Jump to content

ตอนนี้สนใจใส่เบรคโตๆ ใครพอมีข้อมูล บ้างครับ

Recommended Posts

เช่น ยี่ห้อ ราคา ร้านรับติดตั้ง ใครมีรูปเอามาแบ่งกันดูบ้างครับเผื่อเป็นแนวทาง

ล้อผม ขอบ 18 7.5 ออฟ 50 ต้องรองสเปเซอร์หน้าไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Replies 99
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

คำถามกว้างครับ เอางี้   จขกท มีงบเท่าไหร่ เพราะเบรคของใหม่ตรงรุ่นกับเบรคแปลงเก่าๆ ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหวครับ   ถ้าตรงรุ่นใส่ได้เลย มีตั้งแต่ ห้าหมื่นยันแสนต้นๆ   ถ้าแบบแปลงต้อ

jink

ขอตอบรวมเลยแล้วกันครับ คำถามตรงกับตัวผมมากที่สุด งบ 3 หมื่น กับ อยู่ ตจว. โจทย์ไม่ง่ายเลยครับ ขอบอก ผมหาเบรคโดยตั้งที่ 2 ข้อนี้ไว้ ใช้เวลา ครึ่งปี เพราะต้องไม่เกินงบกับตรงรุ่นใส่ได้เลยเท่านั้น ตอบเป็น

jink

พี่โจเบรคของอะไรครับ       ถ้าเป็นผ้าเบรคเบรมโบเลย มีเสียงแน่นอน เกรดเรสซิ่ง ยิ่งตอนออกรถใหม่ๆตอนเช้านี่ เบรคทีมอเตอร์ไซค์มองเลย

เช่น ยี่ห้อ ราคา ร้านรับติดตั้ง ใครมีรูปเอามาแบ่งกันดูบ้างครับเผื่อเป็นแนวทาง

ล้อผม ขอบ 18 7.5 ออฟ 50 ต้องรองสเปเซอร์หน้าไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ของพี่จะเอายี่ห้อ อะไรครับ Brembo , veilside , porsche

ผมมีหมดเลยครับ ทั้งจาน ทั้งปั้ม รวมถึงงานติดตั้งด้วยครับ

VTEC STORE พระราม9 หรือจะเป็นพวก TOON MOTORSPORTS เค้ารับเบิกของนะครับ ลองกูเกิ้ลหาพิกัดดูครับผม เป็นอีกทางเลือกจ้า

ถามกว้างไปครับ ลองดูหลายๆแบบก่อน เริ่มที่ห้องโชว์รูปก่อนก็ได้

1. ลองดูแบบที่ชอบ (ยี่ห้อ)

2. ลองดูงบตัวเอง (ราคา)

3. ร้านที่ติดตั้ง ลองถามๆดูครับ กทม.ร้านเยอะ

ส่วนล้อขอบ 18 กว้าง 7.5 ออฟ 50 ใส่เบรค 4 pot น่าจะต้องรองสเปเซอร์ครับ ต้องดูที่ก้านล้อกับเบรคที่เลือกมาด้วยครับ

ถามกว้างไปครับ ลองดูหลายๆแบบก่อน เริ่มที่ห้องโชว์รูปก่อนก็ได้

1. ลองดูแบบที่ชอบ (ยี่ห้อ)

2. ลองดูงบตัวเอง (ราคา)

3. ร้านที่ติดตั้ง ลองถามๆดูครับ กทม.ร้านเยอะ

ส่วนล้อขอบ 18 กว้าง 7.5 ออฟ 50 ใส่เบรค 4 pot น่าจะต้องรองสเปเซอร์ครับ ต้องดูที่ก้านล้อกับเบรคที่เลือกมาด้วยครับ

เห็นด้วยครับ ข้อมูลของ จขกท ยังกว้างงง มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คำถามกว้างครับ เอางี้

จขกท มีงบเท่าไหร่ เพราะเบรคของใหม่ตรงรุ่นกับเบรคแปลงเก่าๆ ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหวครับ

ถ้าตรงรุ่นใส่ได้เลย มีตั้งแต่ ห้าหมื่นยันแสนต้นๆ

ถ้าแบบแปลงต้องไปรอทิ้งรถไว้ แล้วแต่ดวงว่าจะวันเดียวหรือหลายวัน ก็มีตั้งแต่หมื่นกลางๆ ยัน เกือบแสน

ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ขนาดคาลิปเปอร์ ยี่ห้อ รวมถึงจานเบรคด้วยครั

ผมใส่ล้อ RE 30 ครับ พอดีต้องการเบรคที่ใส่แล้วดูเต็มๆล้อหน่อยครับ( ลายนี้ใส่แล้วจานเดิมเห็นชัดมากเลยครับ ) ส่วนราคางบก็ 50000 + - นิดหน่อยน่ะครับ ของใหม่หรือของมือสองก็ได้ครับ เน้นที่แปลง น้อยๆ ถ้าได้ ล้อหลังด้วย เพิ่มงบ อีก หน่อย ก็พอได้ครับ ไม่ต้องการเบรคที่เทพมากเพราะปกติก็ขับรถไม่เร็วน่ะครับ เน้นสวยเป็นหลักเลยครับ เอาแบบผ้าเบรคเปลี่ยนทีไม่ต้องถึงขนาดเหงื่อตก ( เป็นหมื่น) เอาแค่หลักพันพอรับไหวครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้า 50k + - ผมว่าใส่ F50 น่าจะโอเค เพราะแม็กลายนี้ก้านไม่ยกแถม offset+50 ใส่เบรคอื่นมีติดแน่ ต้องรองเยอะ

เรื่องผ้าเบรคผมไม่ค่อยรู้ราคา รอท่านอื่นมาแนะนำและกัน ขอให้ได้ของที่่ถูกใจนะค้าบ :0146:

งบเยอะดีครับ แต่ก็ยังเป็นมือสองอยู่ดี ถ้าอยากได้เต็มก็ต้องจาน 355 ส่วนด้านหลังคงได้แค่จานขยาย จะของรันหรืออีก็น่าจะพอ เบรคมือสองต้องลองหาดูครับช้าๆใจเย็นๆ แต่ถ้ารีบอยากได้มีของใหม่ของรันตัวพอส933 ก็ยังอยู่ในงบ

หรือไม่งั้นลองกำเงินไปดูที่ร้านเต๋าบางแค หรือสนามเป้าศูนย์ล้อ บอกงบเขาไปเขาจะมีให้เลือกมาเลย มีของด้วย

F50 เลยครับ ใส่จานซัก 335 - 355 ลองปรึกษาร้านดูว่ายัดได้ไหม

แต่แนะนำก่อนนะครับว่าถ้าใส่ปั้มและจานใหญ่ ล้ออะไหล่จะเอามาใส่ไม่ได้นะครับ

มันจะติดเบรค ต้องหาซื้อล้อ 18 มาเป็นอะไหล่ แต่ต้องดูอ๊อฟของล้อที่ซื้อมาด้วยนะครับ

ต้องคำนึงถึงจุดนี้ด้วย

งบได้อยู่ครับ

จัด 4 pot จาน 330 น่าจะได้ของมือหนึ่ง ทั้งจานและปั้มครับ บวกเพิ่มนิดหน่อย

จัด 4 pot จาน 355 น่าจะได้ของมือสอง(เฉพาะปั้ม) ครับ ส่วนจานสามารถทำเป็นมือ 1 ได้ครับ

รบกวน ฝากถามในกระทู้นี้เลยนะครับ

ผมอยากใส่เบรคโตๆเหมือนกัน แต่งบน้อย งบไม่เกิน3หมื่น

พี่ๆแนะนำ ตัวไหนบ้างครับ

เล็งๆ DC5 +จาน300 ไว้ แต่จานมันดูเล็กไปหน่อย

เทียบกับ ชุด25,000ของรันสต็อป ที่เป็นปั้มของ Foutuner +จาน320 ไม่รู้ว่าตันไหนน่าเล่นกว่า

ส่วนพวก อาริสโต้ กะ R32. ก็ดูเก่าเกิน ไม่รู้ว่าจะมั่นใจได้รึป่าว

ขอบคุณครับ พอมีร้านไหนแนะนำได้บ้างครับ เอาแบบทีเดียวจบเลย เพราะผมอยู่ ตจว. น่ะครับ ขอบคุณครับ

รบกวน ฝากถามในกระทู้นี้เลยนะครับ

ผมอยากใส่เบรคโตๆเหมือนกัน แต่งบน้อย งบไม่เกิน3หมื่น

เล็งๆ DC5 +จาน300 ไว้ แต่จานมันดูเล็กไปหน่อย

เทียบกับ ชุด25,000ของรันสต็อป ที่เป็นปั้มของ Foutuner +จาน320 ไม่รู้ว่าตันไหนน่าเล่นกว่า

ส่วนพวก อาริสโต้ กะ R32. ก็ดูเก่าเกิน ไม่รู้ว่าจะมั่นใจได้รึป่าว

งบน้อยอยากรู้เหมือนกัน :0015:

ขอบคุณครับ พอมีร้านไหนแนะนำได้บ้างครับ เอาแบบทีเดียวจบเลย เพราะผมอยู่ ตจว. น่ะครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบรวมเลยแล้วกันครับ คำถามตรงกับตัวผมมากที่สุด งบ 3 หมื่น กับ อยู่ ตจว. โจทย์ไม่ง่ายเลยครับ ขอบอก ผมหาเบรคโดยตั้งที่ 2 ข้อนี้ไว้ ใช้เวลา ครึ่งปี เพราะต้องไม่เกินงบกับตรงรุ่นใส่ได้เลยเท่านั้น ตอบเป็นข้อได้ดังนี้ครับ

1. DC5+จาน 300 เบรคสวย แต่จานเล็ก ยิ่งถ้าใส่กับขอบ 18 แล้ว ดูโล่งไป แต่เบรคดีขึ้นแน่นอนครับ ข้อดีอีกข้อคือ ไม่ต้องใส่จานหลังเพิ่ม บาลานซ์กำลังดีเลย อนาคตเก็บเงินได้เพิ่มจานเป็น 330 สวยจบ

2. รันสต็อป ตัวโปร 25,000 ได้ของใหม่ + จานใหญ่ 330 หรือ 355 ได้เลย ข้อเสีย ตัวเบรคหนักเพราะเป็นเหล็กหล่อ แต่ข้อดีคิดผ้าเบรคถูกมาก

3. wilwood ตัวนี้พร้อมจาน ผมเห็นมีคนไปใส่กับจานขยาย ใส่ได้ แต่ไม่รู้ว่าอนาคตเป็นอย่างไร ข้อเสีย เบรคมันเล็กไปหน่อย

4. คงได้จานขยายหน้าหลังกับผ้าเบรคใหม่ๆ ฟิวคุณจะขับดีขึ้น แต่ มันไม่สวยใช่มั้ยล่ะ ^__^

5. กำเงินไว้ครับส่วนนี้ มีโอกาศมีคนมาขายมือสอง ไปดูแล้วซื้อเลยครับ

ถ้าคุณเป็นคน กทม.คงไม่ประสบปัญหามากมายนักครับ เพราะร้านมีให้เลือกเยอะแยะ ถ้าโจทย์คุณเป็นแบบผมก็คงได้เท่าที่ผมบอกเนี่ยครับ

รอผู้รู้ท่านอื่นเพิ่มเติม

ขอตอบรวมเลยแล้วกันครับ คำถามตรงกับตัวผมมากที่สุด งบ 3 หมื่น กับ อยู่ ตจว. โจทย์ไม่ง่ายเลยครับ ขอบอก ผมหาเบรคโดยตั้งที่ 2 ข้อนี้ไว้ ใช้เวลา ครึ่งปี เพราะต้องไม่เกินงบกับตรงรุ่นใส่ได้เลยเท่านั้น ตอบเป็นข้อได้ดังนี้ครับ

1. DC5+จาน 300 เบรคสวย แต่จานเล็ก ยิ่งถ้าใส่กับขอบ 18 แล้ว ดูโล่งไป แต่เบรคดีขึ้นแน่นอนครับ ข้อดีอีกข้อคือ ไม่ต้องใส่จานหลังเพิ่ม บาลานซ์กำลังดีเลย อนาคตเก็บเงินได้เพิ่มจานเป็น 330 สวยจบ

2. รันสต็อป ตัวโปร 25,000 ได้ของใหม่ + จานใหญ่ 330 หรือ 355 ได้เลย ข้อเสีย ตัวเบรคหนักเพราะเป็นเหล็กหล่อ แต่ข้อดีคิดผ้าเบรคถูกมาก

3. wilwood ตัวนี้พร้อมจาน ผมเห็นมีคนไปใส่กับจานขยาย ใส่ได้ แต่ไม่รู้ว่าอนาคตเป็นอย่างไร ข้อเสีย เบรคมันเล็กไปหน่อย

4. คงได้จานขยายหน้าหลังกับผ้าเบรคใหม่ๆ ฟิวคุณจะขับดีขึ้น แต่ มันไม่สวยใช่มั้ยล่ะ ^__^

5. กำเงินไว้ครับส่วนนี้ มีโอกาศมีคนมาขายมือสอง ไปดูแล้วซื้อเลยครับ

ถ้าคุณเป็นคน กทม.คงไม่ประสบปัญหามากมายนักครับ เพราะร้านมีให้เลือกเยอะแยะ ถ้าโจทย์คุณเป็นแบบผมก็คงได้เท่าที่ผมบอกเนี่ยครับ

ข้อ 5 เนี่ยแหล่ะ ที่ลุ้นๆอยู่

30000 บาท + อีกซัก 5 พัน

ได้จาน 320 mm หล่อๆเลยครับ

จาน+ฮับพร้อมทำสี ไม่เกิน 15000 ครับ

ปัญหาเดียวกับพี่โป้งเลยคับ ต่างจังหวัดจัดยากจิง

คุณ M PICCOLO ครับ

งบที่บอกมานี้ ได้ตัวไหนครับ

DC5 + 320 รึป่าวครับ

ใช่ครับ

ปั้ม DC5 หาได้ไม่น่าเกิน 20000 บาท

จาน+ฮับไม่เกิน 15000 บาท

ลืมบอก ค่าขายึดครับ อยู่ไม่เกิน 5000 บาท แต่ดีไม่ดี ถ้าทำจานที่ร้านนั้นแล้ว ไม่แน่อาจรวมค่าขายึดแล้วก็ได้ ลองต่อลองดูครับ

ถ้าให้แนะนำนะ เก็บเพิ่มอีกซัก 10000 บาท รวมเป็น 40000 บาท จบที่ DC5 + 320 mm + ฮับ แน่นอนครับ

ปล.พวก R32, Aristo ไม่ค่อยอยากแนะนำ

เพราะ "ความคิดเห็นส่วนตัวของผม" ผมว่ามันเก่าไปหน่อย อีกอย่าง BREMBO จะมาติดรถ HONDA ก็ควรจะเป็นของ HONDA ครับ หรือรุ่นที่เทพๆ แพงๆกว่านี้ DC5 ครับ

และพวก R32 ผมว่ารูปร่างปั้มมัน เด๋อๆ อะครับ ( ไม่ได้มีเจตนาว่าคนที่ติดแล้วนะ ) มันดูเป็น Brembo หลอกๆ ดูมนๆ ยังไงไม่รู้อะครับ พวกกับถ้าได้จาน 320 มา R32 ยิ่งดุแปลกตาเข้าไปใหญ่

ถ้าเป็น DC5 จะดูหล่อกว่าเยอะ

ยังไงลองตัดสอนใจดูนะครับ

ที่ผมแนะนำ DC5 เพราะผมก็ใช้ step นี้เลยครับ ใช้มา 3 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ

ปัญหาอย่างเดียวคือ เวลาเปลี่ยนผ้าเบรค ผมจะจนทันที 55++

ลองดูร้าน toon motor port ครับ

ลอง search จาก google ดูครับ

หรือไม่ก็พี่ เบริด carmania ครับ ในห้องซื้อขายพี่เขาพอมีf50

แต่ลายละเอียดลองคุยกับพี่เขาดูครับ