Jump to content

เจ้า FD เดิมรับน้ำหนักบรรทุกผู้โดยสาร-อื่นๆได้สุงสุดกี่ กก.ครับ

Recommended Posts

อยากทราบความเห็นท่านๆสมาชิกพี่ๆ/น้องๆ/เพื่อน ว่าเจ้า FD เดิม ไม่ได้ติดตั้งอะไรเพิ่มเติมรับน้ำหนักบรรทุกได้สูงสุด แล้วปลอดภัยในการเดินทางได้กี่ กก. ครับ พอดีผมจะไป-กลับต่างจังหวัดมีผู้โดยสาร 5 คน เฉลี่ย 80 กก.x 5 = 400 กก. + ของบรรทุกอีสัก 50 กก. จะไหวไหม

มิฉะนั้นจะได้กำจัดจุดอ่อนออกไป 1 คน

ขอบคุณครับ

รอผู้รู้ครับน้องหมีพี่ไม่แน่ใจ

อยากทราบความเห็นท่านๆสมาชิกพี่ๆ/น้องๆ/เพื่อน ว่าเจ้า FD เดิม ไม่ได้ติดตั้งอะไรเพิ่มเติมรับน้ำหนักบรรทุกได้สูงสุด แล้วปลอดภัยในการเดินทางได้กี่ กก. ครับ พอดีผมจะไป-กลับต่างจังหวัดมีผู้โดยสาร 5 คน เฉลี่ย 80 กก.x 5 = 400 กก. + ของบรรทุกอีสัก 50 กก. จะไหวไหม

มิฉะนั้นจะได้กำจัดจุดอ่อนออกไป 1 คน

ขอบคุณครับ

ขอแก้ไขนิดนึงครับ เฉลี่ย 80 กก. = 4 คน (320) และ 55 กก. 1 คน (320+55=375) + ของบรรทุกไม่รวมล้ออะไหล่ 50 กก.ครับ

ขอบคุณครับ

รอผู้รู้ครับน้องหมีพี่ไม่แน่ใจ

ของพี่จุ๊บคงไม่บรรทุกผู้โดยสารมากเหมือนผมแน่เลยใช่ไหมครับพี่จุ๊บ

กลับต่างจังหวัดได้ไส่ข้าวสารครึ่งกระสอบ 4 ครึ่งกระสอบ + คน 5 รวมคนขับ เเต่ไม่รู้กี่โล :D กะยังไหว

ของพี่จุ๊บคงไม่บรรทุกผู้โดยสารมากเหมือนผมแน่เลยใช่ไหมครับพี่จุ๊บ

ของพี่ บรรทุก แฟน กับ ลูกชาย ครับ อิอิอิ

กลับต่างจังหวัดได้ไส่ข้าวสารครึ่งกระสอบ 4 ครึ่งกระสอบ + คน 5 รวมคนขับ เเต่ไม่รู้กี่โล :D กะยังไหว

ของผมปัญหาคือ คนอ้วนครับ มีอยู่คนนึ่งเกือบ 100 กก. ครับ

ของพี่ บรรทุก แฟน กับ ลูกชาย ครับ อิอิอิ

โอ้ว.........ของพี่ไม่ได้บรรทุกหนักเลย.....

ขอบคุณครับ

ถ้าน้ำหนักประมาณนี้ก็น่าจะไหวอยู่ครับ

ของผมบรรทุกแฟนผม แค่คนเดียวเอง ยางรั่วเลย 55++โดนตะปูทิ่ม

ว่าแต่อยากจะรู้เหมือนกันน่ะ ว่ามันบรรทุกได้สักกี่กิโลกรัม

ของผมบรรทุกแฟนผม แค่คนเดียวเอง ยางรั่วเลย 55++โดนตะปูทิ่ม

ว่าแต่อยากจะรู้เหมือนกันน่ะ ว่ามันบรรทุกได้สักกี่กิโลกรัม

โชคดีทีอ่านประโยคจบครับคุณต้น

คิดว่าได้น่ะครับ ผมเคยขับไปสุราษ บรรทุกโดยประมาณ 85+60+70+55+50+สัมภาระอีกค่อนข้างหนัก

เรียกได้ว่าตูดห้อยเลยอ่ะ แต่ต้องขับแบบธรรมดาน่ะคับ อย่าหวือหวามาก ไปแบบนิ่งๆ อ่ะ

คิดว่าได้น่ะครับ ผมเคยขับไปสุราษ บรรทุกโดยประมาณ 85+60+70+55+50+สัมภาระอีกค่อนข้างหนัก

เรียกได้ว่าตูดห้อยเลยอ่ะ แต่ต้องขับแบบธรรมดาน่ะคับ อย่าหวือหวามาก ไปแบบนิ่งๆ อ่ะ

สงสัยจังหวะออกตัวนี่น่าสงสารเลย เส้นทางลงใต้เลยปราณบุรีไปแล้วน่าสงสาร ทั้งขาขึ้นขาล่อง สงสัยต้องกำจัดจุดอ่อนสักคนละครับ บ้านคุณเปี๊ยกอยู่สุราษหรือครับ

น่าจะได้นะครับ ของผม ไป 5 คน น้ำหนักประมาณ 55 80 80 65 50 ไปกลับ สารคาม - เขาพระิวิหาร สบาย มากครับผม

สงสัยจังหวะออกตัวนี่น่าสงสารเลย เส้นทางลงใต้เลยปราณบุรีไปแล้วน่าสงสาร ทั้งขาขึ้นขาล่อง สงสัยต้องกำจัดจุดอ่อนสักคนละครับ บ้านคุณเปี๊ยกอยู่สุราษหรือครับ

บ้าน ผบทบ ครับ

ตอนไปครั้งนั้น บอกได้เลยสงสารรถมาก และจะไม่บรรทุกแบบนั้นอีกแล้ว แต่ครั้งนั้นประมาณ ไฟล์บังคับ เลยต้องจำยอม

ขับไปช้าๆ เจอหลุมที น้ำตาตกคร้บ

แล้วคุณหมีไปไหนครับ

ขอบคุณครับ

เหลือๆครับ ถ้ารถเดิมทุกอย่าง แต่เวลาเจอพวกคลื่น สะพาน ก็ เบาๆหน่อยนะครับ

คอนออกรถใหม่ๆผมก็เคยจัดหนักครับเพื่อนๆติดรถ ไป-กลับ เรียนทุกวัน 8 คน รวมผม

หลัง 5 หน้า 3 นน. + ของกะโปงหลังพวกหนังสือกับโน๊ตบุค ของทุกคน

ก็หนกอยู่ครับ

จำได้ว่า ล้อแบะมาก...... ซุ้มล้อคลุมมองไม่เห็นแก้มยางด้านบนเลย

ขับ 70-80 อะครับ ไม่กล้าเร็ว เจอพวกคลื่น สะพานก็เบาๆหน่อยครับ

ปล.เก็บค่ารถพวกมันคนละ 5 บาท พอถูๆไถๆครับ

เคยหลัง 4 คน 60+50+80+65 หน้า 1 คน 47 ผมหนัก 89

ท้ายหมูยอ 200 เส้นประมาณเกือบ 100 โลได้ แบ่ง 2 ลังใหญ่ๆ + กระเป๋าเต็มท้ายพอดี

วิ่งจากอุบล-กรุงเทพ ไหวครับค่อยๆมา 100-120 ตอนนั้นล้อเดิมขอบ 16 แม็กมุดเข้าไปในซุ้มหลังเลยครับ

ป.ล. ผมขับเหนื่อยมาครับ กว่าจะออกตัวได้แต่ละที ไฟแดงชะลอไกลๆเอาครับ เผื่อเขียวได้ไปเลย ไม่ต้องลากอีกที ^^

ไหวครับ ... อัดลมยางเพิ่มขึ้นจากปกติที่เคยใช้งานสัก 3-4 psi (เช่น เดิมๆเคยเติม 32 ก็อัดเพิ่มเป็น 35)

อีกตัวแปรนึง คือ สภาพยางด้วยครับ เพราะได้ระบุ นน บรรทุกสูงสุดเอาไว้

55+50+50+60+50+60+60=385 บวกหมาอีกตัวนึงคับ สัมภาระอีก50โลน่าจะได้ วิ่งชิวๆเลยครับ

ก็ประมาณนี้และครับ :)

ถ้าผมไปเที่ยวกับครอบครัว ก็จัดเกิน เต็มทุกที ตลอดๆๆๆๆ หน้ารถนี่เชิดซะ

แบบว่าของฝาก สัมภาระเยอะ มีแต่ของฝากเค้าทั้งนั้น -_-

เสปคเที่ยวไทย ไปตันหนึ่ง :lol:

ผมเคย 5 คน ประมาณ 65+60+90+65+60 แบกของประมาณ 50 โล

ขับไป-กลับ เกาะช้าง ชิลๆเลย

:0012:

ยังไงก็เหลือๆครับ ถ้าประมาณ 500-600 กิโลกรัม

เพราะยางแต่ละเส้น ส่วนใหญ่รับน้ำนักได้ปะมาน 600 กิโล x 4 เส้น

นน.รถ 1200 + คน ของ ก็ไม่ถึง 2 ตัน อยู่ดีครับ

ปล.รถผมรุ่น S ยาง 195 65 15 ก็บรรทุกอยู่ประจำครับ เติมแข็งหน่อย 38 ก็ได้ครับ