Jump to content

Recommended Posts

ถ้าเป็นแก้ม Feel's กับกันชนหน้า Type R แท้ไม่แปลงมุม มันจะพอดีกันเลยมั้ยครับ โดยไม่ต้องใส่ชิ้นที่ต่อกับกันชนหน้า

• 2 weeks later...
  • Replies 106
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

ไม่ลำบากเลยถ้า ใส่กับแก้มtype-r และคานหน้าก็ใช้ของ type-r ครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องตัดเชื่อมอะไรเลย แต่งบบานปลาย เหมาะสำหรับแฟนพันธ์แท้เท่านั้น

werayutsa

ต้องแปลงมุมกันชนตรงบริเวณจุดยึดที่ติดกับแก้มครับ โดยนำหูเดิมของกันชนบ้านเรามาตัดแล้วก็เชื่อต่อเข้าไป ประมาณในรูป   รูปแรกกันชนบ้านเราแสดงส่วนที่ต้องตัดออก เพื่อมาเชื่อมกับกันชน FD2     ตัดแล้

werayutsa

เสริมอีกนิดครับ.....เป็นวิธีการตัดต่อที่ไม่แนะนำให้ทำ คือตัดจนสุดขอบด้านล่าง เพราะชายล่างกันชนบ้านเราจะสั้นกว่าของ Type R ทำให้ชายล่างต่อกันไม่ตรง (ตามรูป) อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นรูปของใคร ผมเซฟไว้นานแ

ตอนนี้ได้แก้ม Type R มา ใส่กับกันชนเดิม ๆไปก่อน ได้ไหมครับ ในรูปเห็นเลื่อมนิดๆ จะได้ใส่ๆ ไปก่อน ระหว่างหา คานหน้า

ถ้าเป็นแก้ม Feel's กับกันชนหน้า Type R แท้ไม่แปลงมุม มันจะพอดีกันเลยมั้ยครับ โดยไม่ต้องใส่ชิ้นที่ต่อกับกันชนหน้า

ของผมใส่อยู่ครับ แต่มันต้อง ใช้ความร้อนนิดหน่อย ที่หูกันชน FD2 โดยต้องเป็นของ FD2เดิมด้วย พอดีสนิทครับผม

ของผมใส่อยู่ครับ แต่มันต้อง ใช้ความร้อนนิดหน่อย ที่หูกันชน FD2 โดยต้องเป็นของ FD2เดิมด้วย พอดีสนิทครับผม

นี่แหละครับที่อยากเห็น ขอบคุณมากเลยครับ ได้แนวทางสเตปต่อไปผมล่ะ

• 2 weeks later...

อันนี้แก้ม Feel's แท้ หรือ ก๊อปแท้ ครับ

อยากใส่แบบไม่แปลงกันชนหน้าเหมือนกัน

ก็ผมคิดว่ากันชนผม ก็ถือว่า แปลงนิดเดียวจิงๆ แต่สำหรับคนที่มีกันชน Type R ยังไม่แปลง ก็ไม่ต้องตัดต่อ  ส่วนแก้มผม เป็นแก้ม Copy แท้ หาซื้อได้จากร้าน Copy แท้ เลยครับ

อย่าลืมดูเรื่องพลาสติกซุ้มล้อกันด้วยนะครับ

พี่ตั้มบูมยังไม่ได้ว่างทำแปปพี่ต้น -*-

ก็ผมคิดว่ากันชนผม ก็ถือว่า แปลงนิดเดียวจิงๆ แต่สำหรับคนที่มีกันชน Type R ยังไม่แปลง ก็ไม่ต้องตัดต่อ  ส่วนแก้มผม เป็นแก้ม Copy แท้ หาซื้อได้จากร้าน Copy แท้ เลยครับ

พี่ตั้มบูมยังไม่ได้ว่างทำแปปพี่ต้น -*-

ความหมายคือ ถ้าเรามี

1. กันชนหน้าแท้ ไม่แปลง

2. แก้ม Feel's ก๊อปแท้

สามารถเปลี่ยนใส่ทั้งสองชิ้นโดยไม่ต้องทำการแปลงใดๆ ใช่ไหมครับ แต่เหล็กใต้กันชนหน้าต้องตัดให้สั้นลง

ความหมายคือ ถ้าเรามี

1. กันชนหน้าแท้ ไม่แปลง

2. แก้ม Feel's ก๊อปแท้

สามารถเปลี่ยนใส่ทั้งสองชิ้นโดยไม่ต้องทำการแปลงใดๆ ใช่ไหมครับ แต่เหล็กใต้กันชนหน้าต้องตัดให้สั้นลง

ถูกต้องครับ

ต้องเพื่มการ ให้ไดร์เป่าความร้อนนิดหน่อย ที่หูให้มัน ดัดเล็กน้อย รับกับแก้ม Feel พอดี ครับ  เหลือนิดเดียวจิงๆ ไม่ถึง เซนติครับ

แต่เหล็กคาน หน้ารถจำต้องตัดเพื่อให้เข้ารูปกับชน Type R ครับ  ตามนั้นครับ

• 1 month later...

กะจากสายตาประมาณข้างลๆ 15 cm ได้ไหมครับ

ไม่แน่ใจ อาจแปลงข้างละ 20 ซม. อ่ะครับ

**จุดที่ระวังเพิ่ม นอกจากคานหน้า คือ เหล็กส่วนอื่น เช่น โครงของโคมไฟทั้งไฟซ้าย-ขวา 

**ของผมมันยื่นนิดเดียว แต่สามารถดันกันชน (จากด้านใน) ทำให้กันชนเป็นรอยสีหลุดได้ ซึ่่งต้องปรับแต่งให้ดีครับ

• 1 month later...

แปลงมุมแล้ว ถ้าจำเป็นต้องถอดๆใส่ๆกันชนบ่อยๆต้องจุดเชื่อมจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ไม่มีปัญหาครับ ของจุดเชื่อมแข็งแรงดี 

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ เทคนิคการแปลงมุมของแต่ละร้านด้วยครับ

• 1 year later...

ไม่ลำบากเลยถ้า ใส่กับแก้มtype-r และคานหน้าก็ใช้ของ type-r ครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องตัดเชื่อมอะไรเลย

แต่งบบานปลาย เหมาะสำหรับแฟนพันธ์แท้เท่านั้น

พี่บอลครับ สอบถามหน่อยครับ รถพี่ ได้เปลี่ยนแก้มเป็น fd2 ไหมครับ

ของผมแปลงมุมแล้วรู้สึกเหมือนกันชนหน้าไม่ลับกับตัวรถ เหมือนแหงนขึ้นนิดนึงอะครับ

ต้องเอาออกมาดูมุมที่แปลงใหม่ปะครับ แปลงอู่ใกล้บ้านครับ

สอบถามหน่อยครับ

ตอนนี้ใช้กันชนแท้แปลงมุมครับ แต่ความรู้สึกเวลาดูรถบางมุมเหมือนกันชนหน้าไม่ลับกับตัวรถครับ

ความรู้สึกเหมือนกันชนมันแหงนๆ ไม่เอียงไปตามแนวรถ

แบบนี้แปลงมุมไม่ดี ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ ไว้จะนำรูปมาประกอบครับ

รูปแทนนะครับ  ความรู้สึกประมาณนี้เลยครับ เหมือนกันไม่เป๊ะ

อาจจะเป็นที่มุม ที่แปลงมาครับ อาจจะต้อง ทำจุดรับกันใหม่

ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไว้เอามาจอดเทียบกันดูกับรถไม่แปลงดีมั้ยครับ

จะได้สบายใจว่า ไม่ได้กังวลมากเกินไปเอง ^^

ของบอล มีแก้ม FD2 ครับ ไม่ได้แปลงมุม

สบายดีนะครับ บอล ย้ายมา กทม. ยังเนี่ย ??

Edited by ponsit

ตอนนี้ใช้กันชนแท้แปลงมุมครับ แต่ความรู้สึกเวลาดูรถบางมุมเหมือนกันชนหน้าไม่ลับกับตัวรถครับ

ความรู้สึกเหมือนกันชนมันแหงนๆ ไม่เอียงไปตามแนวรถ

ขอบคุณครับ ไว้จะนำรูปมาประกอบครับ

อ่า ปกติถ้าแปลงมุมแบบที่ทำกันส่วนใหญ่ คือตัดต่อตรงมุมกันชนที่รับกับแก้มเดิม 

ก็ไม่น่ามีอะไรนะครับ เพราะส่วนอื่นๆ เราไม่ได้ไปยุ่งเลย

ถ้ารู้สึกกันชนแหงนๆ คงต้องดูตามรอยต่อไฟหน้า กระจังหน้า ว่าห่างหรือไม่

ถ้ากันชนยังแนบชิดดีอยู่ ก็อาจเป็นที่มุมกล้อง หรือ ความไม่สบายใจหรือเปล่า เดาเอานะ 55

ปล. ปัจจุบันใส่แก้ม FD2 แล้วครับ หายไปนาน มาลงรูปรถให้หายคิดถึงบ้างนะครับ คิดถึงสมาชิกเก่าๆ T_T

รูปแทนนะครับ  ความรู้สึกประมาณนี้เลยครับ เหมือนกันไม่เป๊ะ

จากที่เคยสังเกตุมานะครับ

1.กันชนมองดูแล้วแหงนหน้าขึ้น อาจจะเกิดจากการแปลงมุมไม่ดี

2.บางมุมผมมองว่า กันชน Type R มันจะดูแหงนนิดๆ ถ้าเทียบกับพื้น เพราะ บริเวณส่วนล่างสุดของกันชน จะไม่ขนานกับพื้นซะทีเดียวปลายจะเชิดนิดนิด

ถ้าจะให้ดีสังเกตุเส้นที่วิ่งจากท้ายรถ ผ่านคิ้วประตู มาจนถึงกันชนหน้า หากตรงเป็นแนวเดียวกัน ผมคิดว่า ทุกอย่าง Perfect แล้วนะครับ ^^

ปล. ลองดูรถเจ้าสำนัก CAR-UP ดูครับ จะเห็นว่าส่วนล่างสุดจะดูเชิดขึ้น แต่เส้นที่มาจากข้างตัวรถ จะเป็นไปในแนวเดียวกันครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/612-joes-stock-style/page-64

ขออนุญาติ พี่โจ้ CAR-UP ด้วยครับ พอดีรถพี่สวย และ มุมแนวนี้พอดี ^^