Jump to content

Recommended Posts

NA หรือ ที่เราเรียกกันสำหรับเครื่องยนต์ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ คือหายใจด้วยตัวเองนั้น

สเต็ปหลักๆ ก็คือ ท่อ กรอง กล่อง

ท่อ - Feel's FD2 ทั้งเส้น เพิ่งขยายท่อแทนแคตมา

กรอง - เดิม FD2 กรองแผ่น K&N มีแอร์ดักช่วย

กล่อง - Hondata

ท่อก็ทำแล้ว ณ ตอนนี้ก็ถือว่าตอบสนองได้ดีและไม่มีความจำเป็นต้องไปใส่ที่ใหญ่กว่านี้

กล่อง ก็ จูน อยู่ในระดับที่ดีแล้ว

เหลือ ชุดกรองอากาศนี่แหละ 

ในเมื่อสำนัก Feel's ไม่มีกรองอากาศ FD2 ก็เลยไม่รู้จะไปใส่อะไรเลย

ใจจริงๆ ก็เล็ง กรองเปลือย ไว้ แต่กรองเปลือยสกปรกไว้ ฝุ่นก็เยอะ และอื่นๆอีก

ก็เลยตัดสินใจว่าเอากรองกล่องดีกว่า แค่นี้ก็เหลือเฟือละ รถสเต็ปบ้านๆแบบนี้

ซึ่งจากตัวเลือกกรองอากาศกล่องนั้น มี 3 ตัว ดังนี้

1. Mugen สีแดงแปร๊ด

2. M&M คาร์บอนดุดัน

3. Seeker ขาวผ่องเป็นยองใย

จะตัวเลือกไหน ก็ข้ามค่ายทั้งนั้นเลย แต่ในเมื่อสำนัก Feel's ดันไม่มีกรองออกมา

ก็ถือซะว่า ผมไม่ผิดละกัน 

ตัด Mugen ออก เพราะมันใช้น็อคยึด 12 ตัว ลำบากตอนจะล้างกรองมาก ไม่ไหว

ส่วน Seeker นี่ก็ หายากมาก ถ้าจะเอาต้องเบิกใหม่อีก ขอผ่านดีกว่า

มาถึง M&M ซึ่งมีเพื่อนในกลุ่มปล่อยอยู่พอดี เพราะไปใส่กรองเปลือยที่สะใจกว่า

ก็เข้าล็อคละครับ เป็นคาร์บอนเข้ากับฝาครอบเครื่องและฝาครอบ ECU พอดี

สำหรับ กรอง M&M ชุดนี้ จะมีมาทั้ง 4 ชิ้นครับ

เมื่อนำมาต่อกัน ก็จะเป็นดังภาพนี้

สังเกตุได้ว่า ช่องแอร์ดัก ไว้ดูดอากาศนี่ใหญ่มาก รับลมเต็มๆ 

แต่ต้องระวัง น้ำท่วม อาจดูดน้ำเข้าเครื่องแทนได้

ใส่เสร็จก็หล่อแบบนี้ หล่อแบบหนุ่มผู้ดีครับ

ความรู้สึกหลังเปลี่ยนคือ กดแล้วรู้สึกมันติดเท้ามากขึ้น พุ่งขึ้น ไหลลื่นขึ้นเยอะ

เสียงดูดอากาศดังขึ้น ขับสนุกกว่าเดิมเยอะ

ถ้าเอาไปจูนคงจะดีขึ้นมาอีก โดยรวมก็พอใจมากๆครับ 

FEEL'S คันนี้หล่อจิงๆ เลย

:0084:

• Replies 794
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

กรองแจ่มสวยงาม พร้อมข้อมูลอัดแน่นอีกเช่นเคย  Onion-s-83.gif

ตอนนี้สู้คุณต่อไม่ได้แล้วครับ คลื่นลูกหลังมาแรงกว่าเยอะ 

กรองสวยจุง แต่เราคงจะมีบุญติดได้แค่ air duct T T 

จัดได้น่ะครับ เดินท่อไอดีใหม่เลย 

แจ่มมสุดๆ ครับพี่บอลล :D :D :D

อิจฉาแก้ม Feel's 

สงสัยสุดท้าย ต้องขัดพอร์ท ปาดฝาสูบ ทำแคมชาร์ป ต่อหรือเปล่าครับ

แรงแบบ NA ต้อง Honda ครับ

555 คงไม่ถึงขั้นนั้นหรอกครับ เน้นใช้งาน ขับไปไกลๆได้ ดูแลง่ายดีกว่าครับ 

UP อีกแล้วคับคุณบอล ^^

ขอบคุณครับ 

FEEL'S คันนี้คือแรงบัลดาลใจให้ผมทำ FEEL'S เลยครับ

ขอบคุณครับ ว่างๆเอารูปมาลงให้ชมบ้างสิครับ

ในกระทู้ Feel's ก็ได้ครับ 

หล่อครบสูตรมากครับนายหัว ที่สุดของ Feel's แล้ว ณ จุดๆนี้ 

โอ้ย ไม่เลยครับ ยังห่างคนอีกเยอะครับ 

FEEL'S คันนี้หล่อจิงๆ เลย

:0084:

รอชม SEEKER เช่นกันน่ะน้อง เงียบๆแบบนี้ สงสัยจะมีชุดใหญ่ 

อัพเดทเล็กๆน้อยๆ ของที่ต้องมีตั้งนานแล้ว แต่ไม่มี อายๆๆ

คือผมใส่พวงมาลัย Type-R มานานและ แต่แอร์แบคใช้ของบ้านเราอยู่ ก็เอาสติ๊กเกอร์ H แดงแปะเอา

พอดีน้องในกลุ่มขายของเลยช่วยน้องซะหน่อย 

H แดง แอร์แบค Type-R แท้ เวลาลูบนี่มันได้อารมณ์จริง เพราะจะเรียบไปเลย

ไม่เหมือนของเก่าลูบแล้วติด ลูบไปลูบมา กลายเป็นแงะ H อีก จะหลุดเอา

--------------------

อันต่อมา อันนี้ยิ่งหนัก บางคนคิดว่าผมมีแล้วด้วยซ้ำ

แต่เราเพิ่งมีครับ กับจัดระเบียบลมหลัง !!

เพิ่งจะมีกับเขาครับ หลังจากปล่อยให้โล่งมาตั้งนาน

ซึ่งผมเองก็เพิ่งทราบว่า ต้องเจาะรูยึดน็อต ถ้าปี 2010 ขึ้นไป จะมีมาให้ 1 รู คือตำแหน่ง B ส่วน 1 รูตำแหน่ง A จะเจาะเพิ่มหรือไม่ก็แล้วแต่

ส่วนรถปีต่ำกว่านั้นลงมานั้น จะรูไม่ตรงทั้ง 2 รู ซึ่งก็ต้องเจาะทั้ง 2 รู 

ภาพประกอบจากคุณ 1100pm ขอบคุณครับ

งานนี้ก็ได้พี่โจ้แห่งสำนัก Car-Up จัดการให้ครับ ลำบากพอสมควร

สุดท้ายผมเลยเลือกเจาะแค่ ตำแหน่ง A ครับ 1 ที่ ก็ยึดอยู่แล้ว 

ก็จบไปครับ สำหรับ ไอเทมเบาๆในครั้งนี้ 

ถ้าใส่เกจ Defi BF ไฟสีฟ้า ... แต่ไมล์แดง mr.LED แล้วพี่ว่าจะแปลกมั้ยคับ

หรือว่า ไฟสีแดงจะเข้ากว่าคับ ขอความเห็นหน่อยนะคับพี่   ขอบคุณคับ

แหล่มทุกไอเท็ม...

Recaro สีแดง สวยมากกอะ 

เยี่ยมไปเลยครับผม

อัพเดทรูปแก๊งค์ให้ชมบ้างนะครับ เงียบเลย 

เก็บทุกเม็ดแจ่มเสมอ

รถเงาสู้รถชลบุรีไม่ได้ครับ 

เป็นเกียรติอย่างสูงทุกครั้งที่ได้สัมผัสคันนี้ครับ

สัมผัสจนเบื่อแล้วละดิ 55 

สุดยอดเลยฮ่ะนายหัว

รอชมตัวแรงนะครับ 

ความรู้ทั้งน๊านนน

แหม คันนี้ซุ่มสุดๆอะ แท้ทั้งคันเลย อิจฉา 

ถ้าใส่เกจ Defi BF ไฟสีฟ้า ... แต่ไมล์แดง mr.LED แล้วพี่ว่าจะแปลกมั้ยคับ

หรือว่า ไฟสีแดงจะเข้ากว่าคับ ขอความเห็นหน่อยนะคับพี่   ขอบคุณคับ

แล้วแต่รสนิยมเลยอะ ของแบบนี้

คงเหมือนกับไมล์แดง ใส่เกจ์ mugen เขียวละครับ 

ถามว่าแปลกไหม ผมก็ว่าแปลกละครับ

แต่แล้วแต่ชอบครับ ถ้าเราชอบก็ดูสวย ถ้าเราไม่ชอบแต่ใส่ตามคนอื่นเชียร์ ก็จะขัดใจเปล่าๆ 

ใส่ไมล์fd2 เวลาสับเกียร์ มีปัญหาไหมครับ พอดีลังเลอยู่

และตัวเบรคมือเปลี่ยนแค่ที่จับหรือต้องเปลี่ยนทั้งด้ามเลยครับ

[แล้วแต่รสนิยมเลยอะ ของแบบนี้

คงเหมือนกับไมล์แดง ใส่เกจ์ mugen เขียวละครับ

ถามว่าแปลกไหม ผมก็ว่าแปลกละครับ

แต่แล้วแต่ชอบครับ ถ้าเราชอบก็ดูสวย ถ้าเราไม่ชอบแต่ใส่ตามคนอื่นเชียร์ ก็จะขัดใจเปล่าๆ ]

ขอใช้สิทธิ์โดนพาดพิงครับ 555555

• 3 weeks later...

หล่อสุด  :0048: 

ขอบคุณครับ เทพบอล 206 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับพี่บอล : )  

ปั้มนี้ผมว่าเคยไปนะ 

ปั๊ม ปตท. ริมถนนพระราม 2 ขาออกครับ

คนพื้นที่เรียก ปั๊ม ปตท.สวนส้ม

ปั๊มนี้มีทั้ง แม็ค และ เคเอฟซี พื้นที่เยอะมาก รถซิ่งชอบมามิตติ้งกัน 

ใส่ไมล์fd2 เวลาสับเกียร์ มีปัญหาไหมครับ พอดีลังเลอยู่

และตัวเบรคมือเปลี่ยนแค่ที่จับหรือต้องเปลี่ยนทั้งด้ามเลยครับ

ตาม PM ครับ 

รถไปไกลมากเลยครับ 

[แล้วแต่รสนิยมเลยอะ ของแบบนี้

แต่แล้วแต่ชอบครับ ถ้าเราชอบก็ดูสวย ถ้าเราไม่ชอบแต่ใส่ตามคนอื่นเชียร์ ก็จะขัดใจเปล่าๆ ]

ขอใช้สิทธิ์โดนพาดพิงครับ 555555

ว้ายย ขออภัยครับ อิอิ

ในกลุ่มผม ก็เกจ์ mugen ไมล์แดงหลายคันครับ 

แต่งรถแล้วแต่เราชอบดีที่สุด 

งดงามมมากครับพี่บอลล :D :D :D

ขอบคุณครับ น้องมดแก้มฟิวโหดๆ 

อัพเดทหัวเกียร์หน่อยครับ

ปกติใช้หัวเกียร์ 6MT Type-R อยู่ แต่เบื่อๆและ อยากหาหัวเกียร์สวยๆใส่

จริงชอบหัวเกียร์สีรุ้งๆของพวก J'S มากๆ แต่ราคาแพงสู้ไม่ไหว

เลยปันใจไปใส่ของ US แทน

ได้มาเป็นหัวเกียร์ของสำนัก BLOX RACING ครับ

มีหลายสีมากๆ แต่ผมรักเดียวใจเดียวครับ 

เป็นตัว Limited สี Neo Chrome 490 สีรุ้งๆ ไทเทเนียม ชอบมากๆ 

หัวเกียร์ใหญ่กว่าที่คิดไปนิด แต่ก็โอเคครับ สวยงาม

เหมือนได้ดราก้อนบอลมา 1 ลูก อิอิ

ใส่แล้ว เพิ่มสีสันได้หน่อยครับ เพราะภายในผมเป็นดำล้วน มืดไปหมด ได้หัวเกียร์สีสวยๆดีขึ้นนิดๆ

อัพเดทหัวเกียร์หน่อยครับ

ปกติใช้หัวเกียร์ 6MT Type-R อยู่ แต่เบื่อๆและ อยากหาหัวเกียร์สวยๆใส่

จริงชอบหัวเกียร์สีรุ้งๆของพวก J'S มากๆ แต่ราคาแพงสู้ไม่ไหว

เลยปันใจไปใส่ของ US แทน

ได้มาเป็นหัวเกียร์ของสำนัก BLOX RACING ครับ

มีหลายสีมากๆ แต่ผมรักเดียวใจเดียวครับ 

เป็นตัว Limited สี Neo Chrome 490 สีรุ้งๆ ไทเทเนียม ชอบมากๆ 

หัวเกียร์ใหญ่กว่าที่คิดไปนิด แต่ก็โอเคครับ สวยงาม

เหมือนได้ดราก้อนบอลมา 1 ลูก อิอิ

ใส่แล้ว เพิ่มสีสันได้หน่อยครับ เพราะภายในผมเป็นดำล้วน มืดไปหมด ได้หัวเกียร์สีสวยๆดีขึ้นนิดๆ

เปิดแอร์เย็น เอามือไปจับ หัวเกียร์ มันคงได้ความรู้สึก เย็นๆๆ