Jump to content

อยากทราบว่า FD สามารถจูนรอบเดินเบาได้มั้ยครับ

Recommended Posts

อยากให้มันนิ่งๆซัก 900-1000 น่ะครับ ปัจจะบันพอลงมา 800 ตามรอบแอร์ตัด มันจะสั่นหึ่งๆ แบบ รู้สึกได้

เอ...หรือเป็นที่ยางแท่นเครื่องจุดไหนสักจุดมั้ยครับ เพราะเคยปรึกษาไปรอบก่อนนู้น ที่ว่าเหมือนไม่ได้ตั้งวาล์ว พอไปตั้งมาแล้ว

ช่าง0 ก็ทั้งตั้งวาล์ว รีเซตรอบ ล้างปีก จนรอบเวลาสตาทมันจะขึ้นไปเกือบ 2000 แรกๆก็ไม่สั่นแล้วครับ แต่พอรอบมันกลับมาปกต

อาการสั่นหึ่งๆ ก็กลับมา แต่สังเกตุจะมาตอน รอบ 800 ครับ

พอไป0 จะให้ช่างมาดูอาการ มันก็ไม่มาดู ให้เราเล่าๆๆๆ พอซ่อมจริง อาการเดิมยังอยู่ เบื่อเหมือนกัน xxxคนรับรถ มันก็ได้แต่สันนิษฐานเอา

เลยอยากมาลองถามดูครับ เผื่อมีคนเป็นเหมือนกันครับ

ศูนย์เค้าล้างให้ดีรึเปล่าครับ เหนมีพี่บางคนเคยบอกว่าศูนย์ไม่ได้ถอดมาล้าง มันก็จะล้างได้แค่ด้านนอกข้างเดียว

ผมว่าลองไล่ระบบ ไฟ อากาศ ดูหน่อยนะคับ ล้าง MAF หน่อยเช็คไฟว่ายังแรงดีไหมคับ

ของผมเคยเจออาการเดินเบาแล้วจะดับรอบลงมา 500 รอบ เลยลองล้าง MAF หาไปพักใหญ่ แล้วเกิดอีกคิดว่าสกปรกอีกล้างอีกคราวนี้ไม่หายไปจบที่ แบตคับ ไฟไม่หมดนะคับ เกจวัดได้ 11.9 ตอนจอดเฉยๆ เลยเปลี่ยนคราวนี้หาย อาการรถจะกระตุกตอนเปลี่ยนเกีย 2 ก็หาย

แอร์ตัดแล้วสั่นผมล้างลิ้นก็จบนะคับ

ก่อนหน้านี้รถผมก็เป็นนะแอร์ตัดรอบตก รถสั่นแบบเจ้าข้า ใครมานั่งก็ถาม โคตะระอาย

เอาเข้าศูนย์ล้างลิ้น ไม่ดีขึ้นแม้แต่น้อย ปลายปีที่แล้วเลยเอาไปให้ร้านข้างนอก (เป็นสปอนเซอรืเว็บเราด้วย)

ล้างลิ้นให้ เค้าบอกว่าต้องถอดออกมาล้างทั้งนอกและใน ปรากฎว่าแอร์ตัด รถนิ่ง แต่รอบสวิงนิดนึง

ออกตัวพุ่งกว่าเดิมนิดหน่อย แค่นี้ก็พอใจมากแระ เพราะไม่ต้องทนนั่งตัวสั่นอีกแล้ว

วันนี้เอารถไปเข้าศูนย์ ผมก็สอบถามเค้าว่า เวลาล้างลิ้นปีก ถอดออกมามั้ย เค้าบอกว่า ไม่ได้ถอด ใช้เหยียบคันเร่งแล้วล้าง แต่ถ้าจะถอดก็ถอดได้ แต่ถ้ามอเตอร์มีปัญหา เค้าไม่รับผิดชอบ เอ่อ....ส่วนอีกปัญหา เรื่องท่อน้ำมันพาวเวอร์รั่ว บอกมีชุดซ่อม 1600 แต่ถ้าทำ ต้องเปลี่ยนท่อเข้าท่อออก ด้วย รวมๆแล้ว5000กว่า เอ่อ..จะเป็นลม ผมจะโดนศูนย์ฟันมั้ยเนี่ย

ผมก็แย้งนะคนอื่นเค้าก็ไม่ได้ทำกันราคานี้ มันเลยบอกเด๋วให้ช่างเชคก่อน แล้วก่อนทำให้แจ้งผม เห้ออ เครียดเลย

วันนี้เอารถไปเข้าศูนย์ ผมก็สอบถามเค้าว่า เวลาล้างลิ้นปีก ถอดออกมามั้ย เค้าบอกว่า ไม่ได้ถอด ใช้เหยียบคันเร่งแล้วล้าง แต่ถ้าจะถอดก็ถอดได้ แต่ถ้ามอเตอร์มีปัญหา เค้าไม่รับผิดชอบ เอ่อ....ส่วนอีกปัญหา เรื่องท่อน้ำมันพาวเวอร์รั่ว บอกมีชุดซ่อม 1600 แต่ถ้าทำ ต้องเปลี่ยนท่อเข้าท่อออก ด้วย รวมๆแล้ว5000กว่า เอ่อ..จะเป็นลม ผมจะโดนศูนย์ฟันมั้ยเนี่ย

ผมก็แย้งนะคนอื่นเค้าก็ไม่ได้ทำกันราคานี้ มันเลยบอกเด๋วให้ช่างเชคก่อน แล้วก่อนทำให้แจ้งผม เห้ออ เครียดเลย

เปลี่ยนศูนย์เถอะครับ

ล้างแบบไม่ถอดยังไงก็ไม่เรียบร้อยครับ เพราะส่วนที่สกปรกจริงๆคือด้านหลังครับไม่ใช่ด้านหน้า ลองนึกภาพดูง่ายๆครับว่าถ้าไม่ถอดออกมาล้างพวกน้ำยาที่ล้างจะระบายออกตรงไหน? เลยจากลิ้นไปก็เข้าเครืีองละครับผมว่าอันตรายกว่าอีก ส่วนนึงที่มักจะเลี่ยงการล้างลิ้นเพราะมันต้องรื้อและชิ้นส่วนตรงจุดหมุนมันบอบบาง ล้างไม่เป็นงานงอก ซึ่งทำให้ศูนย์ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้น

ก่อนหน้านี้รถผมก็เป็นนะแอร์ตัดรอบตก รถสั่นแบบเจ้าข้า ใครมานั่งก็ถาม โคตะระอาย

เอาเข้าศูนย์ล้างลิ้น ไม่ดีขึ้นแม้แต่น้อย ปลายปีที่แล้วเลยเอาไปให้ร้านข้างนอก (เป็นสปอนเซอรืเว็บเราด้วย)

ล้างลิ้นให้ เค้าบอกว่าต้องถอดออกมาล้างทั้งนอกและใน ปรากฎว่าแอร์ตัด รถนิ่ง แต่รอบสวิงนิดนึง

ออกตัวพุ่งกว่าเดิมนิดหน่อย แค่นี้ก็พอใจมากแระ เพราะไม่ต้องทนนั่งตัวสั่นอีกแล้ว

รบกวนขอพิกัดไปล้างทีคร้าบ

หลังไมค์ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

สงสัยคงต้องทำข้างนอกแล้วล่ะครับ

ไม่ไหวกะช่าง 0 แล้วเหมือนกัน แนะนำแต่ละอย่าง มีแต่เสียเงินแพงๆ ไม่แนะนำทางออกที่ดี อีกต่างหาก เพลีย

ช่างศุนย์แต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ  เพื่อนแถวบ้านมาถามผมเหมือนกันว่ารถเคยตั้งวาวล์ล้างลิ้นผีเสื้อยัง  เค้าบอกว่าอย่าไปใช้บริการศูนย์ ย่านลำลูกกา กับ ข้างๆฟาร์มโชคชัย(รังสิต)  รถมาแล้วรอบสวิงมากๆ

ปล.ผมคงต้องลองทำเองแล้วละมั่ง   :0114: 

แนะนำให้ไปล้างกับคุณโจ้ Car up ครับ หาดูได้จากกระทู้ห้องซื้อขายครับ

Update เมื่อตอนผมไปรับรถ เจ้าหน้าที่เปลี่ยนคน คนนี้คุยดี ผมก็ถามว่าถอดมาล้างมั้ย ลิ้นปีก เค้าบอกต้องถอดครับ เอ้า แล้วอีคนรับตอนเช้าบอกไม่ถอด เอาไงล่ะเนี่ย ไม่เห็นด้วย

แต่อาการรอบนิ่งมากครับ แต่อาการสั่นเบาๆตอนรอบเดินเบาก็ยังมีเหมือนเดิม เริ่มจะปล่อยวาง 555

• 4 weeks later...

ของผมอาการก่อนล้างปีกผีเสื้อช่วงเช้าสตาร์ทต้องเหยียบคันแร่งช่วยนิดนึง หลังจากล้างปีกผีเสื้อและตั้งวาล์ว ปรากฎว่ารอบเดินเบาหลังสตาร์ทเครื่องอยู่ที่9000 แต่พอเข้าเกียร์โดยไม่เหยียบคันแร่งรอบเดินมันขึ้นเองเป็น1500รอบ เหมือนมันแร่งเองอ่ะครับ อาการปกติไหมครับใครพอทราบมั่ง ปกติเมื่อก่อนไม่เคยเป็นแบบนี้ 

ของผมอาการก่อนล้างปีกผีเสื้อช่วงเช้าสตาร์ทต้องเหยียบคันแร่งช่วยนิดนึง หลังจากล้างปีกผีเสื้อและตั้งวาล์ว ปรากฎว่ารอบเดินเบาหลังสตาร์ทเครื่องอยู่ที่9000 แต่พอเข้าเกียร์โดยไม่เหยียบคันแร่งรอบเดินมันขึ้นเองเป็น1500รอบ เหมือนมันแร่งเองอ่ะครับ อาการปกติไหมครับใครพอทราบมั่ง ปกติเมื่อก่อนไม่เคยเป็นแบบนี้ 

ขับไปเรื่อยๆ คับ กล่องมันจะจัดการกลับค่ากลางให้ในเร็ววัน 

ผมก็เพิ่งตั้งวาวล์ ล้างลิ้น ตอนล้างเสร็จรอบเดินเบาจะกระโดดไปอยู่ที่ 1000  ลองให้ 0 ดูว่ามี code อะไรหรือเปล่าถ้ามีก็ลองลบ code ดูครับ

ของผมกลับมาบ้านแล้วใช้ vgate ลอง read แล้วก็ clear จากนั้นสตาร์ททิ้งไว้ 30 นาที รอบจะค่อยๆ ลดลง ครบ 30 นาทีเปิดไฟให้หมดครับ ac พัดลมแรงสุด แอร์แรงสุด ไฟหน้า เครื่องเสียง ทิ้งไว้อีกสัก 5 นาทีต่อเลย ลองดูว่ารอบยังสวิงอยู่หรือเปล่า แล้วดับเครื่อง

พอสตาร์ทอีกทีรอบก็กลับมาอยู่ 750 เหมือนเดิม กระดิกเล็กน้อยตอนแอร์ตัด

ตามกระทู้นี้

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/15709-%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%8B%E0%B9%88/

• 4 weeks later...

Update เมื่อตอนผมไปรับรถ เจ้าหน้าที่เปลี่ยนคน คนนี้คุยดี ผมก็ถามว่าถอดมาล้างมั้ย ลิ้นปีก เค้าบอกต้องถอดครับ เอ้า แล้วอีคนรับตอนเช้าบอกไม่ถอด เอาไงล่ะเนี่ย ไม่เห็นด้วย

แต่อาการรอบนิ่งมากครับ แต่อาการสั่นเบาๆตอนรอบเดินเบาก็ยังมีเหมือนเดิม เริ่มจะปล่อยวาง 555

ล้างลิ้นมี 2 วิธีครับ คือถอดก็ได้ / ไม่ถอดก็ได้

ช่างบางคนไม่อยากถอด เพราะลิ้นไฟฟ้ามีโอกาสเสี่ยงกับผลที่ตามมา

หากถอดมาล้างแล้วผล effect ตามมาเช่นรอบเดินเบาไม่นิ่ง .. ก็ทำ ecu learning ฯลฯ

กล่อง FD ปรับรอบเดินเบาแมนวลไม่ได้ครับ

ต้องแก้ปัญหาที่จุดอื่นแทนเช่นล้างลิ้น เปลี่ยนหัวเทียน

ทำความสะอาด MAF sersor เป็นต้น เพื่อให้การทำงาน

ของ ECU แม่นยำขึ้น

การล้าง MAF sensor

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/876-ล้างเครื่องยนต์-maf-sensor/?p=35779