Jump to content

ตอนนี้สนใจใส่เบรคโตๆ ใครพอมีข้อมูล บ้างครับ

Recommended Posts

กำลังมองหา F50 มือสอง สภาพดีอยู่ครับ

ใครมีแหล่งแนะนำบ้าง

ปล. F50 มีของก๊อปด้วย ซึ่งก็หาคนดูเป็นจริงๆ ยาก

เรยไม่รู้จะเอาไงดี สงสัยต้องเบิกใหม่ หรือไม่ก็นำเข้ามือสองจากญี่ปุ่น

• Replies 99
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

คำถามกว้างครับ เอางี้   จขกท มีงบเท่าไหร่ เพราะเบรคของใหม่ตรงรุ่นกับเบรคแปลงเก่าๆ ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหวครับ   ถ้าตรงรุ่นใส่ได้เลย มีตั้งแต่ ห้าหมื่นยันแสนต้นๆ   ถ้าแบบแปลงต้อ

jink

ขอตอบรวมเลยแล้วกันครับ คำถามตรงกับตัวผมมากที่สุด งบ 3 หมื่น กับ อยู่ ตจว. โจทย์ไม่ง่ายเลยครับ ขอบอก ผมหาเบรคโดยตั้งที่ 2 ข้อนี้ไว้ ใช้เวลา ครึ่งปี เพราะต้องไม่เกินงบกับตรงรุ่นใส่ได้เลยเท่านั้น ตอบเป็น

jink

พี่โจเบรคของอะไรครับ       ถ้าเป็นผ้าเบรคเบรมโบเลย มีเสียงแน่นอน เกรดเรสซิ่ง ยิ่งตอนออกรถใหม่ๆตอนเช้านี่ เบรคทีมอเตอร์ไซค์มองเลย

ใช่ครับ

ปั้ม DC5 หาได้ไม่น่าเกิน 20000 บาท

จาน+ฮับไม่เกิน 15000 บาท

ลืมบอก ค่าขายึดครับ อยู่ไม่เกิน 5000 บาท แต่ดีไม่ดี ถ้าทำจานที่ร้านนั้นแล้ว ไม่แน่อาจรวมค่าขายึดแล้วก็ได้ ลองต่อลองดูครับ

ถ้าให้แนะนำนะ เก็บเพิ่มอีกซัก 10000 บาท รวมเป็น 40000 บาท จบที่ DC5 + 320 mm + ฮับ แน่นอนครับ

ปล.พวก R32, Aristo ไม่ค่อยอยากแนะนำ

เพราะ "ความคิดเห็นส่วนตัวของผม" ผมว่ามันเก่าไปหน่อย อีกอย่าง BREMBO จะมาติดรถ HONDA ก็ควรจะเป็นของ HONDA ครับ หรือรุ่นที่เทพๆ แพงๆกว่านี้ DC5 ครับ

และพวก R32 ผมว่ารูปร่างปั้มมัน เด๋อๆ อะครับ ( ไม่ได้มีเจตนาว่าคนที่ติดแล้วนะ ) มันดูเป็น Brembo หลอกๆ ดูมนๆ ยังไงไม่รู้อะครับ พวกกับถ้าได้จาน 320 มา R32 ยิ่งดุแปลกตาเข้าไปใหญ่

ถ้าเป็น DC5 จะดูหล่อกว่าเยอะ

ยังไงลองตัดสอนใจดูนะครับ

ที่ผมแนะนำ DC5 เพราะผมก็ใช้ step นี้เลยครับ ใช้มา 3 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ

ปัญหาอย่างเดียวคือ เวลาเปลี่ยนผ้าเบรค ผมจะจนทันที 55++

ตอนแรกผมก็สเต็ปนี้เลย เบ็ดเสร็จราคาไปที่ 4 หมื่น ซึ่งๆๆๆๆ เกินงบผมไปแล้วตอนนั้น เลยตัดใจดีกว่า 5555++

มีคนบอกว่า F50 ก็น่าเล่น เฉพาะตัวปั้มกับผ้าก็ไม่ต่ำกว่า 35 แน่นอน +จาน2ชั้นไปอีก คงไม่ต้องบอกไปเท่าไหร่

ปัญหาที่ราคามันจะต้องแรงขึ้น คุณต้องตั้งที่จาน2ชิ้น เป็นหลักเลย ราคาตั้งแต่ 15-22 แน่นอน คุณเอาราคานี้ไปหักกับงบที่คุณมี คุณก็จะได้ราคาตัวปั้ม 4 pot ที่คุณจะต้องหา

นอกเสียจากคุณได้มือสองเบ็ดเสร็จใส่ได้เลยในงบที่คุณมี ...ก็จบ...

แล้วพวกเบรค runstop 4pot mini คุณภาพเป็นไงครับ เบรคดีกว่าของเดิมเยอะไหม ถ้าขับปกติ เร็วบ้าง ช้าบ้าง พอไหวไหม ราคาไม่สูงมาก

แล้วพวกเบรค runstop 4pot mini คุณภาพเป็นไงครับ เบรคดีกว่าของเดิมเยอะไหม ถ้าขับปกติ เร็วบ้าง ช้าบ้าง พอไหวไหม ราคาไม่สูงมาก

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ปั้มของ Runstop แต่ผมมองว่าของเค้าก็ต้องมีคุณภาพในระดับที่มาตรฐานอะครับ ไม่งั้นคงอยู่ไม่ได้หรอกครับ ลองหาข้อมูลดูในเวปต่างๆก็ได้ ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไร

แต่ถ้าให้เทียบกับยี่ห้อดังๆ เช่น Brembo Spoon Willwood Endless และอื่นๆๆ ยังไงด้านประสิทธภาพก็คงเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว..

ผมเคยไปเห็นปั้มตัวจิงๆของ Runstop แล้ว ด้วยรูปร่าง shape ก็คล้ายกับ Brembo อยู่ คุณสามารถเปลี่ยน screen จากคำว่า Runstop เป็น Bran อื่นๆๆด้

ซึ่งผมก็เคยเห็นมาหลายคันที่ทำแบบนี้ครับ

ต้องลองถามตัวเองก่อนว่า การขับขี่เราเป็นไหน ถ้าขับโหดๆ ก็แนะนำจานใหญ่ ปั้มเทพๆ (ผมมองว่าเป็นเรื่องทางใจมากกว่า)

แต่ถ้าขับเน้นหล่อชิวๆ แต่ยังได้ประสิทธิภาพของเบรคใหญ่ๆ 4 pot อัพ ...

ผมมองว่าให้ยี่ห้อไหน จะเป็นมือ 1 หรือมือ2 ก็ได้ครับ ( ถ้ามือ 2 ก็ดูสภาพหน่อย .. )

ส่วนจานเป็นเรื่องของความสวยงามของภาพลักษณ์ ..........ลองนึกภาพ DC5 + จาน300 ถ้านำมาใส FD ดูผ่านต้องมีคนมองว่าของก็อปแน่ๆ เพราะจานมันเล็ก ยิ่งถ้าเป็นล้อ 18 ยิ่งไปกันใหญ่

ตรงกันข้าม...ถ้าเป็นจานใหญ๋ 320 up คาริเปอร์ไม่ต้องเทพมาก ก็สามารถหล่อได้ครับ..

ปัญหาที่จะเกิดขึ้น น่าจะมาจากการติดตั้งซะมากๆกว่า เพราะส่วนใหญ่จะแปลงเอาครับ ด้วยคุณภาพ จานยี่ห้อต่างๆ ( ทีทั้งเอาจานมือ 1 ของ BMW Benz และอื่น เอามาแปลงเป็นจาน 2 ชิ้น) บวกทำฮับใหม่

ถ้าช่างที่ไม่เก่งพออาจเกิดปัญหาที่จะตามมาอะครับ

แต่พอดูจากโจทย์ของพี่แล้ว ผมมองว่าหาของมือ 2 มาเล่นน่าจะเหมาะกว่า

แล้วระหว่าง breambo มือ1 ตรงรุ่น ที่ราคา7x,xxx

กับเบรค spoon monoblock มือ2

อันไหนมันจะน่าจัดกว่ากันครับ

ผมอยากให้มองในแง่การใช้งานมาก และปัจจัยอื่นๆกว่าครับ มันดีทั้งคู่แหละ

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบ ไม่อยากวุ่นวาย อยากสบายใจ+หล่อ ก็จัด Brembo มือ 1 เลยครับ

แต่บางทีของมือ 2 ก็คุณภาพไม่แพ้มือ 1 ครับ

Spoon mono ก็ดีครับ หาสภาพมือ 2 แหล่มๆจัดจานงามๆ น่าจะได้ความหล่อๆไม่แพ้ Brembo ครับ

แต่ถ้าให้เลือก 2 ตัว ผมเลือก BREMBO ครับ (ตรงรุ่น)

ตอนแรกผมก็สเต็ปนี้เลย เบ็ดเสร็จราคาไปที่ 4 หมื่น ซึ่งๆๆๆๆ เกินงบผมไปแล้วตอนนั้น เลยตัดใจดีกว่า 5555++

มีคนบอกว่า F50 ก็น่าเล่น เฉพาะตัวปั้มกับผ้าก็ไม่ต่ำกว่า 35 แน่นอน +จาน2ชั้นไปอีก คงไม่ต้องบอกไปเท่าไหร่

ปัญหาที่ราคามันจะต้องแรงขึ้น คุณต้องตั้งที่จาน2ชิ้น เป็นหลักเลย ราคาตั้งแต่ 15-22 แน่นอน คุณเอาราคานี้ไปหักกับงบที่คุณมี คุณก็จะได้ราคาตัวปั้ม 4 pot ที่คุณจะต้องหา

นอกเสียจากคุณได้มือสองเบ็ดเสร็จใส่ได้เลยในงบที่คุณมี ...ก็จบ...

ช่ายครับ

งบ 4 หมื่น ได้แค่ปั้มมือ 2 + จาน/ฮับ มือ1 ( ในกรณีที่เอาสวย และ ปั้มมี Branก นะครับ )

เอามาให้ดูครับ ของ Run stop ผมไปทำโดยตรงที่โรงงานแถวสามพรานครับ

เป็น caliper 4pot ของเค้าเลย จาน 300mm ใส่ honda jazz ราคารวมใส่ 19,500

ใส่ตั้งแต่รถใหม่ๆ ประมาณ 60โล จนตอนนี้ 6,000 กว่าโล ถือว่าคุณภาพเกินตัวครับ ผ้าเบรคใช้ของ fortuner

กำลังมองหา F50 มือสอง สภาพดีอยู่ครับ

ใครมีแหล่งแนะนำบ้าง

ปล. F50 มีของก๊อปด้วย ซึ่งก็หาคนดูเป็นจริงๆ ยาก

เรยไม่รู้จะเอาไงดี สงสัยต้องเบิกใหม่ หรือไม่ก็นำเข้ามือสองจากญี่ปุ่น

เห็นด้วยครับ เคยถาม f 50 ของ toon จาน2ชิ้น 355 เปิดมาแสนสอง

แต่บางที่ เปิดราคามาต่างกันพอสมควรเลยทำให้ ไม่แน่ใจนะครับ

เอามาให้ดูครับ ของ Run stop ผมไปทำโดยตรงที่โรงงานแถวสามพรานครับ

เป็น caliper 4pot ของเค้าเลย จาน 300mm ใส่ honda jazz ราคารวมใส่ 19,500

ใส่ตั้งแต่รถใหม่ๆ ประมาณ 60โล จนตอนนี้ 6,000 กว่าโล ถือว่าคุณภาพเกินตัวครับ ผ้าเบรคใช้ของ fortuner

ใช่ตัว 4pot mini ป่าวครับ

บ้านผมเคยใส่ของ runstop แล้วเบรคมีเสียงตลอดเลย เจียรจานก็แล้ว แก้ก็แล้วไม่หายสักที สรุปพ่อถอดออกเลย

ปล.ใส่กับโตโยต้าฟอจูนเนอร์นะคับ

เห็นด้วยครับ เคยถาม f 50 ของ toon จาน2ชิ้น 355 เปิดมาแสนสอง

แต่บางที่ เปิดราคามาต่างกันพอสมควรเลยทำให้ ไม่แน่ใจนะครับ

เน้นที่สบายใจดีกว่าพี่

ถ้าที่อื่นเปิดมาถูกกว่าหลักหมื่น ก็เปลี่ยนที่ ที่ถูกกว่าเถอะครับ

บ้านผมเคยใส่ของ runstop แล้วเบรคมีเสียงตลอดเลย เจียรจานก็แล้ว แก้ก็แล้วไม่หายสักที สรุปพ่อถอดออกเลย

ปล.ใส่กับโตโยต้าฟอจูนเนอร์นะคับ

ดีครับเอาข้อมูลมาแชร์กัน

เน้นที่สบายใจดีกว่าพี่

ถ้าที่อื่นเปิดมาถูกกว่าหลักหมื่น ก็เปลี่ยนที่ ที่ถูกกว่าเถอะครับ

ที่ผมถามมาบางร้าน F50 + จานสองชิ้น ประมาณ 65,000 บาท (ของใหม่หมด)

มันทำใจให้สบายไม่ได้อ่ะดิครับ ต่างกันเกินไปมั้ย

ร้าน Toon มันแน่นอนอยู่แล้วว่าแท้ แต่ราคา 120,000 บาท

เทียบความต่างแล้ว มันก็อดคิดไม่ได้นะครับ

รอผู้รู้มาฟันธงอีกที

ผมแค่ออกความคิดในส่วนของผมนะครับ ส่วนใครมาถามว่าตัวนั้นดีกว่าตัวนี้ ตัวไหนดี ก็ตอบว่าไม่รู้ครับ เคยสัมผัสแค่ 2 ตัวเท่านั้น

ส่วนตัวรัน 25,000 นั้น ผมเคยลองไปดูของมาแล้ว พบว่าด้วยความเป็นปั้มเหล็กจึงดูผิวไม่สวย กับน้ำหนักที่มาก ส่วนการลอง ยังไม่เคยลองนะครับ ตัวนี้ได้เปรียบตรงที่ว่าได้จาน 2 ชิ้น (ฮับเหล็ก) ซึ่งดูเต็มตามาก หักราคาจานจาน 2 ชิ้นไป เหลือราคาตัวปั้มถูกมากมาย และผ้าเบรคใช้ของเทียบเคียงขนาดฟอร์จูนเนอร์ได้ เอาเป็นว่า ด้วยราคาน่าเล่นครับ (เกือบเอาใช้เหมือนกัน)

ที่ผมถามมาบางร้าน F50 + จานสองชิ้น ประมาณ 65,000 บาท (ของใหม่หมด)

มันทำใจให้สบายไม่ได้อ่ะดิครับ ต่างกันเกินไปมั้ย

ร้าน Toon มันแน่นอนอยู่แล้วว่าแท้ แต่ราคา 120,000 บาท

เทียบความต่างแล้ว มันก็อดคิดไม่ได้นะครับ

รอผู้รู้มาฟันธงอีกที

ราคาต่างกันแบบน่าใจหาย ครึ่งๆเลย

เป็นผมก็คิดหนักเหมืินกัน

คุณ Yos

ผมกำลังติดต่อ พี่วิโรจน์อยู่ครับ กะว่าจะใส่ตัวนี้แระ

runstop + 355มม จานสองชิ้น Hub กลางเหล็ก พร้อมติดตั้ง+ทำสี ปั๊มใหม่

ถามมาแระ จบที่ 25k

จะใส่ กับ RE30 18x8.5 off 35 น่าจะรอด แต่ไม่เป็นไรมี adapter 20 มม เหลืออยู่คู่นึง 555

คุณ Yos

ผมกำลังติดต่อ พี่วิโรจน์อยู่ครับ กะว่าจะใส่ตัวนี้แระ

runstop + 355มม จานสองชิ้น Hub กลางเหล็ก พร้อมติดตั้ง+ทำสี ปั๊มใหม่

จะใส่ กับ RE30 18x8.5 off 35 น่าจะรอด แต่ไม่เป็นไรมี adapter 20 มม เหลืออยู่คู่นึง 555

ยินดีด้วยครับ จาน355 หล่อเต็มเลย ส่วน +35 ใส่ได้แน่นอน เคยไปลองใส่มาเหมือนกัน ผม+45 ผ่านฉลุย advan RS

ที่ผมถามมาบางร้าน F50 + จานสองชิ้น ประมาณ 65,000 บาท (ของใหม่หมด) มันทำใจให้สบายไม่ได้อ่ะดิครับ ต่างกันเกินไปมั้ย ร้าน Toon มันแน่นอนอยู่แล้วว่าแท้ แต่ราคา 120,000 บาท เทียบความต่างแล้ว มันก็อดคิดไม่ได้นะครับ รอผู้รู้มาฟันธงอีกที

ผมว่าราคาร้านที่พี่บอก 65000 ไม่น่าจะของใหม่นะ ถ้าวัดจากราคา

ปล มันก็แปลกๆแบบที่พี่คิดเหมือนกัน

คุณ Yos

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

ผมเห็นปั้ม 4 pot mini ของทางร้าน Runstop แล้ว ดูคล้ายกับทรงปั้มของ GTO (mitsubishi) เลย

ลอง search หาดูก็ได้ครับ

ปล.ผมไม่ได้มากวนนะครับ แต่อยากให้ลองตัดสินใจดู

ผมว่าราคาร้านที่พี่บอก 65000 ไม่น่าจะของใหม่นะ ถ้าวัดจากราคา

ปล มันก็แปลกๆแบบที่พี่คิดเหมือนกัน

ราคาอาจได้ของใหม่ แต่จานน่าจะไม่ใช่ของ Brembo ก็เลยได้ราคานี้รึเปล่า

ปล. เคยเห็น F50 แค่ตัวปั้มอย่างเดียว มือ 1 ราคาประมาณ 50k

ส่วนจาน 2 ชิ้น 355m อ้างอิง ของ runstop เห็นราคา จานพร้อมขา ประมาณ 2 หมื่น รึเปล่า ไม่แน่ใจ เบ็ดเสร็จก็ประมาณ 70k

ราคาอาจได้ของใหม่ แต่จานน่าจะไม่ใช่ของ Brembo ก็เลยได้ราคานี้รึเปล่า

ปล. เคยเห็น F50 แค่ตัวปั้มอย่างเดียว มือ 1 ราคาประมาณ 50k

ส่วนจาน 2 ชิ้น 355m อ้างอิง ของ runstop เห็นราคา จานพร้อมขา ประมาณ 2 หมื่น รึเปล่า ไม่แน่ใจ เบ็ดเสร็จก็ประมาณ 70k

อาจเป็นไปได้ครับ

อาจเป็นไปได้ครับ

ทางร้านคอนเฟิมว่า ใหม่ทั้งหมดครับ :0197:

ประเด็นคือ กลัวไม่ได้ของแท้น่ะสิครับ เพราะราคามันต่างกันเหลือเกิน กับร้าน Toon

ประเด็นคือ กลัวไม่ได้ของแท้น่ะสิครับ เพราะราคามันต่างกันเหลือเกิน กับร้าน Toon

ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่เลย

หรือว่า toon เอากำไรเกินไป

เดานะครับ

ลองดูของตัวเป็นๆแล้วเปรียบเทียบดีกว่าครับ