Jump to content

เสียความรู้สึกกับ บีควิก สาขาอ่อนนุช 17

Recommended Posts

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ว่าปกติผมไม่ค่อยเข้าบีควิกซักเท่าไหร่ แต่พอดีเห็นเพิ่งมาเปิดแถวๆบ้านผม

และประจวบเหมาะกับอยากเปลี่ยนยางใหม่พอดี เลยตัดสินใจเข้าไปเปลี่ยนยางที่สาขานี้ครับ

ร้าน บีควิกสาขานี้ ตั้งอยูใกล้ๆอ่อนนุช 17 ข้างหน้าทางเข้าจะมี Max value อยู่ครับ หาไม่ยากครับ

ว่ากันต่อ....

ก่อนหน้าที่จะเข้าไปเปลี่ยนยาง ผมก็เข้าอยู่เรื่อยๆ ตั้งแต่ต้นปี เช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง นำมันเกียร์ กรองแอร์ อะไรประมาณนี้...

เด็กในร้าน ก็หน้าเดิมๆๆครับ ส่วนใหญ่จะจำผมได้ ยิ้มแย้มแจ่มใส ครับ

แต่พอมาถึงวันเกิดเหตุ

หลังจากที่ผมเปลี่ยนยางมาได้ 1 อาทิตย์ ผมได้แวะเข้าไปเพื่อให้เช็ค อาการเลี้ยวขวาขณะรถเคลื่อนตัวอยู่

แล้วมีเสียงหมือน เหล็กสีกับอยู่ครับ " ย้ำ ว่าเหล็กหรือโลหะ" อะไรประมาณนี้ครับ

- วันนั้นคือวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเอง June 16, 2012

ผมได้เข้าไปคิวแรกสุด ช่างก็ได้มาลองขับอยู่ 2 คน (ในขณะลองขับก็มีรถทยอยๆเข้ามาเรื่อยๆครับ)

ช่างก็พบอาการที่ผมแจ้งครับ

ผมก็เลยบอกว่า " พี่ช่วยถอดล้อออกมาแล้วก็ช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าข้างในมันมีอะไร หรือมีรอยอะไรหรือเปล่า ? "

ช่างตอบว่า " จากที่ยกรถขึ้นครั้งแรกพี่ไม่เห็นรอยอะไรเลย ( ประมาณว่าจะไม่ถอดล้อครับ ) "

ผมก็เริ่มแปลกๆและ เพราะผมไม่ได้ให้ทำฟรีนะ จะมาจ่ายตังให้ อีกอย่างผมก็เป็นลูกค้ามันนะ...

ผมเลยตอบว่า " งั้นรบกวนพี่ช่วยถอดล้อ แล้ว - สลับข้างจานเบรคทั้ง ซ้าย และ ขวา เฉพาะล้อหน้าให้ทีครับ "

ช่างตอบว่า " เอ่อ....ผมไม่มีเวลาขนาดนั้น ทางเราไม่รับทำครับ เพราะลูกค้าเยอะ ผมต้องเบิกของให้คันอื่นอีก "

(ผมเสียใจมากที่ไม่รู้ชื่อช่างคนนั้น)

ผมได้กับอึ้งกับคำตอบครับ ไม่รู้จะตอบอะไรอีก คือประมาณว่าเสียใจมากที่พูดแบบนี้ อีกอย่างเป็นวันอาทิตย์ด้วย

ร้านไหนจะมาทำให้ผมได้ (ประมาณว่ารีบอะ ร้อรรนครับ) คือถ้าเป็นรถของช่างเอง อยากรู้จังว่าจะรู้สึกอย่างไร .....

ทันใดนั้นช่างเลยสวนขึ้นมาอีกว่า.. " พี่สะดวกทิ้งรถไว้ไหมครับ "

ผมยิ่งเซ็งหนักเลยว่า แล้วตรูจะมาคิวแรกหาป้า ม รึ ง เหรอ ?

ผมเลยตัดสินใจบอกช่างไปว่า ช่างตอบว่า " งั้นไม่ทำแล้ว เดี๋ยวผมเอาเข้าศูนย์เองวันจัน "

ช่างตอบว่า " ok ครับ ผมว่าพี่ควรให้ศูนย์เช็คดีกว่า "

สรุป เสียความรู้สึกมากๆกับช่างคนนี้ มันพลอยทำให้ชื่อเสียงของสาขานี้พลอยแย่ไปด้วยเลย

ขอบคุณครับที่แวะมารับฟัง แค่อยากมาระบายครับ

ผมก็โดนมา บีควิกอ่ะ สมชื่อเลย เอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรอง ย้ำว่าให้เติมเหลือประมาณ 0.3 ลิตร แต่ไม่เป็นเช่นนั้น มันเทหมดเลย น้ำเครื่องเกินมาเยอะ วิ่งไมออก ผมเลยเข้าไปให้มันดูดออกให้เหลือ ประมาณต่ำกว่าขีด max นิดนึง แต่ที่แย่สุดๆคือมันดูดออกไปต่ำกว่าขีด min ผมก็ฉุนเลย จะให้มันชดใช้คืน ก็บ่ายเบี่ยง ผมเลยตัดปัญหาขับไปเปลี่ยน 0 เลย แล้วเวลาเอาไปทำทีไรบอกว่าไม่ต้องไปยุ่งส่วนนั้น มันยังจะมึนอีก มีอีกเยอะครับ ทำรถลวกๆ ไม่รอบคอบ ทำแบบขอไปที ของก็แพงเว่อร์

ผมเองก็ไม่อยากเจอกับเหตการแบบนี้เลยครับ เพราะเจอทีไรห้ามอารมตัวเองไมได้เลยสักที

ผมอยากเป็นคนดีอะไรประมาณนี้ครับ ไม่บ่อยครั้งนักที่ต้องเป็นยักเป็นมาร

ผมเจอ บีควิกโลตัส หน้าเคหะชุมชนรามคำแหง ได้โช๊คมาใหม่ก็เลยหาร้านใส่ เวลาก็เกือบหนึ่งทุ่มแล้ว ร้านส่วนใหญ่ก็ปิดหมด เลยตรงเข้าไป บีควิกโลตัส

- ผม เปลี่ยนโช๊คเท่าไหร่ครับ

- ช่าง เดี๋ยวรอเดี๋ยวนะ พอดียุ่งๆอยู่ ( ก็มีรถประมาณ 4 คันเห็นจะได้ )

- ผม ตกลงผมต้องรอหรือเปล่า เดี๋ยวผมหาร้านใหม่ก็ได้ ( ผมรอประมาณเกือบๆ 20 นาที )

- ช่าง ก็บอกว่าประเมินราคาก่อนไงครับ ( ก็ตรูเห็นว่าคุณเมิงง เล่นแต่คอมคุยโทรศัพย์ )

- ผม ไม่เป็นไรก็ได้วันนี้เย็นแล้วครับ ( ก็รอครึ่งชั่วโมงแล้วมันไม่ทำอะไรเลย )

ผมเลยเดินออกจากร้านจะขับรถออกแล้วเสียเวลามากๆ ช่างก็วิ่งตามผมมา

- ช่าง ใบประเมินราคามาแล้วครับ ( เป็นใบประเมินเขียนด้วยดินสอ )

- ผม ขอโทษนะครับ เลข 0 มันเกินมาตัวหรือเปล่าครับ

- ช่าง ไม่เกินหรอกครับ ใบประเมินนี้ราคานี้ราคามาตรฐานแล้วน้อง ( ไม่ลงท้ายด้วยครับแล้ว แต่ลงท้ายด้วยน้องแล้ว )

- ผม โทษทีนะพี่แค่เปลี่ยนโช๊ค พี่เอาผมตั้ง 11,000 เลยเหรอ ( ผมก็เริ่มโมโหแล้ว ) ร้านข้างนอกถอดเปลี่ยนพร้องตั้ง 0 ไม่น่าเกิน 2,000 บาทนะครับพี่

ตอนแรกก็นึกว่ายังไงก็ไม่เกิน 2,500 บาท ขอย้ำนะครับ 11,000 บาท ผมจะขอถ่ายรูปใบประเมินราคา ทางช่างรีบเดินหนีผมเลย ผมก็เลยไม่คุยแล้ว ขับรถออกมาเลย

เปลี่ยนโช๊ค 11,000 บาท กรูกินข้าวนะโว้ย

ผมเคยยางโดนตะปูตำ เลยแวะเข้าไปปะยาง

ผม รถโดนตะปูตำคับ

บีควิก เด่วดูให้นะคับ

บีควิก ใช้ไยไหมนะคับ

บีควิก เรียบร้อยแล้วคับ

ผม เท่าไหร่คับ

บีควิก ไม่เป็นไรคับ ฟรี เผื่่อไว้มาใช้บริการอย่างอื่นละกันนะคับ

ผม ขอบคุณครับ

บีควิก Big C ศรีนครินทร์

ผมก็เคย

เอารถเข้าไปเปลี่ยนลูกปืนล้อพนักงานบอกทิ้งรถไว้3 ชม.มารับรถ กลับมารถยังจอดอยู่ที่เดิมไม่มีการขยับ มันบอกทำไม่ทัน แล้วจะนัดตูทำไม วิ่งไปวิ่งมามันนึกว่าสนุกนักงัย เข็ดแล้วกับ บีควิก

โดนเหมือนกันครับ แต่คนละอาการ ของผมพึ่งจะไปเปลี่ยนล้อมาใหม่ ประมาณว่าที่ร้านตั้ง 0 ให้ไม่ดี ขับประมาณ 100 อาการเริ่มออกคือ พวงมาลัยสั่น รถผมใส่ฮับริงแล้วนะครับ แต่ยังไม่หาย ก็เลยให้ บี ควิก ตั้ง 0 ถ่วงล้อให้ใหม่ ค่าใช้จ้ายประมาณ 600 กว่าๆ ปัจจุบัณนี้ก็ยังไม่หายครับ

แต่เป็นไม่มาก ยังพอรับไหว (17" 215/45)

ปล.ใครพอมีวิธีหรือให้คำแนะนำผมให้หายขาด จะขอขอบพระคุณมากครับ

เหมาะแล้วที่ผมเลือกบีควิก

ไว้เติมลมไนโตรเวลาจะออกต่างจังหวัด

ผมทำร้านข้างนอกถูกมากๆครับ ร้านปทุมยานยนต์ สลับยาง ถ่วงล้อ เช๊ครถ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วย 250 เอง :)

อืม บริการดีแบบนี้จะอยู่รอดป่าวหน้อ :0160:

คงเป็นแค่บางสาขาอะครับ น่าจะมีนโยบายการรับพนักงานที่เข้มงวดกว่านี้

โดนเหมือนกันครับ แต่คนละอาการ ของผมพึ่งจะไปเปลี่ยนล้อมาใหม่ ประมาณว่าที่ร้านตั้ง 0 ให้ไม่ดี ขับประมาณ 100 อาการเริ่มออกคือ พวงมาลัยสั่น รถผมใส่ฮับริงแล้วนะครับ แต่ยังไม่หาย ก็เลยให้ บี ควิก ตั้ง 0 ถ่วงล้อให้ใหม่ ค่าใช้จ้ายประมาณ 600 กว่าๆ ปัจจุบัณนี้ก็ยังไม่หายครับ

แต่เป็นไม่มาก ยังพอรับไหว (17" 215/45)

ปล.ใครพอมีวิธีหรือให้คำแนะนำผมให้หายขาด จะขอขอบพระคุณมากครับ

ต้องจี้ล้อครับ ถ้ายังไม่หายอาจเป็นที่ล้อครับ

เหมาะแล้วที่ผมเลือกบีควิก

ไว้เติมลมไนโตรเวลาจะออกต่างจังหวัด

555 แหมๆๆ

ผมก็เคยโดนตะปูตำมา เห็นๆเลย จิ้มอยู่

ไปบีควิกในโลตัสราม 2 ประมาณ 10 .00 น.

ช่างบอก "พี่คับ คิวยาวเลย รอประมาณ ชั่วโมงกว่าแหละคับ"

แล้วต่อด้วย

"พี่ไปปั้ม shell ตรง กม.7 ดีกว่าครับ เดี๋ยวผมบอกทางให้"

แต่ผมรู้จักอยู่แล้ว เลยไปลองดู

กลายเป็นว่า พนง.บีควิก แนะนำให้ไป a.c.t. ซะงั้น

สรุป a.c.t. บริการดีคับ มีน้ำมาเสิร์ฟให้ดื่ม เจ้าหน้าที่พูดดีกันทุกคน

แถมมีพนักงานต้อนรับน่ารักอีกด้วย

เสียไป 100 บาท ได้ ปะยางใยไหม + ลมไนโตรเจน 4 ล้อ (6 เดือน)

เคยจะเข้าไปเติมลม ไนโตรที่. A c t. ถามช่างว่าเท่าไหร่. มันบอก. 120. หรือ. 150. อ่ะประมาณนี้ แระมันก็ให้ขยับรถ รออีกที่นึง. รอมันประมาณ 5 นาที

สัญชาตญาณบอกว่า แค่เติมลม ราคาประมาณนี้เลยรึฟร่ะ ...และมันให้ตรูรออะไรของมันฟระ. ยิ่งรีบๆ จากนั้นผมก็ไม่สนใจ สตาทร์รถขับออกไปเลย

มาเจอร้าน เปลี่ยนยางแลัแมกซ์. แถวบ้าน. ลองเข้าไปถามดู. บอกเด็กว่า เติมลมไนโตรหน่อย. เด็กให้ขยับรถเข้าไปเลย. ***น้องรีบวิ่งมาเติมอย่างไว

เสร็จเรียบร้อย. ถามเด็กเท่าไหร่?.... น้องบอกไม่เป็นไรคับพี่.... เลยให้ค่าเหนื่อยไป. 20 บาท

เคยจะเข้าไปเติมลม ไนโตรที่. A c t. ถามช่างว่าเท่าไหร่. มันบอก. 120. หรือ. 150. อ่ะประมาณนี้ แระมันก็ให้ขยับรถ รออีกที่นึง. รอมันประมาณ 5 นาที

สัญชาตญาณบอกว่า แค่เติมลม ราคาประมาณนี้เลยรึฟร่ะ ...และมันให้ตรูรออะไรของมันฟระ. ยิ่งรีบๆ จากนั้นผมก็ไม่สนใจ สตาทร์รถขับออกไปเลย

มาเจอร้าน เปลี่ยนยางแลัแมกซ์. แถวบ้าน. ลองเข้าไปถามดู. บอกเด็กว่า เติมลมไนโตรหน่อย. เด็กให้ขยับรถเข้าไปเลย. ***น้องรีบวิ่งมาเติมอย่างไว

เสร็จเรียบร้อย. ถามเด็กเท่าไหร่?.... น้องบอกไม่เป็นไรคับพี่.... เลยให้ค่าเหนื่อยไป. 20 บาท

บีควิก เติมครั้งแรกคิด 200 บามครับ เติมครั้งต่อไปฟรี จนครบ 6 เดือนครับ

ของผมสาขาเจริญนคร ครั้งแรกที่ใช้ไม่มีปัญหาครับ อันนั้นยางรั่วแล้วเขาจัดการให้ฟรีอยู่แล้ว รอบนั้นพนักงานดีครับ

รอบปัญหาคือเมื่อเดือนก่อน จะเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง มีช่างอยู่ 3 คน สองคนทำงานอยู่ อีกคนเดินสวนผมออกไปคุยมือถือ ประเด็นคือ ผมยืนรออยู่ 5 นาที ไม่มีคนมารับเรื่องซักคน (ระหว่างรอพวกเขาก็หันมองมาทางผมนะ แต่ก็แค่นั้น มองแล้วทำเฉย) ผมก็ยั๊วะขับออกเลยแล้วลองโทรเข้าสาขาเขาดูเล่าเรื่องที่เกิดขึ้น เขาบอกว่าพนักงานอาจจะไม่ว่าง ผมก็สวนเลย "อ๋อ ครับ น่าจะไม่ว่างจริงๆ ผมเห็นคนนึงเดินแอบไปคุยโทรศัพท์อยู่เหมือนกัน" ทางนั้นก็พูดไม่ออก

สำหรับผมแล้ว เดินมารับเรื่องแล้วบอกให้รอชั่วโมงนึงผมยังพอรับได้ แต่ให้รอแบบไม่มีจุดหมายเนี่ย นาทีเดียวก็นานเกินพอแล้วครับ

อ่านๆ กับสิ่งที่เพื่อนๆ พี่ๆ เจอมาแล้ว ปวดหัวแทนเลย

ยิ่งผมเป็นคนอารมณ์ร้อนด้วยแล้วนี่ซิ...จะต้องจบ ช่างผู้นั้นไม่จบ ผมก็จบอ่ะครับ

อิอิ

ของผมสาขาเจริญนคร ครั้งแรกที่ใช้ไม่มีปัญหาครับ อันนั้นยางรั่วแล้วเขาจัดการให้ฟรีอยู่แล้ว รอบนั้นพนักงานดีครับ

รอบปัญหาคือเมื่อเดือนก่อน จะเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง มีช่างอยู่ 3 คน สองคนทำงานอยู่ อีกคนเดินสวนผมออกไปคุยมือถือ ประเด็นคือ ผมยืนรออยู่ 5 นาที ไม่มีคนมารับเรื่องซักคน (ระหว่างรอพวกเขาก็หันมองมาทางผมนะ แต่ก็แค่นั้น มองแล้วทำเฉย) ผมก็ยั๊วะขับออกเลยแล้วลองโทรเข้าสาขาเขาดูเล่าเรื่องที่เกิดขึ้น เขาบอกว่าพนักงานอาจจะไม่ว่าง ผมก็สวนเลย "อ๋อ ครับ น่าจะไม่ว่างจริงๆ ผมเห็นคนนึงเดินแอบไปคุยโทรศัพท์อยู่เหมือนกัน" ทางนั้นก็พูดไม่ออก

สำหรับผมแล้ว เดินมารับเรื่องแล้วบอกให้รอชั่วโมงนึงผมยังพอรับได้ แต่ให้รอแบบไม่มีจุดหมายเนี่ย นาทีเดียวก็นานเกินพอแล้วครับ

เห็นด้วยครับพี่