Jump to content

งามหน้าสมาชิก CFDT ดังไปถึงคลับ LancerEX (เรื่องมารยาทในการขับรถ) ฝากถึงชต 5742

Recommended Posts

ช่าย ไม่ค่อยถูกกันนานแล้วนะคะ

ไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าถึงไม่ชอบFD ส่วนตัวผมคิดว่ามันสวยกันคนละแบบ ผมยังเคยคิดจะซื้อ EX ก่อน FD อีก วันนึงผมเดินเข้าไปshowroom mitsu กะแฟนเซลล์ก็เดินเขามาถามรายละเอียด โน้น นี่ นั้น ผมดูสักเดี๋ยวนึงก็ถามแฟนว่า EX กะ FD เอาอะไร แฟนผมยังไม่ทันตอบ เซลล์ตอบให้แล้วว่า..................... FD คิดเอาสิครับขนาดเซลล์ยังบอกอย่างงี้มาเลย พอกลุ่มคนที่ชอบEXรู้ว่า มีคนชอบFDเยอะกว่ายอดขายเยอะกว่า SPEED CHANEL TRUE 72 รายการ SPEED TEST พี่โบ้ทเค้ายังพูดเลยว่าเป็นรถมหาชน ก็เลยเกิดอคติแล้วพูดปลอบใจตัวเองกว่า "FDมันเกล่อ"(ประโยคนี้ผมเจอมาในเวบของexลองไปหาดูกันผมไม่กล่าวหาใครมั่วๆ) ผมเคยเจออยู่ในเวบๆนึงจำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไรแต่จำหัวข้อได้ว่า รถสุด FAIL ประจำปี....อะไรสักอย่างนี้ล่ะ มีEX ติดโผลเข้ามาด้วย มันก็เลยยิ่งไปกันใหญ่

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าถึงไม่ชอบFD ส่วนตัวผมคิดว่ามันสวยกันคนละแบบ ผมยังเคยคิดจะซื้อ EX ก่อน FD อีก วันนึงผมเดินเข้าไปshowroom mitsu กะแฟนเซลล์ก็เดินเขามาถามรายละเอียด โน้น นี่ นั้น ผมดูสักเดี๋ยวนึงก็ถามแฟนว่า EX กะ FD เอาอะไร แฟนผมยังไม่ทันตอบ เซลล์ตอบให้แล้วว่า..................... FD คิดเอาสิครับขนาดเซลล์ยังบอกอย่างงี้มาเลย พอกลุ่มคนที่ชอบEXรู้ว่า มีคนชอบFDเยอะกว่ายอดขายเยอะกว่า SPEED CHANEL TRUE 72 รายการ SPEED TEST พี่โบ้ทเค้ายังพูดเลยว่าเป็นรถมหาชน ก็เลยเกิดอคติแล้วพูดปลอบใจตัวเองกว่า "FDมันเกล่อ"(ประโยคนี้ผมเจอมาในเวบของexลองไปหาดูกันผมไม่กล่าวหาใครมั่วๆ) ผมเคยเจออยู่ในเวบๆนึงจำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไรแต่จำหัวข้อได้ว่า รถสุด FAIL ประจำปี....อะไรสักอย่างนี้ล่ะ มีEX ติดโผลเข้ามาด้วย มันก็เลยยิ่งไปกันใหญ่

เอาเถอะครับ

อย่าไปพาดพิงอะไรกับ EX เขาเลยครับ (เดี๋ยวกลายเป็นประเด็น)

เดี๋ยวมันจะยาว ครับ แหะๆ มันขึ้นอยู๋กับความชอบส่วนบุคคลจริงๆ

ส่วนผมเอง ผมรักรถที่ผมขับทุกๆคันที่ได้ผ่านมือ เคยสัมผัสมัน ครับ (นอกประเด็นแล้วผม 555+)

เหมือนจะพาดพิงทางบ้านนั้นนะ ผมว่าอย่าเลย เรื่องขับรถมันอยู่ที่ตัวบุคคลนะ ไม่เกี่ยวแบรนด์รถเลย

ผมว่าเราควรฟังความกันทั้งสองฝ่ายดีกว่า ของแบบนี้พวกเราไม่อยู่ในเหตุการณ์ คงบอกไม่ได้ว่าไครผิดหรือถูก

มันพูดยากนะแบบนี้

แล้วอีกอย่าง การขับรถของผู้หญิงและผู้ชายมันไม่เหมือนกัน

อีกอย่าง อันนั้น หลักฐานก็ไม่มี

มีแต่คำกล่าวอ้าง

รอฟังความอีกฝ่ายดีกว่า

ปล. จะขับดีขับเลว มันอยู่ที่คนขับ ไม่ใช่รถ EX , ALTIS , TIDA ขับสถุนๆ ก็มีเยอะแยะ

มันพูดยากนะแบบนี้

แล้วอีกอย่าง การขับรถของผู้หญิงและผู้ชายมันไม่เหมือนกัน

อีกอย่าง อันนั้น หลักฐานก็ไม่มี

มีแต่คำกล่าวอ้าง

รอฟังความอีกฝ่ายดีกว่า

ปล. จะขับดีขับเลว มันอยู่ที่คนขับ ไม่ใช่รถ EX , ALTIS , TIDA ขับสถุนๆ ก็มีเยอะแยะ

พูดได้โดนใจมากเลยคร๊าฟป๋ม

มันเป็นแค่ข้อความ ลมปาก

ใครๆก็พูด ก็พิมพ์ได้

หรือว่าหมั่นใส้ส่วนตัวรึเปล่า-*-

ผมว่าเรื่องแบบเนี้ยธรรมดามากครับ ยิ่งใน กทม.ผมเข้าไปทีไรเจอประจำ จังหวะแซงมันก็แบบเนี้ยแหล่ะ ใครเห็นคนอื่นขับเร็วกว่าก็หาว่าขับเร็ว ทั้งๆที่ตัวเองขับยังกะเต่า

แต่ถ้าเรื่องนี้ชนกันก็เป็นอีกเรื่องนึง

ความเห็นส่วนตัวนะ ของแบบนี้มันต้องฟังสองฝ่ายก่อน เหตุการณ์ไม่เห็นเอง วิเคราะห์ยากเพราะมันเป้นเรื่องของความรู้สึกและประสบการณ์การขับรถด้วย

สมมุติว่าในเหตุการณ์เดียวกันมีากรแซงแล้วเข้าหน้าเค้า 2 คัน คันหนึ่งเค้าอาจมองว่าไม่ได้ปาดหน้า แต่อีกคันหนึ่งก็อาจจะมองว่าเป็นการปาดหน้า ก็ได้

บางครั้งก็เคยกับตัวอง ก้ยอมรับว่ามาเร็ว แล้วก้เปลี่ยนเลน ก่อนเข้าเลนเค้าก็มั่นใจว่ามีระยะห่างพอควรเลย ไม่น่าจะเรียกเป้นการปาดหน้าด้วย เพราะความเร้วต่างกันเยอะ ระยะห่างก็ไกลแต่ก้ยัง งง งง ที่โดนคนที่เราแซงแล้วหักเปิดไฟหน้า (นัยคงหมายความว่าเปิดไฟด่าเรา ) ก็เจอมาหลายครั้งมาก โดยเฉพาะเช้าๆ บนทางด่วน ที่บางคนขับรถช้าแต่ชิดขวา แล้วทิ้งระยะห่างรถมากๆ

การขับรถเปลี่ยนเลนไปมาอย่างรวดเร็ว มันอาจดูหวาดเสียวสำหรับคนบางคน ความรู้สึกของคนขับหลังพวงมาลัยมันต่างกัน บางคันห่างหลายสิบเมตร มี

คนหักเข้ามาในเลน เบรคซะคันหลังแทบทิ่มตรูดก็มี

การขับรถเร็ว บางคนก้ขับได้แย่ บางคนขับรถช้าที่แย่ๆ ก็มี ถ้าขับเงอะงะ กีดขวางทาง

อย่างไรก้ตาม ตราบใดที่เรายังขับรถอยู่ ย่อมต้องมีบางวันที่อาจจะขับรถได้แย่ๆ กันบ้าง แต่เชื่อว่าก้คงไม่ได้ขับแย่ๆ อย่างนั้นทุกวัน

ส่วนคนที่ขับรถดี ก็ไม่ได้หมายความว่า ซักวันหนึ่งจะไม่ได้ขับรถแย่ๆ จนมีคนด่า

ผมเองก็เคยมีบางครั้งที่ขับรถได้แย่มาก และก้เชื่อว่าครั้งนั้นต้องมีคนด่าเหมือนกัน

เรื่องจริงเป็นไงไม่รู้ ฟังหูไว้หูก่อนดีกว่า

เกี่ยวกับยอดขาย ผมว่าเรื่องเซลส์ก็มีส่วนครับ เพราะดูๆแล้วจริงๆรถเขาก็ดีเหมือนกันนะ

ผมเคยเดินเข้าโชว์รูมมิตซู ถามเกี่ยวกับจุดเสียของ EX ก็ถามเซลส์ตรงๆไปเลยเพราะยังไงรถทุกรุ่นมันต้องมีข้อด้อยบ้าง ซึ่งเราควรรู้ไว้ตัดสินใจด้วย (ข้อดีมันมีให้อ่านเยอะครับ) ปรากฏว่าเจอเซลส์พูดประมาณว่าเหมือนเราไปหาเรื่องตำหนิเขา เจอประโยคนึง "ถึงผมบอกว่ามันบินได้ แต่คุณไม่ชอบมิตซู คุณก็ไม่เอาอยู่ดี" เจริญล่ะ ผมเดินออกเลยครับ รถดี เซลส์ห่วย น่าเสียดาย

ผมวิ่งประจำเส้นนี้ประจำ เจอรถหลากหลายยี่ห้อที่ขับได้แย่แบบนี้ประจำครับ รถไม่ผิดแต่มันขึ้นกับคนหลังพวงมาลัยนี่แหละ

ยังไงการขับแบบปาดแบบกระชั้นชิดก็ไม่ควรทำเนอะ ใจเขาใจเราครับ

ขับรถดี มีน้ำใจ ภัยใม่มีครับ

ผมก็เคยเจอ EX ขับแบบที่ เขาว่าเราอ่ะ ก็ไม่เห็นต้องมาบ่น

ก็จัดให้เขาไป 1 ดอก ก็เงียบไปเท่านั้นเอง

555

น้องก็พึ่งโดน ex ป้ายแดงขับเฮียๆ ใส่เหมือนกันน

ส่วนมากไม่ค่อยมี Lancer EX ขับกวนถนนหรอก

เพราะว่า 1. รถมีน้อย 2. เกียร์ CVT กระชากมากเสี่ยงพัง

ที่เหลือคงมีไม่ค่อยกี่คันที่ซิ่ง...

น้องก็พึ่งโดน ex ป้ายแดงขับเฮียๆ ใส่เหมือนกันน

แถวไหน เด่วพี่ไปรอเก็บเอง มาลเล่นน้องกรูได้ไง

:0208:

เรื่องแบบนี้ไม่เกี่ยวกับรถอะคะ เกี่ยวกับคนขับมากกว่านะ ถ้าเค้าขับแนวปาดไปมา ต่อให้เค้าไปขับรถยี่ห้ออะไร ก็ขับแบบนี้อยู่ดี มาโพสพากพิงว่าคนขับFD มันก็ไม่ถูก

บางทีคนๆนั้นอาจมีรถหลายคันก็ได้ แล้วที่สำคัญคู่กรณีไม่ได้ออกมา ฟังความข้างเดียวก็ไม่ได้อะ และอีกกรณี รถอาจติดสติกเกอร์แต่อาจเป็นญาติพี่น้อง เอาไปขับก็ได้

ฟังความข้างเดียวไม่ได้อะคะ ทางทีดีขับขี่ปลอดภัย มีน้ำใจก็จบคะ

:0146: :0146: :0146:

ผมเปนคนหนึ่งที่ติดสติ๊กเกอร์คลับFD ไม่ใช่ว่าคนในคลับจะขับเฮียๆกันทุกคน..อยู่ที่คนมากกว่าอย่าไปว่าคลับเขาเลยคับ..ยังมีรถอีกเยอะที่ขับแบบไร้มารยาท..จิงๆแล้วไม่อยากให้มีความขัดแย้งกับคลับอื่นๆหรอกคับ..ไครทําผิดจําทะเบียนได้ก็ขอประนามเปนรายบุคคลดีกว่า..