Jump to content

Recommended Posts

ผมใช้ยาง Yokohama AD08 เบอร์ 225/40/18

ใส่มาตั้งแต่ ธค. 2553 ระยะทางที่ใช้ไม่เยอะเท่าไหร่ แต่จอดมากกว่า

บัดนี้ ครบ 3 ปีแล้ว ถึงแม้ดอกจะเหลือเพียบ แต่ 3 ปี เนื้อยางแข็งโป๊กแล้ว

ได้เวลาหายางใหม่แล้ว เล็งๆไว้ 4 ตัว ดังนี้

1. Bridgestone RE002

2. Bridgestone RE11

3. Dunlop Z2

4. Yokohama AD08

โดยส่วนตัวผมชอบยางที่ดอกลายสมมาตร แต่มาครั้งนี้ ได้หมด

ขอแค่ราคา และ ที่ไปเอาไม่ลำบากและไกลจนเกินไป

ลองเช็คกับร้านพี่เชน Kae_Za มี 2 ตัว เบอร์ 3 กับ 4 

ของ Bridgestone ไม่มี ทั้งๆที่ใจจริงๆอยากได้ Bridgestone 

ชั่งใจระหว่าง Z2 กับ 08

ลายยาง โหดทั้งคู่

การใช้งาน Z2 สมาชิกกลุ่มบอกว่าใช้ดีกว่า 08 อีก เอาแล้วไง

แต่ราคาที่ได้มาต่างกันไม่เยอะ 08 มันก็ใช้ดีน่ะ ผมเองอยากลองยี่ห้ออื่นน่ะ

แต่คิดไปคิดมา ก็เลยกลับมามาคบกับ 08 เหมือนเดิม !!! 

ว่าแล้วก็เอาขึ้นเขียง ใส่แม็กแท้หาร้านถอดเปลี่ยนยางดีๆนี่หายางน่ะ

ส่วนใหญ่มาถึง ปืนลมมาก่อนเลย ร้านนี้พอบอกว่าล้อแท้น่ะดูหน่อย ช่างก็เลยใช้บล็อคมือมาขัน มีเอาถุงพลาสติกมารองตอนขันด้วย โอเคเลย

ขั้นตอนถอดเปลี่ยนยาง ผมไม่ได้ถ่ายมา เพราะเข้าไปทำหลังร้าน เกรงใจช่างครับ

เลยมาดูรถตัวเองแทน เช็คผ้าเบรคซะหน่อย

ผ้าเบรค EBC Yellow ยังเหลือใช้ได้ แต่คงต้องหาซื้อมาสำรองไว้เผื่อหมดจะได้เปลี่ยนทันที

จานยังสวย ไม่ต้องเจียร 

สุดท้ายก็ต้องกลับมาคบกับเธอ Yokohama AD08

ตั้งศูนย์ซะหน่อย ถ่ายกับยางเก่าด้วย

ออกจากร้านก็ลองรถเลย ศูนย์รถตรงโอเค

สิ่งแรกที่รับรู้จากการเปลี่ยนยางก็คือ รถนิ่มขึ้นเยอะ ขึ้นลงคอสะพาน รอยต่อถนน เงียบกว่าเก่า

รับรู้ได้จากการตอบสนองจากพวงมาลัยเลยครับ 

ช่วงนี้ย้ายรถมาอยู่ สมุทรสาคร ชั่วคราวครับ

ถ้าเจอกันก็ทักทายกันได้ครับ 

สุดๆ เลยครับ เห็นมากับตาแล้วครับ ดอกลึกๆ สวยมาก กลิ่นยางใหม่หอมชื่นใจมากครับ

• Replies 794
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

แอบถ่ายตัวจริงมา สวยมากกก  Onion-s-62.gif

มุมนี้หล่อหล่อ ^^ อยากสัมผัสตัวเป็นๆบ้างคับ ^^

แป๊ปๆวางเครื่องรถมาได้ครึ่งปีแล้ว ไวจัง ใช้ไปราวๆ 4 พันโลเอง

ตกเดือนนึงไม่ถึงพันโล -_-" 

ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องเลย ทีแรกตั้งใจจะให้ร้านหรือตัวแทนไปจัดการให้ ยอมเสียแพง

แต่ปรากฎว่าพอคุยกับคนที่เดินเรื่องให้ เขาบอกให้ขูดเลขเครื่องไปให้เขาด้วย

ก็เลยมาดูรถตัวเอง เครื่องบล็อค K แน่นมาก ถ้าจะขูดเลขเครื่อง ต้องถอดท่อกรองอากาศก่อนถึงจะขูดได้

ยุ่งยากมาก เกิดอาการขี้เกียจขึ้นมาทันที 

ก็เลยตัดสินใจเอาวะ ไปทำเองละกัน หาข้อมูลในเน็ตเรียบร้อย 

โอเค เคสเรา สามารถแจ้งเปลี่ยนขนส่งที่ไหนก็ได้ทั่วประเทศ

ตอนนี้มาอยู่มหาชัย ชั่วคราวและ ก็เปลี่ยนมันที่ ขนส่งสมุทรสาครละกัน

เพราะคิดว่า 1. ขนส่งต่างจังหวัด น่าจะง่าย ไม่จุกจิกมาก

2. รถน่าจะน้อยกว่าขนส่งที่กรุงเทพฯ

-----

มาถึงขนส่งราวๆบ่ายโมงเศษ จอดรถ เดินไปติดต่อประชาสัมพันธ์

เจ้าหน้าที่จะขอดูเอกสาร ยื่นคำร้องให้กรอกว่าจะทำอะไร

ตรวจเอกสารครบ เจ้าหน้าที่บอกให้ขับรถเข้าไปด้านหลัง ตรวจสภาพได้เลย

เอาแล้ว ช่วงเวลาแห่งการลุ้นรอคอยมาถึงแล้ว 

ระหว่างเดินไปเอารถเพื่อขับไป ก็คิดฟุ้งซ่านไปเรื่อย

ท่อเสียงดังแบบนี้จะให้ผ่านเหรอ รถก็ยังไม่ได้แจ้ง 2 สี จะโดนไหม ฯลฯ

ขับเข้าไปจอด ป๊าบ

ผู้ตรวจรถนั่งอยู่ เหล่สายตามาพร้อมกับบอก "เปิดฝากระโปรงเลย"

เราก็เปิดฝาโชว์ทันที ผู้ตรวจเดินเหล่อยู่พักนึง

ก็เปิดประตูคนนั่ง เข้าไปขูดเลขตัวถังรถใต้เบาะ

หลังจากนั้น ก็เดินมาส่องหาเลขเครื่อง

"แน่นจัง เครื่องคันนี้ จะหาเจอไหมเนี๊ยะ"

หยิบไฟฉายมาส่อง "ตรงไหนหว่า"

หาอยู่นาน ก็หาไม่เจอ ใช้ความพยายามอยู่พัก ก็หาจนเจอ

อ่านได้ไม่ครบเลขเครื่องทุกตัวนัก แต่เลขหลังๆตรง แกก็เลยบอก "โอเค" 

แจ้งเปลี่ยนเครื่อง และ เปลี่ยนสี

ผมก็ เอ๊ะ แจ้งเปลี่ยนสีอะไรฟะ งง !

ผู้ตรวจยื่นเอกสารให้ผมไปหาที่จอดรถ แล้วไปยื่นที่ช่อง XX

ผมเอาเอกสารมาดู เออ มีแจ้งเปลี่ยนสีขาว ดำ เพิ่มมาด้วยวุ้ย

จำได้ว่าเคยอ่านในเน็ต ต้องมีใบเสร็จค่าเปลี่ยนสีมาด้วยนิ

เอาไงวะ ไม่มี ไม่ได้เตรียมมา ก็ถ้าไม่ได้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนมัน จบ

จอดรถเสร็จไปยื่นช่องดังกล่าว ไม่ถึง 2 นาที เจ้าหน้าที่ก็บอกให้ไปยื่นที่ช่อง XX อาคารด้านหน้าได้เลย

ก็ไปยื่นต่ออีกรอบ นั่งรอราวๆ 5 นาที ก็เสร็จเรียบร้อย

เจอค่าใช้จ่ายไป 257.61 บาท

นี่ถ้าไปจ้างเขาเปลี่ยนโดนหลายพันละครับ

ขับรถออกจากขนส่งอย่างมีความสุข

เครื่องแจ้งเปลี่ยนแล้ว รถก็ 2 สี ขาว ดำ ไม่ต้องกลัวโดนเรียกอีกต่อไป

สุดๆ เลยครับ เห็นมากับตาแล้วครับ ดอกลึกๆ สวยมาก กลิ่นยางใหม่หอมชื่นใจมากครับ

เปลี่ยนเสร็จวิ่งไป Car Up อวดเจ้าสำนักเลยครับ 55 

ไม่หยุดเลยนะ นายหัว

อยากเปลี่ยนยางมั่งอ่ะ แต่ทรัพย์จางระยะสุดท้ายละ

ระดับเจ้าสำนัก SPOON ไม่มีทรัพย์จางหรอกครับ

มัวแต่ไปอัพความแรงหมดมากกว่า 

ชุดช่วงล่างในฝันทั้งหมดครับ

ขอบคุณครับ เมื่อก่อนก็เป็นฝันของผมครับ แต่ตอนนี้ทำมันให้เป็นจริงแล้ว แอบภูมิใจเล็กๆเหมือนกัน 

เปลี่ยนยางที ตัวเบาเลย ขอบ 18 เนี่ย !!!

พี่โป่งก็เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันนี่ครับ RE11 แอบอิจฉาเล็กๆ อยากลองบ้าง 

ไม่ได้เข้ามาดูนานมากก หล่อโดนใจวัยรุ่นจิง ๆ พี่บอล 

ขอบคุณครับ หายไปไหนมาน้อง ยังขับ FD อยู่ป่าว 

AD08 อย่างซิ่ง

แหม เฮียป้องก็ใส่อยู่เหมือนกันนิครับ 

หล่อหนึบๆ

:D  :D  :D

หนึบดีจริงครับตัวนี้ 

ฉุดไม่อยู่จิงๆ ลำนี้

อิจฉาพวกที่ทะลุ 250 จัง 

สวยสุดๆครับ ยังกับหลุดมาจากหนังสือ

555

ยอมรับเลยครับว่าได้แรงบันดาลใจจากรูปนี้เลยครับ

เพียงแต่อาจไม่ได้เก็บรายละเอียดแบบในนั้นเป๊ะๆ

ไว้ว่างๆ จะมารีวิวให้ฟังละกันครับ 

มุมนี้หล่อหล่อ ^^ อยากสัมผัสตัวเป็นๆบ้างคับ ^^

ขอบคุณครับ รถบ้านๆครับ 

• 2 weeks later...

:0114:  :0114:  :0114:

รมชมเทพเมืองชลนะครับ 

ได้มึโอกาสได้นั่งคันนี้ครับ แรงมาก หลังติดเบาะแงะไม่ออกค้บ ดึงมาก

ไม่ใช่แล้วครับ กดเต็มที่ เจ้าสำนักคาร์อัพยังชะโงก มาดู วันหมดอายุ พรบ. รถที่หน้ากระจกได้อยู่เลย 

สวัสดีปีใหม่ 2557 นะครับ 

อัพกระทู้ เอาฤกษ์เอาชัยซะหน่อย 

แต่ก่อนผมเคยใส่ค้ำโช๊คหน้า 2 จุด Cusco ครับ

ใส่แล้วเวลาเข้าโค้ง โยกเปลี่ยนเลนความเร็วสูง รู้สึกได้เลยครับ

แต่ถอดออกเพราะ มันไปบังฝาน้ำมันเครื่อง Feel's 

เหตุผลรับไม่ได้เลยใช่ปะครับ ฮาฮ่า

ตอนนี้อยากใส่ใหม่แล้ว แต่ไม่อยากโชว์ ก็เลยอยากได้แบบที่หลบใต้แผงจิ้งหรีดแทน

มีอยู่ 3 ยี่ห้อ คือ

1. SUMMIT

2. H-DRIVE

3. Ultra Racing

ไม่ต้องคิดไรมากเลย 

เลือก H-DRIVE เพราะ สีแดง แค่นั้น

แถมร้าน CAR-UP ก็ยังมีมาจำหน่าย ราคาพิเศษอีก

พลาดไม่ได้ รีบไปใส่ทันที

(รูปประกอบจาก Car UP)

ขออนุญาติลาปีเก่าไปด้วย รูปสุดท้ายที่ถ่ายข้างบ้าน

ตอนนี้มาจอดประจำการอยู่มหาชัย อย่างน้อยอีก 7-8 เดือน ถึงจะได้กลับไปถ่ายที่สถานที่นี้อีก

ขอบคุณครับ

• 4 weeks later...

ไปใส่อารายมาเพิ่มค้าบ อิอิ แอบเหน

ผมตอนนี้ไม่ได้ขับแร้วเอฟดี แต่ทำรถน้องอยุ่ค้าบ

อยากกลับไปขับอยุ่เหมือนกัน เล็งๆไว้อยุ่ ^^

พี่บอลสบายดีนะคับ