Jump to content

อยากสอบถามเรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันหน่อยครับ

Recommended Posts

คือของผมเครื่อง 1.8 วิ่งกรุงเทพเป็นหลัก ถังนึงวิ่งได้ปามาน400โล ถือว่ารถผมกินน้ำมันผิดปกติป่ะคับ

รถผมวิ่ง นนทบุรี กรุงเทพ วิ่งได้แค่ 360 เองครับ อิอิอิ มันอยู่ที่การขับรถของเราด้วยครับว่ากดคันเร่งมากน้อยแต่ไหน ไปแบบเบิร์อๆๆ ก็ไม่กินน้ำมันครับ ถ้า 180 - 200 กว่า ก็ซดหายห่วงครับ

ขึ้นอยู่กับรถติดไม่ติด วิ่งเร็วช้า มันหลายปัจจัยอะครับ อย่างของผมวิ่งต่างจังหวัดถังนึงประมาณ 500-550 ครับ

คำนวนเล่นเฉลี่ยได้ประมาน 12 - 12.5 กม/ลิตร

เคยมีเพื่อนๆทำได้มากกว่าผมเยอะเลย

ขึ้นอยู่กับรถติดไม่ติด วิ่งเร็วช้า มันหลายปัจจัยอะครับ อย่างของผมวิ่งต่างจังหวัดถังนึงประมาณ 500-550 ครับ

คำนวนเล่นเฉลี่ยได้ประมาน 12 - 12.5 กม/ลิตร

เคยมีเพื่อนๆทำได้มากกว่าผมเยอะเลย

ใช่ครับผม

ของผม 1.8 ตอนนี้ทำได้ 19 โล/ลิตร

ระยะทาง ไป-กลับ 140 โล ขับ รอบเครื่องไม่เกิน 2000 ประมาณ 100-105 กม/ชม

ชะอำ-วังมะนาว

ใหม่ๆเคยทำได้ 20 กว่าๆ

ของผม 1.8 ตอนนี้ทำได้ 19 โล/ลิตร

ระยะทาง ไป-กลับ 140 โล ขับ รอบเครื่องไม่เกิน 2000 ประมาณ 100-105 กม/ชม

ชะอำ-วังมะนาว

ใหม่ๆเคยทำได้ 20 กว่าๆ

แน่ะๆ ทำตัวเป็น ECO Car ซะงั้นนะครับ :D อันนี้ไม่ทราบว่าวัดยังไงครับ

สรุปคือถ้าเจอสภาพรถติดบ่อยๆ 400โล/ถัง ก็ปกติป่ะคับ

อยู่ที่ว่าถังนึงที่ว่าเติมกลับไปเท่าไหร่น่ะครับ (ให้ดีคิดเป็น km/l ดีกว่า) แต่เท่าที่เห็นก็เหมือนจะปกติแหละครับ

คือของผมเครื่อง 1.8 วิ่งกรุงเทพเป็นหลัก ถังนึงวิ่งได้ปามาน400โล ถือว่ารถผมกินน้ำมันผิดปกติป่ะคับ

โอ้ย ถ้าของคุณผิดปกติ ของผมไม่พังแล้วหรอครับ

สถิติใหม่ ล่าสุด ตอนนี้น้ำมันเหลืออยู่ราว 4 เม็ด ตอนนี้วิ่งไปได้ราวๆ ไม่ถึง 200 โลดีเลยครับ

น่าจะ เต็มที่ได้สัก 250-300 อ่ะครับ

อัตราที่โชว์อยู่ 7 โลลิตรครับ

ถ้าเติมกลับเข้าไป น่าจะได้อยู่ 6.5 โลลิตรครับ อยากจะบ้าตาย

เติม E20 แล้วก็ ล้อ 15 เดิมๆ เลยครับ

ของผมแฟนขับในกทม. ช่วง 7.20-8.00 น. ได้ 7-9 กม. ครับ เส้นทางซ.สุขสวัสดิ์26(ถ.สุขสวัสดิ์)-รพ.สมเด็จพระปิ่นเกล้า ไป-กลับ

แต่กลับใต้เคยได้สูงสุด 19 กม./ลิตร เบนซิน 91 นั่ง 3 คน ขับ 100-110

แน่ะๆ ทำตัวเป็น ECO Car ซะงั้นนะครับ :D อันนี้ไม่ทราบว่าวัดยังไงครับ

1 ก่อน start กด reset แล้วติดเครื่อง

2 ขับเลยครับ ขับมาให้รอบไม่เกิน 2000 เปิดแอร์ เปิด CD ฟังสบายๆ

3 ถึงที่ทำงานจอดแล้วเช็ด ที่ตัววัดครับ ประมาณนี้ ผมขับเน้นประหยัด ไม่รีบ บางวันเอามันส์ก็พอๆกับที่โพสท์กันล่ะครับ.......

แล้วจะถ่ายรุปมาให้ดูนะครับ ตอนนี้รถคุณนายที่บ้านใช้อยุ่ ผมซื้อ vios ป้ายแดง มาติดแก๊สเน้นประหยัด FD รอก่อนครับ เสียดาย อิอิอิอิ

ปกติครับเวลาผมเข้า กทม .เติมเต็มถังก็วิ่งได้ประมาณนนี้ แต่ถ้าวิ่งกลับเพชรบูรณ์ นี่ล่าสุดได้ประมาณ 13 โล/ลิตรกว่าๆ ระยะทางประมาณ 500หน่อยๆ เหลือน้ำมัน 3 ขีดครับ

1 ก่อน start กด reset แล้วติดเครื่อง

2 ขับเลยครับ ขับมาให้รอบไม่เกิน 2000 เปิดแอร์ เปิด CD ฟังสบายๆ

3 ถึงที่ทำงานจอดแล้วเช็ด ที่ตัววัดครับ ประมาณนี้ ผมขับเน้นประหยัด ไม่รีบ บางวันเอามันส์ก็พอๆกับที่โพสท์กันล่ะครับ.......

แล้วจะถ่ายรุปมาให้ดูนะครับ ตอนนี้รถคุณนายที่บ้านใช้อยุ่ ผมซื้อ vios ป้ายแดง มาติดแก๊สเน้นประหยัด FD รอก่อนครับ เสียดาย อิอิอิอิ

อ่อ ของผมใช้เติมเต็มถัง ขับไปเรื่อยๆ (แน่นอน ไม่เกิน 2000rpm เปิดทุกอย่างปกติเหมือนกัน :D) พอตอนเย็นก็เติมเต็มถังอีกครั้ง ดูว่าวิ่งไปกี่ km แล้ว แล้วก็หารปริมาตรที่เติมไปเลยครับ ได้เป็น km/l

แต่ตอนนี้ใช้ LPG แล้วครับ :rolleyes: ใช้มาตั้งแต่ 48xxxkm แล้วครับ (ตอนนี้ 112,xxxkm แล้ว)

แบบ real time ใชป่าวครับ

อ่อ ของผมใช้เติมเต็มถัง ขับไปเรื่อยๆ (แน่นอน ไม่เกิน 2000rpm เปิดทุกอย่างปกติเหมือนกัน :D) พอตอนเย็นก็เติมเต็มถังอีกครั้ง ดูว่าวิ่งไปกี่ km แล้ว แล้วก็หารปริมาตรที่เติมไปเลยครับ ได้เป็น km/l

แต่ตอนนี้ใช้ LPG แล้วครับ :rolleyes: ใช้มาตั้งแต่ 48xxxkm แล้วครับ (ตอนนี้ 112,xxxkm แล้ว)

ติดแก๊สยี่ห้อไรครับ อนาคตว่าอยุ่

ตั้งใจจะขับประหยัดๆทีไร ทางด่วนโล่งเผลอซัดทุกที รู้สึกผิดเอาตอนเข้าไปปั้ม จะไม่เอาอีกแล้ว ก้อไม่รอดเผลอไม่ได้

รถติดๆ กับค้อยๆไหล อันไหนเปลืงน้ำมันกว่ากัน

ผมว่ากรุงเทพได้เท่านี้ไม่แปลกนะครับ

แต่ส่วนมากผมวิ่งไปต่างจังหวัด ก็ราวๆ 18-19 โล/ลิตรอะครับ

ติดแก๊สยี่ห้อไรครับ อนาคตว่าอยุ่

ผมใช้ SEC ครับ แต่ในนี้เห็นใช้ AC กันซะเยอะเลย

update ของผม

248.8 โล โดนไป 38.38 ลิตร ครับ

ตก 6.4-6.5 โลลิตรครับ..

ลมจะจับ.. ใจเย็นๆครับ ผมก็ได้ประมาณนี้ละครับในกทม .40ลิตรได้ประมาณ 255ถึง270 กม. ของผมขับช่วงสั้นๆ มันก็เลยกินมากหน่อย แต่ไปต่างจังหวัดพอไหวได้ประมาณ 14กิโลลิตร แนะนำลองไปจับระยะยาวๆต่างจังหวัดแล้วจะทำใจได้เยอะครับ