Jump to content

แชร์ประสบการงานแข่ง ONLY ONE Challenge Civic FD & FB

Recommended Posts

พี่หมู ผมเริ่มงง ที่พี่หมูบอก K20/MT, 2.0AT, R18 นี่รวมคันที่ 29 หรือยังครับ ??

ในใบรายชื่อที่ผมได้มาตอนนั้นมีทั้งหมด 27 คันครับโป่ง (แต่อาจจะไม่ใช่อันที่อับเดทล่าสุด)

ซึ่งแบ่งเป็น class A = 10 คัน, Class B = 13 คัน และก็ Lady = 4 คัน

ผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยครับ

• Replies 116
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

RM01A_FD1

เนื้องด้วยวันนี้ผมได้ไปร่วมการแข่งขัน  ONLY ONE Challenge Civic FD & FB เป็นครั้งที่3 ที่ได้ร่วมรายการแข่งขันฝักทักษะในการขับรถในสนามแข่งกับผู้จัดรายนี้ โดยครั้งที่ 1นั้นเป็นงาน JAPDAY ที่สนามโ

ponsit

ไม่มีใครว่ากลุ่มหรอกทุกคนมองว่าเป็นความรับผิดชอบของผู้จัดทั้งนั้น เมื่อการจัดไม่ยุติธรรม คงไม่มีใครไปโทษคนร่วมกิจกรรมแน่นอนครับ ใจเย็นๆ เราคนรักในรถยนต์เหมือนกัน   แต่การที่ผู้จัดบอกว่าจะปิดการรับ

Tommie

จากโพสท์ด้านบน ผมเลยมานั่งคิด ถ้าผมขับ FD2R ไปไล่รถ 30 คันจะเข้าได้ที่ 1 ไหมหนอ    แลว่าน่าจะเข้าน่าจะกลุ่มยางข้างทางสักกลุ่มก่อนแน่ๆ      ด้วยความอยากรู้จักคุณเต้ย Timedeco เลยลองเซิสในเนตหาดู  ไป

ในใบรายชื่อที่ผมได้มาตอนนั้นมีทั้งหมด 27 คันครับโป่ง (แต่อาจจะไม่ใช่อันที่อับเดทล่าสุด)

ซึ่งแบ่งเป็น class A = 10 คัน, Class B = 13 คัน และก็ Lady = 4 คัน

ผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยครับ

สนามหน้าเรามาลง Class Lady ดีกว่า อิ อิ

สวัสดีค่ะ หนูเป็น1ในคนที่ร่วมแข่งงานที่ผ่านมาค่ะ ก็ไม่เห็นว่าคนส่วนใหญ่จะมีปันหาเท่าไรน่ะค่ะแล้วเรื่องรางวัลก้อคุยกันจบและเคลียไปแล้วถือว่าแล้วกันไป ค่อยตกลงกันใหม่ ได้ยินมาว่าตอนแรกเลยบอกเองไม่ใช่หรอค่ะไม่อยากวิ่งกับพวกมือใหม่ๆอย่างพวกหนู ทำรถมาสะเต็มที่เลยน่ะค่ะ เร็วแรงสวยงามเหลือเกิน แต่วิ่งอยู่1.25 เนี่ยน่ะค่ะ พี่นั่นและค่ะมือใหม่ ถ้าไม่อยากวิ่งไม่มีน้ำใจให้เด็กๆหรือเพื่อนๆคนอื่นเชิญไปตั้งเรสเองจัดงานแข่งเองเถอะค่ะ คุนทำคนอื่นเดือดร้อนรุ้ไมค่ะ FDกว่าจะมีเรสกว่าจะรวมกันได้ยากแค่ไหนรุ้ไมค่ะ แล้วคนโดนชนอีก พี่ไม่มีน้ำใจนักกีฬา ถ้าพี่ไม่พอใจทำไมไม่โวยหน้าโพเดี่ยมค่ะ คุนมาออกสื่อออนไล คุนรุ้ไมค่ะว่าสปอนเซองานและผู้จัดที่เห็นเค้าจะเหมารวมทั้งหมดน่ะค่ะ ถ้าพ่คิดว่าพี่แน่แล้วเชิญค่ะมือไม่ใหม่ super2000รอพี่อยู่ อย่ามาวิ่งคลับเรสกะพวกหนูเลยค่ะ เพราะวิ่งแค่นี้ยังน้อครอบรถเดิมเกียออโต้ไม่ได้เลย รถทำมาแพงกรุณาขับให้เท่าๆรถด้วยน่ะค่ะ

เหตุการณ์ชนกัน มีที่มาที่ไปยังไงเหรอฮะ

สนใจ เล่าให้ฟังหน่อย ขอบคุณครับ

Edited by ponsit

อย่าแตกประเด็นเลย  :D ผมบอกตรงๆว่า อยากรู้จริงๆ เค้าแข่งกันยังไง ทำไมกติกา มันรู้สึกขัดความรู้สึกขนาดนี้  ไม่มีดราม่านะครับ  ^_^

ที่ผมเข้าใจคือ มี 2 คลาส  จำกัด 30 คัน ผู้ชนะได้ ShockAB ชุดนึง 

Class A   ผู้มีประสบการณ์ 

Class B   ผู้ไม่มีประสบการณ์เลย 

ทั้ง A และ B ไม่มีแบ่งแยกเครื่องยนต์ การแต่งเติม etc. คือขอแค่ Body FD FB จบ จะเดิม จะวางเครื่อง จะวางโบ อะไรก้อได้ 

ลงสนามกันไป วัดเวลากันไป  เร็วสุดชนะ ได้รางวัลได้ถ้วย  

อันนี้ถูกมั๊ยคับ เอาแค่กติกา 

ไม่รวมคันนี้ดิ เดี๋ยวยิง Nos โชว์ เลย

อ้าว ไม่รวมได้ไง ก้อเค้าได้ถ้วย ได้รางวัลอยู่นิ หรือ ผมเข้าใจอะไรผิด อีกเนี่ย   :0006:

คือเรื่องขึ้นรับรางวัลอ่ะก้อไม่ค่อยเหนด้วยน่ะค่ะ แต่มองอีกแง่คันที่ตามที่สองมาติดๆไม่ใช่เกียออโต้เครื่อง1.8หรอค่ะ อยากให้ดูความสามารถตัวเองด้วย อย่ามาโลกสวย วิ่งห่างจากคนอื่นไม่เท่าไรเอง แล้วอย่างที่บอกทำไมไม่ประท้วงละค่ะที่สนาม 

เดา ๆ เอาว่า กติกาไม่รัดกุม ใช่หรือเปล่า

ผมไม่เข้าใจว่า การแบ่งคลาสแบ่งยังไง

ถ้า Class B สำหรับผู้ไม่เคยลงสนามอย่างที่บอกไว้ในโพสต์ต้นเรื่อง เค้านับแค่ว่าไม่เคยลงสนามโดยใช้ civic fd ถ้าลงสนามด้วยรถอื่น ไม่เป็นไรหรือเปล่า

แต่เท่าที่ได้คุยกับหลายๆคน เขาจะสงสัยกันว่าคันนี้ลงมาได้อย่างไร ทั้งๆที่ชื่อไม่มีอยู่ใน list ที่สมัครครับ

ประเด็นคือ ไม่อยู่ใน list นักแข่ง ไม่ได้ QF แล้วอยู่ๆมาโผล่ในเรซได้ไงมากกว่าครับ

สวัสดีค่ะ หนูเป็น1ในคนที่ร่วมแข่งงานที่ผ่านมาค่ะ ก็ไม่เห็นว่าคนส่วนใหญ่จะมีปันหาเท่าไรน่ะค่ะแล้วเรื่องรางวัลก้อคุยกันจบและเคลียไปแล้วถือว่าแล้วกันไป ค่อยตกลงกันใหม่ ได้ยินมาว่าตอนแรกเลยบอกเองไม่ใช่หรอค่ะไม่อยากวิ่งกับพวกมือใหม่ๆอย่างพวกหนู ทำรถมาสะเต็มที่เลยน่ะค่ะ เร็วแรงสวยงามเหลือเกิน แต่วิ่งอยู่1.25 เนี่ยน่ะค่ะ พี่นั่นและค่ะมือใหม่ ถ้าไม่อยากวิ่งไม่มีน้ำใจให้เด็กๆหรือเพื่อนๆคนอื่นเชิญไปตั้งเรสเองจัดงานแข่งเองเถอะค่ะ คุนทำคนอื่นเดือดร้อนรุ้ไมค่ะ FDกว่าจะมีเรสกว่าจะรวมกันได้ยากแค่ไหนรุ้ไมค่ะ แล้วคนโดนชนอีก พี่ไม่มีน้ำใจนักกีฬา ถ้าพี่ไม่พอใจทำไมไม่โวยหน้าโพเดี่ยมค่ะ คุนมาออกสื่อออนไล คุนรุ้ไมค่ะว่าสปอนเซองานและผู้จัดที่เห็นเค้าจะเหมารวมทั้งหมดน่ะค่ะ ถ้าพ่คิดว่าพี่แน่แล้วเชิญค่ะมือไม่ใหม่ super2000รอพี่อยู่ อย่ามาวิ่งคลับเรสกะพวกหนูเลยค่ะ เพราะวิ่งแค่นี้ยังน้อครอบรถเดิมเกียออโต้ไม่ได้เลย รถทำมาแพงกรุณาขับให้เท่าๆรถด้วยน่ะค่ะ 

คือเรื่องขึ้นรับรางวัลอ่ะก้อไม่ค่อยเหนด้วยน่ะค่ะ แต่มองอีกแง่คันที่ตามที่สองมาติดๆไม่ใช่เกียออโต้เครื่อง1.8หรอค่ะ อยากให้ดูความสามารถตัวเองด้วย อย่ามาโลกสวย วิ่งห่างจากคนอื่นไม่เท่าไรเอง แล้วอย่างที่บอกทำไมไม่ประท้วงละค่ะที่สนาม 

คันที่ตามผมมาเข้าเป็นที่3 OVER ALL ไม่ใช่ 1.8เกียร์ AT นะครับ เป็นคุณปู๊ FD2.0เกียร์ AT และ ที่4-5 OVERALL เป็น FB 1.8 เกียร์ MT ทั้งคู่ครับ

ลองดูดีๆครับ ดูเวลารวมอย่าดูที่อันดับเพราะที่ตามหลังผม คือ คนที่ได้ที่1 Class B

รถผม เป็น CIVIC FD 1.8 เกียร์ ออโต้ครับ โช๊ค KYB+สปริงโหลด จานเบรคขนาดเดิม เปลี่ยนผ้าเบรค

ถ้าเทียบกันแล้ว รถผมคงอยู่คนละขุมกันเลย กับ FD2-R ครับ  ฝีมือผมก็อแค่มือใหม่

ตั้งแต่เกิดมาเคยวิ่งสนามพีระ มาคั้งนี้เป็นครั้งที่3 ได้เวลา 1:25แค่นี้ผมก็พอใจในตัวเองแล้วครับ 

แต่แน่นอนครับว่าถ้าผมวิ่งได้ 85วินาทีทุกรอบ ครบห้ารอบ ผมจะเข้าเส้นชัยโดยใช้เวลา 425 วินาที

และคันที่1ถ้าเค้าวิ่งได้ 79วินาทีทุกรอบ ครบห้ารอบ ผมจะเข้าเส้นชัยโดยใช้เวลา 395 วินาที

ที่ออกมาแชร์ ไม่ได้ต้องการ ถ้วยและของรางวัลแล้วครับ แต่ต้องการแชร์พฤติกรรมของผู้จัดที่ไม่แน่ใจว่าแสวงหาสิ่งใด

ในตอนที่เราตกลงกันไว้ก่อนหน้านี้ มันไม่ใช่แบบนี้ ที่บอกว่างานนี้เฉพาะหน้าใหม่มือใหม่ แต่ผมว่า 1:19 คงไม่ใหม่

สปอนเซอร์ควรจะได้รู้ครับ  ว่ามีเหตุการฉกรางวัลแบบนี้เกิดขึ้น 

นาๆจิตตัง นะคราบบพี่น้อง^^* เมื่อวานผมไม่ได้แข่ง แต่ผมไปนั่งจั่วไพ่ ข้างสนาม แต่ได้ยินนักแข่งหลายๆคนคุยกันเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่ขอให้จบด้วยดีนะคราบบพี่น้อง^^

พอดีที่ออกตัวเพราะคนอื่นเค้าเหมารวมทั้งกลุ่มน่ะค่ะ ไม่ใช่แค่ผู้จัดคนเดียวอีกอย่างอยากให้คุยให้จบมากกว่าค่ะ แนะนำไปแล้วว่าก้อพูดเลยที่สนามมาพูดตอนนี้แก้อะไรอดีตได้หรอค่ะ

คิดถึงสมัยเด็กๆ งานวัดแถวบ้าน จัดงานบุญกันทุกปี

ในงานมีขายบัตรจับฉลาก ล้วงไข่ ล้วงไห  มีรางวัลเป็น  ตู้เย็น จักรยาน หม้อหุงข้าว  ขันน้ำ สบู่ แฟ๊บซอง  

ตอนเด็กก็อยากได้จักรยาน ซื้อทุกบัตรจับฉลากทุกครั้งทุกปีที่มีงานวัด ก็ได้แต่แห้ว อย่างดีก็ได้แฟ๊บได้สบู่

แต่ก็แปลกใจทุกครั้งว่า xxxเจ้าจักรยานคันรางวัล ทำไมลุกสาวมัคกทายกถึงได้โชคดี จับฉลากได้ขี้จักรยาน

ปีถัดๆ มา สังเกตว่าของรางวัลใหญ่ๆ ก็เป็นพวกวงในของของคนจัดงานที่ได้ไปทั้งนั้น

พอโตมาเห็นมีรายการชิงโชค ชิงรางวัลหลายครั้ง หลายอย่าง ล่าสุดก็ อิชิตัน  เห็นกติกา มารยาท บอกไว้ ว่า รางวัลทั้งหลาย พนักงานและครอบครัวของบริษัท (คงหมายถึงคนวงใน)

เลยมาเข้าใจว่าเหตุที่เค้าทำแบบนั้นก้เพื่อไม่อยากให้เกิดข้อครหา เรื่องความโปร่งใส จัดเอง ชงเอง กินเอง  นี่เอง 

ไม่มีใครว่ากลุ่มหรอกทุกคนมองว่าเป็นความรับผิดชอบของผู้จัดทั้งนั้น

เมื่อการจัดไม่ยุติธรรม คงไม่มีใครไปโทษคนร่วมกิจกรรมแน่นอนครับ

ใจเย็นๆ เราคนรักในรถยนต์เหมือนกัน

แต่การที่ผู้จัดบอกว่าจะปิดการรับสมัคร แล้วจำนวนรถกลับไม่นิ่งนั้น

เค้าอาจจะไม่ได้รักในรถยนต์เหมือนเราๆ เค้าน่าจะรักอย่างอื่นมากกว่า

ส่วนตัวที่อ่านๆมา ผมก้อว่าผู้จัดยังไม่เคลียร์นะคับ  

จัดแข่งเป็นเรื่องเป็นราว พอมีปัญหา เคลียร์ด้วยวาจา ผมว่าแค่ฟังก้อแปลกๆละคับ  

เสนอ Duplicate ให้อีกถ้วยนี่ก้อแปลก คุณพระ !! รับมาแบบสตั๊น ความภูมิใจอยู่ตรงไหนหนอ

ประเด็นของ จขกท เท่าที่มีให้อ่าน ให้เห็นนี่ ผมมองว่าชัดเจนนะคับ ไม่ใช่ลอยๆ กระทบใครเลยคับ  :D

พอดีที่ออกตัวเพราะคนอื่นเค้าเหมารวมทั้งกลุ่มน่ะค่ะ ไม่ใช่แค่ผู้จัดคนเดียวอีกอย่างอยากให้คุยให้จบมากกว่าค่ะ แนะนำไปแล้วว่าก้อพูดเลยที่สนามมาพูดตอนนี้แก้อะไรอดีตได้หรอค่ะ

เค้าก็ต่อว่าผู้จัดนิครับ ไม่ได้ต่อว่านักแข่งรายอื่นๆ ยกเว้นเคสที่มีปัญหา

แต่เห็นด้วยครับที่ควรคุยในสนามให้จบ พูดตอนนี้มันแก้อดีตไม่ได้หรอกครับ

เพียงแต่คนนอกอย่างผมอ่านแล้วรู้สึกแปลกใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และผมเชื่อว่าหลายๆคนคงรู้สึกไม่ต่างกัน หากปล่อยไว้ผลเสียก็จะตกอยู่ที่ผู้จัดงาน และอาจจะกระทบต่อการจัดงานครั้งต่อๆไปหรือเปล่า หากเป็นไปได้อยากให้ทางผู้จัดได้มาชี้แจงแถลงไขเพิ่มเติมครับ

จริงๆรายการนี้ก็เป็นรายการที่อยากไป และเพื่อนก็ชวนหลายทึละ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปซะที

รถเครื่องแตนๆ วิ่งขึ้นเหนือล่องใต้ อย่างผมไปวิ่งพีระ คงเกิน 1.30 แหงมๆเลย ^^"

นาๆจิตตัง นะคราบบพี่น้อง^^* เมื่อวานผมไม่ได้แข่ง แต่ผมไปนั่งจั่วไพ่ ข้างสนาม แต่ได้ยินนักแข่งหลายๆคนคุยกันเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่ขอให้จบด้วยดีนะคราบบพี่น้อง^^

เจ้า 3 เหลือง วงแตก อิ อิ

จากใจๆ ผู้จัดหรือผู้ทีเกียวข้องควรจะมาอธิบายนะครับ จะได้จบ ผิดถูกยังไง ก็ยังดีกว่าเงีบยหายนะครับ.

"คุณชาย" ผู้รับสมัคร ได้โทรมาชี้แจงให้ผมทราบ ซึ่งขอแยกเป็นประเด็น ๆ ดังนี้

ประเด็นแรก เรื่องไม่มีชื่อ "เต้ย" เบอร์ 29 อยู่ในรายชื่อที่ทุกคนเห็น

เนื่องจากรายชื่อนั้นไม่ใช่ใบลงทะเบียน เป็นเพียง note ที่"คุณชาย" ทำขึ้นไว้ดูเองเท่านั้น ซึ่ง note นี้ ภายหลังจะถูกส่งไปลงทะเบียนที่ "Only One" หรือ คุณฤทธิ์ ผู้จัดอีกครั้ง

ประเด็นที่สอง แล้ว "เต้ย" เบอร์ 29 เข้ามาแข่งขันได้ยังไง

โดยปกติ การรับสมัคร จะต้องสมัครที่ คุณ"ชาย" เท่านั้น แต่เนื่องด้วยทาง "Only One" เล็งเห็นว่า รถอาจจะไม่ครบ จึงรับสมัครช่วยเหลืออีกทาง ไว้กรณีรถไม่เต็ม เนื่องจากมีเครือข่ายอยู่ โดยไม่ได้ส่งรายชื่อให้ คุณชาย เพราะอย่างไร การลงทะเบียนก็ต้องมารวมที่ Only One อยู่แล้ว ดังนั้น ใบสมัครของ "เต้ย" จะอยู่ที่ Only One

ประเด็นที่สาม ทำไมไม่มีรายชื่อในใบ Qualify

หลักสากลของการแข่งขัน ผู้เข้าแข่งขันไม่จำเป็นต้อง Qualify ก็ได้ ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุรถเสีย รถไม่พร้อม หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่การเข้าแข่งขัน จะต้องวิ่งออกจากพิท ตามหลังคันสุดท้ายที่ Qaulify ซึ่ง "เต้ย" ก็ปฏิบัติอย่างนั้น โดยเริ่มออกจากพิท ถูกต้องตามกฎทุกอย่าง

ประเด็นที่สี่ "เต้ย" สละสิทธิ์ไม่เอารางวัล แล้วทำไมถึงบังคับให้เอารางวัล

เนื่องจากเป็นการแข่งที่ถูกควบคุมโดยหน่วยงานหลาย ๆ หน่วย เช่น รยสช ทำให้ไม่สามารถทำแบบนั้นได้ จึงต้องให้รับรางวัลไปตามการแข่งจริง

ประเด็นหลัก ๆ จากโพสต์แรกของกระทู้ ก็มีเท่านี้ หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม ก็ลงไว้ครับ เดี๋ยวให้คุณชายมาตอบ

ส่วนเรื่องประเด็นอื่นที่ไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้ ขอให้แตกประเด็นไปตั้งกระทู้ใหม่

ปล. คำชี้แจงนี้ เป็นคำชี้แจงจากคุณชาย ผมเป็นเพียงผู้นำสารมาแจ้งเท่านั้น

ภาพนี้ "คุณชาย" ได้ส่งมาให้ดู ผมคิดว่าที่ผู้เข้าแข่งขันได้เห็นรายชื่อ อาจจะหมายถึงอันนี้หรือเปล่า

ผมสงสัยอย่างนึง
ใบเวลานั้น ใครเป็นผู้พิมพ์
ไม่ใช่ทีมงานกลางของ only one เหรอ
เมื่อผ่าน only one มันตกหล่นได้ยังไง

ผมว่าผู้จัดควรแสดงความรับผิดชอบอะไรบ้างครับ

10261989_10202372499334014_6526622633559

คุณชายทำ Note หรูดีนะครับ

มุมล่างซ้ายมีคำว่า

Chief of Timing & Scoring 

Race Director

รวมถึง Logo sponsors ด้วย 

Edited by ponsit

เห้ย!!  มีคนโทรเรียกผมให้มาดู...  ไหนๆ.... 

(งานนี้ผมไม่...  ไม่ได้แว้ววววว) :0214:  :0214:  :0214:  :0214:  :0214: 

Edited by First_worawit