Jump to content

DRM Home use รถบ้านๆ เดิม ที่สุดในแก๊งค์ ของโรงงานทุกชิ้น !!!

Recommended Posts

เคยเห็นรถพี่โป่ง ที่่โลตัสเลียบด่วน

แล้วสวยมากๆ เลยครับ :)

ขอบคุณครับ

สุดยอดคับพี่โป่งหล่อแรง ครบๆเลย

ยังไม่สุดเยครับ เหลืออีกเยอะ 555+++

• Replies 435
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

สวยมากพี่

ขอบคุณครับ ได้ฝีมือช่างกล้องช่วยด้วย เลยสวยอ่ะ ^^

พี่คะ ค้ำ SUMMIT ซื้อจากร้านไหนมาคะ? ขอบคุณนะค๊าาาา

มีขายเยอะครับ ราคา 4,200 บาท

ผมติดมาจาก Prodrive ตรงแยกรัชดา-ลาดพร้าว

ส่วนร้านอื่น เช่น TS Motor, i-Made เป็นต้น

เควิลเลจ จงเจริญ

yenta4-emoticon-0079.gif yenta4-emoticon-0079.gif yenta4-emoticon-0079.gif

หมั่น เพิ่งใส่กรองใหม่ ชิ !!!

กลุ่มพี่รถสวยทุกคันจริงๆครับ

กลุ่มอื่นก็มีสวยๆ เยอะนา

ขอบคุณแทนสมาชิกในกลุ่มด้วยครับ ^^

ด๊วบ ด๊วบ

ดูดโหด โคตรแรง 555+++

งดงามมากครับพี่ ^^

ขอบคุณครับ ^^

รถหล่อรูปสวย ติดตามใน FB ตลอดครับ 

:D  :D  :D

ติดตามนี่ FB เพจ Daruma หรือ ของผมครับ

เพราะ FB ผม ไม่ค่อยมีเรื่องรถ น้าาาาา 555+++

• 2 weeks later...

ไม่ได้เจอพี่โป่งเลยครับ อยากไปชมรถงามๆอีก

ก็มาโลตัสสิจ๊ะ

ยิ่งดูยิ่งงามมากเลยพี่

ขอบคุณมากครับ เพิ่งเห็นรถ เราเคยเจอกันงาน Day Live Night Race นี่นา...

• 2 weeks later...

ขอบคุณสำหรับวันนี้มากเลยพี่

ตัวจริง หนุ่ม กว่า ในรูป เยอะะะะะะะะ ><

รถสวยและแรงมากพี่ ไว้จะเอาคันผมไปถ่ายรูปคู่นะคร้าบ

ขอบคุณสำหรับวันนี้มากเลยพี่

ตัวจริง หนุ่ม กว่า ในรูป เยอะะะะะะะะ ><

รถสวยและแรงมากพี่ ไว้จะเอาคันผมไปถ่ายรูปคู่นะคร้าบ

ยินดีเสมอ กันเอง มีอะไร ถามได้ตลอดเลย ไม่ต้องเกรงใจ ^^

• 2 months later...

อัพเดตรถกันหน่อย หลังกลับมาจาก Track Day

พบอาการแปลกๆ กดเบรคลึกแล้วรถเป๋ออกด้านซ้าย

ปรึกษากับกูรูแล้วพบว่า จานเบรคบางจนคาลิปเปอร์กดไม่ถึงแล้ว

เพราะจานสำหรับคาลิปเปอร์ F50

เบิกใหม่จะหนา 32 มิล

ก่อนหน้านี้ผมวัด เหลือแค่ 27 มิลเท่านั้น

จึงจำเป็นต้องเปลี่ยนจานเบรคด่วน

ซึ่งตัวเลือกมีไม่มากนัก เนื่องจาก

hub กลางเป็นของ RDD เช็คราคา

แล้วสู้ไม่ไหว เลยนอกใจไปคบกะ

Project Mu แทน

เนื่องจากต่างยี่ห้อ จึงต้องมีการแปลงนิดหน่อย

โดยจุดยึดจานกับฮับ ของ RDD จะหนา 7 มิล

ส่วนของ Project Mu หนา 10 มิล ซึ่งแก้

ไขได้ไม่ยาก แค่ปาดออกไปบางส่วน

ส่วนรูน้อตตรงกันหมด แต่ขนาดต่างกันเล็กน้อย

ก็ขยาย เท่านั้นก็จบแล้วครับ

หลังจากใส่แล้ว เบรคกลับมาเป๊ะเหมือนเดิม

เมื่อก่อนเวลาวิ่งมีเสียงแก๊กๆๆๆ ก็เงียบไปเลย

แต่มีงานเพิ่มนิดหน่อย ขาคาลิปเปอร์อลูมิเนียม

โดนยิงปืนลมมาเกลียวรูด ต้องทำขาใหม่

จำไว้นะครับ ขาคาลิปเปอร์อลูมิเนียม

ขันน้อต 60 ปอนต์ก็พอแล้ว ห้ามยิงปืนลมเด็ดขาด

1010672_10152166727037874_1907810489_n.j

ไม่ใส่จานคาร์บอนเซรามิกแล้วหรอครัช

เปลี่ยนเป็นจานเหล็กไหลแทนละครับ

ไม่แน่ใจว่าไหลเพราะจานหรือผ้า -"-

อัพเดตรถกันหน่อย หลังกลับมาจาก Track Day

พบอาการแปลกๆ กดเบรคลึกแล้วรถเป๋ออกด้านซ้าย

ปรึกษากับกูรูแล้วพบว่า จานเบรคบางจนคาลิปเปอร์กดไม่ถึงแล้ว

เพราะจานสำหรับคาลิปเปอร์ F50

เบิกใหม่จะหนา 32 มิล

ก่อนหน้านี้ผมวัด เหลือแค่ 27 มิลเท่านั้น

จึงจำเป็นต้องเปลี่ยนจานเบรคด่วน

ซึ่งตัวเลือกมีไม่มากนัก เนื่องจาก

hub กลางเป็นของ RDD เช็คราคา

แล้วสู้ไม่ไหว เลยนอกใจไปคบกะ

Project Mu แทน

เนื่องจากต่างยี่ห้อ จึงต้องมีการแปลงนิดหน่อย

โดยจุดยึดจานกับฮับ ของ RDD จะหนา 7 มิล

ส่วนของ Project Mu หนา 10 มิล ซึ่งแก้

ไขได้ไม่ยาก แค่ปาดออกไปบางส่วน

ส่วนรูน้อตตรงกันหมด แต่ขนาดต่างกันเล็กน้อย

ก็ขยาย เท่านั้นก็จบแล้วครับ

หลังจากใส่แล้ว เบรคกลับมาเป๊ะเหมือนเดิม

เมื่อก่อนเวลาวิ่งมีเสียงแก๊กๆๆๆ ก็เงียบไปเลย

แต่มีงานเพิ่มนิดหน่อย ขาคาลิปเปอร์อลูมิเนียม

โดนยิงปืนลมมาเกลียวรูด ต้องทำขาใหม่

จำไว้นะครับ ขาคาลิปเปอร์อลูมิเนียม

ขันน้อต 60 ปอนต์ก็พอแล้ว ห้ามยิงปืนลมเด็ดขาด

1010672_10152166727037874_1907810489_n.j

อัพเดท+ ความรู้ ขอบคุณครับ จะได้ดูไว้เวลาช่าง service.

• 8 months later...

ไม่ได้อัพเดตนาน ขออัพเดตหน่อยนะครับ เนื่องจากแรงยุจากสหายในกลุ่มว่า

ใส่เบาะแล้วรถวิ่งสนามเวลาดีขึ้น 1 วิ ทำให้เป็นแรงบันดาลใจของสิ่งนี้ครับ

โอววว ขุ่นพระ !

ใช่ Recaro RS-GS มั้ยครับ

มันเบามาก ลดน้ำหนักได้หลาย kg เลย hell-yes-onion-head-emoticon.gif?1292862

โอววว ขุ่นพระ !

ใช่ Recaro RS-GS มั้ยครับ

มันเบามาก ลดน้ำหนักได้หลาย kg เลย hell-yes-onion-head-emoticon.gif?1292862

แหมต่อ เหมือนมีญาณวิเศษเลยนะเนี่ย 5555+++

ใช่แล้วครับ เป็นเบาะ RS-GS ข้างนึง

ส่วนอีกข้างนึงเป็น TS-GS ครับ

เบาะหนักข้างละ 4.5 กิโลครับ

เบากว่า FD2 ประมาณข้างละ 10 กิโลได้

เนื่องจากมันมาไม่พร้อมกัน เพราะราคาสูง

ต้องทะยอยมาทีละข้างครับ

เริ่มจากข้างแรก ได้มาจากญี่ปุ่น พร้อมราง และประกับตรงรุ่น

เปรียบเทียบกะเบาะ FD2

ประกอบร่าง

เสร็จละครับ

ใช้ไปซักพัก ทนไม่ได้ไหวประกอบกับน้องหยิบยื่นข้อเสนอมา เลยต้องโดนอีกข้าง

คราวนี้ลำบาก เพราะมาแต่เบาะ ต้องเบิกประกับ กะรางใหม่

ซึ่งราง ก็ไม่ขายแยกข้าง เลยกดมันมาคู่เลย ใครอยากได้ราง

ฝั่งคนขับ บอกได้เลยครับ ผมมีกองอยู่บ้านชุดนึง

สำหรับเพื่อนๆ ที่จะประกอบเบาะ RS-G / TS-G

ถ้าเป็นไปได้ ควรใช้ประแจปอนต์ โดยตั้งค่าไว้ระหว่าง 20-27 Nm

ซึ่งระบุไว้ในคู่มือติดตั้ง เพื่อป้องกันไม่ให้น้องคลายหรือเกลียวรูดครับ

ถ้ามีอะไรอัพเดต จะมาลงให้ดูอีกนะครับ ^^