหน่อย อิอิ ร้านนี้ มีแต่รถแรง 5555 ขอไปซึมซับหน่อย

หลังจากถ่าย นมค เสร็จ ก็โร่ไปหาพี่โจ้เลย วันนี้ให้พี่โจ้ทำหลายรายการเลย เริ่มจาก

ล้างกรอง K&N อายุการใช้งาน 8 พันกว่าโลครับ  (ขี้เกียจล้างเอง และก็ หาเรื่องมาหาพี่โจ้ด้วย คิคิ)

มาแล้วอย่าให้เสียเที่ยว ก็ ให้พี่โจ้ ล้วงๆ ควักๆ ซะหน่อย

ตะเอ๋ แดงๆ 

ใช่แล้ว มันคือ Air duct นั่นเอง เนื่องจากคราวก่อนใส่กรอง K&N ไป แล้วยังรู้สึกว่า มันยังขาดๆ อะไรไปอย่าง อากาศเย็นๆ น่าจะช่วยได้มากกว่าอากาศหลังแบต เลยลองดูซะหน่อย

เพิ่มสีแดงมาอีก 1 อย่าง

แล้วก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ กับ MAF Sensor อีกนิด เสร็จแล้วก็ ติดจัดระเบียบลมที่ซื้อมาด้วยเลย เรียกว่า มาแบบ คุ้มๆ

ก่อนติด

หลังติด

ก็แค่ช่วยให้ดูเรียบร้อยขึ้น ส่วนเรื่อง aero dynamic ไม่ขอกล่าวถึง แค่รู้ว่า เสียตังแล้ว มีความสุข ก็พอ 555555555555555

ขอบคุณพี่โจ้มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไปเที่ยวแล้ว จะเอาภาพมาฝากนะครับ

ว้าวว Air Duct มาแย้ววว แจ่มมฝุดๆๆ

เสียดายไม่ว่างง ไม่งั้นนเข้าไปหาแย้ววว T_T

มัวแต่ตัดเล็บอยู่นั่น 5555

• 2 weeks later...
วันอาทิตย์ ว่างๆ เช็ดรถ แล้วก็มาถ่ายรูปเก็บไว้หน่อยครับ ^^

หลังจากนี้คงหยุดพักการแต่งไว้ชั่วคราว เพราะต้องเก็บหอมรอมริบละครับ ให้ลูกๆ ใช้ก่อน พ่อใช้ทีหลังนะครับ 555

นึกขึ้นได้ว่า ยังไม่ได้ถ่ายเจ้า Mugen Assist Meter ด้วยกล้อง DSLR ตอนกลางวัน เลยขออนุญาต แปะรูปเพิ่ม อีกนิดนะครับ อย่าเพิ่งเบื่อกัน 555 

ส่วนตัวผม ขับไป มองเจ้านี่ไป แก้ง่วงได้ดีทีเดียวเชียว

ภายในตอนกลางวันกันบ้างครับ อยากเปลี่ยนที่สุดตอนนี้ คือ เบาะครับ แต่ ดูราคาแล้ว .............. brow.gif

หลังจากใช้เจ้า assist meter มาเดือนกว่าๆ ก็พยายามสังเกตตลอด โดยเฉพาะอุณหภูมิรถ ที่เวลาอัดยาวๆ แรงๆ ไกลๆ เข็มมันก็ขึ้นไปน่ากลัวเหมือนกัน แต่เกจที่หน้าจอไมล์ เหมือนเดิม >< เดี๋ยวทริปวิ่งยาวๆ ไปภูเก็ต จะลองดูว่า วิ่งขนาดไหน อุณหภูมิถึงจะขึ้น Peak 

นอกเหนือจากตัวเกจแล้ว สิ่งหนึ่งที่ยังค้างคาใจผมคือ เจ้ากล่องคอนโทรลของ Mugen ตัวนี้

เพราะถามใคร ก็ไม่มีใครใช้งานมันเป็น ตอนนี้ ผมกดได้แต่ปุ่ม Peak ครับ ที่เหลือ เล่นไม่เป็น rabbit03.jpg ใครรู้ สอนผมด้วยค้าบ

อีกเรื่องคือ ฟิล์มรถ ที่ดูแล้ว น่าจะต้องเปลี่ยนเร็วๆ นี้ เพราะ 

1. ร้อนมากกกก มันใสเกินไปครับ 

2. เริ่มมีรอยเปิดๆ ตามมุม และ รอยขีดๆ ขูดๆ อะไรไม่รู้ เต็มเลย

เพื่อนๆ แนะนำเรื่องฟิล์มได้นะครับ ไม่ค่อยรู้เลยจริงๆ 

ไม่ได้หรอกครับพี่ คันนี้ผมเฝ้าติดตามการอัพเดท อยู่ตลอดเวลา คริคริ

อยากมีโอกาส ขอสัมผัสสักครั้งในชีวิต ^0^

เบาะต้องมาแล้วคร้าบน้าเก่ง

ได้เบาะมาต้อง bypass side air bag ด้วยน่ะ

ไม่ยาก ยินดีให้คำแนะนำ

เข้าร้าน มีโดนหลักพันจ้า

ไม่ได้หรอกครับพี่ คันนี้ผมเฝ้าติดตามการอัพเดท อยู่ตลอดเวลา คริคริ

อยากมีโอกาส ขอสัมผัสสักครั้งในชีวิต ^0^

รถพี่ไม่ใช่ ferrari นะ 5555