Jump to content

อยากเปลี่ยนยางครับขอตัวช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

Recommended Posts

Re002ก็น่าใช้นะครับแต่ถ้าท่านไม่ชอบเรื่องเสียงมันก็บอกยากเพราะตัวนี้ก็ดัง ข้อดีDz101สลับยางได้ทุกทิศทาง. ส่วนตัวre002มันบังคับทิศทางครับ. ยังตัวนี้มันมี inside outside. ดังนั้นยางจะกินเฉพาะด้านใน(inside). ถ้าจะสลับยางต้องลักไก่เอาครับ

RE002 ไม่บังคับทิศทางครับ ใส่/สลับแบบไหนก็ได้ครับ แต่ต้องใส่ inside outside ให้ถูกครับ ^^"

RE002 ไม่บังคับทิศทางครับ ใส่/สลับแบบไหนก็ได้ครับ แต่ต้องใส่ inside outside ให้ถูกครับ ^^"

. ใช้ตัวนี้ไม่มีrotation นี่หว่า555

ใช่ครับลืมไปตัวนี้ไม่มีrotationนี่หว่าลืมไปปล่อยไก่ตัวเบอเริ่มเลย555

รูป RE002

รูป RE11

รูป AD08

รูป Michelin Pilot Sport 3

รูป Advan DB

ที่เอารูปมาให้ดูซะเยอะเนี่ย ตั้งใจจะบอกว่า

ยางจะดังหรือไม่ดัง ดูได้จากดอกยางครับ

ยางสปอร์ต ยิ่งดอกยางร่องใหญ่ ยิ่งดังครับ

RE11, RE002, AD08 เป็นต้น

ส่วนเงียบ ก็จะเป็นดอกยางร่องเล็ก

Michelin PS3, Advan DB เป็นต้น

Re11 นี่ดังมากไมีคับ....

อยากลองใช้.... ชอบแก้ม ชอบดอก

ดังครับ มากมั้ย ตอบยาก

ขึ้นอยู่กับเสียงท่อจะกลบเสียงยางไหวมั้ย (ล้อเล่น)

บรรทัดฐานเป็นเรื่องส่วนบุคคลนะผมว่า

อยากรู้ มาลองรถผมได้ครับ ยินดีเสมอ ^^

re 11 ค่อนข้างดัง กลัวน้ำ และหมดเร็วครับ

หมดเร็วจริงครับ treadware 200 เอง

ถ้าแบ่งตาม line up RE002 กับ PS3 จะอยู่กลุ่มเดียวกันครับ

ผมก็เคยได้ลองทั้งคู่ ก็ดีคนละอย่างไม่มีอะไร perfect ทุกอย่าง

PS3 เป็นยางสปอร์ทที่ขับแล้วรู้สึกแปลกๆนิดๆครับ ถามว่าเนื้อยางนั้นเกาะถนนดี รีดน้ำดีมาก เสียงก็เงียบกว่าที่ยางสปอร์ทควรเป็น แต่เงียบได้อยู่ซักไม่เกิน 4 หมื่น ก็เริ่มดัง ที่บอกว่าแปลกๆคือ เกาะแต่ย้วย เนื้อยางนะเกาะถนนดีครับ แต่ยางต้องการที่จะตอบโจทย์ ติดนิ่มด้วย เลยทำให้อาการพวงมาลัยมันไม่คมเท่าคู่แข่ง RE002 มีอาการย้วยนิดๆตอนเปลี่ยนเลนเร็วๆ

RE002 คมกว่า ดังกว่าแต่ดังคงเส้นคงวา ตั้งแต่ลงพื้นจน 6 หมื่น เสียงไม่น่าเกลียดถ้าไปเทียบกับความดีด้าน ความคม ความเกาะยันสะพานยาง รีดน้ำก็ดีกว่า RE001 เยอะแต่สู้ PS3 ไม่ได้ ถ้าเคยใช้ RE001 จะรู้สึกว่า RE002 user freindly กว่า RE001 เยอะ นิ่มขึ้นรีดน้ำดีขึ้น

สุดท้ายจะเลือกอะไรก็แล้วแต่ว่าชอบลักษณะไหน ติดนุ่มเงียบ แอบเปรี้ยวบางเวลาก็ PS3

ถ้าชอบฟีลคม แม่นยำ มั่นใจๆก็ RE002 ครับ

มายืนยันความดังของ RE11 ครับ แต่ยังงงกับความทนของมันนะครับ วิ่งมาเกือบ 4 หมื่นโล ดอกยางยังเหลือเยอะมากครับ อาจจะเป็นเพราะดอกยางใหญ่กว่าชาวบ้านก็เลยดูยาก แต่เกาะถนนนี่สุดๆจริงครับ แต่โดนน้ำนี่หวาดเสียวเลย 

สอบถามเพิ่มเติมนะคับ คือผมใช้ยางหน้า เปน LM 703 และยางหลังเปน Nankang NS2 อยู่ อย่างนี้มันทำให้สมถภาพของยางออกมาไม่เต็มร้อยป่าวคับ แต่ NS2 มันดังมากอยากเปลี่ยนแค่ยางหลัง จะดีมั้ยคับ ขอคำแนะนำหน่อยนะคับ

สอบถามเพิ่มเติมนะคับ คือผมใช้ยางหน้า เปน LM 703 และยางหลังเปน Nankang NS2 อยู่

อย่างนี้มันทำให้สมถภาพของยางออกมาไม่เต็มร้อยป่าวคับ แต่ NS2 มันดังมากอยากเปลี่ยนแค่ยางหลัง

จะดีมั้ยคับ ขอคำแนะนำหน่อยนะคับ

สมรรถภาพมันมาเต็มเท่าที่ยางจะทำได้อยู่แล้วครับ

ที่จะแตกต่างกันตอนใช้งานก็คือ

ถ้าคู่หน้าเกาะกว่าหลัง ก็จะ Over steer ง่าย

ถ้าหลังเกาะกว่าหน้า ก็จะ Under steer ง่าย

เนื่องจากไม่เคยใช้ เลยต้องดูจาก treadware

ซึ่งมันอยู่แถวๆ 400 ใกล้เคียงกัน ไม่น่าจะมีประเด็น

อะไรต้องกังวลครับ

ส่วนถ้าดัง อยากเปลี่ยนแค่คู่หลังก็จัดไปตามใจปรารถนาได้เลยครับ

อะไรคือ Understeer/Oversteer

Edited by ponsit

ใช้ PS3 อยู่ค่ะ สลับยางทุกหมื่นโล ตอนนี้วิ่งมากสามหมื่นกว่าแล้วเสียงยังเงียบ ชอบที่รีดน้ำได้ดีเวลาเจอแอ่ง

ถ้าถามว่าเกาะไหมถ้าถนนแห้งก็คงสู้ RE002 ไม่ได้ เพราะค่า treadware มันก็บอกอยู่แล้วว่าบริดสโตนเกาะดีกว่า

ถ้าอยากมั่นใจเวลาเจอน้ำ รีดน้ำดี เสียงเงียบ เกาะถนนแบบที่คนขับไม่ซิ่งมากพอใจแนะนำ PS3 ค่ะ

ส่วนตัวผม จะจัดยางได้ตามงบประมาณที่เตรียมไว้ เลยครับ

งบมาก ก็ยางดีๆ งบน้อยก็ต้องดูหลายอย่างประกอบ

แต่หลักๆ ผมก็ดูค่า TREADWEAR (ค่าการสึกหรอของยาง) ครับ

ตัวเลขน้อย - สึกหรอสูง - อายุสั้น --->> เกาะถนน
ตัวเลขมาก - สึกหรอน้อย - อายุยาว -->> เกาะถนนน้อยกว่า

ใช้ PS3 อยู่ค่ะ สลับยางทุกหมื่นโล ตอนนี้วิ่งมากสามหมื่นกว่าแล้วเสียงยังเงียบ ชอบที่รีดน้ำได้ดีเวลาเจอแอ่ง

ถ้าถามว่าเกาะไหมถ้าถนนแห้งก็คงสู้ RE002 ไม่ได้ เพราะค่า treadware มันก็บอกอยู่แล้วว่าบริดสโตนเกาะดีกว่า

ถ้าอยากมั่นใจเวลาเจอน้ำ รีดน้ำดี เสียงเงียบ เกาะถนนแบบที่คนขับไม่ซิ่งมากพอใจแนะนำ PS3 ค่ะ

เข้ามาบอกว่า เหมือนน้องปูคับ ผมลากใช้ถึง 60000 กมนะ เสียงมานิดๆ ยังพอรับได้ แต่ความแม่นคงด้อยกว่า re002

อันนี้เป็นคลิปเสียงวันที่จะไปเปลี่ยนออก ยังเงียบอยู่คับ

• 3 weeks later...

เข้ามาบอกว่า เหมือนน้องปูคับ ผมลากใช้ถึง 60000 กมนะ เสียงมานิดๆ ยังพอรับได้ แต่ความแม่นคงด้อยกว่า re002

อันนี้เป็นคลิปเสียงวันที่จะไปเปลี่ยนออก ยังเงียบอยู่คับ

http://youtu.be/yLOMQucnsPM

ผมก็ใช้ยัน 60000 km เหมือนกันครับ Primacy LC