Jump to content

Recommended Posts

• Replies 794
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

เบาะสวยมากกครับ onion-head-emoticon-38.gif 

ปล.เห็นของจริงมาแล้ววว

ร้ายจริงๆ แอบไปเอา Recaro SR5 มาซะงั้น

โอ้โห เบาะ กิเลสสสสสสสสสส 

คุณบอลแต่งรถได้สวย และ มีหลักการมากครับ นับถือๆ

ไม่มีหลักการอะไรหรอกครับ มีแต่กิเลส 555

ที่สุดจริงๆ ครับ ชอบอ่านคับ ของทุกอย่างมีที่มาที่ไป มีประวิติศาสตร์

ปล. เบาะใหม่นี้ผมมีโอกาสแอบนั่งแล้วคับ อิอิ

ประวัติศาสตร์ คุณพูดซะยังกับ เป็นอาวุธของเจงกิสข่าน หรือ สมบัติกษัตริย์ฟาโรห์เลยครับ

เบาะให้คุณโจ้ประเดิมเลยนะครับ ให้คนแรงเจิมๆ รถจะได้แรงๆ 

ไม่มีไรมาก คำเดียวว่า "สุด" จริงๆๆ

ยังไม่สุดเลยครับ 

หล่อสุดๆ ฟินเลยครับ

ขอบคุณครับ 

Recaro SR7  หล่อมากอ่ะคับ ดูซิ่งสุดๆ ^^ 

ผมว่าเบาะ Recaro ตัวนี้ดูเรียบๆแล้วนะ บางคนแซวบอก Type-R ยังดูซิ่งกว่าเลย T_T 

สวยงาม ลงตัวมากเลยครับคุณบอล ^^

ขอบคุณครับ 

หล่อสุดๆๆๆ

:D  :D  :D

ขอบคุณครับ 

เบาะงามสุดๆ เรยค้าบ

ถ้าความเด่น ผมยกให้ของ Bride ครับ

เบาะ Recaro ดูเรียบๆ 

รถก้ออัพ บ้านก้อยังอัพด้วย อิอิ

บ้านนี่ไม่อัพไม่ได้ครับ นอนๆอยู่ฝ้าพังลงมาซะงั้น ตกใจนึกว่าอุกกาบาตตกใส่

วางกล่องกระดาษ Honda ไว้กลางบ้าน ทิ้งไว้เดือนนึง ยกขึ้นมา ปลวกกินเต็มกล่องเลย

ช่วงเวลาแต่งรถผ่านไป ช่วงเวลาดูแลรักษาก็เข้ามา ตามประสาอายุอันนามที่มากขึ้น 

ปกติผมจะชอบเปิดฝากระโปรงรถ เพื่อเช็คระดับของเหลวต่างๆอยู่ตลอดเวลา ทำทุกคันเป็นประจำ

วันนึ่งผมก็พบว่า 

อ้าว ! น้ำในถังพักสำรองมันหายไปไหน ทำไมระดับน้ำอยู่ขีด Min ซะงั้น ก้มดูใต้ท้องรถก็ไม่มีร่องรอยการหยด ยังไงละทีนี้

น้ำอาจพร่องไปเองก็ได้ อย่าซีเรียส ว่าแล้วก็เติมน้ำยาหม้อน้ำใส่เข้าไปให้ได้ระดับ Max เหมือนเดิม

ขับใช้งานไป ลองมาตรวจเช็ค อ้าว ! หายอีกแล้ว ตรวจดูใต้ท้องรถดูหม้อน้ำ สายต่างๆก็ไม่เจอรอยรั่ว 

มันชักไม่ปกติซะแล้ว ขับไปใช้ไป น้ำก็หายไปก็เติมใหม่ ขับใหม่ก็หายใหม่ วนอยู่แบบนี้

ปรากฎว่าเติมหม้อน้ำหมดไป 2 ลิตรแล้ว แบบนี้มันผิดปกติแล้ว และวันนั้นเอง ผมก็เจอบางอย่างใต้ท้องรถ

ในที่สุดมันก็หยดให้เห็น เห็นแบบนี้ผมสบายใจนะ อย่างน้อยเราก็หารอยรั่วได้

ก็เลยกะว่าจะเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมกับเช็ครั่วด้วย

ตั้งแต่ออกป้ายแดง ผมใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์มาตลอดครับ คือเรื่องของเรื่องขี้เกียจหิ้วเข้าไป

แถมรถใช้น้อย ใช้สังเคราะห์แท้ดีๆ ก็ไม่ค่อยจะคุ้มเท่าไหร่ เพราะไม่ค่อยได้ขับ

ครบ 6 เดือน อ้าว ต้องเข้าเช็คระยะเพื่อรักษาการรับประกันจากฮอนด้าอีกและ วิ่งไป 2 พันโลเอง

ก็เลยเลือกน้ำมันเครื่องศูนย์เอาครับ ประหยัดดี อีกอย่างตอนนั้นแต่งสวยๆ ไม่เน้นแรง 

พอหมดการรับประกันก็เลยลองน้ำมันเครื่องเองบ้าง โดยเลือกใช้ Mobil 5W30 ก็ลื่นดีน่ะครับ

เปลี่ยนเครื่องมาก็ยังใช้อยู่ จริงๆตัวเองก็ไม่ค่อยได้ใช้รอบสูงเท่าไหร่หรอก แต่ก็อยากลองเบอร์ 40 บ้าง เห็นบอกว่าลากรอบสูงสมควรใช้

ก็เลยมาจบที่ตัวนี้

Sunoco Svelt 5w40 พร้อมกรองน้ำมันเครื่อง K&N ซิ่ง จากร้าน Car Up เหลือตัวสุดท้ายพอดี ฟลุ๊คชะมัด

ตามสเป็คถ้าเปลี่ยนกรองด้วย 4.2 ลิตรก็เลยต้องซื้ออีก 1 ลิตรเพิ่มมาอีก

ยกแม่แรงแล้วก็ถ่ายกันแบบบ้านๆนี่แหละ ไม่มีลิฟท์ยกอะไรทั้งนั้น อู่ลูกทุ่งข้างทาง แต่ฝีมือไม่ธรรมดา

รอจนน้ำมันหยุดไหล ก็เทใส่เข้าไป เอ.. ลองเติม 4 ลิตร ชักก้านดู มันก็ได้ระดับของมัน

ยังไงละทีนี้ ก็เลย เอางี้ เดี๋ยวขับไปแล้วลองเช็คดู ถ้าขาดเดี๋ยวเติมเองก็ได้ไม่เป็นไร

หลังจากนั้นก็ไล่เช็คตามสายหม้อน้ำ ก็ไปพบว่า มีรอยรั่วตรงสายที่เข้าตัวถัง

ช่างบอกว่าเป็นท่อฮีตเตอร์ ปกติในประเทศหนาวจะใช้บ่อย แต่บ้านเราร้อนตับแตกแบบนี้คงไม่ได้ใช้

ช่างแนะนำว่าจะอุดไหม แต่ผมอยากได้แบบเดิมๆ เลยให้เปลี่ยนท่อยางก่อน ถ้ายังไม่หายค่อยอุดเป็นวิธีสุดท้าย

สรุป ค่าแรงเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 100 บาท

ค่าแรงรื้อกรอง เปลี่ยนสายท่อน้ำฮีตเตอร์ 100 บาท

ราคามิตรภาพเกินห้ามใจจริงๆ

หลังจากการใช้งาน 2 ร้อยกว่าโล ไม่พบน้ำในถังพักน้ำหายไปอีกเลย สบายใจแบบบอกไม่ถูก

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องคงต้องดูกันยาวๆ แต่ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ เปลี่ยนแรกๆก็ลื่นหมดทุกยี่ห้อ

รถเทพ รายละเอียด เยอะจริงๆ แถม บรรยายซะ จนต้องติดตามตอนต่อไป

ปล.เบาะ Recaro สวยๆ ครับ

อัพไม่หยุด ฉุดไม่อยู่

ได้แค่นี้ครับ อิจฉาว่าที่ MT Turbo แซงผมแน่นอน 

เยี่ยมไปเลยคับ

นี่ก็ MT ตัวแรง 

แก้จบแล้ว Happy ยินดีด้วยครับ :D

ขอบคุณครับ คันนี้ก็อัพตลอดเลยนะ 

รถเทพ รายละเอียด เยอะจริงๆ แถม บรรยายซะ จนต้องติดตามตอนต่อไป

ปล.เบาะ Recaro สวยๆ ครับ

แหม นี่ก็รถเทพซุ่มอีกคัน ที่หันไปคบ E85 

อ่านเพลินเลยครับคุณบอล ทุก Step จิงจิง ^^

ขอบคุณครับ 

200 บาท จบๆ

ทีแรกเครียดมากเลยน้อง ไม่รู้ว่ารั่วตรงไหน ทีแรกไม่เจอหยดน้ำ คิดว่าก้านจะคดป่าว

ตอนนี้สบายใจมากๆและ 

ราคาถูก เรื่องเงียบ

55 ของดีไม่ต้องไปไกล ไม่ต้องร้านดัง ไม่ต้องโฆษณา ขับจากบ้าน 1 โล เท่านั้น

รถก็แหล่ม เบาะก็สวยครับ

ขอบคุณครับ 

อยากได้ Recaro บ้างจุงเบย ส้วย สวย

ระดับเฮียโป่ง ต้องรองรับม้า 300 ตัว ผมว่าต้องหลังแข็งแล้วครับ 

เบาะงามๆ รถเทพๆ มันสมกันจิงๆ

ขอบคุณครับน้อง 

เพิ่มเติมนิดหน่อย รับปีใหม่

พลุไฟไว้จุดฉลองปีใหม่ 

เอ้ย ไม่ใช่ พลุสัญญาณไว้ขอความช่วยเหลือ ตามสไตล์ JDM Type-R ต้องมีครับ

ปิดท้าย 

ช่วงนี้อากาศเย็นๆ (วันนี้เริ่มร้อนและ) เหมาะแก่การซิ่งรถมาก

ว่างๆ ก็เอารถไปซัด ให้เครื่องมันสูบฉีดซะหน่อย เดี๋ยวม้าตายหมด

คันนี้สุดจริงครับ เป็นที่กล่าวขานในหมู่วัยรุ่น ผมติดตามมาโดยตลอดครับ แฟนพันธุ์แท้ครับ

สุด!

• 2 weeks later...

สวยจริง สุดจริงคันนี้ ไอเท็มพิเศษเยอะมาก

ถ่ายลงหนังสือด้วย สวยมากๆครับ

มาเก็บข้อมูลและประสบการณ์ดีๆครับ

ขอบคุณครับ

ข้อมูลก็แบ่งๆกันไปครับ แชร์กันเผื่อสมาชิก 

ไม่ได้เข้ามาดูนาน ปรากฎว่าเป็นรถเทพไปแล้ว >< สุดยอดเลยพี่

ไม่เทพหรอกครับ 

รถบ้านๆ ซิ่งตามคนอื่นไม่ค่อยทันอยู่ดีครับ 

คันนี้สุดจริงครับ เป็นที่กล่าวขานในหมู่วัยรุ่น ผมติดตามมาโดยตลอดครับ แฟนพันธุ์แท้ครับ

ผมว่าคันที่เป็นที่กล่าวขานน่าจะเป็นรถเฮียมากกว่าน่ะ

ลากเกียร์ 4 แตะเรดไลน์ โชว์ความเร็ว 201 

ปาดจากขวามาซ้ายสุดแล้วขวาสุดอีกที ฯลฯ 

สุด!

สุด ! อะไรครับ ยังห่างชั้นอีกเยอะ 

ขอชมสี type r แบบเต็มๆซักครั้งครับ

ดูจากในรูปมันไม่ค่อยชัด ต้องไปถ่ายคู่กับรถสีเดิมถึงจะชัด 

แอบถ่ายตัวจริงมา สวยมากกก  Onion-s-62.gif

น่าอายจังเลย ขอบคุณครับ 

สวยจริง สุดจริงคันนี้ ไอเท็มพิเศษเยอะมาก

ถ่ายลงหนังสือด้วย สวยมากๆครับ

ไอเทมธรรมดาครับ รถโอ๊คก็ของเพียบสุดๆเลยครับ 

ผมใช้ยาง Yokohama AD08 เบอร์ 225/40/18

ใส่มาตั้งแต่ ธค. 2553 ระยะทางที่ใช้ไม่เยอะเท่าไหร่ แต่จอดมากกว่า

บัดนี้ ครบ 3 ปีแล้ว ถึงแม้ดอกจะเหลือเพียบ แต่ 3 ปี เนื้อยางแข็งโป๊กแล้ว

ได้เวลาหายางใหม่แล้ว เล็งๆไว้ 4 ตัว ดังนี้

1. Bridgestone RE002

2. Bridgestone RE11

3. Dunlop Z2

4. Yokohama AD08

โดยส่วนตัวผมชอบยางที่ดอกลายสมมาตร แต่มาครั้งนี้ ได้หมด

ขอแค่ราคา และ ที่ไปเอาไม่ลำบากและไกลจนเกินไป

ลองเช็คกับร้านพี่เชน Kae_Za มี 2 ตัว เบอร์ 3 กับ 4 

ของ Bridgestone ไม่มี ทั้งๆที่ใจจริงๆอยากได้ Bridgestone 

ชั่งใจระหว่าง Z2 กับ 08

ลายยาง โหดทั้งคู่

การใช้งาน Z2 สมาชิกกลุ่มบอกว่าใช้ดีกว่า 08 อีก เอาแล้วไง

แต่ราคาที่ได้มาต่างกันไม่เยอะ 08 มันก็ใช้ดีน่ะ ผมเองอยากลองยี่ห้ออื่นน่ะ

แต่คิดไปคิดมา ก็เลยกลับมามาคบกับ 08 เหมือนเดิม !!! 

ว่าแล้วก็เอาขึ้นเขียง ใส่แม็กแท้หาร้านถอดเปลี่ยนยางดีๆนี่หายางน่ะ

ส่วนใหญ่มาถึง ปืนลมมาก่อนเลย ร้านนี้พอบอกว่าล้อแท้น่ะดูหน่อย ช่างก็เลยใช้บล็อคมือมาขัน มีเอาถุงพลาสติกมารองตอนขันด้วย โอเคเลย

ขั้นตอนถอดเปลี่ยนยาง ผมไม่ได้ถ่ายมา เพราะเข้าไปทำหลังร้าน เกรงใจช่างครับ

เลยมาดูรถตัวเองแทน เช็คผ้าเบรคซะหน่อย

ผ้าเบรค EBC Yellow ยังเหลือใช้ได้ แต่คงต้องหาซื้อมาสำรองไว้เผื่อหมดจะได้เปลี่ยนทันที

จานยังสวย ไม่ต้องเจียร 

สุดท้ายก็ต้องกลับมาคบกับเธอ Yokohama AD08

ตั้งศูนย์ซะหน่อย ถ่ายกับยางเก่าด้วย

ออกจากร้านก็ลองรถเลย ศูนย์รถตรงโอเค

สิ่งแรกที่รับรู้จากการเปลี่ยนยางก็คือ รถนิ่มขึ้นเยอะ ขึ้นลงคอสะพาน รอยต่อถนน เงียบกว่าเก่า

รับรู้ได้จากการตอบสนองจากพวงมาลัยเลยครับ 

ช่วงนี้ย้ายรถมาอยู่ สมุทรสาคร ชั่วคราวครับ

ถ้าเจอกันก็ทักทายกันได้ครับ