Jump to content

" KuZa MeZa " J's - X (รถนั้ง 4 ครับ) อิอิ

Recommended Posts

ครั้งนี้ขอมารีวิวอะไรที่เป็นประโยชน์แด่สมาชิกทุกท่านบ้าง หลังจากที่จัดชุดหนักกันไปครั้งที่ผ่านมา 

ครั้งนี้ขอเสนอการรักษาผิวพรรณให้กับรถที่คุณรักกันครับ จากประสบการณ์ของผมเองที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับรถที่คุณรัก 

นั้นก็คือ รอยขนแมว หรือร่องรอยต่างๆที่เกิดขึ้นบนผิวรถคุณครับ 

สิ่งที่ตัวผมเองโดนมาก็คือ รอยเล็บแมวครับ มันขึ้นมาบนฝาหลังแล้วข่วนเป็นลอยเล็บยาวประมาณ 3-4 เซนต์

มันเป็นลอยที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ เพราะที่บ้านมีทั้งแมวเลี้ยง และแมวจอนจัดค่อนข้างหลายตัว 

เป้นที่รบกวนใจมากๆ สำหรับคนรักรถอย่างผม ในเมื่อเรื่องมันเกิด ผมก็ต้องแก้ไขมันละครับ

หาข้อมูลเรื่องน้ำยาขัด มีทั้งขัดหยาบ และขัดละเอียดครับ 

ยาขัดหยาบ = ใช้ขัดหลังจากลงกระดาษทรายแล้ว ทำให้ผิวที่มีรอยกระดาษทราย กลับมาเหมือนเดิมครับ

ยาขัดละเอียด = ใช้ขัดหลังจากลงยาขัดหยาบ ทำให้พื่นสีเงามัน กลับมาเงางามเช่นดังเดิมครับ 

อุปกรณ์มีดังนี้ 

1. น้ำยาขัดหยาบ (ลบรอย) ยี่ห้อ Solar เท่านั้น...!

ดีที่สุดสำหรับยาขัดหยาบที่ผมใช้มา และหาซื้อได้ตามร้านขายเฉพาะสีรถยนต์เท่านั้น ร้านอุปกร์ก่อสร้างไม่ค่อยมีขาย

2. น้ำยาขัดละเอียด (ยาเงา) อะไรก็ได้ แต่ผมเลือก Gana

3. Wax (เคลือบสี)

4. กระดาษทราย 5. ผ้าไมโครไฟเบอร์  6. ฟองน้ำแบบกลม 

วิธีขัดแบบมือ 

ไม่มีอะไรมากครับ เตรียมกระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 ขึ้นไป เอาแบบละเอียดสุดๆ ขอย้ำว่ากระดาษทรายน้ำ

เอากระดาษทรายน้ำที่เตรียมไว้มาจุ่มน้ำ แล้วขัดบริเวณที่เป็นรอยบางๆ อย่ากดหนัก จนเห็นว่ารอยนั้นๆหายไป

แล้วลงด้วยยาขัดหยาบ ( Solar ) ขัดวนเป็นรูปก้นหอยทำแบบจนรู้สึกว่ารอยกระดาษทรายหายแล้วก็ใช้ผ้าไมโครเช็ด

จากนั้นเอาน้ำยาขัดละเอียดลง ทำแบบขัดหยาบเช่นกัน เสร็จแล้วก็ตบท้ายด้วย Wax เคลือบเงาเป็นอันเสร็จ

ร่องรอยที่ทำให้กวนใจก็จะหายไปอย่างพริ้บตาครับ ตามตัวอย่างดั่งภาพล่างเลยครับ แต่ไม่ได้ถ่ายตอนเป้นรอยมาให้ชมนะ

ฝาเคฟล่าผ้าแท้ จากที่เป็นรอย หายและเงางามเหมือนเดิม

ฝาหน้าเพียวคาบอน ไม่เป้นรอยก็สามารถทำให้เงางามขึ้นได้ครับ

ตัวถังรถก็เช่นกัน เงางามได้ดั่งใจครับ

.....................................................................................................................................

ขอบคุณที่ติดตามครับผม

.

Tonycotton, on 06 Mar 2014 - 00:15, said:

เงาจุงเบย

พี่รูฟก็ใช้ย่อย หลังจากเจ้าตูบทำเรื่อง...

werayutsa, on 06 Mar 2014 - 10:31, said:

เงามากๆ  :0084: 

ขอบคุณครับคุณบอล พอถูๆไถ่ๆ อิอิ

Mod-X FD1, on 06 Mar 2014 - 11:39, said:

ว่างป่าว ช่วยเอารถไปขัดให้ด้วยครับ 555

มา มา มา แล้วจะลงรักน้ำยาราคากาก 55+

puvit, on 06 Mar 2014 - 22:38, said:

ขัดให้เค้าบ้างจิ

แหมๆ ของคุณก็ใช้ย่อยนะครับเงาซะ..

eieimetro, on 07 Mar 2014 - 07:27, said:

แดงมาแล้ว ระวัง !!! ลามภายในทั้งคันนะครับ

อีกนานพี่ เกรงใจเมียครับ 55

roman_no10, on 07 Mar 2014 - 08:48, said:

รับขัดฟรี ก็ไม่บอก

มา มา มา ทดลองน้ำยาพื่นบ้านหน่อย แล้วจะติ๊ดใจ ติ๊ดๆเลย

puzzle_pop, on 08 Mar 2014 - 09:29, said:

เมื่อเช้าเหมือนจะเจอกันอีกแล้ว ทักไม่ทัน  :D  รถหล่อจริงไรจริง  :0193: 

ผมก็ว่าจะบีบแตรทักแล้ว ช่วงระหว่างแซง แต่สังเกตุไปเห็นฝาท้ายไม่คุ้น เลยไม่กล้าทัก 55+ ฝา SI หล่อๆเลยนะครับแนวดีชอบๆ 

realapple, on 08 Mar 2014 - 14:12, said:

วินฝากขัดด้วยคนนะครับ อิอิ

ได้เลยพี่ แต่น้ำยาไม่เทพจะคู่ควรกับ Spoon Sport คันงามหรอจ๊ะ อิอิ...

Tu@pted, on 08 Mar 2014 - 17:35, said:

ไม่ได้เข้ามาทักทายซะนาน คันนี้หล่อจนจำไม่ได้เลยครับ

^_^

55+ ขอบคุณครับพี่ตู้ face off ก็เลยจำกันไม่ได้ใช่ไหมล่ะ อิอิ 

รถสวยมากเลยครับ เบรคสวยมาก ขอข้อมูลค่าใช้จ่ายในการทำเบรคหน่อยครับผม

ได้ครับเด๋ว pm ให้ครับ ขอบคุณครับ

• 2 weeks later...

คันนี้อย่างหล่อ เห็นตัวจริงมาแว้วววววว >.<

555+ เห็นจนเบื่อกันเลยทีเดียว

• 3 weeks later...