Jump to content

ตอนนี้สนใจใส่เบรคโตๆ ใครพอมีข้อมูล บ้างครับ

Recommended Posts

• Replies 99
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

คำถามกว้างครับ เอางี้   จขกท มีงบเท่าไหร่ เพราะเบรคของใหม่ตรงรุ่นกับเบรคแปลงเก่าๆ ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหวครับ   ถ้าตรงรุ่นใส่ได้เลย มีตั้งแต่ ห้าหมื่นยันแสนต้นๆ   ถ้าแบบแปลงต้อ

jink

ขอตอบรวมเลยแล้วกันครับ คำถามตรงกับตัวผมมากที่สุด งบ 3 หมื่น กับ อยู่ ตจว. โจทย์ไม่ง่ายเลยครับ ขอบอก ผมหาเบรคโดยตั้งที่ 2 ข้อนี้ไว้ ใช้เวลา ครึ่งปี เพราะต้องไม่เกินงบกับตรงรุ่นใส่ได้เลยเท่านั้น ตอบเป็น

jink

พี่โจเบรคของอะไรครับ       ถ้าเป็นผ้าเบรคเบรมโบเลย มีเสียงแน่นอน เกรดเรสซิ่ง ยิ่งตอนออกรถใหม่ๆตอนเช้านี่ เบรคทีมอเตอร์ไซค์มองเลย

ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่เลย

หรือว่า toon เอากำไรเกินไป

เดานะครับ

ลองดูของตัวเป็นๆแล้วเปรียบเทียบดีกว่าครับ

ผมก็อยากทําเเบบที่ว่านะ

เเต่ดูของไม่เป็นจริงๆ

ประสบการณ์น้อยมาก เรื่องเบรค

คุณ Yos

ผมกำลังติดต่อ พี่วิโรจน์อยู่ครับ กะว่าจะใส่ตัวนี้แระ

runstop + 355มม จานสองชิ้น Hub กลางเหล็ก พร้อมติดตั้ง+ทำสี ปั๊มใหม่

ถามมาแระ จบที่ 25k

จะใส่ กับ RE30 18x8.5 off 35 น่าจะรอด แต่ไม่เป็นไรมี adapter 20 มม เหลืออยู่คู่นึง 555

ใส่แล้วเป็นไง มาบอกหน่อยนะครับ น่าจะดีกว่าของเดิมแล้วก็น่าจะสวยกว่า อิอิ

ผมก็อยากทําเเบบที่ว่านะ

เเต่ดูของไม่เป็นจริงๆ

ประสบการณ์น้อยมาก เรื่องเบรค

ผมก็ไม่มีค่อยความรู้เหมือนกันครับ

แต่ถ้าราคาต่างขนาดนี้ เป็นผมอาจเลือกร้านที่ราคาถูกครับ.....

เพะรายังไงเราก็ต้องยืนดูของอยู่แล้ว

ดูว่าของใหม่จริงๆไหม ? รูปร่างหน้าตากล่องเป็นไง ? อะไรทำนองนี้อะครับ

เพราะราคาต่างกันหลายหมื่นอยู่...

ผมไปเจอมาร้านหนึ่งครับ เป็น R 33 จานหน้า 355 หลัง 320 2 ชิ้น ผ้าเบรคให้ของใหม่ พร้อมติดตั้ง ไม่ตัดคอม้า และทำเบรคมือให้ ราคาจบ ประมาณ 55 K อยากถามว่าเป็นไงบ้างครับ ดีหรือไม่ ขอบคุณครับ

ผมไปเจอมาร้านหนึ่งครับ เป็น R 33 จานหน้า 355 หลัง 320 2 ชิ้น ผ้าเบรคให้ของใหม่ พร้อมติดตั้ง ไม่ตัดคอม้า และทำเบรคมือให้ ราคาจบ ประมาณ 55 K อยากถามว่าเป็นไงบ้างครับ ดีหรือไม่ ขอบคุณครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ครับ

ผมถือว่าไม่แพง เพราะรวมหน้าหลัง ...

แต่ผมมองว่า R33 มันเก่าไปหน่อยครับ

(ในแง่ของปีที่เก่านะครับ)

อีกอย่าง คำว่า " ไม่ตัดคอม้า " ก้คงจริงครับ..........แต่อาจมีการตัดแต่ง เจียร์ คอม้า เพื่อหลบมุมอะไรประมาณนี้

ยังไงลองเช็ดกับร้านอีกที่ครับ เพราะพวกนี้มักบอกไม่หมดครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ครับ

ผมถือว่าไม่แพง เพราะรวมหน้าหลัง ...

แต่ผมมองว่า R33 มันเก่าไปหน่อยครับ

(ในแง่ของปีที่เก่านะครับ)

อีกอย่าง คำว่า " ไม่ตัดคอม้า " ก้คงจริงครับ..........แต่อาจมีการตัดแต่ง เจียร์ คอม้า เพื่อหลบมุมอะไรประมาณนี้

ยังไงลองเช็ดกับร้านอีกที่ครับ เพราะพวกนี้มักบอกไม่หมดครับ

ได้ครับเดี๋ยวผมถามเรื่องคอม้าดูแต่ราคาประมาณนี้พอได้ใช่ไหมครับ. ถามต่ออีกหน่อยรถผมใส่re30 สีเงินน็อตล้อสีดำทำhub กลางสีอะไรสวย และคาลิปเปอร์ พ่นสีอะไรและติด โลโกอะไรดีครับ ขอบคุณครับ

ได้ครับเดี๋ยวผมถามเรื่องคอม้าดูแต่ราคาประมาณนี้พอได้ใช่ไหมครับ. ถามต่ออีกหน่อยรถผมใส่re30 สีเงินน็อตล้อสีดำทำhub กลางสีอะไรสวย และคาลิปเปอร์ พ่นสีอะไรและติด โลโกอะไรดีครับ ขอบคุณครับ

ผมมองว่าถ้าคาริเปอร์สีแดง ฮับที่เข้าก็ ดำ กับ ทอง ครับ ( ส่วนตัวชอบทอง )

ผมมองว่าถ้าคาริเปอร์น้ำเงิน ฮับที่เข้าก็ควรจะเป็นสีน้ำเงินครับ

เรื่องโลโก้ ผมมองว่าถ้าใช้ปั้ม 32 / 33 จิงๆ จะติดโลโก้อะไรก็ดูรู้อยู่ดีว่าแปลงมา เพราะด้วยรูปทรงคาริเปอร์ของ R33-32 ด้วยครับ

ปล. ผมไม่ค่อยอยากแนะนำ R33 / 32 นะครับ

เพราะเราก็รู้อยู่แล้วมันไม่ใช่แค่มือ 2 อีกอย่าง เราไม่รู้อยู่แล้วว่า สภาพจิงๆมันเป็นยังไง(ก่อนที่จะมาทำสี) เพราะอายุอานามมันก็ 13-14 ปีแล้ว อยากให้ลองมองปั้มตัวอื่นดูมากกว่าครับ

ทั้งหมดแค่แนะนำและเป็นความเห็นส่วนตัวนะนะครับ ยังไงก็ตัดสินใจเอาที่สบายใจที่สุดสำหรับพี่ครับ

อยากได้ปั๊มกับจานแต่งซิ่งๆ เหมือนกัน

แต่ผมไม่ทราบข้อมูลด้านนี้เลย

ณ ตอนนี้เลยยังไม่ได้จัด เพราะกลัวได้ของไม่ตรงรุ่น แล้วแปลงจนรถเสียหาย

ปูลม: ใครมีร้านแนะนำผมบ้าง.......

อยากได้ปั๊มกับจานแต่งซิ่งๆ เหมือนกัน

แต่ผมไม่ทราบข้อมูลด้านนี้เลย

ณ ตอนนี้เลยยังไม่ได้จัด เพราะกลัวได้ของไม่ตรงรุ่น แล้วแปลงจนรถเสียหาย

ปูลม: ใครมีร้านแนะนำผมบ้าง.......

ผมว่าแปลงจนรถเสียหายมีอย่างเดียวครับ คือร้านที่แอบตัดคอม้า

แต่เดี๋ยวนี้มีหลายร้านในคลับเราไปทำกันเยอะ ไม่ตัดคอม้า แต่อาจมีการเจียร์เพื่อหลบมุมปั้มอารายประมาณนั้น แต่ก็สามารถกลับมาใช้ของเดิมได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร

อันนี้คือในกรณีที่ไม่ตรงรุ่นนะครับ ซึ้งข้อดีคือราคาจะถูกกว่าหลาย k เลยครับ

ผมว่าของ D2 ก็น่าเล่นนะครับ ผมไปคุย กะ unicar มา 8 พอต จาน 355 อุปกรณ์ครบ 6XXXX แต่ไม่รู้ว่ามีไคร่เคย ใช่ หรือยังเห็นลงหนังสือ option ด้วย ว่าเป็นของแต่งที่กำลังมาแรง อยากรู้ว่าดีเปล่า รอ คนรู้มาตอบ แอบสนใจอยู่ครับ

ผมว่าของ D2 ก็น่าเล่นนะครับ ผมไปคุย กะ unicar มา 8 พอต จาน 355 อุปกรณ์ครบ 6XXXX แต่ไม่รู้ว่ามีไคร่เคย ใช่ หรือยังเห็นลงหนังสือ option ด้วย ว่าเป็นของแต่งที่กำลังมาแรง อยากรู้ว่าดีเปล่า รอ คนรู้มาตอบ แอบสนใจอยู่ครับ

http://translate.google.co.th/translate?hl=th&langpair=en|th&u=http://www.evotuners.net/forums/f4/d2-380mm-brake-kit-hard-shacking-problem-4954/

ตามlink นี้เลยครับ

เบรค r33 ร้านคุนเสือโอเคไหมครับ เห็นคนทำกันเยอะเหมือนกัน

http://translate.goo...g-problem-4954/

ตามlink นี้เลยครับ

ขอบคุณครับ แต่อ่านแล้ว งง แต่พอจับใจความได้ว่า ไม่ค่อยดี อยากได้ผู้เคยใช้มาช่วยตอบอีกครับ

ขอบคุณครับ แต่อ่านแล้ว งง แต่พอจับใจความได้ว่า ไม่ค่อยดี อยากได้ผู้เคยใช้มาช่วยตอบอีกครับ

มันแปลมาอีกทีครับ

ผมก็เข้าใจว่าเหมือนจะไม่ค่อยดีครับ

เบรคใหญ่เวลาเบรคเสียงดัง มีผ้าเบรคแนะนำมั่งไหมอะครับ

เสียงแสบแก้วหูมากเลย

เบรคใหญ่เวลาเบรคเสียงดัง มีผ้าเบรคแนะนำมั่งไหมอะครับ

พี่โจเบรคของอะไรครับ

เป็นเหมือนกันคับ ของผมเบรมโบ้ยังเสียงเหมือนนกหวีดเลย เวลาเบรคความเร็วต่ำ

ถ้าเป็นผ้าเบรคเบรมโบเลย มีเสียงแน่นอน เกรดเรสซิ่ง ยิ่งตอนออกรถใหม่ๆตอนเช้านี่ เบรคทีมอเตอร์ไซค์มองเลย

ของ Run Stop

ผมอธิบายตามที่เคยได้คุยนะครับและได้ติดตั้งมา

-ปั้มที่ทางรันสต๊อปบอกว่าเป็น Brembo. รุ่นนั้นรุ่นนี้ เป็นปั้มที่ทางร้านบอกว่าเป็นปั้มที่นำเข้ามาจากโรงงานที่ผลิต OEM ให้กับ Brembo

ส่วนจริงหรือเท็จผมไม่ทราบ

-ส่วนใบจาน จะเป็นของทางรันสต๊อปผลิตเองครับ

-ฮับกลาง ทางรันสต๊อปก็ผลิตเองเหมือนกัน แต่ฮับกลางจะมี 2 แบบ คือทำจาก เหล็ก และ อลูมิเนียม(ราคาสูงกว่าแต่เบากว่า)

ผมอธิบายตามที่เคยได้คุยนะครับและได้ติดตั้งมา

-ปั้มที่ทางรันสต๊อปบอกว่าเป็น Brembo. รุ่นนั้นรุ่นนี้ เป็นปั้มที่ทางร้านบอกว่าเป็นปั้มที่นำเข้ามาจากโรงงานที่ผลิต OEM ให้กับ Brembo

-ส่วนใบจาน จะเป็นของทางรันสต๊อปผลิตเองครับ

-ฮับกลาง ทางรันสต๊อปก็ผลิตเองเหมือนกัน แต่ฮับกลางจะมี 2 แบบ คือทำจาก เหล็ก และ อลูมิเนียม(ราคาสูงกว่าแต่เบากว่า)

เพิ่มเติมนะครับ ฟังมาอีกที

ตัวปั้มตัวใหญ่ของเขาน่าจะไม่ใช่ brembo น่ะครับ น่าจะเป็นของ porsche มากกว่ามั้งครับ นำเข้ามากันหลายรุ่นหลายร้านเลย แต่ที่นี่จะเอาตัวคล้ายๆ F50 มา (แต่ก็ไม่เหมือนนะ) เป็นงานดิบออกเทาๆ ยังได้ทำสี พี่พีก็ใส่ตัวนี้อยู่ ไปถามข้อมูลเอาเองนะครับ

ส่วนใบจานเป็นของที่ร้านที่เป็นโรงงานผลิต เครื่องจักรทันสมัย จาน 2 ชิ้นผมว่าคุณภาพดีเลยล่ะ (จานขยายไม่ขอพูดถึงนะครับ) ส่วนฮับกลางเป็นเหล็กก็จะหนักกว่าอลูแน่นอน อลูทำสีสวยกว่าด้วย

ส่วนปัจจุบันทางโรงงานได้ผลิตปั้มเป็นของตัวเองแล้ว ออกมา 2 รุ่น ที่รู้กันก็เป็นตัว 25,000 นั่นแหล่ะ ปั้มเป็นเหล็ก และอีกตัวเป็นอลูโมโนบล็อคเลยน่ะ อันนี้ของใหม่ ราคายังไม่นิ่ง ใครอยากลองไปดูที่โรงงานได้

ผมไม่ได้เป็นเซลล์นะครับ และก็ไม่ได้ขายของเจ้านี้ พอดีผมได้เข้าไป กทม.แล้วแวะเข้าไปดูกะจะจัดเหมือนกัน เลยเอาข้อมูลมาแบ่งปันกัน

เป็นเหมือนกันคับ ของผมเบรมโบ้ยังเสียงเหมือนนกหวีดเลย เวลาเบรคความเร็วต่ำ

ถ้าเป็นผ้าเบรคเบรมโบเลย มีเสียงแน่นอน เกรดเรสซิ่ง ยิ่งตอนออกรถใหม่ๆตอนเช้านี่ เบรคทีมอเตอร์ไซค์มองเลย

ผมใช้ EBC สีเหลืองอยู่ ไม่มีเสียงครับ เงียบมากๆๆๆ ราคาไม่แพงมากครับ คุณภาพใช้ได้เลย ผมใช้มา 3 ครั้งแล้ว

ส่วนเรื่องเสียง พวกผ้าเบรคเกรดดีๆ ยังไงก็มีเสียงครับ ต้องทำใจครับ

เพิ่มเติมนะครับ ฟังมาอีกที

ตัวปั้มตัวใหญ่ของเขาน่าจะไม่ใช่ brembo น่ะครับ น่าจะเป็นของ porsche มากกว่ามั้งครับ นำเข้ามากันหลายรุ่นหลายร้านเลย แต่ที่นี่จะเอาตัวคล้ายๆ F50 มา (แต่ก็ไม่เหมือนนะ) เป็นงานดิบออกเทาๆ ยังได้ทำสี พี่พีก็ใส่ตัวนี้อยู่ ไปถามข้อมูลเอาเองนะครับ

ส่วนใบจานเป็นของที่ร้านที่เป็นโรงงานผลิต เครื่องจักรทันสมัย จาน 2 ชิ้นผมว่าคุณภาพดีเลยล่ะ (จานขยายไม่ขอพูดถึงนะครับ) ส่วนฮับกลางเป็นเหล็กก็จะหนักกว่าอลูแน่นอน อลูทำสีสวยกว่าด้วย

ส่วนปัจจุบันทางโรงงานได้ผลิตปั้มเป็นของตัวเองแล้ว ออกมา 2 รุ่น ที่รู้กันก็เป็นตัว 25,000 นั่นแหล่ะ ปั้มเป็นเหล็ก และอีกตัวเป็นอลูโมโนบล็อคเลยน่ะ อันนี้ของใหม่ ราคายังไม่นิ่ง ใครอยากลองไปดูที่โรงงานได้

ผมไม่ได้เป็นเซลล์นะครับ และก็ไม่ได้ขายของเจ้านี้ พอดีผมได้เข้าไป กทม.แล้วแวะเข้าไปดูกะจะจัดเหมือนกัน เลยเอาข้อมูลมาแบ่งปันกัน

ขอเพิ่มเติมมั้งนะครับ เอาเฉพาะเรื่องปั้มครับ

ปั้มของที่ Runstop เค้าสั่งมาจากใต้หวั่นครับ เค้าบอกว่าเป็นของใหม่.....

แต่ผมดูจากปั้มแล้ว มันคล้ายๆกับ ตัว GTO mitsu เลยครับ รูปทรงมันแหม่งๆ ( ข้อนี้เป็นมุมมองผมคนเดียวนะครับ )

ส่วนเรื่องประมิทธิภาพ ต้องรอผู้ใช้มา confirm ครับ

เรื่องจาน - ผมว่าน่าจะโอเค เพราะผมก็ใช้อยู่ ( เพิ่งเปลี่ยนมาเอง ) ผมว่าด้วยรูปร่างและความหนาของใบจาน ดูแข็งแรงกว่าพวกจานแปลงของ BMW ด้วย ....

ที่เอ่ยจาน BMW เพราะใบเก่าผมใช้จานของ BMW ครับ

เรื่องบริการ - เต็ม 10 ให้ 11 ครับ ประทับใจมว้ากกกครับ บริการดี สถาณที่ดี ห้องพักลูกค้าแหล่มครับ พนักงานดูเป็นมิตร ไม่เกี่ยงงานครับ

เรื่องจานของ runstop ผมว่าโอเคเลยครับ (จานสองชิ้นนะ พวกจานขยายไม่เคยใช้ครับ)

เค้ามีจานที่มีขนาดและความหนาที่พอดีกับคาลิเปอร์เราได้เลย ถึงเวลาต้องเปลี่ยนจานก็หาไม่ยาก

การใช้งานเท่าที่ใช้มามันก็คงไม่น่าคดง่ายนะครับ เบรคจนร้อนจัดๆมาหลายครั้งแล้วก็ยังใช้งานได้ปกติอยู่ เบรคไม่มีสั่น (ไม่ได้ hardcore แบบเบรคมาร้อนๆ แล้วเอาน้ำสาดนะ อันนั้นก็เกินไป)

เรื่องเสียงดังอี๊ดๆ อยู่ที่ผ้าเบรคเป็นส่วนใหญ่ครับ ใส่ผ้าเกรดซิ่งมากก็เสียงดัง ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรมโบ้ FM-1000 ตัวนี้ street use ไม่ดังครับ เบรคดีหายห่วง แต่ฝุ่นเยอะมากๆ

Runstop โรงงานอยู่ไหนอ่ะครับ

พุทธมณฑลสาย 4 ครับ

serch หาใน google ก็ได้ครับ

เรื่องจานของ runstop ผมว่าโอเคเลยครับ (จานสองชิ้นนะ พวกจานขยายไม่เคยใช้ครับ)

เค้ามีจานที่มีขนาดและความหนาที่พอดีกับคาลิเปอร์เราได้เลย ถึงเวลาต้องเปลี่ยนจานก็หาไม่ยาก

การใช้งานเท่าที่ใช้มามันก็คงไม่น่าคดง่ายนะครับ เบรคจนร้อนจัดๆมาหลายครั้งแล้วก็ยังใช้งานได้ปกติอยู่ เบรคไม่มีสั่น (ไม่ได้ hardcore แบบเบรคมาร้อนๆ แล้วเอาน้ำสาดนะ อันนั้นก็เกินไป)

เรื่องเสียงดังอี๊ดๆ อยู่ที่ผ้าเบรคเป็นส่วนใหญ่ครับ ใส่ผ้าเกรดซิ่งมากก็เสียงดัง ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรมโบ้ FM-1000 ตัวนี้ street use ไม่ดังครับ เบรคดีหายห่วง แต่ฝุ่นเยอะมากๆ

ของพี่ใช้ปั้มไรอยู่ครับ

แล้วผ้าเบิกมาที่ไหน ?

าคาเท่าไหร่ครับ ?